ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

*** อยากทราบความคิดเห็น ***
  • เนื่องจากว่า ได้เข้ามาติดตามเว็บนี้มานาน และทึ่บ้านก็เลี้ยงอยู่ด้วย แต่วันนี้ขอนอกเรื่องเล็กน้อยนะคะ คืออยากทราบความคิดเห็นของพี่ๆ เพื่อนๆ เกี่ยวกับการประกันชีวิตค่ะ ว่าคิดยังไงคะ กับการประกันชีวิต รู้สึกว่าเป็นเรื่องดีไหม หรือว่าจำเป็นรึเปล่า และถ้าใครมีปัญหาเรื่องประกัน ก็ถามได้นะคะ ถ้าช่วยได้ก็ยินดีช่วยค่ะ ขอบคุณพี่มาร์ค เจ้าของพื้นที่ด้วยนะคะ
    ป.ล. พี่ผี อย่าโกรธกันนะคะ แค่อยากจะรู้ว่าคนเลี้ยงพิตบลูเค้ารู้สึกยังไงกับการประกันชีวิตน่ะค่ะ เพราะคนชอบกลัวการทำประกันชีวิต ทั้งๆที่บางครั้งมันก็จำเป็น เหมือนๆกับคนกลัวพิตบลู ทั้งๆที่มันไม่ได้ดุอะไรมากมายเลยน่ะค่ะ ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ
  • จะซื้อ ต้องซื้อให้คุ้ม ต้องมีการวางแผนการซื้อให้ได้ประโยชน์
    ตัวแทนประกัน จะต้องมีคุณภาพ มีความรู้ความเข้าใจในการวางแผนการเงินระยะยาวให้ลูกค้า
    ตัวแทนประกันในเมืองไทย ส่วนมาก ย้ำเลยครับ ว่า ส่วนมาก มีความรู้ความสามารถในการวางแผนการซื้อประกันให้ลูกค้า ต่ำมาก ไม่รู้ว่าลูกค้าจะซื้อให้ได้อะไรขึ้นมา ส่วนมาก ท้ายสุดก็กลายเป็นกรรมธรรภ์ที่ขาดคุณภาพ ไม่สามารถ "รองรับความเสียหาย" ให้กับลูกค้ารายนั้นๆ ได้

กว่าจะถึงเวลานั้น ตัวแทนประกัน ก็รับค่านายหน้าไป สบายใจเฉิบแล้ว...

ตรง ไปไหมครับ ???
  • ไม่เป็นไรค่ะพี่ ที่พี่พูดมาก็มีเรื่องจริง แต่ ก็ขอแย้งว่า ตัวแทนตอนนี้ เค้าสอนให้รู้จักการวางแผนทางการเงินให้กับคนที่จะทำประกันแล้วค่ะสอนให้ช่วยลูกค้าวางแผนอนาคตที่ดี และห้ามทอดทิ้งลูกค้าระหว่างทางแล้วค่ะ และถ้ากรมธรรม์เล่่มไหนที่ลูกค้าเลิกส่ง หากยังเวนคืนได้เรายินดีช่วยค่ะ
    ขอบคุณนะคะ พี่ต้น
  • ก็ แลกเปลี่ยนกันครับ ผมซื้อ กรมธรรภ์ ฉบับสุดท้าย นาน กว่า 10 ปีละ
    ตอนนี้ ตัวแทน อาจจะมีคุณภาพมากขึ้น กว่าที่ผมเคยเจอมา มากๆ ก็ได้
    ปล. 1 ฉบับแรก ผมซื้อกับตัวแทน อีก 12 ฉบับต่อมา ผมซื้อ เมื่อผมเป็นตัวแทนเอง และ ได้ เวนคืนฉบับแรกไปเรียบร้อย เพราะ เห็นได้ชัดเจน ว่า ไม่มีประโยชน์ อะไรกับผมเลย ตามที่ว่าไปข้างต้น
  • การซื้อประกัน ในความเห็นของผม เป็นไปตามหลักปรัชญาของการ "ทำประกัน" นั่นคือ การ รองรับความเสียหาย ที่อาจจะเกิดขึ้น เพื่อให้มีการชดเชยอย่างมีคุณภาพและ เพียงพอ

บ. ประกันในประเทศไทย พยายามอย่างยิ่ง ที่จะปฏิเศษการจ่ายค่าสินไหม เพื่อชดเชยกับการสูญเสียของผู้เอาประกัน เหมือนกัน ทุกๆบริษัท ไม่ว่าจะยกเอาเหตุผลอะไรมาอ้างก็ตาม...

หรือใครไม่เคยเจออย่างผม ?
  • ถามว่า ก่อนที่บริษัทจะจ่าย เค้าก็ต้องขอดูความเป็นจริงก่อน เพราะบางครั้ง บริษัทประกันถูกหลอกให้จ่ายค่าเสียหายเกินความเป็นจริงก็มีนะคะ กรณีที่ทำเพื่อหวังเอาเงินประกันก็มีนะคะ จริงไหมคะ???
  • เช่น ผู้ป่วย เป็นมะเร็ง ค่าใช้จ่ายในการรักษา เดือนละ 90,000 - 100,000 บาท

บ. บอกว่า อ่ะ กรูจ่าย 500,000 ก้อนเดียว แล้วก็ บ๋ายบาย...

คุณคิดว่าไงครับ ?
  • แม้แต่ กรณี ประกันภัย ก็ยัง พยายามที่จะหลีกเลี้ยงการจ่ายสินไหมทดแทน
    อันนี้ เป็นความรู้สึก โดยทั่วไป ของผู้เอาประกันครับ รวมทั้งผมเองด้วย
  • ตย. เป็นมะเร็งนั้น ไม่รู้ว่าเหมือนกันหมดรึป่าวนะคะ แต่ aia ที่จ่าย 500000 ก่อนนั้นจริงค่ะ เป็นค่ารักษา กรณีไม่ได้นอน รพ. แต่ถ้านอน รพ. บรัิิษัทก็จะจ่ายเป็นค่ารักษาพยาบาลให้ ตามจำนวนที่ลูกค้าได้ทำไว้ค่ะ และก็มีค่าชดเชยให้ต่างหากอีกค่ะ จ่ายเป็นวันค่ะ เช่นทำไว้ 500000 ก็จะมีค่าชดเชยให้ค่ะ วันละ 5000 บ. ค่ะสูงสุด 500 วันค่ะ ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับลูกค้าด้วยนะคะ ว่าได้ทำค่ารักษาไว้เพียงพอรึเปล่าค่ะ เพราะบางครั้งลูกค้าทำไว้แค่หลักร้อย แต่จะเบิกหลักล่้้้า าก็คงไม่ได้น่ะค่ะได้แค่หลักแสนค่ะ ^__^
  • ประกันชีวิต ... ประกันชีวิต เท่ากับ ตายแล้วคุ้มค่า
    คนทำไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ทำ
    มันคือการประกันความเสี่ยงต่อชีวิต ต่อครอบครัว
    ประกันชีวิตแบ่งเป็น 2 ส่วน คือ สัญญาหลัก และอนุสัญญา
    ต้องแยกออกมาจากประกันสุขภาพ โรคภัยไข้เจ็บ และอุบัติเหตุต่างๆ
    คุ้มไหม? แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมชาติ เป็นธรรมดาของวัฎฎสงสาร
    ทำไว้ถ้าตายก็" คุ้ม " ถ้าไม่ตาย บางคนบอกว่า "ไม่คุ้ม" เสียเงินฟรี
    แต่ต้องบอกว่า เงินที่เสียไป คือ เงินที่คุณซื้อ "ความเสี่ยง" ต่อชีวิตที่คุณสัมผัสไม่ได้
    ก็ต้องดูกรมธรรม์ประกอบการตัดสินใจในการที่จะทำประกัน
    ส่วนใหญ่ซื้อกรมธรรม์เพราะหวังให้"ตัวแทน"ดูแลแต่ไม่ได้พิจารณารายละเอียด
    แต่เวลามีปัญหา จะโทษ"บริษัท"และ"ตัวแทน"ว่าไม่ดี
    ทั้งที่ตัวเองซื้อ แต่ไม่เคยเปิดดูว่า สิ่งที่ตัวเองจะได้รับจากการทำประกันชีวิต มีอะไรบ้าง?
    ทำเยอะ ได้เยอะ
    ทำน้อย ได้น้อย
    ไม่ทำ ไม่ได้
    มันก็เป็นเรื่องธรรมดา
  • การประกันชีวิตเป็นสิ่งที่ดีครับ ถ้าหากทำถูกต้องทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย
  • เรื่องประกัน ถกกัน 3 วัน 7 วัน ยังไม่จบคร้าบบบ มันเป็นมหากาพย์ >:-)
  • จะมาขายประกัน แล้ว เครดิต Pitbullzone.com !
  • เปล่าค่ะ ไม่ได้กะจะมาขายค่ะ แค่อยากทราบความคิดเห็นและความรู้สึก ของแต่ละคนแค่นั้นเองค่ะ :030:
  • อยากทำน่ะ อุบัติเหตุ เผื่อไว้