ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช้วยบอกหน่อยคับพิบูลสายอะไร
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    กีๆๆๆ.gif 207K
    กีๆๆๆๆ.gif 114K
    กี้ๆๆๆๆ.gif 143K
    100B0620.JPG 63K
    กัๆๆๆๆ.gif 135K
    100_1041.JPG 75K
  • สายอะไรคับ
    ช่วยบอกหน่อยเอาเเบบตรงๆอย่าโกหกกันนะคับ
  • ยากที่จะแยกครับ แค่ เสาไฟต้นไม้ ก็ ปาไป 70%ของตัวหมาแล้วท่าน
  • แถมโฟกัสเสาอีกต่างหาก:-D
  • อิอิขอโทดคร้าบ
  • 5555+ จะว่าไปพี่เค้าก็โฟกัสเสาจริงๆ แหละ
  • ให้เดาคงเป็น rednose ตัวเมีย สายกัด ที่ไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย

• คุณchorchankคุณสุดยอดมากคับตัวนีมันกินเก่งมากๆ555 ผมเอามันวิ่งวันละ1กิโลผมทำถูกปะคับ :010:
  • การวิ่งยิ่งจะทำให้ เปียวขึ้นเปียวขึ้นแนะนำเป็นลาก ดีกว่าครับแล้วกินอาหารที่เหมาะสม
  • ทำไมต้องไห้มันลากด้วคับ ขอเหตุผลหน่อยคร้าบท่าน บอกไห้ครบด้วยอาหารอะไรเหมาะสมทีสุด
  • ผมมือใหม ขอผู้รู้ช้วยผมดูหน่อยว่าสายอะไรควรเลี้ยงไงกินไรถึงจะดี ผมจะได้เลี้ยงถูกทาง ตัวนีเขาไห้ผมมา
  • กรุณาอย่าทำให้ผมหลงทางคร้าบท่าน
  • ขอ ความจิงใจนะท่านเอาเเบบชัดๆชัวๆ
  • ขึ้นชื่อว่าพิทบูลการเลี้ยงไม่ควรปล่อยให้เดินนอกรั้วตามลำพังเกิดพลาดท่าไปกัดเด็กเข้าจะเดือดร้อน จะซวยไปกันหมดร่วมทั้งคนอื่นที่เลี้ยงอีกด้วย ต้องดูแลให้ใกล้ชิด พาออกกำลังกายทุกวัน เรื่องอาหารก็ต้องF1ละครับ ผมใช้ถุงสีม่วงอยู่แต่ละมื้อกินเรียบไม่มีเหลือ
  • การวิ่งก็ช่วยรีดไขมันที่สะสมใต้ผิวหนังออกทำให้ผิวหนังบางเห็นกล้ามเนื้อและเส้นเลือดเส้นเอ็นได้เด่นชัดขึ้น ปอดดีขึ้น หัวใจดีขึ้น หรือ จะเป็นการว่ายน้ำ้ก็ยังได้ ดีเหมือนกัน แต่การว่ายน้ำจะช่วยบริหารกล้ามเนื้อหัวไหล่และหน้าอกไปด้วย การลากน้ำหนัก สปริงโพล หรือเดินจูงให้หมาลากคน กิจกรรมทุกอย่างที่เกิดแรงต้าน หมาจะได้ออกกำลัง กล้ามเนื้อจะดีขึ้น สวยชัดขึ้น ใหญ่ขึ้น แต่นั้นก็ต้องมาจากอาหารที่มีโปรตีนในระดับที่เพียงพอต่อความต้องการของร่างกาย ถ้าถามว่าอาหารอะไรที่เหมาะสม ก็ขึ้นอยู่กับอายุของหมาด้วยว่าอายุกี่เดือน กี่ปี แล้ว สูตรอาหารก็จะแตกต่างกันไปตามวัยของสุนัข คุณก็ต้องเคยได้ยินอยุ่แล้วมิใช่ สูตรอาหารสำหรับลูกสุนัข สูตรอาหารสำหรับสุนัขวัยเจริญเติบโต คุณก็เลือกหาอาหารที่คุณคิดว่าเหมาะสม ให้เค้าเอง อันนี้ตามแต่ใจคุณ ส่วนปริมาณ อาหารที่เหมาะสมในแต่ละวันก็ดูเอาทีฉลากข้างถุงอาหาร น้ำหนักตัวเท่าไร กินเท่าไรต่อวัน ดูเอาเอง พาหมาไปชั่งน้ำหนักแล้วดูเอา หรือจะให้กินดูเลยก็ยังได้ ถ้ามื้อนี้กินหมด มื้อหน้าเพิ่มให้อีกหน่อย ถ้ากินเหลือมื้อหน้าลดลงมาอีก แต่ช่วงนี้หมาอ้วนคุณจะลดน้ำหนักลงก็ให้อารหารน้อยหน่อย (ควบคุมอาหาร) แต่ถ้าชอบแบบนี้ก็ ลองดูลองทำเอาเองตามใจคุณ ถ่ายพยาธิบ้าง ถ้าไม่เคยถ่ายเลย วัคซีน ชีดบ้าง ถ้าไม่เคยชีดเลย วัคซีนพิษสุนัขบ้าประจำปีก็ยังดี เอาเค้ามาเลี้ยงแล้วเลี้ยงให้ดีๆ พิทบลูก็คือพิทบลู เรื่องสายรู้ไว้ก็ได้ แต่อย่าไปสนใจมันมาก รุ้เอาไว้ตอบคนถามกันรำคาญพอ เห่อๆ พิทบลูมีดีจากข้างในมันอยู่แล้ว เลี้ยงดี ได้ดี เลี้ยงไม่ดี แย่ๆ แย่มากๆ เจ้าของอาจถึงตายได้ เห่อๆ ดูแลเค้าให้ดี ทั้งภายนอก ภายใน จิตใจ แล้วทาสผู้ซื่อสัตว์ มันจะตอบแทนบุณคุณ คุณเอง ของเข้าสโลมแกนปิดท้าย "เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบต่อสังคม เรามารวมกัน เพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกันพิทบูลเทอร์เรีย" (มีอีกเยอะค่อยๆศึกษาทำความเข้าใจไปเรื่อยๆ)

ปล.อย่าถามมากขึ้นเกียจตอบ ตั้งคำถามแล้วหาคำตอบเองบ้าง ไม่ใช่เป๊นะเฟ้ย ฮ่าๆ เห่อๆ (ด้วยความเคารพครับ):033:
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านมากคร้าบ :)
  • จะกัด จะลาก จะโชว์ อยู่ที่คนเลี้ยงครับ