ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวน พี่มาร์ค หน่อยคับพี่
  • คือว่าผม อยากได้สุนัขพันธ์นี้มากอะคับแต่พอดี มีปัญหาเรื่องเงินต่างๆ ก้เลยอยากปรึกษาว่าพอดีผม ไปเจอสุนัข ตัวนึงคับ แต่อายุได้ 11 เดือนแล้ว อย่างนี้ถ้าเอามาเลี้ยงจะมีปัญหามั้ยคับแล้วมัน โตเกินจะจำเราได้มั้ยคับ ขอบคุณคับ
  • ถ้ายังมีปัญหาเรื่องเงิน ตอนนี้ อย่าเพิ่งเลี้ยงเลยค่ะ( เดี๋ยวต้องโดนผีๆ ดุแน่ๆ ) เพราะเดี๋ยวต้องเจอค่าอาหาร ค่ายา อะไรหลายๆอย่าง ส่วนเรื่องอายุนั้น ที่สัมผัสมา ถ้านิสัยเค้าไม่ดุ หรือ ไม่ได้เป้นสุนัขที่ได้รับความเครียด ความกดดันจากเจ้าของเก่า เลี้ยงได้สบายๆเลยค่ะ เค้าจะจำและติดเราและอ้อนมากๆเลยล่ะ
  • มีปัญหาเรื่องเงิน
    อยากถามคุณว่า เกิดคุณนำสุนัขมาเลี้ยงแล้ว มีความจำเป็นต้องการใช้เงิน คุณจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไร?
    สำหรับเรื่องอื่น แก้ไขได้ไม่น่ามีปัญหา เรื่องนี้คุณน่าจะรู้ดีที่สุด

รักอย่างเดียว อาจไม่พอสำหรับการดูแลสุนัขให้ดีได้
    แต่ให้กำลังใจ คนที่มีใจรักสุนัขก็ยังดีกว่าพวกที่ชอบทำร้ายสุนัขครับ
  • สรุปคำเดียวครับว่า 1 อย่า ! เลี้ยงโดยเด็ดขาดเลยนะครับ แล้วจะว่าผีไม่เตือน อิอิ
  • อย่าเพิ่งเลี้ยงเลยครับ การเลี้ยงหมามันเป็นภาระมากพอสมควร รอให้เราพร้อมในหลายๆด้านก่อนดีกว่า
  • ช่วยอธิบายนะครับ ที่บอกว่าอย่าเพิ่งเลี้ยง ไม่ได้ดูถูก จขกท แต่เตือนเพราะค่อนข้างจะมีค่าใช้จ่าย หากไม่เจ็บไม่ป่วยหรือป่วยเบาๆ มันก็ไม่เท่าไหร่อ่ะ แต่ถ้าป่วยหนัก แอดมิด หลายๆวัน วันนึงค่าใช้จ่ายหลักพัน 10วันก็หมื่นแล้ว ไม่รวมทำลายข้าวของ ทรัพย์สิน ไม่ว่าของท่านเองหรือของคนอื่น กัดคนอื่น กัดหมาตัวอื่น ค่าใช้จ่ายเยอะครับ อยากให้เข้าใจเจตนาของคนเตือน ขอบคุณ
  • พร้อมรับมือกับการทำลายล้างข้าวของในบ้านหรือยัง หรือถ้าเลี้ยงบริเวณรั้วหรือกรงก็ต้องอย่าให้ยุงกัดมีกรงที่ป้องกันยุงได้และแข็งแรงด้วย แล้วเจ้าของเก่าเลี้ยงมาแบบไหนต้องสอบถามกันให้ดีด้วย
  • อีกอย่าง แม่งกินยังกับเผาไร่
  • กินข้าวเป็นกาละมัง ทีละครึ่งหม้อ ยังหุ่นเพียวลมเลย
    เพราะเห็นหมาผ่านหน้าบ้านไม่ได้ วิ่งขึ้นลงบันไดหนุกหนาน
  • เรื่องกินเห็นด้วยกะน้าผี กินเก่งมากกกกกก
  • โปรดมองว่าทุกคนเป็นห่วง อย่าแปลเจตนาไปในทางลบนะครับ ที่นี่เรามีความจริงใจมากพอสมควร เรื่องบางเรื่องเรากล้าพูดกันตรงๆครับ
  • ผมเลี้ยงอยู่5ตัว เอฟ1 ถุง15กก ราคา820ร้านเมล็ดข้าวหลังพาราได 2อาทิตย์หมดแล้ว
    นี้ยังไม่รวมโครงไก่บด และอื่นๆอีกมากมาย ถ้าไม่พร้อมอย่าเลั้ยงเชื่อผม
    สงสารหมามัน หมาเล็ก หมาใหญ่ไม่ใช่ปัญหา มาอยู่กับเรา เราเป็นคนให้อาหาร
    ลูบหัวกอดให้ความรักความเอ็นดู พอมันได้กลิ่น คุ้นเคยไม่เกิน 2วันรักเราตายห่า
    ยิ่งเอาเข้ามาห้องนั่งเล่น เปิดแอร์เย็นๆ เปิดทีวีให้ดูมันยิ่งชอบ พาจูงเดินเล่นอันนี้ของชอบเลย
    ตัวแรกที่ผมเลี้ยงก็เอามาตอน16เดือนเป็นหมาสายกัดเรดช็อกดุโหด แต่มันรักผมมากมาย
    และรักทุกคนในครอบครัว แต่สำคัญนะ เราต้องให้ความอบอุ่นกินอิ่มนอนหลับ ฝึกยังไงได้ยังงั้น
    ฝึกให้ดุยี่งง่ายใหญ่เลย เจอหมาพาไล่หมา เจอคนพาไล่คน รับรองดุโครต แต่ไม่แนะนำให้ทำเดี๋ยวจะเสียหมา
  • หมาไม่ได้อยู่แค่ปี2ปีเน้อ อย่าเลี้ยงเพราะอยาก*เลย