ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมานักกล้าม
  • :o001:เจ้าน่าตาน่ารัก นี่ ชื่อ Wendy ครับ เป็นสายพันธุ์ whippet เป็นสุนัขพันธุ์ทางจำพวกเกรเฮานด์ มีความว่องไวมาก ตามปกติแล้วจะหนักเพียง 9 กก. เท่านั้น ส่วนตัวนี้เป็นโรค ขาด myostatin ซึ่งคอยยับยั้งการสร้างกล้ามมากเกินไป พอไม่มี กล้ามเลยมาพรวดๆ ครับ

ถ้า Myostatin ทำงานน้อยเกินไป ร่างกายจะสร้างกล้ามเนื้อได้มากขึ้น ทำให้เกิดภาวะผิดปกติทางพันธุ์กรรม เรียกว่า Double Muscle ซึ่งที่สัตว์พบจนสามารถปรับปรุงให้เป็นพันธุ์แท้ได้ ก็มี 3 อย่าง คือ วัวพันธุ์เบลเยี่ยม บลู ของเบลเยี่ยม, ไพไดมอนด์ และหมูพันธ์เปียรแตรงของเบลเยี่ยม

แต่เท่าที่อ่านในบทความ มันจะคงลักษณะนี้ได้ ก็ต่อเมื่อ ผสมพันธุ์กับสัตว์ที่มีลักษณะ double muscle เหมือนกันเท่านั้น ถ้าผสมพันธุ์กับลักษณะปกติ ลูกที่ได้ จะไม่มีลักษณะของ ดับเลิ้งมัสเซิลเลย หรือสรุปง่าย ภาวะ Double muscle เป็นลักษณะด้อยทางพันธุกรรม

Wendy หนักถึง 27-kilogram เพื่อนๆ มันที่ปกติจะมีกล้ามเนื้อแค่ 6 แพค เจ้านี้ล่อไป 24 รอบคอหนามาก ดูไปเหมือนสิงโต ถึงกับมีคนเรียกมันว่า หมาอาโน Arnold Schwarzenegger

ตอนนี้ถูกส่งไปตรวจหาความผิดปกติที่อเมริกา เพราะการเพิ่มกล้ามเนือ้ทำให้เจ้าวินดี้ วิ่งเร็วขึ้นถึง 60 กิโลเมตรต่อชม. จากปกติไม่เกิน 40

เจ้าของบอกว่า เลี้ยงไว้กับม้า ในฟาร์ม มันชอบวิ่งมาก ขี้เล่นและใจดี แต่คนส่วนใหญ่พอเห็นจะกลัว และจะร้องว่า

" หมาหรือหมีนี่! "
    ไฟล์แนบ
    330.jpg 21K
    237.jpg 27K
    167.jpg 57K
  • ตกลงมันเป็นกล้ามจริงๆใช่ไหม ครับ

ผม ล่ะ นึกว่า ภาพตกแต่งมาตั้งนาน 555+

เพิ่งเข้าก็วันนี้แระครับ พี่น้อง
  • ของจริงหลอครับเนี้ย

...:o012::o012:...
  • แม่จ้าว เห็นมานาน นึกว่าเป็น ภาพแต่ง:o026::o026::o026:
  • -*- เทียบกะขนาดสายพันธุ์ปกติ
    ไฟล์แนบ
    whippetDM1207_468x255.jpg 39K
    12dog-600.jpg 110K
  • จริงคือเท็จ เท็จคือจริง
    มนุษย์หนอมนุษย์
  • Photoshop ชัวร์ เชื่อเหอะ
    หมาบ้าไรกล้ามขนาดนั้น
    ถ้ามีจิงทำไมเขาไม่เอาไปลงแข่งลากล่ะ
    ใช่แมะ
  • อืม.....ลองอ่านดูแล้วนะ
    ข้อมูลน่าเชื่อถือมากคับ
  • เคยเห็นมานานแล้ว แต่ไม่ได้สนใจเพราะคิดว่าเป็นการแต่งภาพ

แต่คราวนี้มีข้อมูลด้วย ก็เชื่อ 50ๆ ครับ
  • :o001: ผมเจอมานานแล้วเหมือนกันครับ มีอธิบายด้วยครับ ลงหนังสือด้วยมั้ง 555+ โรคนี้น่าเกิดกับหมาผมว่ะท่าน เกิดกับผมก็ใด้เอ้า