ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถาม เรื่องพิทบูล
  • พอดีเพื่อนจะทำข่าวเกี่ยวกับพิทบูล เลยอยากสอบถาม นิดหน่อยครับ เรื่องปัญหาที่เจอในการเลี้ยงพิทบูล ในสังคมไทย เช่น คนด่าว่าเลี้ยงหมาดุ หรือ ค่ารักษาต่างๆเกี่ยวกับพิทบูล หรือ ค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงพิทบูล แล้วก็อยากได้แบบปัญหาเกี่ยวกับความรู้สึกของคนไทยที่ไม่ชอบหมาดุ เจอผลตอบรับอย่างไรเมื่อคนเหล่านั้นเจอสุนัขพันธุ์ดุ เขียนไว้เป็นข้อๆก็ได้นะครับ อยากได้แง่ความคิดหลายๆแบบของคนเลี้ยงพิทบูล
  • เฮ้ย...มรึงบ้ารึป่าว เพื่อนมรึงอยากรู้ก็ให้มันมาถามเองดิว๊ะ กะทู้เเมร่งปัญญาอ่อนอิ๊บอ๋าย
  • โทดนะครับ ช่วยไปเกิดนิดนึง ไม่งั้นทิ้งชื่อไว้ก็ได้นะครับคุณผี เด่วผมทำบุญไปให้ เพื่อนผมไม่ใช่คนเลี้ยงพิทบูลแต่ก็รักสัตว์ เลยอยากตีแผ่เกี่ยวกับสัตว์ในแง่ที่ดีๆ ถ้าอยากตีในแง่ที่ไม่ดี ทางเพื่อนผมคงเขียข่าวเกีย่วกับพิทบุลในแง่ที่ไม่ดีได้อยู่แล้วละครับ เพราะคนส่วนใหญ่ก็คิดแบบนั้นกันอยู่แล้ว ถ้าไม่มีความเห็นก็อย่าเขียนซะเลยดีกว่าครับ เสียชาติเกิดเปล่าๆ
  • le_art_de_sign@hotmail.com แอดมาคุยก้อได้ครับข้อมูลอาจจะไม่ลึกซึ้งแต่อยากช่วยเหลือ เพื่อให้สังคมยอมรับสายพันธุ์ที่เราเลี้ยง คนชอบนิสัยหมาก้อแบบนี้หละครับ!!!!!!
  • 555555 ฮา ก๊ากๆ ผีเจอด่า ก๊าก ๆ โดนซะบ้างเมิง ปากดีนัก
  • 1.ผมว่าพิทบูลมันน่ารักดีครับในส่วนตัวของผมเอง
    2.ชอบที่พิทบูลเป็นหมาที่มีมาดเฉพาะตัวของเขา
    3.ชอบที่มันแรงเยอะอึดดี ขี้เล่น อัธยาศัยดีกว่าไอ้ผีข้างบนอีก
    4.ไม่กัดคนมั่วซั่วเหมือนไอ้ผีข้างบน
    สรุปว่ารักพิทบูลก็แล้วกันคร้าบ:m030:
  • เรื่องยาวแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานนี้
    อย่างแรก เปลี่ยนความคิดเรื่องพิทบลูดุก่อนเลยมันไม่มีความดุกับคนเลยแม้แต่นิดเดียวยกเว้น คนที่จะมาทำร้ายมันหรือเจ้าของมัน หรือคนที่เข้ามาหาเจ้านายมันหรือมันแบบแปลกกว่าคนปกติเช่น คนใส่หมวกโม่ง คนถือไม้ มันกัดแน่นอน ผมลองแล้ว พิทบูลดุไม่เท่า พุดเด้น เน้นเลยนะคราบไม่เท่าบางแก้ว ไม่เท่าล๊อด ชอบเล่นกับเด็กหลานผม4คนลุมมันเล่นกับมันแรงๆมันก็ไม่ทำอะไร
    เรื่องปัญหาที่เจอในการเลี้ยงพิทบูล ในสังคมไทย ผมเลี้ยงมันอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีคนรู้จักพิทบูล ตอบไม่ได้
    ค่ารักษาต่างๆเกี่ยวกับพิทบูล หรือ ค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงพิทบูล เหมื่อนหมาใหญ่ทั่วไปแต่กต่างตรงที่ เลี้ยงและดูแลง่ายก่วา ทนโรค ขนสั้น อยู่ง่าย โรคประจำสายพันธ์ไม่มี เลี้ยงแบบหมาไทยตามบ้านได้เลย แต่ห้ามหลุดออกไปนอกบ้าน
    มันมีข้อเสียอยู่อย่างนึงแต่ผมว่ามันไม่ใช่ข้อเสียนะเรียกว่าข้อแตกต่างดีกว่ามันขอบกัดกับหมามาก และชอบฆ่าสัตว์อื่นๆ
    ผมขอแนะนำว่าให้เพื่อนคุณไปคุยกับคนที่เลี้ยงเองเลยดีกว่าถ้าเพื่อนคุณได้สัมผัสกับพิทบูลเพื่อนคุณจะเข้าใจเองโดยไม่ต้องมีคำอธิบายไดๆเลยก็ได้
    ถ้าอยากคุยโทรมาคุยกับผมก็ได้ 0816870492
    ช่วยกันทำมาหากินกันหน่อยครับพีน้อง
  • นิสัยรักเจ้าของมาก เรื่องดุมันก็เเล้วแต่ละตัว หมาไทยดุๆก็หลายตัว พิทบูลคืออย่าให้โหด..เอาตาย สู้ไม่ถ่อย
    เลี้ยงหมาพันธุ์นี้แล้ว ก็ไม่คิดที่จะเปลี่ยนใจไปเลี้ยงหมาพันธุ์อื่นเลย
    ค่าใช้จ่ายก็นิดนึงครับ รักมัน ก็ให้ได้ทุกอย่าง อยากให้กินดีๆๆอ้วนๆๆ ก็แพงหน่อยครับ
  • ใช่ๆๆ พิทบูลมันดุตรงไหนนี่ ดุแต่หน้าอย่างเดียวง่ะ
  • ช่ายเลยครับคุณ axe พูดถูกมากๆเลยครับ เห็นอย่างนี้แล้วให้เพื่อนคุณหามาเลี้ยงเลยแล้วจะเข้าใจถ่องแท้
    สอบถามอย่างเดียวไม่พอหรอกสำหรับข้อมูลมันต้องเข้าให้ถึงจึงจะเข้าใจ
    อย่างนี้ต้องลองครับ
  • คือว่ามันเป็นหมา " มหัศจรรย์ " ค่ะ

สั้นๆๆได้ใจความ อิอิ :063::063::063::o036::o036:
  • :o001::o001:สิ่งที่คุณ axe พูดมาถูกที่สุดคับ ผมนาย golok ยืนยันคับ พิทบูลไม่ร้ายอย่างที่คิด
  • ระวังไว้นิดนึงนะคร้าบ พิทบูลที่บอกว่าดุขอบอก หลานมาจากต่างจังหวัดวันแรก โดนกัดหูร้องซะตกใจ รีบวิ่งมาดู โอ้โห หมดสภาพเลยพิทบูลผม วิ่งหนีหางจุกก้นเลยคร้าบ โดนหลานผมอายุ4ขวบกว่ากัดซะร้อง เฮ้อรักมันก็ตรงนี้ละ กับหมากับแมวไม่เหลือ กับคนหมดสภาพ มันอยู่ที่เราเลี้ยงคร้าบ ขอไห้ลบภาพความคิด ที่มีอยู่ว่าพิทบูลเป็นสุนัขใช้กัดแข่งออกก่อน และลองมาสัมผัสดูจะได้รู้ว่าพิทบูลไม่ได้เลวร้ายซะทีเดียว:021::021::021::033:พิทบูล
  • "ผมว่ามันเป็นสุดยอดหมานะ":065:
    ไฟล์แนบ
    312.jpg 74K
  • ไม่ควรเชียร์จนเกินความจริงไปนิด ขอเตือนไว้ก่อน
    พิทก็เหมือนหมาอื่นที่มีทั้งดุ ไม่ดุ จิตประสาทดี ไม่ดี
    แล้วแต่สายของมัน แต่ให้คิดไว้อย่างว่าหมาพันธุ์นี้สมัยก่อน
    มันถูกผสมมาทำอะไร มันอนู่มนสายเลือดอยู่แล้ว
    เพียงแต่การเลี้ยงดูสามารถทำให้มันปรับเปลี่ยนพฤติกรรมได้บางส่วน เท่านั้น
    และขอให้เลี้ยงบนพื้นฐานการระวังดีกว่า ก่อนจะเสียใจในความผิดพลาด
    เพราะส่วนใหญ่ไม่ได้เกิดที่หมาหรอก เป็นที่เจ้าของมากกว่า
  • พิทก็เหมือนหมาทั่วๆไปครับมีทั้งดุและไม่ดุเคยเจอแบบดุจัดๆก็มีแต่คงน้อยตัวมากๆเพราะที่เห็นบ่อยๆขี้เล่นกัดแต่กับหมาด้วยกันนะครับ
    แต่กับคนเล่นอย่างเดียวเลย
    แต่ที่คนกลัวกันผมว่าเพราะแรงพิทมันมากมายกัดทีงับไม่ปล่อยคนทั่วไปเลยกลัวกันมากๆ
    แต่ถ้าดูให้ดีพิทหน้าเลี้ยงกว่าหน้ากลัวครับความอดทนสูงเด็กในบ้านทั้งขี่ทั้งดึงหูทั้งตีไม่เคยแยกเขี้ยวไส่เลยครับมีแต่กระดิกหางอาจมีเอาตัวชนบ้างแบบแรงๆแต่ไม่เคยเห็นมีท่าทีดุร้ายผิดกับหมาพันอื่นส่วนมากทนกับเด็กๆได้ไม่นาน
  • 1.ผมว่าคนไทยเนี่ยไม่ค่อยเปลี่ยนความคิดเดิมๆเท่าไหร่ แล้วก็ชอบเชื่อตามๆกันมาโดยไม่ไปลองรู้หรือสัมผัสมาก่อน

ทำให้พอมีอะไรใหม่ๆเข้ามาก็จะบอกว่า " สู้ของเดิมไม่ได้หรอก " พอเห็นข่าวก็เชื่อตามข่าวไปแล้วสื่อบ้านเราก็ชอบขายข่าว

เขียนไปแบบว่าอ่านหลาน ฉบับ แล้วแทบจะไม่ตรงกันเลย ไม่รู้จะเชื่ออะไรดีทำให้คนอ่านเล่มเดียวก็เชื่อหัวปักหัวปำไปหมด

2. ปัญหาที่เจอเวลาเลี้ยงนะครับ

เรื่องคนด่าว่าเลี้ยงหมาดุ เนี่ยไม่มีเลยครับเพราะว่า สังคมไทยค่อนข้างจะเกรงใจกัน แล้วอีกอย่างที่เลี้ยงไว้มันก็ไม่ดุกับคนด้วย

ค่ารักษา ก็เหมือนหมาทั่วไปครับ ไม่แตกต่างมากนัก

ค่าใช้จ่าย เนื่องจาก พิตบลูมันแรงเยอะ เราก็ต้องมี อุปกรณ์ฺรับแรงเวลาจูงมันหน่อยนึง ทำให้ เสียค่าใช้จ่ายด้านของใช้เยอะเหมือนกัน

แต่ว่าเราเสียครั้งเดียวซึ่งมันก็คุ้มค่าครับ

3. มาถึงข้อดีนะครับ

มันไม่ค่อยเห่า

มันชอบทำกิจกรรมกับจ้าของมาก

มันสามารถดูแลตัวเองได้ และ ปกป้องเราได้

มันจะดีใจทุกครั้งที่เราเข้าบ้านแม้ว่าเราจะเพิ่งออกไปได้ 5 นาทีเอง

ส่วนใหญ่เป็นมิตรกับคน ซึ่งไม่มีปัญหาสำหรับ คนในบ้านเลย
  • :o001: ผมบอกใด้คำเดียว คุ้ม ดี เยี่ยมที่สุด สำหรับผมนะ หมาตัวละหลายหมื่นบาท ค่ายาไม่กี่ตังค์ไม่มีปัญญาจ่ายก็ไปเอา หมาวัดมาเลี้ยงเถอะ ง่ายกว่าเยอะ
  • ผมยังไม่เคยเห็นใครมาว่าหมาผมว่ามันดุมากนะอะไรทำนองนี้เลย

ผมเจอแต่มีคนบอกว่าหน้ามันน่ากลัว จะกัดมั้ยเนี่ย

ผมก็เลยบอกไปว่าไม่กัดครับ กับหมามันยังไม่กัดเลยครับพี่

ผมว่ามันจะมีปัญหาก็กับหมานี่แหละครับ

เป็นตัวๆไปไม่ใช่ทุกตัวนะครับผม

อีกอย่างความน่ารักของมันมีเยอะมากกว่าหมาพันธ์อื่นมากมายเลยครับ
  • ขอบคุณนะค่ะที่ช่วยให้ข้อมูล คือเจี๊ยบเป็นเพื่อนของ sensui ค่ะ ไดเ้เคยคุยกับคุณมาร์คไปแล้วเรื่องเกี่ยวกับการเลี้ยงพิทบลู แต่วันนั้นจะสัมภาษณืแล้วไม่ได้สัมภาษณ์ ทำให้ประเด็นมันยังไม่จบ ทำให้เจี๊ญบต้องคิดประเด็นใหม่เพื่อที่จะได้เอาเรื่องพิทบลูมานำเสนอในแง่อีกมุมหนึ่งได้มากกว่าครั้งที่แล้ว แต่ติดที่ประเด็นครั้งแล้ว เอาข่าวที่คนเลี้ยงพิทบลูมาปล่อยกัดบางแก้วตายไป โดยเน้นเรื่องการเลี้ยงสุนัขพันธ์ดุที่ถูกต้อง และเอ่ยถึงนิสัยในด้านหนึ่งของสุนัขดุ แต่ในครั้งหน้าประเด็นที่อยากจะเล่น เจี๊ยบจะเล่นว่า อุปสรรคของหัวอกคนเลี้ยงพิทบลู มีอะไร ให้สังคมได้เห็นถึงอีกแง่มุมมอง ไม่ใช่ที่ข่าวอื่นๆๆเสนอว่า ดุร้ายอย่างเดียว แต่ด้วยหน้าตาที่ดุของพิทบลู สร้างอุปสรรคปัญหาอะไรบ้างให้กับเจ้าของ รบกวนพี่ๆๆ ส่งขอ้ความมาได้ที่เมล์ morngyai@hotmail.com ค่ะ อีกทั้งอาจจะมีการสัมภาษณ์ในผู้ที่อยากให้สัมภาษณ์นะคะ่
    เจี๊ยบเป็นผุ้ดำเนินรายการ ส่องกทม. ทางช่อง mv บางกอกทูเดย์ (เคเบิ้ลนะค่ะ) ขอบคุณที่เม้นมาให้ค่ะ
    ขอบคุณเืพื่อนคนนี้ด้วยที่ช่วยงาน
  • ตอบล่วงหน้าเลยได้ปล่าว

อุปสรรคเวลาเลี้ยงพิทบูล คือ เวลาจูงออกนอกบ้านครับ แรงมันเยอะ จะดึง
    ตลอด ฮิฮิ
  • "มันจะดีใจทุกครั้งที่เราเข้าบ้านแม้ว่าเราจะเพิ่งออกไปได้ 5 นาทีเอง"
    ชอบประโยคนี้จัง
    ผมเคยออกมานอกบ้านแล้วลืมล็อคกุญแจ พอหันกลับไปที่ประตูบ้าน พิทของผม มันดีใจเหมือนกับว่าไม่ได้เจอกันมานานมาก
    ไม่รู้ว่าหมาพันธุ์อื่นมันเป็นอย่างนี้หรือเปล่า ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ