ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ที่นี่ประเทศไทย?, มันเกิด-อะไรขึ้น
  • ผมได้ไปเห็นกระทู้ในเว็บหนึ่งน่าสนใจ (ปนเศร้าใจ) เลยขออนุญาตเอามาแปะ เพื่อให้ทุกท่านในนี้ได้พินิจกัน ลองดูนะครับว่าอะไรเป็นอะไร แต่หากเป็นจริงตาม จขกท.ว่าก็ต้องเรียกว่าสุดๆ แล้วครับบ้านเมืองเราวันนี้และนับจากนี้

http://www.modxtoy.com/v1/index.php?s=6f8b36e2fadcc2c4e8d3d28a7943e0e6&showtopic=117793
  • มีลิงค์และความคิดเห็นอื่นๆ ในพันทิปด้วยลองดูกันครับ http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U11172861/U11172861.html (ใครรู้จักผู้มีอำนาจหรือเป็นผู้มีอำนาจอยากให้ได้ลองอ่านดูบ้างครับ)
  • ในฐานะคนเบตง ที่ใช้เส้นทางนี้เป็นประจำ ตอนไปรับ Yally B ที่ กทม โดยการขับรถไปกับลูกและภรรยาเมื่อกว่า2ปีที่แล้วก็ได้เจอเหตุซึ่งหน้า ปะทะกันจะๆเห็นเลยว่ากระสุนของโจรโดนรถของประชาชนเฉี่ยวทหารที่ยืนอยู่ไปนิดส์เดียว โชคดีที่เราทุกคนปลอดภัย.
    ถ้าเหตุผลในการสั่งถอนกำลังเป็นแบบที่ หมวดและลูกน้องคิดจริง
    ก็ขอประนามการกระทำ และการออกคำสั่งนี้ และขอตั้งคำถามว่า
    แล้วใครจะปกป้อง ประชาชนและดินแดนสยาม ด้ามขวานไทยนี้อีกต่อไป ??????????
  • ก็เพราะว่า โ..ค..ต..ร พ่อ โ..ค..ต..ร แม่ มันไม่ได้ใช้ถนนเส้นนี้ไง มันเลยออกกำสั่งนี้ออกมา
  • ใช่แล้วครับ..3ชายแดนใต้มันมีอะไรที่คนนอกพื้นที่ยากจะเข้าใจได้ เพราะมีข้อแม้หลายอย่างที่ซับซ้อนมาก...รัฐบาลไหนๆก็คงจะแก้ไขลำบากครับ..ความสูญเสียส่วนมากก็พี่น้องประชาชนและพลทหารที่เพิ่งเข้าประจำการใหม่ๆ..แต่ก็ขอเป็นกำลังใจครับ..คุณทำเพื่อแผ่นดินไม่่ใช่ทำเพื่อคนๆเดียว..
  • เรื่องมันแย่ ว่ะ ............ เห็นใจไทย พุทธ ที่นั่น
  • โจรฆ่าข่มขืน หรือ ฆ่าคนตายแล้วทิ้งศพไว้ ไม่มีใครเห็นว่าใครเป้นคนทำ ยังตามจับได้ กะอีแค่โจรใต้ ทำใมจะกวาดล้างไม่ได้ เหตุเกิดมาตั้งนานและ มันต้องมีอะไรหลายๆอย่างที่เราไม่รู้
  • ใช่ครับ มันมีอะไรหลายอย่างที่เราไม่รู้
    ตอนที่ยังเป็นทหารที่นราธิวาศ ถามหน่อยนะทหารไทยมีเป็นหมื่นเป็นแสน
    โจรมันจะมีซักกี่คน แต่ทำไมกวาดล้างไม่ได้เพราอะไร ก็เพราะว่า "กั๊ก" กันงัยครับ
    ถามหน่อยว่าถ้าปราบหมด งบประมาณจะเข้ามามั้ย คุณรู้มั้ยเวลาที่ทหารโดนโจรปล้นปืน
    สมมติว่าหายไปสิบกระบอก แต่ที่แจ้งเบิกงบมาใหม่สั่งซื้อได้เป็นร้อยกระบอก
    รถยางแตกสแต่ลงจำหน่ายว่าเสียทั้งคัน ถ้าคนที่ไม่เคยสัมผัสจะไม่รู้หรอกครับ
    นายทหารชั้นผู้ใหญ่ เค้าอยู่ยิ่งกว่าราชา แต่ทหารชั้นผู้น้อย จ่า พลทหาร
    พวกนั้นแหละครับที่น่าสงสาร

บอกได้คำเดียวว่า มันมีอะไรมากกว่าที่คิดเยอะ ใครไม่เจอกับตัวคงไม่รู้หรอก
    ความรู้สึกที่ขาสั่น ฉี่จะแตก หรือภาพลูกเมียลอยมาผ่านหน้า มันรู้สึกยังงัย
  • ปัญหามันลึกซึ้งอย่างที่หลายๆ ว่ามาจริงๆ เมื่อประมาณ ต้นเดือนที่ผ่านมาก็ได้ไปร่วมงานศพลูกศิษย์ตัวเองแต่เป็นทหารยศสิบโท พึ่งจบมาไม่นาน ที่อำเภอหัวตะพาน จังหวัดอำนาจเจริญมา เสียชีวิตจากเหตุการณ์ไม่สงบ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดนยิงที่ศรีษะ เศร้าใจมาก สงสารพ่อแม่เค้าไม่รู้จะว่ายังไง ก็คิดได้แต่เพียงว่า ถ้าไม่มีการเสียสละ วีรบุรุษย่อมไม่เกิด แล้วเราจะช่วยกันได้อย่างไรบ้างคะ คนที่อยู่ใกล้ลองวิเคราะห์ปัญหาแล้วเล่าสู่กันฟังหน่อยได้ไหมเอ๋ย?
  • วงจรที่ยากจะเปลี่ยนเพียงเพราะคำพูดหรือการโจมตีจากเราๆท่านๆ อะไรที่เราไม่รู้ เราก็พูดได้ไม่เต็มปาก

เสียดายพื้นที่ดีๆของสามจังหวัดมากมาย แต่ที่เสียดายยิ่งกว่าคือ "ชีวิตบริสุทธิ์" ที่สูญเสียไป

ถ้าคิดให้มันสบายใจ ก็ถือว่า คนเหล่านั้น "เสียชีวิตเพื่อรักษาผืนดินแดนไทย" .... "ปกป้องชาติไทย"

แต่...มันจะโคตรเจ็บช้ำที่สุด .... หากหลายชีวติที่ดับไป .... ใครบางคนอาจรู้แก่ใจว่า

"คนเหล่านั้น เสียชีวิตเพราะปกป้องผลประโยชน์ของ"สัตว์กินเลือด"บางตัว" .... โดยไม่รู้ความจริง

แบบนี้หละเจ็บที่สุด .... เสียดายชีวิตคนดีๆที่สุด

น้ำที่ท่วมประเทศไทยตอนนี้ มันก็คือน้ำตาชาวใต้และผู้สูญเสียนี่แหละครับ ....

เจ็บกันพอยัง?

แล้วโกยกันพอรึยัง?.... หืออออ

• โอ้ ! คุณโจ้ รีสอร์ท อ่านข้อความที่ท่านเขียนแล้ว เครียดขึ้นมาทันทีเลยค่ะ เรื่องมันเศร้าจริงๆๆ เลยค่ะ แย่จังเลยนะคะ ถ้าอย่างนั้นปัญหา และเหตุการณ์ก็คงจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆๆ ถูกต้องไหมคะ ?( โชคดีเหมือนกันที่แฟนตัวเองไม่โดนย้ายไปภาคใต้ ) :024: