ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผุ้รุ้ช่วยบอกหน่อยนะคะ
  • อยากเลี้ยงสุนัขพันนี้มากๆ
    ศึกษามาซักพักนึงเเล้วค่ะ
    หลายเดือนอยุ่ เเละชอบมากๆ
    จึงคิดจะตัดสินใจซื้อเล้ว

เเต่ทีนี้ที่บ้านมีหมา อยุ่ 2 ตัวที่เเม่เขารักอยุ่
    ก้อกลัวว่าโตมามันจะกัด 2 ตัวนั้นไหมคะ
    ถ้าเป็นสายโชว์ อ่ะค่ะ จะกัดไหมคะ

ถ้าอยุ่ด้วยกันตั้งเเต่เดกอ่ะคะ
    หมาทั้ง 2 ตัวก้อเปนหมาที่เเม่เกบมาทั้งนั้นค่ะ
    เปน พันไม่เลกมาก อีกตัวนึงคาดว่าเปนบางเเก้ว ผสมลาบาดออ่ะคะ
    แม่เค้ารักของเค้า
    ถ้าเอาพิกบลูมาคิดว่าโตมาจะกัด 2 ตัวนั้นมั้ยคะ

ตอนนี้กลุ้มมาก เพราะอยากเลี้ยงมาก อยากเลี้ยงมานานเเล้วอ่ะคะ
    เเต่ก้อกลัว ผุ้รรุ้ช่วยตอบทีนะคะ
    เพราะเหนเขาว่าสายโชว์ไม่ดุมาก
    เพราะนู๋เลี้ยงไม่ได้อยากให้เอามากัด หรือดุ อารัย

เเต่รุ้สึกชอบพันนี้เอามากๆเรยอ่ะคะ
  • ทุกปัญหามีทางออก เอาใจช่วยให้ได้เจอตัวที่ชอบครับ
  • ผมก็เลี้ยง ตัวผู้ 1 ตัว พ่อ กับแม่มันค่อนข้างดุมากครับ

ตอนนี้ผมเลี้ยงปล่อยในบ้าน กับ พุดเดิ้ล 3 ตัว ตอนกลางวันปล่อยออกไป บริเวณบ้านบ้าง อยู่กับ ดาเมเชี่ยลผสม 2 ตัว

ส่วนหมาที่เหลือ มี ปลั็๊ก กับ ลูก พุดเดิ้ล อีก 4 ตัว ตามที่ปล่อยให้เล่นกัน ยังไม่เคยกัด หรือ โดนกัดนะครับ มีบ้างนิดหน่อย

ผมสรุปได้ว่าอยู่ที่ วิธีเลี้ยงมากกว่า ถ้าปล่อยให้อยู่ด้วยกัน ไม่ทำให้เค้าเครียด หรือไม่อยู่ในจังหว่ะ อันตราย เช่น แย่งตัวเมีย หรือ ช่วงกินข้าว

มันก้คงไม่น่ามีปัญหาครับ อย่าให้เกิดการต่อสู้เปนใช้ได้ ตอนนี้หมาผมไม่ดุกับใครเลยครับ ค่อนข้างขี้กลัว และ ปัญญาอ่อนมาก บางที

ผมอยากให้ดุบ้างนะ อิอิ
  • คุณแม่เป็นคนใจดีรักสัตว์ ถ้าเอาพิทบูลมาเลี้ยงตั้งแต่เดือนกว่าไม่น่ามีปัญหา ให้อยู่ด้วยกันเลยได้ครับ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่พิทบูลโตขึ้นจะกัดเค้ามั้ย ปัญหาอยู่ที่เจ้า2ตัวที่อยู่ก่อนจะแกล้งน้อง เกเรน้องรึเปล่า ถ้ามันเป็นอย่างนั้น ประเภทอิจฉาน้อง เห็นเจ้านายรักน้อง เอ็นดูน้องมากกว่าอาการจะออก จะข่ม จะไม่เล่นด้วย จะกัด

แต่ถ้าทั้ง2เป็นหมาใจดีอยู่ก่อนแล้วก็ไม่น่ามีปัญหาครับ การที่จะอยู่รวมกันคิดว่าคุณแม่น่าจะโปรดพิทบูลด้วยนะครับเพราะแกชอบหมานี่ เลี้ยงไม่เลี้ยงมาพิทบูลจะเป็นตัวเอก แต่อย่าเลี้ยงปล่อยออกไปข้างนอกเหมือนรุ่นพี่นะครับ โรคมันเยอะครับ พวกรุ่นพี่นี่เค้าโตแล้ว
  • เลี้ยงด้วยกันแต่เล็ก
    เลี้ยงให้มีวินัย กินข้าวเป็นเวลา ไม่กินเก็บ แยกจาน แยกกรงได้ยิ่งดี
    ระัวังช่วงเป็นฮีท (หรือทำหมัน ก็ดี)

ถ้าทำได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหา
  • ทุกคนกำลังเดาอนาคตที่เกิดขึ้น กับครอบครัวคุณ รวมทั้งตัวคุณเอง

บ้านคุณsom_jeedz มีคนอยู่กี่คนครับ ที่คอยดูแลสุนัข เวลาที่คุณไปทำงาน หรือไม่อยู่
    และเวลาที่คุณจะดูแลสุนัขพันธ์นี้ คุณหรือครอบครัวมีเวลามั้ย

พิทบลูก็เป็นหมา ที่เจ้าของควรศึกษาก่อนที่จะนำมาเลี้ยง
    มันก็เป็นสิ่งมีชีวิต ตอนเล็กๆ ก็น่ารักเกือบทุกตัว โตชึ้นก็มีนิสัยแตกต่างกันไป
    แต่ทุกตัวก็มีสายเลือด นักสู้ฝังอยู่ในร่างกายที่มีแรงขับสูง.........ย้ำครับ คำว่า "แรงขับสูง"

ทุกคนอยากทั้งนั้นแหละครับ แต่อยากถามว่าวัตถุประสงค์ในการเลี้ยงของคุณคืออะไร
    อย่าปนกับความอยากเลี้ยงครับ และคุณจะมีคำตอบในตัวคุณเอง
    ให้ความเห็นได้ครับ แต่คุณต้องตัดสินใจแล้วหละ ครับ

ศึกษามาสักพักแล้ว ข่าวดีก็เห็น ข่าวร้ายก็มี
    ผมเอง เมื่อวันอาทิตย์ เห็นรถที่ไปเก็บหมาตามวัด
    มีพิทบลู นั่งอยู๋ตัวนึง..............มองแล้วเเศร้าเลย
  • เห็นด้วยกับคุณ mr_jub ครับอย่าเอาความชอบมาเป็นตัวตัดสินใจเลยครับตอนเล็กๆมันน่ารักขี้เล่นขี้อ่อนทุกตัวแหละครับ อยู่ที่ตัวผู้เลี้ยงและคนในครอบครับว่ารู้จักวิธีการเลี้ยงและดูแลสุนัขมากแค่ไหน พิตบูลไม่เหมือนหมาทั่วๆไปที่คิดจะเลี้ยงก็เอามาเลี้ยงกันง่ายๆ ไม่ใช้แค่เพียงให้ความรักมันอย่างเดียวระเบียบวินัยการดุว่าและทำโทษเป็นสิ่งสำคัญต้องทำตั้งแต่เล็กๆถึงแม้ว่ามันจะร้องอย่างน่าสงสารก็ต้องทำแต่นั้นคือการทำโทษนะครับไม่ใช้ทารรุณต้องแยกให้ออก พิทบูลตัวผู้สันชาติญาณเป็นหมานักสู้ฉลาดและต้องการความเป็นหนึ่งไม่เป็นรองใคร เรียนรู้ได้ไว้มากแต่ดูจากที่คุณ som_jeedz บรรยายแล้วผมว่าปัญหาจะอยู่ที่ว่าแม่ของคุณ som_jeedz เป็นคนรักหมาที่มีอยู่แล้วมากการนำลูกพิตบูลใหม่เข้าไปต้อนยังเล็กๆไม่เป็นไรครับเล่นกันดีแต่พออายุเริ่ม 4 เดือนขึ้นไปจะเริ่มเกิดปัญหาแล้วครับต้องคอยสังเกตุตลอดเพราะพิตบูลมันเล่นแรงย่ำว่ามันเล่นครับแต่แรงกว่าหมาทั่วๆไปแล้วก็เลิกยากหมาอีกตัวจะอยากเล่นหรือไม่อยากเล่นมันไม่สนก็ตูจะเล่นอะ นี้และครับอีกตัวจะลำคราญแล้วเกิดการทะเลาะกันได้
    และคุณก็ต้องคอยสอนให้เข้าอยู่รวมกันพอตัวใดตัวหนึ่งแสดงอาการก้าวร้าวคุณต้องเข้าไปหยุดและดุมันทันทีวิธีการต้องอธิบายยาวแต่คงต้องลงไม้ลงมือกันนิดหนึ่งส่วนใหญ่หมาตัวเก่ามันจะว่างอำนาจครับแม่คุณเค้าคงไม่ยอมให้ลงมือกับหมาเค้าหลอกคือรายระเอียดเยอะครับถ้าจะเลี้ยงต้องคอยสอนมันตามสถานการณ์และต้องแก้ให้ถูกวิธีด้วย เพียงความชอบความรักและความอยากที่จะเลี้ยงคงยังไม่พอครับต้องกับไปคิดถึงอนาคตมันโตแล้วมันมีปัญหาขึ้นมาคุณจะทำยังไงกับมันตรงนี้สำคัญครับ ถ้าคิดว่ายังไงก็ต้องเลี้ยงให้ได้ควรเลี้ยงตัวเมียนะครับปัญหาน่าจะน้อยลงหน่อยกัดกันเองคงไม่กัดแต่กัดหมานอกบ้านกัดแน่นๆครับ
  • ที่สำคัญ น้องส้มบอกว่าไม่มีพื้นที่ให้มันมากด้วยค่ะ
  • ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ..ช่วยให้คิดได้เยอะค่ะ

เรื่องพื้นที่

บ้านมีพื้นที่มากพอสมควรค่ะเพราะมีบริเวณที่เป็นสนามมาก

เเละปล่อยหมาอ่ะค่ะไม่มีขังเลย..ไม่เคยปล่อยหมาออกนอกบ้านอ่ะค่ะ

เเล้วหมานอนในบ้านหมดนะคะเเต่ตัวนึงเเม่เค้าเเยกนอนในห้องนอนเเม่ อีกตัวตอนกลางคืนนอนห้องพี่

ถ้ามีพื้นที่กว้าง เเละปล่อยมันอยุ่ด้วนกันจะเลี้ยงได้ไหมคะ
  • ถ้านู๋เลี้ยงเเล้วของนู๋เปนแบบความ้ห็นที่ 3 ก็ดีเลย ^^
  • เอามาให้พิจารณา แต่ของผมแตกต่างกันตรงที่ เลี้ยงด้วยกันมาตั้งแต่เด็ก แล้วก็เป็น ตัวเมียด้วยกันด้วยนะครับ

อย่างที่พี่ pitdeer บอกก็ใช่เลยนะครับ เวลาเลี้ยง ส้มจี๊ด ก็เอาเข้าไปนอนใ นห้องส้มจี๊ดเลยแล้วกันนะครับ

แต่ถ้ามีเวลา รักและเอาใจใส รุ่นพี่ไม่เกเร รุ่นน้อง ก็ไม่่นามีปัญหานะครับ
    ไฟล์แนบ
    SANY0062_n2.jpg 106K
    SANY0055_n2.jpg 103K
    DSCF0884-n4.jpg 116K
  • หยกใจร้าย ให้หมากินข้าวคลุกแมว...
  • ขอบคุนมากเลยค่ะทุกคน ที่ให้ข้อคิดดีดีนะคะ..

ขอบคุณค่ะ
  • !!!!!
    ไฟล์แนบ
    ps.jpg 118K