ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รักหมาจริงหรือว่ารักตัวเองกันแน่ ???
  • หมาสวยมีเงินก็ซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง

ดังนั้นกระทู้นี้ ผมจึงอยากเอาคำพูดนี้มาย้ำอีกหลายๆครั้งให้เข้าใจ ระหว่างหมาสวยกับหมาที่มีคุณค่า มันต่างกันที่ตรงไหน

คนที่ชอบหมาสวย ง่ายมากครับ ถ้าอยากได้หมาสวย ใช้เงินซื้อเอาเลยครับ นำเข้าพ่อพันธ์แม่พันธ์มาเลยหรือเลือกซื้อหมาที่ฟอร์มออกเต็มที่แล้ว มีผลการประกวดเรียบร้อยแล้ว จะได้ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าให้กินอะไรถึงจะสวย หรือคาดหวังจากอาหาร ผมเห็นหลายท่านทุกข์ร้อนเหลือเกินเรื่องจะให้หมากินอะไรดี กลายเป็นว่าหมาไม่ได้เรื่องมากหรอก คนต่างหากที่เรื่องมาก ผมไม่เคยเจอหมาตัวไหนยอมอดตาย ขนาดหมาจรมันยังดิ้นรนกระเสือกกระสน คุ้ยกองขยะหาเศษอาหารกินกันตาย ดังนั้นหมาที่เราเลี้ยงดูอย่างดี หากมันเรื่องมากไม่ยอมกินอาหารก็ช่างหัวมันเถอะครับ

ช่วงนี้เจอคำถามเรื่องหมาสายอะไรอยู่บ่อยๆ ก็เลยหาเรื่องเปิดประเด็นขึ้นมาแก้เซ็งช่วงน้ำท่วม มีคนเอารูปหมามาลงขอคำวิจารณ์บ้าง สอบถามความคิดเห็นบ้าง บางกระทู้ก็ดีมีประโยชน์ แต่บางกระทู้ บางคำถามก็ไร้สาระมากๆ กระทู้นี้เฉพาะคนเปิดใจรับฟังเท่านั้น ใครทนคำพูดแรงๆไม่ได้โปรดอย่าเข้ามา :-D

image
    image

ผมหวังว่ากระทู้จะทำให้คนเลี้ยงหมาอย่างมีความสุขมากขึ้น และลดการทอดทิ้งหมาลงได้บ้างนะครับ
    ไฟล์แนบ
    sunday.jpg 4K
    tgnov.jpg 8K
  • สุดยอดค่ะ
  • ท่านรู้เหตุผลไหมว่า คนมีหมาตัวเดียวเหมือนกัน แต่ทำไมจึงมีความรู้สึกแตกต่างกัน

บางคนมีหมาน้อยธรรมดาราคาไม่กี่พันบาทเพียงตัวเดียว แต่ทั้งหมา คนและสมาชิกในครอบครัวมีความสุข
    ในทางกลับกันบางคน มีหมาราคาหลักหมื่นหลักแสน แต่กลับต้องทนทุกข์ทรมานกินไม่ได้นอนไม่หลับ

image

คำตอบก็คือ ความคาดหวังครับ :005:
    ไฟล์แนบ
    Tiger1.jpg 23K
  • image

คิดถึงไทเกอร์เหรอเพ่
    ไฟล์แนบ
    DSC_0132.JPG 169K
  • ไม่มีอะไรหรอกท่านปอ เห็นคนไร้สาระเริ่มเยอะมากขึ้นในสังคมพิตบูล
    จนรู้สึกเห็นใจหมาที่ต้องเจอความคาดหวังจากคนเห็นแก่ตัว :p

ก็เลยออกมาให้สติกันหน่อย ไม่อยากเห็นพิตบูล กลายเป็นหมาจร
    เพียงเพราะมันไม่สามารถตอบสนองความต้องการที่ไม่สิ้นสุดของมนุษย์ได้ :002:
  • ผมเองก็ซื้อลูกหมามูลค่าหลักพัน แต่คุณค่าในตัวมันประเมินไม่ได้ครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัว
    แรงบัลดาลใจแรกที่ทำให้ผมหาข้อมูลพิทบูล โดยเฉพาะหมาแดงอย่างจริงจัง ก็คือบทความของพี่มาร์คในเวปเก่า และผมคิดไม่ผิด ผมไม่ผิดหวังเลยที่เลี้ยงหมาพันธุ์นี้ครับ

image
    ไฟล์แนบ
    302308_2393170750684_1293383270_2703159_1359259496_n.jpg 88K
  • คนที่คาดหวังมาก ก็ทุกข์มาก คนที่คาดหวังน้อยก็ทุกข์น้อย แต่พวกหวังรวยจากการขายลูกหมาคนพวกนี้จะทุกข์หนักสุด
    ส่วนคนที่ไม่ได้คาดหวังอะไรเลย เลี้ยงเขาเพราะเห็นเขาเป็นสัตว์เลี้ยงและสมาชิกในบ้าน คนกลุ่มนี้ล้วนมีความสุขกันถ้วนหน้า

image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    TigerSh.jpg 49K
    TigerSh1.jpg 25K
    TigerSh2.jpg 25K
    TigerSh3.jpg 26K
    TigerSh3.jpg 26K
  • สุขสุด ๆ จริง ๆ ครับ ฮาาาา

• ฮา... ช่วยด้วยตระคริวแดร๊กปาก 55++

ยอดเยี่ยมเลยครับ ^ ^
  • คำถามประเภทนี้ ถามเพราะรักหมา หรือถามเพราะรักตนเอง ???

1. หมาผมสายอะไร ? (ก่อนจะเอาเขามาทำไมไม่สอบถามให้เรียบร้อยก่อนละท่าน)
    2. อายุ XX เดือน ควรหนักเท่าไร ฟังแล้วเครียดใครจะไปตอบได้ (เพราะพิตบูลโตเต็มวัยยังหนักไม่เท่ากันเลย 25-50)
    3. ทำอย่างไรให้หมา หัวใหญ่ ล่ำ หนา กว้าง ?? (ถ้ามันทำได้พ่อแม่พันธ์ก็ไม่จำเป็น ขนาดพ่อแม่มันสวยบางทีลูกมันยังไม่สวยเลย)
    4. ทำไมหมาไม่ยอมกินข้าว เฮ้อออออ ตูละกลุ้มใจ มันมีด้วยหรือถ้ามันหิวแล้วมันจะไม่ยอมกิน ยกเว้นมันป่วยว่ะ
    5. ฯลฯ

ถ้าเราไม่ได้คาดหวังผลตอบแทนทางธุรกิจจากมัน นอกเหนือไปจากการเลี้ยงมันด้วยความรัก
    คำถามเหล่านี้ล้วนไม่มีความจำเป็นเลย ตราบใดที่เราได้ดูแลมันเป็นอย่างดีตามสมควรแล้ว ที่เหลือก็แล้วแต่โชคชะตาครับ

image

แต่ถ้าท่านกำลังมีความคิดจะบรีดหมาขาย ทำเป็นธุรกิจ หากยังต้องมาตั้งคำถามพื้นๆแบบนี้ ก็แสดงว่าท่านความรู้พื้นฐานยังมีไม่พอ ท่านจึงยังไม่เหมาะที่จะคิดบรีดหมาอย่างเด็ดขาด เพราะผมเห็นบางคนแค่เริ่มเลี้ยงไม่กี่วัน ก็ฝันหวานถึงเงินก้อนใหญ่จากการขายลูกหมาเสียแล้ว :p
    ไฟล์แนบ
    DSC00579_resize.JPG 60K
  • เป็นพิทบูลตัวแรก มันคือมิตรแท้คู่กายสำหรับผม มันคือแรงจูงใจให้ผมในการดำเนินชีวิต ทำงานมาเหนื่อยๆๆ มาเจอหมาที่บ้านมันทำให้เรายิ้มได้ พิทบูลมันมีดีอยู่ในตัวมันเราต้องค้นหามันให้เจอ เพียงตัวเดียวแต่มันทำให้เราได้เกินร้อยimageimage
    ไฟล์แนบ
    ม1.JPG 265K
    ม2.JPG 245K
  • image
    image
    image

หมาตัวในภาพด้านบน เคยเป็นหมาไร้ค่าที่โดนทอดทิ้ง แต่ภายหลังที่ศูนย์ดีวันนำมาฝึก ฟิตซ้อม ออกกำลังกาย
    ตอนนี้มันกลายเป็นหมาที่สวยงามระดับต้นๆของประเทศไทยตัวหนึ่ง และยังมีโอกาสได้เป็นนายแบบโฆษณาสินค้าในที่สุด

พูดมาถึงตรงนี้แล้ว ไม่ทราบว่าท่านจะเริ่มเข้าใจประโยคนี้แล้วหรือยัง

หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง :-D
    ไฟล์แนบ
    W12A1rs.jpg 117K
    W12Crs.jpg 113K
    DSC08295rs.jpg 125K
  • ผมเห็นหลายคนยังพยายามเสาะหาหมาในฝันของตัวเอง หมดเงินหมดทองเปลี่ยนหมาตัวใหม่มาแล้วก็หลายตัว แต่ก็ยังไม่เจอหมาที่ถูกใจเสียที ผมหวังว่าหากท่านมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ท่านคงจะรู้แล้วนะว่า ความจริงหมาในฝันของท่าน มันไม่ได้อยู่ที่ไหนเลย แต่มันอาจจะอยู่ที่บ้านของท่านแล้ว เพียงแต่ท่านมองไม่เห็นเท่านั้นเอง

image

ลองให้เวลากับหมาของท่านมากขึ้นอีกสักนิด ลืมความคิดที่จะหาหมาตัวใหม่มาแทนตัวเก่า เลิกความคิดที่จะทอดทิ้งมัน แล้วเริ่มลงมือเจียรนัย ค้นหาคุณค่าในตัวหมาที่ท่านมีอยู่ เชื่อผมเถอะ คุณค่าที่แท้จริงของพิตบูล มันไม่ได้อยู่ที่ราคา แต่มันมีอยู่แล้วในกระแสเลือดของมันทุกตัว ลองทำตามที่ผมแนะนำเพียงแค่วันละห้านาที ท่านอาจจะกำลังมีเพชรเม็ดงามอยู่กับตัวแล้วก็ได้

ผมหวังว่าบทความในกระทู้นี้จะทำให้หมาดีที่ถูกลืมหลายๆตัว ได้รับโอกาสจากเจ้าของอีกสักครั้ง :063:
    ไฟล์แนบ
    Jump.gif 104K
  • ถูกที่สุดครับ....ต่อให้มีหมาดีเเต่ไม่งัดเอาจุดเด่นของหมาใช้ ไม่มีความพยายามที่จะรัก คิดเเต่ว่าจะต้องมีหมาเเพงๆ สายเลือดดีๆเเบบคนอื่น สายเลือดก็คือสายเลือดครับ. เเต่สำหรับผมเเล้ว ผมไม่ตามใครเหมือนกันครับ.
    สู้...มีหมาถูกๆเเต่เอามาปั้น ตกเเต่งสร้างความสามารถ เเละสร้างความสัมพันธ์ให้หมา ใส่ใจลงไปให้มันทุกวัน ผมว่าหมามันทำให้เราได้หมดเเหละครับ. ต่อให้พ่อเเม่หมา เชื่องยังไง สายเลือดเชื่องยังไง ถ้าคนเลี้ยงให้ดุมันก็ดุครับ เเต่ ต่อให้พ่อเเม่หมา สายเลือดหมาดุยังไง คนเลี้ยงให้เชื่องสอนมาดี มันก็เชื่องครับ....ทุกอย่างมันอยู่ที่คนกำหนดขึ้นมาเอง.... เหมือนคำว่าชาตินิยมนั่นเเหละครับ.. ถ้าเรารักหมาเรา ถ้าเราคิดว่าหมาเราสวย หมาเราดี... ยังไงหมาเราก็ดียังวันยังค่ำ...(เพราะเรารัก) เเต่ต่อให้หมาเราสวยมีความสามารถ ดีทุกอย่าง ถ้าเราไม่รักมัน..ยังไงมันก็เป็นหมาที่ไม่มีคุณค่า...ยังวันยังค่ำ เพราะคำว่า กระเเส..คำเดียว
    เพราะฉนั้น จงถามตัวเอง...ก่อนครับว่าชอบหมาเเบบไหน ถามใจให้เเน่ซะก่อน.. ถึงเเม้จะเป็นเเค่หมาธรรมดาตัวนึงก็เถอะ ถ้าคุณใส่ความรักให้มันเเล้ว มันอาจเป็นหมาในตำนานที่โด่งดังไปทั่วโลกก็ได้..ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่มีใครรู้จักมัน..
    เเต่ถึงคุณจะมีหมาในตำนาน ถ้าคุณไม่ให้ความรัก ไม่ใส่ใจ มันก็เป็นเเค่หมาทั่วๆไปตัวนึงเเค่นั้นครับ.
    ขอโทษครับที่พูดซะยาว...... เเต่จะมีใครรู้บ้างนะ ว่าหมาผมน่ะจริงๆเเล้วเจ้าของเขาเอาตัวละ1500 บาท เเต่ผมให้เขาไป 2000 บาท... จนทุกวันนี้ประเมินค่าไม่ได้เหมือนกันครับ..เพราะผมทุ่มเทให้มันมาก...ผมว่าหมาผมก็ไม่เเพ้ หมาเเพงๆบางตัวเหมือนกันเเหละครับ.... คริๆ ภูมิใจในราคาเท่าที่เรามีซื้อ....จนไม่เป็นไร ขอให้ใจรัก
    image
    ไฟล์แนบ
    241243.JPG 131K
  • กะทู้นี้ ผม ชอบ จัง :063:
  • เมื่อก่อน ตอน เพิ่ง เลี้ยง ผมก็เคยถามคำถามแบบนี้ เหมือนกันฮ่าๆๆๆ.......
    :001:
    แต่ส่วนตัว ชอบหมาลุยๆๆ เลย ไม่ซีเรียสเรื่องความงาม เลยปลอดภัยจากการคิดมากฮ่าๆๆ :013:
  • วันนี้ไปส่งเครื่องวิ่ง พี่เขาก็เลี้ยง หมาแดง อายุ 3 เดือน เตรียมเป็นหมากิจกรรมอีก 1 ตัวครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_1570.JPG 90K
  • หมาดี ไม่จำเป็นต้องแพง หมาราคาแรง ใช่ว่าจะดี.

k pa2ball รูปบนนี่คล้ายอดีตนักร้องดัง touch ณ ตะกั่วทุ่ง เลยครับ.
  • เป็นกระทู้ที่ดีมากครับพี่มาร์ค "หมาสวยมีเงินก็ซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง" ขอเสริมประโยคนี้หน่อยครับ สิ่งมีชีวิตแบบนี้มันมีความลึกซึ้งมากกว่าแค่จำนวนเงิน ในความคิดของผมไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันขึ้นอยู่กับความรักที่เรามีให้เค๊าล้วนๆ มันไม่ใช่รถยนตร์ หมาแพงเป็นแสนๆแต่ดันอยู่กับคนที่ไม่ได้มีใจรัก หวังแต่จะทำเงินจากหมาเหล่านั้น จะไปมีค่าทางด้านจิตรใจยังไงเท่ากับหมาตัวนึงราคาหลักพัน แต่ว่าได้รับความรักจากเจ้าของอย่างเต็มที่ แน่นอนครับ อุปนิสัยของหมาแต่ละตัวย่อมไม่เหมือนกัน เรื่องสายเลือดย่อมเกี่ยวข้อง นั่นคือส่วนนึง แต่รับรองว่าถ้าเราไม่ผลักดันสิ่งดีๆในสายเลือดนั้น ด้วยสภาพแวดล้อมที่ถูกต้อง โดยเฉพาะความเอาใจใส่จากเจ้าของหมาเหล่านั้น ไม่นานก็เละเทะครับ

อย่างไรก็ตามมีหมาแล้ว เค๊าจะเป็นสายอะไร รักจริงก็ไม่ต้องไปให้น้ำหนักมากหรอกครับ สำคัญที่ตัวหมาของคุณมากกว่า ว่าต้องการให้เค๊านั้นทำอะไร ผมติดตามหลายๆกระทู้มาตลอด เห็นพี่มาร์คพูดว่า การที่ได้หมามาแล้ว แต่ค่อยมาถามว่าสรุปหมาตัวนั้นมันเป็นสายอะไร เห็นด้วยว่ามันแสดงออกว่าคุณไม่มีความรับผิดชอบ ถ้าอยากรู้จริงๆก็ควรจะรู้ก่อนที่จะเอาเค๊ามา คุณเอาเค๊ามาเพื่ออะไรเอ่ย? หรือว่าแค่สงสัย? ถ้าแค่สงสัยแต่ยังให้ความรักเท่าเดิมผมว่ามันก็ไม่เป็นไร แต่ว่าถ้ามาผิดหวังกับเรื่องสายของเค๊าแล้วมันทำให้คุณรักเค๊าน้อยลงนี่ก็แย่มากๆครับ

ส่วนเรื่องที่คนต้องการให้หมาตัวเองหัวใหญ่ ล่ำ หนา กว้าง อันนี้นี่ฟังเข้าไปแล้วไม่ชอบเหมือนกันครับ ของพวกนี้จะให้ไปดัดมันไม่ได้หรอกครับ เป็นเรื่องของกรรมพันธุ์ อยากให้เห็นความสำคัญของความสวยงามน้อยลงซักนิด และเห็นความสำคัญของนิสัยหมาที่คุณมีอยู่หน่อย ว่ามันรักเจ้าของๆมันมากแค่นั้น หลายคนครับ ซื้อลูกหมามาหวังว่าโตขึ้นต้องสวยในแบบฉบับที่ตัวเองต้องการ พอไม่ได้ตามที่ต้องการก็กลายเป็นไม่รักมันเท่าเดิม อย่างงี๊ก็เรียกว่านิสัยเสียจริงๆ

ส่วนคำถามที่ผมแอบเข้าใจหลายๆคนก็คือ เรื่องที่หมาของเราไม่ยอมกินข้าว ผมเข้าใจว่าเค๊าเครียดเวลาเห็นหมาที่เรารักไม่ยอมกิน ใครจะไม่รู้สึกแย่ เพราะฉะนั้นก็ควรรู้ไว้ครับว่าเดี๋ยวมันก็กินเอง ตัวผมเองก็เคยเจอปัญหานี้ตอนเลี้ยงแรกๆ ก็เครียดว่ามันไม่สบายรึเปล่า แต่มันก็ไม่เป็นไร ปล่อยไปไม่กินก็เรื่องของมึง ผ่านไป 4 วันเต็มๆที่ไม่ยอมกิน วันที่ 5 กลับมากินใหม่ หลังจากนั้นไม่เคยมีปัญหาเรื่องกินอีกเลยครับ แต่ถ้าไม่สบายจริงๆก็รีบพาไปหาหมอครับ

หมาสวยย่อมแพง หมาที่มีความสามารถดี พ่อแม่มีความสามารถดีก็เช่นกัน แต่หมาถูกก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีครับ อะไรจะสำคัญไปกว่าคุณค่าของความรักที่เค๊ามีให้เรา ผมคิดว่าถ้าหลายๆคนคิดแบบนี้ สิ่งดีๆในตัวหมาของคุณจะตามมาเองแหละครับ คนเราหลายๆคนคบกันมาเป็น 10 ปียังหักหลังกันได้ แต่ไม่เคยเห็นหมาที่เรารักจริง แล้วในที่สุดมันหักหลังเรา ถึงมันจะพูดไม่ได้ แต่นี่คือ 'หมา' ครับ
  • pa2bull ฮ่าๆๆๆ พี่ตี้ คิดเหมือนผมเลยอ่ะ พี่ทัช ณ ตะกั่วทุ่ง อ่ะป่าวเนี่ย
  • หมาป้าพรสองแสบ

อีโกลเด้น น้องให้มาฟรี ๆ สืบสายมาจากสายกัด แต่ป้าพรเลี้ยง ให้เป็นเพื่อน มันอารักขาได้เยี่ยมยอด งู หนู เหี้ย ฯลฯ มันจัดการเรียบ กระโดด ๆ ๆ จนขาเดี้ยง ขาหน้าแป เพราะอยู่ปูนแล้วกระโดด

ไอเพชร หมามึน มึน ป้าพรเอามาจากพระรามสาม เลี้ยงมันแบบ บ้าน ๆ รู้ว่าแรงมันเยอะ กระโดดข้ามรั้ว ออกไปวิ่ง ๆ ๆ ๆ ข้างนอกได้ จนต้องเสริมรั้ว ทำสปริงโพลให้มัน น้ำก็ดันมาท่วม ลู่วิ่งมันไม่ยอมวิ่ง

โดยรวม สองแสบของป้าพร ไม่ว่าจะอย่างไร มันก็ได้ดังใจป้าพร คือ เป็น เพื่อนที่ซื่อสัตย์ ที่สุด แขกไปใครมา มันต้อนรับแทนด้วย 5555

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    น่ารักจังอิอิ.jpg 99K
    ZZZ (Large).JPG 62K
    เย่อยาง(Medium).JPG 114K
  • ว้าวๆ ดาราเลี้ยงหมาด้วย กะกั่วทุ่งมากๆครับ คริๆ
  • อ่านแ้ล้วชื่นใจคับ
  • พวกเราทุกคนก็คือดาราอยู่แล้ว ช่วยกันสร้างหมาถูกใจออกมาเยอะๆ
    และช่วยทำหน้าที่ตอบคำถามยอดฮิตแทนด้วยนะ อิอิ
  • ของผมก็เหมือนกัน ทุกวันนี้รักกันหมดทั้งบ้าน
    เพราะความรักที่เขาให้เรามันไร้ขอบเขตจริงๆ
    ไปไหน ไปด้วยกัน นอนด้วยกันตลอด
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    248403_10150211579674708_585844707_6946334_4995848_n.jpg 63K
    DSCF2232.3.jpg 162K
    IMG_1206_resize.jpg 83K
  • ...หมาผมก็ไม่แพง แต่ผมก็ถูกใจมันตั้งแต่แรกเห็น imageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC12668.jpg 28K
    8.JPG 40K
  • รักมันให้มากอย่างที่มันเป็นสัตว์เลี้ยงตัวนึงแค่นี้มันก็รักเราจนวันตายของมันแล้วครับ ราคาค่าตัวหมาไม่ใช่สิ่งวัดคุณค่าในตัวของมันอย่างที่พี่ๆบอกจริงๆครับ ผมเห็นด้วยจริงๆ ,, ใครจะมีตังค์ซื้อหมาสวยหมานอกก็เรื่องของเขา ซื้อกันตามสภาพเศรษฐกิจและความพอใจ แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับบางคนที่ไม่มีหมาหัวใหญ่อย่างคนอื่นเขาทำไมต้องน้อยใจ ต้องตีค่าหมาตัวเอง ต้องเกิดการเปรียบเทียบ จริงอยู่ในเรื่องความสวยงามใครๆก็อยากได้หมาสวย แต่คุณค่าจริงๆของพันธุ์นี้มันพิเศษกว่าหน่อยล่ะผมว่า จะมีหมาไม่กี่พันธุ์หรอกที่ทำสิ่งต่างๆได้เหมือนพิทบุล คนบางคนเลี้ยงเพื่อความเท่ประดับบารมีเป็นเหตุผลหลัก คนบางคนเลี้ยงเพื่อรายได้มาเป็นเหตุผลหลัก หรืออะไรก็ตาม ขอให้รักมันอย่างที่สัตว์เลี้ยงตัวนึงควรจะได้รับก็พอครับ ( ตอบยังกะนางงามอ่ะ ) :-D 5555
  • :006: =D> Potter ตังแรกของผม รักมากจนมัยจากผมไปimage
    ต่อมาก่ Zeus สีกับ Mark พอๆกับ potter เลยครับimage
    ไฟล์แนบ
    47380_1333564550479_1572016913_30722317_206077_n.jpg 29K
    2341181.jpg 75K
  • กิจกรรมสนุกกับลูกหมาผมครับ :)

• กระทู้นี้ถูกใจหนูมากที่สุด คนบางประเภทจะได้เลิกเ้พ้อเจ้อคิดว่าหมาดีต้องเป็นหมาที่ราคาแพง
    และคนที่ตัดสินหมาด้วยราคาจะได้เหลือน้อยลงไป :033:
  • เห็นด้วยครับ :063:
  • เคยเห็นแต่ภาพบีเจกับกรงหวานแหวว นี่นอนหวานแหววกับเจ้าของเวปเลยหรือนี่ ใช่พี่มาร์ครึเปล่าที่ห่มผ้าสีชมพูหวานเนี่ย คริคริ
  • หมาสวยมีเงินก็ซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง
    ขอยึดหลักการนี้ด้วยคนครับ
    ตอนนี้กำลังเลี้ยงหมาอย่างมีความสุข และมีความสุขกับการเลี้ยงหมาจริงๆimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC06265.jpg 59K
    DSC06266.jpg 40K
  • ตอนนี้กำลังสร้างความฟิต และเพิ่มกล้ามเนื้อimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_1079.jpg 87K
    DSC_1076.jpg 90K
    DSC_1039.jpg 112K
    DSC_1085.jpg 72K
  • ฟิตจัง พี่โดม :063:
  • หายไปนานเลยนะท่าน
  • ตั้งแต่เลี้ยงพิทบูลมา สุนัขพันธุ์นี้คบได้และผมคิดว่าสายตาของพิทบูลไม่เคยโกหกและจริงใจเสมอ
    เวลาเราไปทำงานก็มาส่งทุกครั้ง มองรถเราที่ขับออกไปจนสุดตา เวลากลับมาจากที่ทำงาน ก็แสดงท่าทางคิดถึงเราทำเหมือนเราหายไปนานเป็นเดือน ขี้ประจบ ซื่อสัตย์ ดุ เชื่อฟังบ้างไม่เชื่อบ้าง แต่มีเสน่ห์ พิทบูลเป็นหมาที่เทหัวใจให้เจ้าของที่แ้ท้จริงเสมอ จนบางครั้งไม่เข้าใจว่า มันรู้ได้ไงว่าเราไม่ชอบใครหรือชอบใคร ทั้ง ๆ ที่เราไม่เคยบอกมันเลยซักครั้ง มันเป็นอะไรที่พิเศษและตรงใจผม
  • รักพี่มาร์คมากมาย เย้!image
    ไฟล์แนบ
    333304.jpg 198K
  • ค่าตัวหลักพัน มูลค่าหาที่เปรียบไม่ได้เช่นกันๆ

ไฟล์แนบ
    ภาพ2069-.jpg 122K
  • หวัดดีครับ พี่มาร์ค หายไปทำร้านเหล้าอยู่ เพื่อนๆ พี่ๆ ใครแวะมาหาดใหญ่เชิญเลยนะครับimage
    ไฟล์แนบ
    4 (Medium).JPG 68K
    9 (Medium).JPG 69K
    IMG_8697 (Medium).JPG 67K
  • image
    ไฟล์แนบ
    9 (Medium).JPG 69K
  • ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_8697 (Medium).JPG 67K
  • ดีใจที่เห็นสมาชิกของเราเป็นเจ้าของกิจการอีกหนึ่งท่าน มีโอกาสจะต้องแวะไปแน่นอน
    ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ
  • สวัสดีครับโดม สบายดีนะ ร้านน่านั่งมาก
  • สวัสดีครับผม ต่อ แม่สอดครับหมาผมไม่ได้สวยเริดอะไรเลยราคาก็แค่หลักพัน
    แต่ผมขอบอกว่า..ผมโชคดีที่ได้มันมาผมไม่เคยเห็นมันขู่ใครนอกจากพุ้งมาขวางตอนผมโดนแกล้ง
    แต่กลับเป็นหมาที่อ่อนโยนไม่ก้าวร้าวเจอคนอื่นทีไรทำท่าทางดีใจทุกที
    นิสัยเหมือนคนที่อารมณ์ดีตลอดเวลา
    จนคนรอบข้างรักมันหมดล่ะ
  • หนึ่งตัวที่เก็บไว้...ไม่ได้ซื้อครับ (รูปตอน 7 เดือน)imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMGP01471.JPG 266K
    IMGP01311.JPG 175K
    IMGP01381.JPG 168K
    IMGP01311.JPG 175K
    IMGP01381.JPG 168K
    IMGP01471.JPG 266K
  • ขอเล่า สั้นๆ ...

ตั้งแต่ โดนหลอกขายหมา มา ตัวไม่กี่พัน
    ตอนนี้บรีดลูกหมาตัวละแสน
    คุณค่าทางจิตใจ ไม่เปลี่ยน แต่คุณค่าทางพันธุกรรม พัฒนาไปไกลโพ้น
    หมาทุกตัวในบ้าน รักเท่ากันหมด ไม่ว่าจะแชมป์ โคตรแชมป์ หรือ ไม่เคยลงสนาม
    หมา มี คุณค่ากับผม และก็มี มูลค่า เมื่อจะแลกเปลี่ยน ซื้อขาย

อย่าคิดว่า หมาแพง ไม่มีคุณค่าครับ
    อย่าคิดว่า หมาแพงๆ จะทำอะไรไม่ได้
    วัตถุประสงค์ มันแตกต่างกัน แต่คุณค่าทางจิตใจ ผมว่าไม่ต่างกัน และอาจจะมากกว่าด้วยซ้ำ

ก็เหมือน คุณ จะหมายหมั้น กับแฟน แฟนคุณเอา ห่วงฝากระป๋องมาใส่ แล้วบอกว่า เค้ารักตัวนะ
    กับเอาแหวนเพชร 7 กระรัต มาบอกว่าเค้ารักตัวนะ

คุณค่าทางจิตใจ ของแหวน 2 วง สำหรับคุณและเค้า คงไม่ต่างกัน
    แต่มูลค่า มันต่างกัน อันนี้ ถึงไม่อยากยอมรับ ก็ต้อง ยอมรับ

ถ้าว่าถึงเรื่องหัวข้อที่พี่มาร์คโปรยมา ผมแย้งนิดเดียว

หมา "สวย" (สวยจริงๆ) มีเงินซื้อไม่ได้หรอกครับ ต้องบรีดเอาเอง !!!

ถ้าเรากำเงินไปซื้อ บรีดเดอร์เค้าดูหน้า เห็นไม่เข้าท่า เค้าก็ไม่ขายครับ

หมา ไม่ใช่ สินค้า !!!

*** อ้าว ไม่สั้น นี่หว่า ... ขออำพัย *** :-D
  • เห็นด้วยกับพี่ต้นครับ หมาสวย คนบรีดก็ต้องสร้างเองทั้งนั้นครับ และใช่ว่าจะสวยทุกคอกที่สร้าง
  • หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง ผมพูดไม่ผิดหรอกครับ ยืนยันครับ ต่อให้หมาโคตรสวย เจ้าของโคตรรัก หวงแสนหวง แต่ท้ายสุดมนุษย์ก็ย่อมรักตัวเองกว่ารักหมาครับ ผมไม่เคยเห็นใครยอมตายแทนหมา มีแต่หมายอมตายแทนคน ดังนั้นผมเชื่อว่าหมาสวยถ้ามีเงินก็ซื้อได้ครับ ตัวไหนก็ได้ที่ว่าดังๆตอนนี้ เอาเงินฟาดตูมเดียว จบจริงๆ (แต่ว่าเงินต้องมากพอ)

ส่วนหมาถูกใจก็คือ อยากได้แบบไหนก็สร้างกันเอาเอง จะถูกใจที่ความสามารถ จะถูกใจที่ความสวยงาม ก็พัฒนากันออกมาเองเลยครับ ใครชอบสวยแบบไหนก็บรีดแบบนั้นออกมา ใครชอบความสามารถแบบไหนก็ฝึกกันออกมา

ส่วนเรื่องคุณค่าของหมา มันไม่เกี่ยวกับความสวย ไม่เกี่ยวกับราคา แต่มันเป็นมูลค่าทางจิตใจ บางคนมีหมาตัวเป็นแสนมีเป็นสิบตัวก็ยังไม่พอใจ แต่บางคนมีแค่หมาเก็บมาเลี้ยงตัวเดียวเขาก็มีความสุขแล้วครับ

เอาน่าอย่าไปคิดมาก กระทู้นี้ก็แค่อยากให้สติแก่คน ว่าหมามันเป็นสิ่งมีชีวิต มันคือภาระ ก่อนะเอาเขาเข้ามาในชีวิต คิดกันก่อนเยอะๆ วันหนึ่งข้างหน้าจะได้ไม่ต้องมาสร้างปัญหาให้แก่ตัวเอง
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คค่ะ เพราะสิ่งที่พี่มาร์คกล่าวมามันอยู่ในหัวมาตลอด อ้อคิดแบบนี้จริงๆ :033: