ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากินช์สกับกล้วยจะดุมั๊ย
  • หมากินแล้วจะดุมั๊ยคับพอดีแถวบ้านเด็กเยอะมากแล้้วก็มีลูกด้วยเป็นกังวนนิดหน่อยรบกวนนิดนึงคับ :-S
  • กิน ???????????
  • ชีสกับกล้วยอะ
  • อาหาร ม่ายเกี่ยวร๊อกกกกกกกกก

อยู่ที่เรา อบรมบ่มนิสัย กะ พันธุกรรม อ่ะคับ
  • แล้วเขาว่ากันว่าหมากินของหวานแล้วจะดุอะคับไม่รู้จิงอะป่าว
  • ไม่น่าจะเกี่ยวกับดุไม่ดุเลย ชีส ทำมาจากนมกินดีมีประโยชน์ กล้วยเป็นพืชมีไวตามิน กินดีมีประโยชน์ แต่กระเพาะหมาสร้างน้ำย่อยออกมาย่อยกล้วยได้ไม่ค่อยดีเท่าทีควรครับ แต่ทั้งชีสและกล้วยไม่น่ามีสารไปกระตุ้นความก้าวร้าวอะไรนี่ครับ
  • 5555 อาหารที่สุนัขควรกินคือ " ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ขนมปังเค้กเนย"
    เพราะมีโปรตีนจากไข่ แคลเชียม คาร์โบไฮเดรต และโปรตีนเหล่านี้ก็มีกรดอะมิโนที่จำเป็นสำหรับหมา

เหตุผลจิงๆคือ ของหวานไม่ได้ทำให้หมาดุ แต่ที่กินของหวานไปแล้วแล้วดุนั้นมาจาก ของหวานๆนั้นเป็นอาหารที่มีพลังงานสูง เมื่อเค้ากินเข้าไป วันๆไม่ได้ทำอะไรมีแต่นั่งๆนอนๆทั้งวัน มันก็เลยหงุดหงิดง่าย แล้วกินไปมากๆพลังงานไม่ใช้หรือใช้ไม่หมด ก้อสะสมเป็นไขมันแล้วก็อ้วนอีก...สารพัดโรคก็จะตามมาเบาหวานจะถามหาเท่านั้นเอง กินได้แต่ผมว่าก็กินอย่างพอดีละกันนะครับ:-D
  • ประมาณว่ากินของหวานแล้วทำให้มีแรงแล้วก็สดชื่น เคยอ่านเจอนักเทนนิสระดับโลกเค้าจะกินกล้วยหอม
    ระหว่างการแข่งขันด้วย เพราะกล้วยหอมมีกลูโคสสูง ย่อยง่าย กล้วยอะไรก็คงจะได้แต่ฝรั่งชอบกินกล้วยหอม :033:

• ผมเคยดูรายการโทรทัศน์รายการหนึ่งไปสัมภาษณ์ สัตว์แพทย์คนหนึ่งที่เชียวชาญเรื่องการรักษาสุนัข

เขาบอกว่าเราควรให้สุนัขทานของหวานบ้างในปริมาณที่เหมาะสมในแต่ละวัน

จะทำให้สุนัขมีสุภาพแข็งแรง ไม่เป็นโรคง่าย
  • หมากินหวานมีผลต่ออารมครับทำให้หงุดหงิดและเครียดซึ่งอาจทำให้ดุได้ต้องดูที่ปริมาณ
  • ขอบคุนมากค้าบ......ทุกท่านแล้วจะลองคาดคะเนดู
  • ปริมาณสารอาหารที่ได้รับจากเนื้อกล้วย 100 กรัมimage
    หมายเหตุ
    จากตารางแสดงคุณค่าอาหารไทย ของกองโภชนาการ กรมอนามัย กรมอนามัย กรกฎาคม 2530image
    จากตารางแสดงคุณค่าอาหารไทยของกองโภชนาการ กรมอนามัย กรกฎาคม 2530
    ปริมาณวิตามินในเนื้อกล้วย 100 กรัมimage
    จากตารางแสดงคุณค่าอาหารไทย ของกองโภชนาการ กรมอนามัย กรกฎาคม 2530
    Credit:http://health.kapook.com/view12383.html
    ไฟล์แนบ
    1_16.jpg 16K
    2_7.jpg 14K
    3_5.jpg 20K
  • แล้วจะกินกล้วยอะไรดี. อะ5555เลือกไม่ถูกแว้วอะ
  • หมาผมกินทั้งกล้วยหอม กินทั้งชีส
    อยู่บ้านเงื่องเป็นแมวเลย \:D/
  • ชีส-กล้วย ให้กินเป็นอาหารว่างหรือผสมอาหารอะครับ ขอบคุณทุกท่านมากนะฮับ... =D>
  • หมาที่บ้านชอบกินมากเลยครับ กล้วย ของโปรดมันเลย
  • ไม่น่าจะเกี่ยวกันน่ะค่ะที่บ้านก็ให้กินค่ะ
  • ถ้าดูจากตารางสารอาหาร การให้สุนัขกินกล้วยประโยชน์ที่ได้ไม่คุ้มกับการเสียเนื้อที่ในกระเพาะของเขาเลย

ระหว่างกล้วยหนึ่งลูกกับไข่ต้มหนึ่งลูก เปลืองเนื้อที่ในกระเพาะเท่าๆกัน แต่หมาได้สารอาหารที่จำเป็นต่างกันเยอะเลย :001:
  • ขอบคุณะพี่มาร์ค และทุกๆท่านมากครับท่ีมาแชความรู้กัน*พิลบูลจรงเจริญ* เย้.เย่555 [-O<
  • กล้วยนี่น่าจะช่วยในเรื่องการขับถ่ายมากกว่านะครับ ในกรณีที่กินอาหารเม็ด จะได้ขับถ่ายได้ลื่นขึ้น ในความเข้าใจของผม :p