ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ในที่สุดกรุงแตกพ่ายศึกต่อน้องน้ำ
  • ขอต้อนรับเข้าสู่ชมรม "ผู้ประสบอุทกภัยแห่ง กทม." ครับป๋า ของผมเองก็เพิ่งโดนไปเหมือนกัน แต่โชคดีเลี้ยงตัวเดียว ตอนนี้ก็เลยอพยพตัวเอง + แม่ + คนรับใช้ + เจ้าแท้งค์ มาอยู่ชะอำเรียบร้อย :) :)
  • ใครไม่โดนท่านจะเสียใจไปตลอดชีวิต เพราะเหตุการณ์นี้ดังไปทั่วโลก ดังนั้นจงภูมิใจที่เราคือส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ เย้ๆๆๆ
  • เรียกน้องน้ำไม่ได้เสียแล้วเพราะน้องน้ำเลยหลักสี่แล้ว
  • บ้านแองจี้ก็ถูกน้ำท่วมเหมือนกัน ที่หมู่บ้านบัวขาวน้านเหมือนกันไปทุกครอบครัว ฮ่าๆๆ มันมาแล้นนน T_T
  • ฝั่งผมยังไม่โดนเลยคุณแองจี้ เมื่อเช้าว่าจะเข้าไปดูฝั่งนอกขับรถขึ้นไปอยู่บนสะพาน เห็นน้ำแล้วตกใจกลับดีกว่า
  • นั่น...555 น้ำขึ้นเรื่อยๆค่ะคุณเอกแบบเป็นไปอย่างช้าแต่ชัวร์ค่ะ -_-"
  • 55 เหนือเจอ3รอบแต่ไม่หนัก แต่กลางๆจัดเต็ม แต่ก็เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆๆๆเน้อปี้ น้อง
  • ตอนนี้เริ่มปรับสภาพได้ ลูกสมุนสองตัว เริ่มพูดรู้เรื่องขึ้น ต้องเอามาฝึกการใช้ชีวิตในบ้านห้องแถว ปรับพฤติกรรมใหม่

วันแรกพาออกไป อึ ฉี่ นอกบ้าน เจ้าถิ่นเป็นสิบมารุมจะกัด แต่เจอมาเฟียเข้าไป ตอนนี้ต่างคนต่างอยุ่แล้ว ไม่มายุ่งกัน ผมไม่ได้ทำร้ายตัวไหน ไม่ได้ปล่อยหมาไปกัด แค่แสดงอำนาจเหนือว่าถึงกรูย้ายมาอยู่ใหม่ แต่กรูคือมาเฟีย มีพลังเหนือกว่า ดังนั้นอย่าเสี่ยง

ตอนนี้ปล่อยวิ่งออกไปนอกสายจูงได้อย่างสบาย พยายามถ่ายคลิปมาโชว์ แต่มันถ่ายไม่ถนัด เสียดายจริงๆ
  • ระวังเจอยากุซ่านะครับคุงมาร์ค......แหะๆๆ น้ำลดตอจะผุดเหมือนเขาว่าหรือเปล่าครับผม..สู้ๆๆต่อไปครับ
    คนไทยไม่ทิ้งกัน..... >:-)
  • เริ่มปรับสภาพได้ จากเดิมที่เคยอยู่บ้านที่มีพื้นที่ ตอนนี้อยู่อาคารพานิชย์

พาออกมาฉี่ เจอกับเจ้าถิ่นซึ่งตอนนี้ต่างคนต่างอยู่ไม่มาวุ่นวายกัน
  • อันนี้ฝีมือลูกสาวช่วยถ่ายให้ ตัวนี้ชื่อเรดแมคชีน มันแปลกที่ไม่ยอมอึไม่ยอมฉี่ อั้นอยู่สองวันเต็มๆ

เป็นหมาพิตบูลสีแดงจมูกแดง ก็รูปร่างโครงสร้าง สมส่วน สวยงาม นิสันดี ว่าง่าย ขี้เล่น
    แต่ผมทำหมันเรียบร้อยแล้ว เนื่องจากว่าขาหลังตึงไปหน่อย จึงไม่เหมาะที่จะขยายพันธ์
  • สงสัยมันกลัวหนวดคุงมาร์คหรือเปล่าครับหางจูกตรูดไปเลยแมคชีน....เจอคุงมาร์คไว้หนวดแบบนี้มาเฟียชัดๆๆ ....5+
    :-))
  • มีหนวดก็รู้สึกว่าหล่อไปอีกแบบ ไม่ได้เอามีดโกนหนวดมาครับ :-D
  • เอาเจ้าบีเจมาลงให้ชมบ้าง เริ่มปรับตัวได้ แต่ว่าก็ลำบากพอสมควร ต้องนอนในกล่องแคบๆ

• พี่มาร์คครับ ปล่อยบีเจ แปปเดียวเองอ่ะ เร็วไปไหมครับ :> และพี่ปล่อยไม่อยู่ในสายจูงไม่กลัวหรอคับ ผมว่าเสี่ยงมาก
  • อิจฉาพี่มาร์คจัง มีทะเลอยู่หน้าหมู่บ้านด้วย
  • ขอบคุณครับท่านอ๋อยที่แวะมาเยี่ยมถึงออฟฟิต และเป็นธุระช่วยนำอาหารไปส่งให้ด้วย ดีใจครับที่ทราบว่ากิจการไก่บดกำลังไปได้สวย ก็ต้องขอยินดีด้วยครับ วันก่อนได้ทราบกระบวนการผลิต สูตร มั่นใจว่าลูกค้าจะได้ใช้โครงไก่บดคุณภาพที่ปราศจากการปลอมปนจริงๆ และไม่มีแป้งเป็นส่วนผสมอย่างแน่นอน

จะรอชื่นชมกับความสำเร็จนะครับ :063:
  • กว่าจะปล่อยได้แบบนั้นต้องใส่สายจูงทดสอบก่อนจนมั่นใจครับ คนที่จะทำแบบนี้ได้ต้องมั่นใจร้อยเปอร์เซนต์ว่าหมาเราควบคุมได้ และไม่ทำร้ายหมาอื่น อีกอย่างหมาจรมันไม่ใช่หมาที่ดุร้ายเหมือนพิตบูล การที่มันหวงถิ่นจึงไม่ใช่เรื่องแปลก

เหตุผลที่ต้องให้หมาเราทำตัวกลมกลืนกับที่นี่ เพราะเราต้องอาศัยอยู่ที่นี่อีกนาน ดังนั้นการสร้างความคุ้นเคยกับหมาจรเจ้าถิ่นจึงเป็นสิ่งสำคัญมาก เพราะเราต้องพาหมาไปทำธุระนอกบ้านทุกวัน เช้าเย็น ถ้าหากมันจ้องจะต่อสู้กันเราก็คงเหนื่อย เพราะแค่พาออกไปวันแรกมีหมาแถวนั้นเป็นสิบๆตัวยกโขยงมารายล้อมตามสัญชาตญานของมันแล้ว

แต่หลังจากเราแสดงให้ให้ว่าเราคือส่วนหนึ่งของที่นี่ ตอนนี้ทุกตัวก็ต่างคนต่างอยู่ไม่มาวุ่นวายต่อกันเรียบร้อยแล้วครับ หมาเราออกไป พวกหมาจรก็นอนตามฟุตบาท ใต้ท้องรถ แล้วมองดูเฉยๆ ไม่ได้ให้ความสนใจหมาเราแล้ว

ผมจำเป็นต้องทำแบบนี้ เพราะว่าเราอาจจำเป็นต้องปล่อยหมาในบ้านบ้าง คงขังหรือล่ามตลอดเวลาไม่ได้ ดังนั้นมันก็อาจจะมีโอกาสหลุดออกไปข้างนอก หากเราไม่รีบจัดการให้มันคุ้นเคยกัน มันอาจจะกัดกันทันทีที่หมาหลุดได้ ตอนนี้จึงสบายใจไปอีกเยอะแล้วครับ ไม่เหนื่อยเหมือนวันที่ย้ายมาตอนแรก

ผมทำให้ดู เพื่อให้เห็นว่าทุกอย่างเราสามารถควบคุมได้ ทุกอย่างมันอยู่ที่เจ้าของ หากมีอะไรเกิดขึ้นอย่าโทษแต่หมา หัดโทษตัวเองกันบ้าง หมาเลวเพราะเจ้าของเลว ครับ :-D
  • ใครที่ไม่มีความชำนาญ อย่าเลียนแบบนะครับ เพราะถ้าพลาดอันตรายมาก และก่อนจะทำได้แบบนี้ ท่านต้องสั่งหมาให้ได้ก่อน หากยังควบคุมไม่ได้ อย่าเสี่ยงเด็ดขาด ทั้ง บีเจ และแมคชีน ผมฝึกมาเป็นอย่างดีแล้ว ทดสอบมาแล้วว่ามันไม่ทำร้ายใครก่อนแน่นอน

และการที่ผมกล้าปล่อยหมาแบบนี้เพราะผมรู้จักหมาจรพวกนี้ดี มันมานอนหน้าออฟฟิตเป็นประจำ และมันก็รู้ว่าผมคือเจ้าถิ่นที่นี่ ดังนั้นมันไม่มีทางที่จะจู่โจมหมาผมแน่นอน มันแค่มาล้อมด้วยความสงสัย และตามสัญชาตญาน และเราแสดงให้พวกมันเห็นว่าเรามาแบบเป็นมิตร ไม่ได้มารุกรานหรือรังแกมัน ท้ายสุดต่างคนก็ต่างอยู่ ไม่ทำร้ายกัน

สิ่งสำคัญก็คือ เราต้องแสดงให้พวกมันเห็นว่า เราคือ จ่าฝูงครับ :063:
  • สุดยอดครับ
  • อีกอย่างที่ลืมบอก หมาบางตัวทำได้บางตัวทำไม่ได้ครับ เจ้าของควรจะเป็นคนที่รู้นิสัยหมาของตัวเองดีกว่าใคร ตัวที่กัดมันก็กัด ตัวที่ไม่กัดมันก็ไม่กัด หมามันโกหกไม่เป็นเสียด้วย ถ้าเรารู้นิสัยหมาเราเราก็ฝึกได้ครับ แต่ตัวที่ทำไม่ได้ก็อย่าฝืน ก็อย่างที่ผมบอกหมามันโกหกไม่เป็น หากมันมีอาการแสดงว่า กรูกัดแน่ๆ ก็อย่าเสี่ยง ขอให้สนุกกับการฝึกหมาครับ
  • ที่คลองสามยังลดไม่มากเลย วันนี้ก็เพิ่งกลับมาจากบ้านพี่กล้า ไปอาบน้ำเจ้าออสก้ามาขากลับสะใจมากนั่งรถตอนเที่ยงถึงบ้านเกือบ ห้าทุ่ม เดี่ยวกลางเดือนไปใหม่ ไปอาบน้ำให้ลูกชาย
  • โอ๊ะป๋าตุน F1 เพียบ ทางเหนื่อเริมขาดอาหารหมาละครับ 555
  • เปิดคลิปแล้วไปเข้าห้องน้ำ ได้ยินพี่มาร์คเรียก "แม่ชีๆๆๆๆ" "หนีน้ำ" ก็นึกว่าไปรับแม่ชีที่ไหนมา พอ ออกจากห้องน้ำ อ้าว แมคชีนนี่หว่า 5555555
  • อาหารความจริงไม่ขาดหรอกครับ ยังมีสต๊อคอยู่พอสมควร แต่ปัญหาคือมันส่งไม่ได้ ศูนย์กระจายสินค้าย่านพุทธมณฑล จมน้ำหมดแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้อีกเดือนรับรองจะเกิดการขาดแคลนอาหารทั้งหมาและคนทั่วประเทศ เพราะกรุงเทพคือศูนย์กลาง แต่ปัญหาคือสิ่งค้าส่งออกไปไม่ได้ ศูนย์กระจายสินค้าจมน้ำ ต่างจังหวัดสินค้าส่งไปไม่ได้ แต่ไม่เห็นรัดมนตรี ทำเห้อะไรเลย แทนที่จะรีบแก้ปัญหาแต่กลับไม่มีมาตรการอะไรออกมาเลย

ตอนนี้ไม่เห็นมันมีมาตรการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าอะไรเลย แค่เดินสายแจกถุงยังชีพออกข่าว โธ่เอ๋ย เช็ดเข้ จะแจกทำ แป๊ะ มันหรือ มันจะอยู่ได้กี่วันว่ะ ประเทศกำลังจะกลายเป็นอัมพาตอยู่แล้ว ระบบสาธารณูประโภคมันคือหัวใจ ของขาดไม่ใช่เพราะโรงงานน้ำท่วมอย่างเดียว แต่โรงที่ไม่ท่วมเขาส่งสินค้าไม่ได้ มันไม่รู้กันหรือไงว่ะ
  • ถ้าอีกหน่อยปล่อยถนนพระราสองให้ท่วมและบริหารน้ำแบบเก่าอีก ได้ตัดขาดจากโลกภายนอกแน่นอนเลยไม่ต้องทำมาหากินกันแล้ว เพราะทุกเส้นทางโดนตัดขาดหมดแร่ะ แถวสมุทรสาครโรงงานผลิตอาหารทั้งนั้นถ้าปล่อยท่วมอีก คงได้กินน้ำเน่ากันแล้วล่ะทีนี้ เป็นไปได้สูงมากที่มันจะเป็นแบบนี้ คิดแล้วเศร้า สงสารคนที่เค้าเดือดร้อนมากแต่อีกหน่อย ก็คงได้สงสารตัวเองแล้วล่ะ มันกำลังมาแล้ว
  • น้ำท่วมนี่มันลำบากจริงๆ กว่าจะว่างได้ ตอนนี้ลงตัวหมดแล้ว สบายใจจัง ของพี่ออฟฟิตรอดได้ไงเนี่ยพี่ บ้านผมเค้าว่าเท่าเข่า แต่ในหมู่บ้านสูบน้ำออกแห้ง แต่ผมอพยพมาอยู่ในค่ายตั้งนานและ ทั้งคนทั้งหมา เดี๋ยวว่างแล้วจะถ่ายรูปมาลงมั่งพี่ น้ำท่วมทำให้รู้อะไรกับคนไทยเยอะเลย ทหารไทยยังคงต้องทำหน้าที่ของเราต่อไป เย้ๆ
  • หนักใจจริงๆ ไอ้แมชชีน มันขี้มันเยี่ยวยากมาก อยู่บ้านมันมีมุมประจำของมัน พอผิดที่มันไม่ยอมขี้ไม่ยอมเยี่ยว ไม่รู้แมร่งจะอั้นไปถึงไหนอันที่เป็นวันๆ พาออกไปนอกบ้านวันละสี่ห้ารอบมันก็ไม่ยอมขี้ไม่ยอมเยี่ยว มันรอจนสุดกลั้นแล้วแมร่งก็ขี้ในบ้านตอนกลางคืน เซ็งจริงๆ
  • ตอนนี้มีทะเลสาปส่วนตัว ไว้ฝึกพายเรือแล้วค่ะ ฮ่าๆๆๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC00059.jpg 82K