ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบใครมีมั้งamerican bulldog
  • image
    ไฟล์แนบ
    images[11].jpg 11K
    images[11].jpg 8K
  • image
    ไฟล์แนบ
    images[11].jpg 8K
  • image
    ไฟล์แนบ
    RH9LFCA8PEY4SCAYE5Z8UCAMF313SCAJ4B0WDCA1E7PSQCAQSXY5CCAKW477QCAYSQIAHCAE84Y1VCA554WP6CAZLGXVOCAZVI1RDCAKAX3H1CA0JZ3L1CAZNQFEWCABKCGQOCA7OZB1ECA9XYKKACALO31IP.jpg 9K
  • ตอนแรกผมนึกว่าพิทบูลซะอีก
  • image
    อยากทราบว่าในประเทศไทยมีมัยคับราคาประมาณเท่าไรคับ
    ไฟล์แนบ
    images[3].jpg 11K
  • image
    ไฟล์แนบ
    images[1].jpg 12K
  • ตัวนี้เป็นของรุ่นพี่ที่อยู่ภูเก็ตอ่ะครับimage
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.jpg 280K
  • ดูแปลกๆๆดีนะครับ ร่างกายกำยำมาก มันผสมอะไรมาบ้างครับเนี่ย
  • ตัวนี้งามสุดๆimage
    ไฟล์แนบ
    am bulldog by pu.jpg 74K
  • สวยคับ ผมคนนึงที่ชอบเช่นกันคับ
  • บูลด็อกแท้ๆๆ แหละ อ้น ต้นสายพิทบูล

พิทบูลได้ความกล้า บ้าบิ้น จาก เทอร์เรีย
    และได้ พลัง ความแข็งแรง จิตใตมั่น คง จากบุลด็อก

:015:
  • ใช่แล้วครับ นี่คือบูลด็อกดั้งเดิม
    ผมอีกคนที่ชอบมากๆ บูลด็อกดั้งเดิม
    ก่อนถูกเอาไปผสมสุนัขสายพันธ์ของจีนไม่ต้องบอกนะครับพันธุ์ไหน
    เพื่อให้เตี้ยลง หน้าสั้นลงครับ
  • ใครมีหรือคนรู้จักมีลงรูปเยาะๆคับอยากรู้ว่าในไทยมีเยาะแค่ไหน
  • American Bulldog ไม่ใช่ บูลดอก "ดั้งเดิม" ครับ

Olde English Bulldog น่าจะเป็น"ดั้งเดิม" มากกว่าครับ

ส่วนการไปข้ามกับ ชาเป่ย นั่น เป็นความเชื่อที่ไม่น่าจะถูกต้องครับ เพราะ Bulldog ถูกพัฒนามา ในสายการพัฒนาที่แตกต่างกันกับ ชาเป่ย แบบ ต่างระยะเวลากันด้วยครับ

ปล. ชาเป่ย ไม่ได้เตี้ย และมี กระบอกปาก ครับ
  • ไม่ใช่ชาเป่ยครับคุณต้น

ก่อนหน้านี้ บูลด็อก ไม่ได้มีรูปร่างเตี้ย ขาสั้น ลำ่สันหนังย่น

บูลด็อกในปัจจุบันเป็นผลผลิตมาจากการข้ามสายพันธุ์ ระหว่าง

บูลด็อกสายพันธุ์แท้ Vs ไชนิส ปั๊ก

แต่ก็เรียกว่าบูลด็อก เรื่อยๆจนมาถึงปัจจุบัน

• สมัยสงครามโลกครั้งที่1
    อเมริกาเอา english bulldog ติดบนธง Old glory
    อังกฤษใช้ตรา English bulldog บนธง Union jack
    เฟร้นซ์ บูลด็อก บนธง Tri colour ของฝรั่งเศษ

ส่วนAmerican bulldog คงไม่ต่างจาก American pitbull terrier
    เพราะรากเหง้ามันมาจากที่เดียวกัน
    นั่นก็คือ English bulldog กับ English White trerier (โครตเหง้าตระกูลสแตฟฟอร์ดเชียร์)
    พวกนี้มันก็มาจากอังกฤษ หลังจากกลุ่มคนอังกฤษได้อพยพเข้าไปอยู่ตั้งถิ่นฐานที่อเมริกาก็พาพวกนี้ไปด้วย
    แล้วก็ตั้งชื่อไหม่ ตามสไตล์ เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของโลกใหม่ที่พวกเขาได้เข้าไปอาศัยอยู่
    อาจปรับปรุง เปลียนแปลงสายพันธุ์บ้าง เพื่อความอยู่รอดในยุคนั้น
  • คุณยศ ข้อมูลแน่นจริง เยี่ยมค่ะ ไปอยู่สุรินทร์สบายดีนะคะ ( ขอโทษนะคะ คุณยศอยู่หน่วยงานไหนค่ะ ย้ายบ่อยจัง เหมือนพ่อบ้านตัวเองเลย ( กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ) ย้ายแบบไม่รู้ตัวด้วยค่ะ ฮิๆๆๆ
  • ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ

ที่ว่าผสมระหว่าง Eng. bulldog กับ Eng. white terrier ผมว่าน่าจะเป็นสมัยที่อยู่ที่อังกฤษมากกว่าครับ ตามที่ผมเคยแสดงความเห็นไปตามลิงค์นี้
    http://pitbullzone.com/community/discussion/5438/คุณมาร์คบอกทีว่า#Item_29

"ขอลองช่วยพี่มาร์คตอบได้ไหมครับ (ข้อมูลมาจากประวัติสุนัขพันธุ์บูลเทอร์เรีย ซึ่งก็น่าจะมีประวัติเริ่มต้นคล้ายกับพิทบูลนี่แหละครับ) เอาเฉพาะตอนที่ยังอยู่ที่อังกฤษนะครับ

สมัยก่อนในประเทศอังกฤษ กีฬาเลือด (blood sport) ถือเป็นกีฬาประเภทหนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นการนำสุนัขมากัดกับหมี กัดกับวัว ล่าหนู หรือนำมากัดกันเอง ซึ่งในสมัยนั้นสุนัขที่เอาไว้สู้กับพวกหมีก็จะเป็นพวกสุนัขสายพันธุ์ มาสทีฟ (Mastiff) ส่วนสุนัขที่สู้กับวัวก็คือสายพันธุ์ บูลด็อก (Bulldog) และที่เอาไว้ล่าหนูก็คือสุนัขในกลุ่ม เทอร์เรีย (Terrier ซึ่งมาจากภาษาลาตินว่า Terra แปลว่าใต้ดิน)

ส่วนในกีฬากัดสุนัข เนื่องจากบูลด็อกเอง กัดดี ตัวล่ำ แต่เชื่องช้าเกินไป ส่วนสุนัขในกลุ่มเทอร์เรียเองแม้จะคล่องแคล่วว่องไว แต่ก็กัดไม่หนัก ในเกมส์กัดสุนัขจึงต้องนำเอาสุนัข ๒ สายพันธุ์นี้มาผสมกัน เรียกว่า บูล แอนด์ เทอร์เรีย (Bull and Terrier) ซึ่งมีความหลากหลายมากเพราะสุนัขในกลุ่มเทอร์เรียนั้นมีหลายสายพันธุ์ ขึ้นอยู่กับว่าผู้เพาะพันธุ์จะเอาเทอร์เรียพันธุ์ไหนมาใช้ผสมกับบูลด็อก

ซึ่งบูล แอนด์ เทอร์เรียนี้เองที่ต่อมามีคนนำไปพัฒนาต่อจนเป็นต้นสายของสุนัขหลายสายพันธุ์ เช่น
    - ผสมกับสุนัขพันธุ์ อิงลิช ไวท์ เทอร์เรีย และพันธุ์อื่นอีก ๒-๓ พันธุ์จนเป็นสุนัขพันธุ์บูลเทอร์เรีย (Bull terrier)

- ผสมสุนัขบูล แอนด์ เทอร์เรีย เข้าด้วยกันและพัฒนาต่อไปจนกลายเป็นสุนัขพันธุ์ แสตฟฟอร์ดไชร์ บูลเทอร์เรีย (Staffordshire Bullterrier)

- น่าจะเป็นสุนัขบูล แอนด์ เทอร์เรียนี้เองที่ชางอังกฤษได้นำไปที่อเมริกาด้วยช่วงที่มีการย้ายถิ่นฐานไปอเมริกาใหม่ๆ และนำไปพัฒนาต่อจนกลายเป็นสุนัขพันธุ์ "อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย" ครับ"

:)
  • ส่วนอเมริกัน บูลด็อก น่าจะมีประวัติมาทำนองนี้มากกว่า

http://www.americanbulldog411.com/history.html

http://www.doggehouse.co.uk/history.htm

แต่ผิดถูกอย่างไรชี้แนะได้นะครับ :)
  • นี่ก็น่าจะเป็นรูปของ Am. Bulldog lายใช้งานครับ รูปร่างดีไม่แพ้ pitbull เลย
    ไฟล์แนบ
    4640160930_82ffb23dbe.jpg 119K
    american-bulldog.jpg 15K
    hunting.JPG 20K
    MDC07027-2.jpg 76K
  • ช่วยครับคุณnol imageimageimageimageกระบี่ดีถึงแม้จะอยู่ในฟักมานานถึงคราวที่ต้องชักออกมาความคมนั้นไม่ได้ลดน้อยถอยลงไปหาไม่เลย :063:
    ไฟล์แนบ
    4640160930_82ffb23dbe.jpg 119K
    american-bulldog.jpg 15K
    hunting.JPG 20K
    MDC07027-2.jpg 76K
  • superkim ตัวขาวตัวแรกที่คุณเอามาลง ผมโครตชอบเลยคับ :063:
  • เหมือนผมครับคุณตี๋ ชอบมากก ตัวขาวๆข้างบน