ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเพาะพันธ์พิทบูลขายครับ
  • ตอนนี้มีอยู่หนึ่งคู่ครับเลี้ยงไว้แต่ตัวเมียเพิ่ง6เดือนเอง ผมรบกวนถามเพื่อนๆหน่อยนะครับว่าถ้าลูกออกมาน่าจะมีช่องทางจะนำลูกหมามาขายบนเว็บบ้างพอจะได้ไหมครับ
  • ถ่ายรูปแล้ว ลง ข้อมูล เลย ครับ
  • ขอบคุณมากนะครับเดี๋ยวคราวหน้าจะรีบเอารูปมาลงเร็วที่สุดเลยครับ
  • ตัวเมียเพิ่ง6เดือนเนี้ยน่ะครับ ยังเด็กอยู่เลย น่าจะปล่อยให้หมาโตเต็มที่อายุได้2ปีก่อนน่ะครับ
  • เจอแบบนี้อีกแล้ว .. หมดปัญญาครับ

การเลี้ยงหมา ควรทำแบบค่อยเป็นค่อยไป อย่าเลงผลเลิศหรือคาดหวังสูงเกินไป
    อย่ามองแต่มุมได้ มองมุมเสียของมันด้วย ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ
    เรื่องบางเรื่องคิดได้ คำนวนบวกลบในกระดาษมันง่าย จนทำให้เราฝันหวาน
    แต่เวลาลงมือมันมีองค์ประกอบอื่นอีกเพียบ เสียหมาไปกี่คนแล้ว

ถ้าเพาะหมาขาย มันทำแล้วรวย ป่านนี้เศรษฐีเต็มเมืองแล้วครับ
  • ไม่ลองไม่รู้..ใช่ไหมคุณปอ??.. :o037:
  • ปอ จะสกัดดาวรุ่งก็บอกมาเถอะ !!!!!

ไอ๊ยะ !!!

:o020:
  • การผสมพันธ์หมา มันไม่มีสูตรสำเร็จครับ มันไม่มีกฏหมายข้อไหนบัญญัติไว้ด้วยว่าอะไรห้าม อะไรไม่ห้าม ทุกอย่างมันอยู่ที่จิตใต้สำนึกของผู้กระทำ

ผมตอบไม่ได้หรอกครับเรื่องนี้ คิดแล้วมันละเหี่ยใจ
  • ถ้าเอาแบบที่คุยหลังไมค์มาบอกน้องเค้า

สงสัย แขก จะเพียบแน่เลย !!! :-D
  • ท่านโทนี่ครับเรียนตามตรงเลยช่วงนี้กำลังเหงาๆ. ช่วยเชิญแขกมาให้ครึกครื้น หน่อยก้อดีคัฟ
  • อย่าเลยคร๊าบ มันจะ จี๊ดดดดดดดดด เกิ๊น... :-)) :-)) :-))

อยากรู้ ว่าจี๊ด แค่ไหน หลังไมค์มา... เหอๆ
  • เพาะแล้วขายได้ผมก็ดีใจด้วยครับ แต่เพาะแล้วขายไม่ออกก็อย่าเอามาไล่แจกก็แล้วกันเด้อ

จำไว้หนึ่งอย่างพิตบูลมันไม่เหมือนหมาอื่น มันอยู่รวมกันไม่ค่อยได้มันชอบกัดกันเอง และก็กัดแล้วไม่ค่อยเลิกเสียด้วยคู่ไหนเคยฟัดกันแล้วมันจะเจอกันอีกไม่ได้เลยมันเหมือนโกรธแค้นกันมาเป็นร้อยปี ดังนั้นเตรียมเสาเตรียมกรงไว้เยอะๆ เพราะถ้ามันกัดกันเองจะได้มีที่เอาไว้ล่ามหรือขังมัน
  • อย่าคิดเพาะพันธุ์พิทบูลขายเลยครับ
    ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ และที่สำคัญ
    พ่อค้าหมาส่วนใหญ่ กำไร กับ จิตสำนึก มันจะสวนทางกันคับ
  • คิดเยอะๆ แต่อย่าคิดมากนะ เป็นห่วง :-D
  • ไป pitbull market ดีกว่านะ
  • อย่าคิดเป็นอาีชีพเลย เลี้ยงเพราะเรารักมันดีกว่า ปล่อยมันตามธรรมชาติ
    ถ้ามีลูกออกมาก็คิดว่าเป็นผลพลอยได้
  • สนับสนุนคุณbullypitเต็มทีเลยครับ คนอื่นทำได้ ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้ครับ :063: :063:
  • ลองดูครับผม ถ้าตั้งใจไว้แล้ว เหมือนที่คุณ memba บอกไว้
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆของทุกๆคนครับ ผมจะเก็บไว้เป็นแนวทางในการแก้ไขปรับปรุงเพื่อจะได้พัฒนาความสามารถของตัวเอง ผมถือว่ามันเป็นสิ่งที่ท้าทายสำหรับตัวเรามากเลยทีเดียว ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ
  • ใช่แล้วครับการที่เลี้ยงลูกหมาหนึ่งคอกนั้นมันต้องพบกับปัญหาและความวุ่นวายมากมาย อย่างที่พี่Mafiaบอก
    :) แหละครับจะกลัวๆกล้าอะไรมันจะเกิดมันก็ต้องเกิดมัวแต่กลัว แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามันจะมีอะไรเกิดขึ้นตื่นเต้นดีนะ หมาไม่สวยหรือขายไม่ได้หรืออาจมีอุปสรรคอะไรก็ช่างมันผมรับได้เสมอครับไม่ลองก็ไม่รู้สิครับ น่าสนุกดีนะ
    มันอาจจะทำให้เรามีความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับหมามากขึ้น ขอบคุณพี่ Mafia มากๆเลยครับ
  • โปรดอย่าเข้าใจผิดนะครับ ผมไม่เคยห้ามหากใครคิดจะทำอาชีพเพาะหมาขาย เพียงแต่อย่างให้มีการวางแผนและเตรียมตัวให้ดีก่อนเท่านั้นเองครับ ประสบความสำเร็จก็ดีไป แต่หากไม่สำเร็จก็อยากให้เผื่อใจกันเอาไว้บ้าง และที่สำคัญที่สุด ทำแล้วต้องไม่เป็นภาระแก่ตนเอง และทั้งยังต้องไม่ไปสร้างปัญหาแก่สังคม

การเพาะหมาขายก็เป็นอาชีพที่สุจริตและมีเกียรติ แต่ควรทำกันอย่างรับผิดชอบและมีจรรยาบรรณ
    ผมมักจะเตือนก่อนเพื่อให้คิดถึงผลได้ผลเสีย แต่หากท่านตันสินใจกันแล้ว บรีดกันออกมาแล้วผมก็มักจะปล่อยเลยตามเลย

ขอให้โชคดีครับ
  • พี่Mafia ให้ห้โอกาศ กำลังใจสมาชิกเสมอละครับ ขอให้สมหวังนะครับ
  • ขอบคุณมากครับทุกๆคน
  • ขออนุญาติถามพี่มาร์คครับ รับผิดชอบและจรรยาบรรณในการเพาะหมาขายนั้นเป็นอย่างไรครับ ไม่ได้ถามกวนนะครับ เพียงแต่อยากทราบถ้าอันไหนไม่ดีไม่มีจรรยาบรรณในอนาคตจะได้ไม่ทำครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ คุณ sinecrop
    การที่จะทำอะไรก็ตาม คุณควรมีความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสายพันธุ์ด้วย
    ทั้งสายเลือดที่จะทำมาผสมพันธุ์สุนัขว่ามาจากสายไหน อย่างไร?
    แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความซื่อสัตย์ต่อตัวเอง และอาชีพ(เพาะสุนัข)ด้วย
    เพราะความซื่อสัตย์คือจรรยาบรรณขั้นพื้นฐานของทุกอาชีพอยู่แล้ว

การผสมพันธุ์ คุณต้องเป้าหมายของการเพาะสุนัขนั้นเพื่อ?
    1.ขายอย่างเดียว เพื่อสร้างรายได้ โดยไม่คำนึงถึงสิ่งอื่น (เห็นขายเหมาส่งจตุจักรก็เยอะ)
    2.ขายอย่างเดียว เพื่อสร้างรายได้ แต่นึกถึงคุณภาพด้วย (ทำเป็นอาชีพ)
    3.เพื่อได้ลูกสุนัขไว้ต่อสายหนึ่งตัว ส่วนที่เหลือคือขายทิ้ง
    4.เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ คัดให้ได้หมาที่มีคุณภาพตามมาตรฐาน
    5.เพื่อสนุกๆไม่คิดอะไร ออกมาขายได้ก็ดี ไม่ได้ก็แจกหรือเอาไปปล่อย
    6.เลี้ยงไว้ดูเล่นเป็นเพื่อน แต่ถึงเวลาก็ผสม ลูกหมาออกมาเลี้ยงเองบ้าง ปล่อยบ้าง ตามมีตามเกิด
    7.เพาะพันธุ์แต่ไม่ขาย เลี้ยงไว้อย่างเดียว ชอบเป็นการส่วนตัว
    8. ฯลฯ

จุดมุ่งหมาย อาจมีแค่ข้อเดียว หรือหลายข้อรวมกันย่อมได้
    หรือมีมากกว่านี้ แต่ขึ้นอยู่กับสถานการณ์และปัจจัยต่างๆที่เกิดขึ้น ถ้าเกิดสุนัขที่เลี้ยงไว้

ผสมพันธุ์แล้วไม่ได้อย่างที่คิด คุณจะทำอย่างไร?
    สุนัขที่เลี้ยงไว้ หลุดไปผสมพันธุ์กับสุนัขเพื่อนบ้าน คุณจะทำอย่างไร?
    สุนัขที่เลี้ยงไว้ เกิดขายไม่ได้ หรือขายไม่หมด คุณจะทำอย่างไร?
    สุนัขที่เลี้ยงไว้ สร้างปัญหาให้คุณ คุณจะทำอย่างไร?
    ฯลฯ

การทำธุรกิจอย่างที่เจ้าของกระทู้กล่าวไว้ ไม่ว่าจะธุรกิจได้ก็ตาม
    ต้องมีการวิเคราะห์วางแผน ดูขั้นการปฏิบัติงาน สรุปผลที่ได้เสมอครับ

---INPUT---PROCESSING---OUTPUT---

อย่าเอาความคิดว่า "ทำอะไรตามใจคือไทยแท้"
    เพราะสมัยนี้ การกระทำอะไรลงไป ขอให้นึกถึงความรับผิดชอบและผลที่จะตามมาด้วย
    คุณเคยรู้เรื่องหรือได้ข่าว
    อิกัวน่าถูกปล่อยในป่าของไทย
    ปิรันย่าถูกปล่อยในแม่น้ำ
    หอยเชอรี่ถูกปล่อยในท้องนา
    หรือเรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้นในเชิงลบเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงที่คนเรานำเข้ามาแล้วสร้างปัญหา
    และระยะหลังๆนี้ ก็เริ่มได้ข่าว"พิทบูลถูกปล่อยที่วัด"แล้ว
    ถ้าเกิดสุนัขที่นำไปปล่อย เกิดทำร้ายหรือกัดคนขึ้นมา
    สังคมไทยก็ไม่พ้นที่จะประฌาม "สังคมคนเลี้ยงพิทบูล" แน่นอน

เป็นการดีที่คุณตั้งกระทู้โดยขอความคิดเห็นของ"คนในสังคมคนเลี้ยงพิทบูล"
    อย่างน้อยการแสดงความคิดเห็น มีทั้งในเชิงบวกหรือเชิงลบ
    เจ้าของกระทู้ ย่อมได้แง่คิดดีๆแน่นอน
    ขอให้โชคดีครับ :o068:

(อันนี้ความเห็นเฉพาะคนที่จะเลี้ยงเพื่อเพาะขายทำเป็นอาชีพนะครับ ที่เลี้ยงไว้ส่วนตัวคงแตกต่างจากนี้)
  • อ่านของคุณอ้วนแล้วจบเลย =D>
  • อะไรคือความรับผิดชอบและมีจรรยาบรรณ ขอสรุปให้แบบสั้นๆ สำหรับคนที่จะทำธุรกิจทุกประเภทดังนี้

1. ต้องซื่อสัตย์ต่อตนเอง ต่อลูกค้า และต่ออาชีพ
    2. สินค้าและบริการต้องมีคุณภาพ
    3. ราคาต้องยุติธรรม สมเหตุผล
    4. ต้องมีบริการหลังการขายและการรับประกันคุณภาพ
    5. และสิ่งที่ทำต้องไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคมโตยส่วนรวม

ใครทำได้ครบทั้งหมดรับรอง เจริญรุ่งเรืองครับ :-D
  • ขอบคุณมากครับ ทุกสิ่งที่พวกพี่ๆให้คำแนะนำกับผม และผมมีคำถามถึงพี่มาร์คนะครับรบกวนตอบด้วยนะครับ) สายพานของเครื่องวิ่งสุนัขน่ะครับมันทำมาจากอะไรหรอครับพี่
    แล้วส่งหมาไปให้ลูกค้าต่างจังหวัดต้องทำยังไงครับ
  • อ่านทั้งหมดแล้วสุขใจคับ ช่วยเหลือกัน พร้อมข้อแนะนำที่เป็นประโยชน์คับ
  • ถ้าจะทำหมาออกมา คำนึงถึงการพัฒนาด้วยนะครับ
    และขอให้เข้าใจในตลาดของพิทบูลด้วยนะ นิสัยของพิทบูล ลักษณะการเลี้ยง ...
    เอาหล่ะผมยกตัวอย่างง่าย ๆ
    1.พิทบูลเป็นสุนัขที่คนส่วนใหญ่จะเลี้ยงไว้แค่ตัวเดียว หรือไม่ค่อยเกิน 2 ตัว เนื่องจากความดุและอาจกัดกันเอง
    และไม่ค่อยเลี้ยงรวมกับสุนัขอื่น ๆ จึงทำให้ตลาดตันง่ายกว่าสุนัขสายพันธุ์อื่น ๆ ครับ
    2.พิทบูลมีหลายสไตน์ ต้องทันตลาดด้วยครับ ว่าชั่วโมงนี้ นิยมหมาสไตน์ไหน ทำพลาดหรือช้า ก็จะขายยากนะ
    3.การเพาะหมาพิทบูล ต้องดูแลลูกหมาเกิดใหม่ค่อนข้างมาก เนื่องจากแม่หมามักจะเหยียบลูกตายหรือทับตายบ่อย ๆ ทำหมาพิทบูลออกมาขาย เหนื่อยนะครับ ไม่เชื่อก็ลองทำดู 5555
    ***แนะนำถ้าอยากเพาะหมาขายมีกำไร อยากให้ลองมองดูสุนัขพันธุ์เล็กมากกว่าครับ เช่น แจ็ครัสเซล หรือสุนัขพันธุ์เล็ก เนื่องจากกินง่าย ใช้พื้นที่น้อย และ ตลาดยังคงกว้างกว่าพิทบูลครับ***
  • ขออนุญาติ : มีลูกหมา เพศเมีย 2 ตัว เรดโน๊ตจมูกแดง เปิดตัวละ 8,000 บาท ราคาต่อรองกันได้
    083-2155103 , 089-2155103 นครสวรรค์image
  • nose2010 มีรูปพ่อแม่มั้ยคับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของพี่Auun และพี่มาร์คMafia มากครับเป็นประโยชน์สำหรับอนาคตมากๆ
  • สนใจปะครับ ถ้าสนใจโทร 088-5411624imageimage
    ไฟล์แนบ
    33.jpg 121K
    22.jpg 130K