ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมพิตบูที่เลี้ยงอยู่ผอมจัง
  • มีคนให้พิตบูมาตัวนึงค่ะ เจ้าของเก่าทนมันไม่ไหวเพราะซนมาก กัดทุกอย่าง ก็เลยให้มาแบบไม่รู้ตัวเลย ตอนนี้เลี้ยงมาได้เดือนกว่าแล้ว ให้กินอาหารเม็ดเหมือนกับอีกสองตัว (โกลเด้นกับบีเกิ้ล) แต่มันก็ผอมมาก เห็นของคนอื่นเค้าอ้วนๆบึ๊กๆกัน ไม่รู้ว่าเจ้าซ๊อบ(ชื่อหมา)มันเป็นไรรึเปล่า แต่มันก็ร่าเริงดีนะคะ ตอนนี้ก็เริ่มให้ไข่ต้มวันละห้าหกฟอง คิดว่าจะช่วยให้อ้วนขึ้น ใครมีคำแนะนำอะไรบอกด้วยนะคะ แล้วผิวเค้าก็มีรังแคด้วย ตามข้อศอกก็จะด้านๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ แล้วอีกอย่างนึงเลร้งยังไงไม่ให้ดุคะ (แต่ดูจากสภาพตอนนี้ก็ไม่ดุนะคะ) แต่มีนิสัยหวงที่ หวงของกับอีกสองตัว ทำไงดีคะ ขอบคุนล่วงหน้ากับทุกคำตอบค่ะ (เดี๋ยวหาวิธีลงรูปให้ดูค่ะ ตอนนี้ทำไม่ได้)
  • 1 เป็นโรค
    2 สายเลือด
    3 การกิน
    ไม่ต้องตกใจมากหรอกครับ. ถ้าสายเลือดหมาเป็นหมาโครงสร้างเล็กผอมๆ อัดอาหารให้ตายก็ไม่เท่าคนอื่นเขาหรอก ต้องดูด้วยว่าหมาเรามันเหมือนกับเขารึป่าว พิตบูลไม่ใช่ว่า จะอ้วนเตี้ยหรือล่ำๆ เหมือนกันหมด
    ถ้าอยากให้เป็นเเบบนั้น ก็ต้องเอาสายเลือดเเบบนั้นมาเลี้ยงครับ. หรือถ้าใช่ ก็อาจจะเป็นโรคพยาธิหรือโรคต่างๆ
    หรือไม่ก็การกินยังไม่พอ...
    ปัจใจมีหลายอย่างมากๆครับ เเต่อย่างเเรก คือสายเลือดเขาครับ ลองลงมาก็การเลี้ยงดู...
    เอารูปมาให้ดูเร็วๆนะครับ.
    จริงๆเเล้วให้เขากินอิ่มนอนหลับก็พอครับ.. อย่าไปอัดอาหารมากตามใครๆเลยครับ เเล้วก็ถ่ายพยาธิ เป็นครั้งคราวดุเเลไม่ให้มีเห็บหมัด ผมว่าเเค่นี้ก็สุขใจเเล้วครับ...
  • หมาของผมมาจากสายเลือดสายกัดแท้ ให้กินเท่าไหร่มันก็ไม่อ้วนครับ อ้วนแค่ประมาณ 1 ชั่วโมงแล้วก็อึ แล้วก็ผอมเหมือนเดิม 555 ผมพาไปหาหมอเพื่อฉีดวัคซีน หมาก็บอกว่ามันผอมเกินไป ก็อธิบายให้หมอฟังครับว่าพวกเค๊ามาจากสายเลือดไหน หมอก็ยังแปลกใจ แต่ก็สรุปว่า มันเป็นเรื่องของสายเลือดครับผม ถ้าไม่มีไข้ ไม่อึเหลว ไม่ไอ ไม่อ้วก ไม่มีอาการแพ้ ทำตัวร่าเริง สบายใจได้เลยครับ :)
  • ไข่ ตั้ง5-6ฟอง ไม่เยอะไปหน่อยหลอครับ สำหรับหมาเลี้ยงอยู่บ้านเฉยๆ

เรื่องหมาไม่อ้วนนี่ก็พูดยากน่ะครับ บางคนหมาสมบูรณ์แข็งแรงดีอยู่แล้ว ก็มองว่าหมาตัวเองผอม
    ยังไง ย่อยขนาดรูป แล้วลงมาดูดีกว่าครับ อย่าลืมกดแทรกภาพด้วยน่ะครับ ไม่งั้นรูปไม่ขึ้น

ส่วนตัวคิดว่า หมากินได้ ขี้ออก เล่นได้ ก็พอแล้วล่ะครับ ถ้ามันอ้วนเกินไปสงสารหมามัน
  • ถ่ายพยาธิบ้างปะครับ ระวังตายน้ำตื้นนะครับ สุขภาพ+ออกกำลัง+โภชนาการที่ดี ทำให้สุนัขสมบรูณ์ครับ
  • พันธุกรรมก็มีส่วน การเลี้ยงดูก็มีส่วนครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1576.JPG 198K
  • รูปข้างบนนี้เค้าพึ่งไปเล่นมาเลยเน่าไปนิดนึง
  • อันนี้รูปได้มาวันแรก
    ไฟล์แนบ
    IMG_1110.jpg 234K
    IMG_1109.jpg 242K
  • รูปปัจจุบัน
    ไฟล์แนบ
    IMG_1407.jpg 230K
    IMG_1577.jpg 258K
    IMG_1683.jpg 231K
    IMG_1685.JPG 236K
  • อยากรู้ว่าหมาพันธ์นี้จะเลี้ยงยังไงไม่ให้ดุ และเค้าจะเริ่มออกอาการว่าจะดุตอนอายุประมาณไหน ตอนนี้เค้าอายุได้เกือบเจ็ดเดือนแล้วค่ะ คือว่าไม่เคยเลี้ยงหมาพันธ์ุดุมาก่อนเลย ตอนแรกก็ว่าจะไปคืนเจ้าของเก่าแต่ก็สงสารเค้า เพราะถ้าคนเก่ารักเจ้านี่จริงก็คงไม่เอามาให้เรา จะไปให้คนอื่นต่อ ก็กลัวว่าจะเป็นเหมือนเจ้าของเก่าอีกคือเอาไปให้คนอื่น สรุปเลยเลี้ยงเองดีกว่า แล้วยิ่งโตแรงก็เยอะดื้ออีกต่างหาก เราก็ทั้งดุทั้งฉกก็ไม่ค่อยฟัง (บางทีหันกลับมางับอีกต่างหาก เป็นงั้บแบบเล่นๆน่ะคะ แต่เราก็พยายามดุเพื่อไม่ให้เค้ากัดมือกลัวเดี๋ยวโตขึ้นถ้าเผลอจะไปกัดใครเข้า) ใครมีเคล็ดลับการเลี้ยงยังไงช่วยบอกด้วยนะคะ เลี้ยงเจ้านี่ทั้งเครียดทั้งขำปนกัน เพราะไม่เคยเจอหมาบ้าพลังขนาดนี้มาก่อนจิงๆ
  • ยิ่งแรงเยอะก็ต้องออกกำลังกายเยอะๆครับช่วยได้ ของผมชอบเห่าเรียกชวนเล่นตลอดพาไปวิ่งบ้างว่ายน้ำบ้าง
    ตอนนี้มันมีความสูขมาก ออกกำลังกาย กินอิ่ม นอนหลับ แต่เจ้าของเหนื่อยแทน แต่ดีนะเลี้ยงมันมา4เดือนกว่าน้ำหนักผมลดไปเกือบ4โล 555+
  • กินยาถ่ายพยาธิแล้ว กินแล้วอึเหมือนที่คุณ notepanop บอกเลย นอนก็น่าจะหลับสนิทดีอยู่เพราะได้ยินเสียงกรนตลอดเวลา จนกลายเป็นเราที่หลับๆตื่นๆ เวลาเค้าเล่นก็เล่นไม่เลิก แล้วก็เล่นแรงจนไม่มีหมาด้วยกันหรือคนอยากจะเล่นกับเค้าแล้ว กลายเป็นเราต้องพาเค้าวิ่ง แล้วเราก็เป็นคนชอบออกกำลังกายซะด้วย ว่ิงรอบเดียวก็หอกแฮ่กแล้ว แต่พอมาอ่านของ konboy คงต้องกลับมาคิดใหม่เพราะลดไปได้ตั้ง 4โลแน่ะ
  • จากรูป หมาทรงนี้เลี้ยงให้อ้วนๆ แบบในหนังสือ แทบจะไม่ได้เลยครับ

เรื่องดุ ผมเคยเห็นหมา Start ไวสุดก็ 7เดือนครับ ( ที่ผมเคยเห็นน่ะครับ ) แต่บางตัวก็ 2ปีกว่า

แต่ถ้าเราคุมเค้าอยู่ ก็แทบไม่มีปัญหา ถ้าไม่ประมาทครับ

อยากได้ความรู้เพิ่มเติม ดูที่กระทู้เก่าๆก็ได้ครับ มีคำตอบแทบทุกอย่าง เพราะคำถามเรื่อพวกนี้มีคนถามมาก่อนแล้วเยอะครับ แล้วก็จะได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกมากเลยด้วย

ขอให้มีความสุขกับพิทบูลครับ
  • ส่วนของผม ใครก็ว่ามันอ้วน แต่ผมว่ามันล่ำมากกว่า

image
    ไฟล์แนบ
    2011-10-16 11.42.42+++.jpg 113K
  • ผมก้อ สตาร์ ไปเรียบร้อยแล้ว ทำเอาแย่เหมือนกันไปกัดหมาคนอื่นเค้า ทั้งซอย มันกัดอยู๋ตัวเดียว