ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ หมาแดง
  • อยากทราบเกี่ยวกับรายละเอียดหมาแดงหน่อยครับ หมาแดงไม่มีใบเพดดีกรีแล้วต้องมีใบอะไรหรอครับ ?
  • ใบวัคซีนคับ ......
  • หมายถึง.. ใช่ใบ UKC มั้ยครับ ? มันเป็นใบอะไรหรอ
    บอกด้วยนะครับ ผมมือใหม่ แล้วไม่ทำจะเป็นอะไรไหมครบ หรือยังไง
  • ถ้าเป็นหมานอกส่วนใหญ่ก็ใบเพดของ UKC หรือ ADBA หรือทั้งคู่ แต่ถ้าเป็นหมาในไทยเองอย่างน้อยที่สุด ณ เวลานี้ ก็ควรมี ใบของ ABC ครับ.
    http://pitbullzone.com/community/discussion/19321/american-pitbullbully-club-of-thailand-abc#Item_279
  • แล้วทำเพื่ออะไรหรอครับ ? ยังงง ๆ อยู่ เพราะว่าเลี้ยงหมามา(ไม่ใช่พิทบูลนะ)ไม่เคยทำเลย ถ้าไม่ทำมีผลไหมครับ หรือทำแล้วจะดีกว่า ?????????
  • จริงๆ 2 กระทู้ที่คุณตั้งเนี่ยมันมีให้คุณหาอยู่แล้วในเว็ปนี้ลองหาอ่านดูก่อนครับ :)>-
  • ไม่มีใบ แล้วไม่คิดเอาหมาไปเพาะพันธุ์เลี้ยงเอาไว้เฝ้าบ้านไว้เป็นเพื่อนไม่ได้เลี้ยงไว้ขาย ก็ไม่จำเป็นเท่าไร
  • ใบเพดดีกรี เหมือนกับการจัดระเบียบให้สุนัข ง่ายต่อการตรวจสอบและที่มาของสายพันธุ์
    ถามว่าจำเป็นไหม?
    บางครั้งถ้าไปเปรียบกับคน เรื่องบัตรประชาชน ทะเบียบบ้าน ก็น่าจะได้
    คน ถ้าไม่ขึ้นทะเบียนทำบัตรประชาชนสมัย100ปีก่อน คงเป็นเรื่องธรรมดาไม่ผิดกฎหมาย แต่คงไม่ใช่สมัยนี้

ในเมื่อคนเรายังต้องทำทะเบียน
    สำหรับสุนัข ถ้าจะทำให้แตกต่างกับสุนัขพันธุ์ทาง การทำเพดดีกรี ถือว่าเป็นสิ่งที่ควรกระทำ
    อย่างน้อยการทำเพดดีกรี บ่งบอกถึงความรับผิดชอบของเจ้าของสุนัขด้วย
    หลายคนบอกว่า หน้าตาสุนัขก็บอกสายพันธุ์อยู่แล้ว ทำไมต้องทำ?
    เพราะในเพดดีกรี จะบอกถึงประวัติของสุนัขตัวนั้น ซึ่งทำให้รู้ว่า แต่ละรุ่นของสุนัขที่ผสมพันธุ์มานั้น
    มีประวัติความเป็นมา และมีความตั้งใจในการผสมพันธุ์หรือไม่?
    เพื่อป้องกันสายเลือดชิด ป้องกันสายเลือดไม่แท้(กรณีหลุดไปผสมกับพันธุ์อื่นโดยไม่ตั้งใจ แต่แจ้งทำใบ) หรืออื่นๆ

แต่ทั้งหมดขึ้นอยู่กับความซื่อสัตย์ของเจ้าของสุนัขด้วย
    ที่จะหาผลประโยชน์จากสุนัขที่ตัวเองเลี้ยงหรือไม่ อย่างไร?
    ถ้าติดตามเรื่องใบเพดดีกรีจากเว็ปนี้ ใบเพดปลอม การปลอมแปลง หรือมีความยุ่งยากในการทำ ฯลฯ
    ทำให้หลายคนไม่มั่นใจ และเห็นว่าการเลี้ยงสุนัขพันธุ์ไม่จำเป็นต้องมีใบเพดดีกรีก็ได้
    โดยใช้ใจ(ความมั่นใจ) แทนใบเพดดีกรี

ความสำคัญขึ้นอยู่กับคุณว่าจะให้ความสำคัญกับเรื่องนี้หรือไม่
    แต่ถ้าอยากทำให้การเลี้ยงสุนัขเป็นที่ยอมรับและมีกฎกติกามากขึ้น
    การทำใบเพดดีกรีนั้น จะป้องกันการเลี้ยงสุนัขแบบขาดความรับผิดชอบได้
    ผมไม่อยากให้มองในด้านมูลค่า แต่อยากให้มองระดับการเป็นมาตรฐานที่ควรทำ

เจ้าของเว็ปนี้ บอกอยู่เสมอว่า"เลี้ยงพิตบูลอย่างรับผิดชอบต่อสุนัขและสังคม"
    (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีความประสงค์เป็นอย่างอื่น)
  • ขอบคุณทุกๆคนด้วยครับ :063:
  • ผมเสริมอีกอย่าง..
    ถ้าทุกคนทำตามกฎกติกานะ..
    การเลี้ยงสุนัขต้องเสียภาษี เพื่อให้คนที่คิดจะเลี้ยงได้ตระหนักว่า การเลี้ยงสุนัขต้องมีความรับผิดชอบในหลายด้านมากขึ้น ไม่ใช่เพียงแค่เลี้ยงตามมีตามเกิด แบบที่ปัจจุบันทำอยู่
    ให้ชมรมหรือคนรักสุนัขทุกสายพันธุ์ ร่วมมือกันรณรงค์ในการทำเพดดีกรี ถือว่าเป็นการเสียภาษี(สังคม)ทางอ้อม
    สำหรับผู้ที่ไม่ทำ ก็ให้เสียภาษีโดยตรงกับเทศบาลในท้องถิ่น
    หรือถ้าไม่อยากเสียภาษี ก็ให้สุนัขทำหมัน เพื่อตัดขั้นตอนของการขยายพันธุ์
    สำหรับสุนัขจรจัด ก็ให้นำเงินจากการทำใบเพดดีกรี ไปให้หน่วยงานที่รับผิดชอบ จับทำหมันเพื่อป้องกันการแพร่พันธุ์
    และทำให้ลดจำนวนประชาชนสุนัขที่ไม่พึงประสงค์ หมดปัญหาสุนัขจรจัดและกลุ่มค้าสุนัขข้ามชาติ

เรื่องนี้ ผมคิดเองนะ.. เพราะผมไม่อยากเห็นสุนัขจรจัด เห็นแล้วสงสาร แต่มันก็สร้างปัญหาให้สังคมเหมือนกัน
    ซึ่งสุนัขจรจัดจุดเริ่มต้นก็มาจากคนเรานี่ล่ะครับ.. (ความคิดส่วนตัว)
  • กด Like ให้คุณ Auun 1000ครั้ง คัฟ
  • แล้วให้มีบทลงโทษพวกทำร้ายสุนัขด้วยครับ
  • อันนี้เป็นแค่แนวทางครับ ถ้าทำตามนี้ได้ การกำหนดบทลงโทษผู้กระทำความผิดไม่ยากเกินไป
    ถามว่าทำตามนี้แล้วมีผลอย่างไร?
    1.สุนัขจรจัดในสังคมจะลดลง มีความเป็นระเบียบเรียบร้อยในสังคมคนรักสุนัข ลดปัญหาที่เกิดจากสุนัขจรจัด
    2.การผสมพันธุ์หรือการแพร่พันธุ์ เจ้าของคิดรอบคอบมากขึ้น ทำให้สุนัขมีคุณภาพมากขึ้น
    3.ทำให้คนมีความรับผิดชอบต่อสุนัขมากขึ้น
    4.กำหนดทิศทางผู้เลี้ยง ผู้เพาะพันธุ์ ผู้จำหน่ายได้ง่ายและได้รับการยอมรับมากขึ้น
    5.ลดภาระของสังคมในเวลาเกิดสิ่งต่างๆอันไม่พึงประสงค์จากสุนัข
    ฯลฯ

ผมรู้ว่าแนวความคิดนี้ บางท่านอาจเห็นว่ามันไกลเกินไปหรือยากที่จะทำได้
    แต่ผมเห็นตั้งแต่พี่มาร์คได้วางแนวคิดรณรงค์ให้หาหันมาทำใบเพดดีกรีในเว็ปนี้
    ซึ่งหลายคนก็เห็นว่าไม่มีประโยชน์ แต่สำหรับตัวผมว่าสำคัญมาก
    อย่างสุนัข ในโบราณบอกว่าให้น้ำซาวข้าวก็พอ
    แต่ปัจจุบันได้มีการผลิตอาหารชนิดต่างๆมาให้กับสุนัขที่ท่านเลี้ยงไว้ หลายชนิดตามแต่ละวัยของสุนัข
    รวมถึงผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวกับสุนัขต่างๆ ถึงได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ
    ส่วนเรื่องเพดดีกรี ผู้เลี้ยงส่วนใหญ่กับเห็นตรงกันข้าม ไม่ให้ความสำคัญในเรื่องนี้เลย
    หรือมองในแง่ของมูลค่า เพิ่มราคาให้กับสุนัข..

ถ้าคุณคิดจะทำ คุณต้องคิดว่าคุณทำได้..ผลถึงจะสำเร็จ
    สิ่งดีๆถึงจะเกิดขึ้นในสังคม..
  • โอ้ว ! ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับคุณ Auun
  • เยี่ยมไปเลย