ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามหมาเป็นHIPคับ
  • คือผมสงสัยว่า HIP คืออะไรผมเห็นหมาหลายกระทู้ที่ท่านๆที่เลี้ยงกล่าวถึงกัน
    แต่HIp มันคืออะไรครับ ลักษณะ
    มันเป็นยังใงครับ
    อันนี้ผมไม่รู้จริงๆๆนะครับ
    ขอความรู้ดีๆๆใส่สอมงให้ทีครับสงสัยมากครับ
    ผมคิดว่ายังมีอีกหลายท่านที่ยังไม่รู้เหมือนผมครับ
  • โรคข้อสะโพกเสื่อม (Hip Dysplasia)

วันนี้มีแบบวิชาการ (ฉบับย่อ) ครับผม
    โรคข้อสะโพกเสื่อม คนละแบบกับ โรคเบ้าสะโพกตื้น

โรคกระดูกที่พบได้มากในสุนัขพันธุ์ใหญ่ โดยพบมากถึง 1 ใน 3 ของโรคกระดูกทั้งหมด โดยโรคนี้จะมีพัฒนาการในช่วงที่มีการเจริญเติบโตของกระดูก จึงอาจพบได้ตั้งแต่อายุ 4-12 เดือน

สาเหตุและปัจจัยโน้มนำ
    1.กรรมพันธ์ุ
    มักเป็นสาเหตุเริ่มแรกของโรค และมักเกิดร่วมกับปัจจัยอื่น ทำให้ความรุนแรงมากขึ้น พบว่า ลูกสุนัขที่เกิดจากพ่อแม่ที่ไม่แสดงอาการของโรคอาจป่วยด้วยโรคนี้ได้ ลูกสุนัขที่เกิดจากพ่อแม่ที่ป่วยด้วยโรคนี้จะมีเพียง 7% เท่่านั้นที่ปกติ

2.โภชนา
    การให้อาหารเต็มที่ตลอดเวลา จะทำให้มีโอกาสเกิดโรคสูงขึ้น ควรให้เพียง 60-70% ของปริมาณอาหารที่สุนัขกินได้

3.อัตราการเจริญเติบโตและขนาดตัวของสุนัข
    ลูกสุนัขที่มีอัตราการเจริญเติบโตเร็ว และมีน้ำหนักตัวมาก จะมีแนวโน้มเกิดปัญหาได้มากกว่า

4.สภาพแวดล้อมและการเลี้ยงดู
    หากมีการออกกำลังกายที่มาก จะทำให้แนวโน้มการเกิดโรคสูงขึ้น นอกจากนี้สภาพพื้นผิดที่สุนัขอยู่หากเรียบและลื่น จะทำให้สุนัขที่มีปัญหาอยู่แสดงอาการได้เร็วและรุนแรงขึ้น

อาการ
    1.ความสามารถในการออกกำลังกายลดลง
    2.ลุก ยืน นั่ง ทำได้ช้า หรือลำบากกว่าปกติ
    3.สุนัขไม่พยายามหรือไม่สามารถกระโดด หรือขึ้นลงรถ-บันไดได้
    4.อาจได้ยินเสียงคลิกบริเวณสะโพกเวลาสุนัขเดิน
    5.ลักษณะการวิ่ง จะใช้ 2 ขาหลังก้าวไปพร้อม ๆ กัน
    6.มีอาการเจ็บขาเด่นชัดมากขึ้นหลังการออกกำลังกาย
    7.สุนัขจะยืนในลักษณะหลังงอ กล้ามเนื้อบริเวณขาหลังและสะโพกลีบเล็กลง
    บางครั้งจะยืนชาชิด แต่ปลายเท้าแบะออก

• :063: น้าผี^^
  • ใครจะว่าน้าผียังไงก็แล้วแต่!!!!!
    ความรู้ในเวปนี้น้าผีก็มีส่วนเหมือนกันค้าบบบบบบบบบ
  • แล้วที่ว่า "5.ลักษณะการวิ่ง จะใช้ 2 ขาหลังก้าวไปพร้อม ๆ กัน " อันนี้ตอนวิ้งช้าหรือวิ่งเร็วครับ