ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คนที่ขายหมาไม่ลงราคา ลองมาอ่าน
  • ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้พี่มาร์คช่วยปักหมุดเลยนะคับ
    จะได้ให้พวกที่ขายหมาแต่ไม่ลงราคาหมา ช่วยมาอ่านหน่อย
    จะได้เข้าใจความรู้สึกลูกค้าหน่อย+ระบายในตัว

คือผมกำลังหาลูกหมาไปเลี้ยงเป็นเพื่อนเจ้าตัวที่บ้านสักตัว
    แต่ก็ต้องเซ็ง เจอพวกลงขายเยอะแต่ไม่ลงราคา
    ก็สงสัยว่า (มันเป็นเห้ยไรฟะไม่ลงราคา)
    ก็เลยโทรไปถามแมร่งทุกเจ้าเลย (ที่ไม่ลงราคา)

โทรไปหาแต่ละเจ้าเจอดังนี้คับ
    (ผมขอไม่ลงชื่อคอกนะคับ ให้เกียรติเขาหน่อย)

เจ้าที่ 1 40,000-60,000

เจ้าที่ 2 35,000-50,000

เจ้าที่ 3 40,000-50,000

เจ้าที่ 4 30,000-35,000

เจ้าที่ 5 30,000-45,000

สรุปก็คือ หมาทุกเจ้าที่ไม่ลงราคา ราคาลูกหมาแมร่งจะไม่ต่ำกว่า 30,000
    และ ขอวิจารณ์นิดหนึ่ง หมาบางคอก สภาพหมา ราคามันไม่ควรถึง
    ราคาที่เขาตั้งหรอก ผมว่าที่เขาไม่ลงราคาคงจะอายคนที่ขายหมา
    ด้วยกัน กลัวว่าโห หมาแบบนี้เมิงตั้งขายราคานี้ได้ไงวะ เลยอาย
    ไม่กล้าลงราคา (อันนี้ผมว่าบางคอกนะ เพราะคอกที่สวยจิงก็มีคับ)
    กลับมาเรื่องไม่ลงราคาต่อ ผมยังไม่เจอข้อดีของการไม่ลงราคาเลยนะ
    (ใครมีช่วยบอกที ข้อดีของการไม่ลงราคา อยากรู้เหมือนกัน แต่ข้อเสีย
    ผมไล่มาได้เป็นข้อ ๆ ดังนี้เลย)

ข้อที่1. เสียเวลาทั้งผู้โทร และผู้รับ คนโทรไปตั้งงบไว้ 10000-15000
    คนขายเปิดราคา 30,000 มันจะมีการซื้อขายกันยังไงล่ะ เคยถาม
    ลดได้มากที่สุด เต็มที่มารับเองลดไป 2,000 ล่ะกัน เหอเหอ
    หลาย ๆ คน หลาย ๆเจ้ามันก็เสียเวลาคับ อย่างผมโทรไป 5 เจ้านี่
    ก็เป็นชั่วโมงเลยนะกว่าจะกดโทรกว่าจะโทรติด กว่าจะคุยรู้เรื่อง

ข้อที่2. เสียเงินค่าโทรศัพท์แบบใช่เหตุ บางคนคงจะว่าเงินแค่นิดหน่อยทำไม
    ต้องมาบ่นด้วย จิงคับ แต่อย่าลืมว่าจิงมันไม่ควรเสียคับ ถ้าผมบอกงั้น
    คุณเอาเงินสัก 20 บาทไปโยนเล่นสิ (ผมเชื่อว่าไม่มีคนโยนหรอก)
    เหมือนกันคับ แต่ตอนเสียเงินนี่เราไม่เห็นเท่านั้นเอง นี่ถ้าผมเห็นราคาก่อน
    ผมก็ไม่โทรไปให้เสียเวลาจิงมั้ย ?

• ข้อที่3. ผู้ขายเสียอารมณ์ซะเอง
    ผมโทรไปเจ้านึง คนขายน่าจะกำลังกินข้าวอยู่ ได้ยินเสียงแก๊ง ๆ น่าจะเสียง
    ช้อนส้อม พูดกับผมประมาณว่า เมิงจะโทรมาทำไมว้า รีบ ๆ คุยๆ รีบๆ วาง
    ตอนนั้นอยากจะบอก ถ้าเมิงลงราคาไว้ กรูจะโทรมาไหม ฟายจิงๆ ?
    และมีเจ้านึงเขาถามผมว่า ตั้งงบหมาไว้ที่เท่าไหร่ล่ะ ผมก็บอกไป 10000-20000
    เขาบอกว่า คอกเขาไม่มีอะหมาเกรดนั้น ทำเสียงเหมือนดูถูก
    (จิง ๆ ก็ไม่เหมือนหรอก ดูถูกเลยนั่นล่ะ - - ) คืออยากจะบอกว่า ถ้าผมรู้ว่า
    ราคาหมา ของพี่มันเกรดราคานี้ และเจ้าของหมามันนิสัยเกรดนี้
    ผมก็ไม่ลดเกรดตัวเองโทรมาหาหรอกคับ

ข้อที่4. อันนี้ผมเจอบ่อยเลย พวกมักจะอ้างว่า เขามีเบอร์ก็โทรไปสิ
    แล้วทำไมต้องให้โทรไปด้วยล่ะคับ ขอพูดแบบหยาบ ๆ
    เลยว่าถ้าลงราคาไว้ เมิงจะตายห่า หรือไงคับ

มีบางคนพูดด้วยนะว่าโทรไปคุย จะได้รู้จักหรือมีเพื่อน
    555+ ขำ แมร่งคิดได้ไงข้อนี้ เอานี่เลยบทสนทนา
    จากของจริง มันจะพาไปสู่การมีเพื่อนเพิ่ม (ตรงไหนฟะ)

ผม : "สวัสดีคับผมสนใจลูกหมาอะคับ"

เจ้าของหมา (ที่ไม่ลงราคา) : "คับผมตัวไหนคับ"

ผม : "แล้วขายราคาเท่าไหร่บ้างอะคับ ?"

เจ้าของหมา (ที่ไม่ลงราคา) : "ก็ 35,000-50,000 คับแล้วแต่ความสวย+ฟอร์ม"

ผม : นึกในใจ โหไอ้เวง - - ขนาดราคาถูกสุด เกินงบกรูไปตั้งเท่านึง
    ทำไมเมิงไม่ลงราคาไว้วะ กรูจะได้ไม่โทรมา

ผม "อ่างั้น ตัว m3 นี่เท่าไหร่คับ" เลือกตัวดูที่พอใช้ได้ แล้วถามไป

เจ้าของหมา (ที่ไม่ลงราคา) : อ้อตัวนี้ 35,000 คับ

ผม : ลดสุด ๆ ได้เท่าไหร่คับ (ว่าจะขอต่อเหลือสัก 20,000 เพราะได้ยินบ่อย ๆ
    ว่าราคาคุยกันได้ 555+ )

เจ้าของหมา (ที่ไม่ลงราคา) : สุด ๆ เลยถ้ามารับเองลดไป 2,000 ล่ะกันคับ (เป็นคอกที่ลดให้เยอะสุด)
    ที่คุยมาเลยเจ้านี้

ผม : "อ่าคับ เอ่อไงผมขอลองดูหลาย ๆ คอกก่อนล่ะกันคับ เกินงบไปพอสมควร"

เจ้าของหมา (ที่ไม่ลงราคา) : คับ สวัสดีคับ

นี่คับผมก็เลยได้เพื่อนมาอีกคน 555+ ( ตรงไหนวะ - -" )

ข้อที่5. อันนี้เป็นข้อเสียของคอกนั้นเองนั่นล่ะคือหมาไม่ลงราคา
    คนก็มองผ่านไปเลย (ตอนนี้ผมก็คนนึงล่ะ)

ผมว่าจากเหตุผลที่ผมให้มา ท่านที่ขายหมาที่ไม่ได้ลงราคาก็เปิดใจกว้าง ๆ
    แล้วลองรับฟังดูนะคับ ว่าที่ผมพูดอะมันจริงไหม ? หรือถ้าท่านมีข้อดี
    ของการที่ไม่ลงราคา ก็ลองเสนอมาคับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันคับ

• พอมีผี ก็ด่ากันไปมา พอไม่มีมันก็น่าหงุดหงิดเวลาเจอพวกขี้โกงแบบนี้แหล่ะครับ ผมก็เป็นบ่อย เห็นแล้วรำคาญมากเลยกระทู้ที่ขายหมาแต่ไม่ลงราคา กับพวกชอบทำอะไรโง่ๆ ไม่ได้ด่าคนที่ไม่รู้จริงๆนะครับ แต่ไอ้ที่บางทีมาถามว่า หมาผมสายอะไรครับ แต่เสือกไม่ลงรูป แบบนี้แหล่ะครับ ที่มันเห็นแล้วเซง
  • มันก็เป็นสิทธิ์ของ ผู้ซื้อ-ผู้ขาย

ลองมองต่างมุมดูนะครับ
  • มารออ่านอยู่ครับ อยากฟังเหตุผลจากทางคอกต่างๆบ้าง
  • ขอบคุณ ท่าน Mister_Thor ที่เข้าใจคับ

ตอบคุณ TNT คับหากคุณ TNT อ่านที่ผมเขียนดี ๆ

ผมใช้เหตุผลในการอธิบายนะคับ และทุกเรื่องที่เขียนมานี่มาจาก

ที่เจอกับตัวเลยคับ ผมทำธุรกิจส่วนตัวอยู่คับเข้าใจเรื่องการซื้อขาย

เป็นอย่างดี ผมเข้าใจคับว่ามันเป็น สิทธิ์ของผู้ซื้อและผู้ขายคับ

ผมเลยอยากจะฟังมุมและเหตุผลของผู้ขายไงคับ คุณ TNT ลองเสนอ

เหตุผลและมุมของผู้ขายให้ผมฟังหน่อยสิคับ ว่าทำไม

ถึงไม่ลงราคาคับ ผมก็อยากทราบเหมือนกันคับ

เพราะผมขายของผมก็ลงราคาไว้ชัดเจนทุกครั้งคับ

แต่ผมไม่เข้าใจเรื่องไม่ลงราคาคับ เพราะมันมีแต่ผลเสีย

ทั้งต่อผู้ซื้อ และตัวผู้ขายเอง อยากทราบเหตุผลคับ

คับขอบคุณคุณ AwayG ที่เข้าใจอีกคนคับ

ผมก็อยากฟังคำอธิบายจากเขาเหมือนกันคับ
  • เหตุผลคุณน่ะ ก็ดีครับ

เหตุผลผู้ขาย เขาก็มีดีนะ

ผลดีผลเสีย ก็มีทั้งคู่แหล่ะครับ

เป็นกลาง ดีที่สุดนะ
  • ตอบคุณ TNT (ครั้งที่ 2)

แล้วเหตุผลผุ้ขาย ที่คุณว่าเขาก็มีดีนะ

คืออะไรคับ? อยากทราบคับ? ขอสักเหตุผลคับ?

ปล. ผมพึ่งเข้าไปดูประวัติเก่า ๆ คุณก็ขายหมา

ไม่ลงราคาเหมือนกัน น่าจะเข้าใจเหตุผลได้อย่างดีนะคับ
  • จริงของคุณทำไมต้องทำให้มันยุ่งยากก็แค่ลงราคา
  • ผมพูดมั่งดีกว่า ตอนสมัยผมยังเป็นผู้ซื้อผมก็คิดเหมือนกันว่าทำไมไม่ลงราคา ตอนนี้ผมเป็นผู้ขาย ลูกค้าที่เล่นเว็ปนี้ไม่ได้มีเฉพาะคนไทย ขอบอกไว้เลยว่าลูกค้ามีหลายประเภท หลายชาติ แต่ขอบอกเลยนะครับ ขายคนไทยเนี่ยถูกกว่าขายต่างชาติ ราคาเอาลงไม่ได้เพราะมันจะแตกต่างครับ แล้วยิ่งแขกมัต่อกันบรรลัยเลย ไปดูเว็ปผมได้ครับ ราคาในเว็ปแพงกว่าราคาคนไทยที่ผมบอกครับ ขอให้เข้าใจกันและกันหน่อยนะครับ ขอแค่เค้าไม่โกงเป็นคนซื้อคนขายที่ดีต่อกัน เค้าก็อยู่กันยาวครับ ตรงนี้สำคัญที่สุดครับ ขอบคุณครับ
  • ผมเห็นด้วยกับคุณpitbullcomcomนะครับลงราคาจะได้ไม่เสียอารมทั้งสองฝ่าย :o055:
  • จริงครับหมวด

เอาไว้ฟังเหตุผลจากหลายๆ ฝ่ายนะครับ
  • น่าจะเป็นผลดี ของผู้ขาย มากกว่าผู้ซื้อครับ กรณีบอกขาย ราคาอาจจะบอกไม่เท่ากันในแต่ละคนครับ

และเวลาลดราคา ก็อาจจะลดราคาให้ไม่เท่ากันในแต่ละคนเหมือนกันครับ

ถ้าลงราคาแน่นอน ตายตัว ชัดเจน เผื่อเวลาขายไม่ออกจะมาปรับราคาลดลง อาจจะอายที่ลูกหมาติดมือ

และอาจจะถูกผู้ที่ซื้อไปก่อนหน้าตัวแรกๆในราคาเต็ม ที่แพงกว่า เสียอารมณ์ได้ครับ

และเมื่อราคาอยู่ในใจผู้ขาย ไม่มีใครรู้ สามารถขึ้นลงได้ตาม ความอยากได้ของผู้ซื้อครับ ถ้าโทรเข้ามาถามกัน

เยอะ อาจจะเก็งราคาสูงไว้ก่อน แต่ถ้าขายอืด ก็ลดได้เยอะแบบไม่อายใคร เพราะไม่ได้ลงราคาไว้เป็นหลักฐานครับ
  • ผม เห็น ด้วย กับ เจ้าของกระทู้ครับ อย่าง น้อย ๆ ตั้ง ไว้ ว่า
    20000-30000
    25000-40000
    แบบนี้ โอเคมั้ย
    ผมก็โครต เซงเหมือน กัน ครับ
    ไม่ต้องอายใคร
    แบบนี้แฟร์ไหม
  • ขอบคุณ คุณ kittikom ที่เข้าใจคับ

ตอบคุณ pae เหตุผลที่คุณบอกมาผมว่าฟังไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่นะคับ

ถ้าเขาต่อราคามาคุณก็มีเลตราคาในใจของคุณอยู่แล้ว คุณก็ไม่ต้องไปขายสิคับ

จะคนไทยหรือต่างชาติเขาก็ต่อเหมือนกันล่ะคับ

ขอบคุณ คุณ Soccer ที่เข้าใจคับ

ตอบคุณ TNT ผมว่าคุณก็รู้คำตอบอยุ่แต่พูดออกมาไม่ได้มากกว่าคับ

คุณ KOMPOK น่าจะเป็นผลดี ของผู้ขาย มากกว่าผู้ซื้อครับ กรณีบอกขาย

ราคาอาจจะบอกไม่เท่ากันในแต่ละคนครับ

และเวลาลดราคา ก็อาจจะลดราคาให้ไม่เท่ากันในแต่ละคนเหมือนกันครับ

ถ้าลงราคาแน่นอน ตายตัว ชัดเจน เผื่อเวลาขายไม่ออกจะมาปรับราคาลดลง อาจจะอายที่ลูกหมาติดมือ

และอาจจะถูกผู้ที่ซื้อไปก่อนหน้าตัวแรกๆในราคาเต็ม ที่แพงกว่า เสียอารมณ์ได้ครับ

และเมื่อราคาอยู่ในใจผู้ขาย ไม่มีใครรู้ สามารถขึ้นลงได้ตาม ความอยากได้ของผู้ซื้อครับ ถ้าโทรเข้ามาถามกัน

เยอะ อาจจะเก็งราคาสูงไว้ก่อน แต่ถ้าขายอืด ก็ลดได้เยอะแบบไม่อายใคร เพราะไม่ได้ลงราคาไว้เป็นหลักฐานครับ

ตอบคุณ KOMPOK คุณคิดเหมือนผมเลยว่าจริง ๆ ที่เขาไม่ลง

ราคาก็เพราะเรื่องนี้ล่ะ แต่ยังไง รอฟังเหตุผลจากคนที่ไม่ลง

ราคาขายก่อนคับ ว่าเขาจะว่ายังไง?

• ทางออกง่ายๆ ให้สัณนิษฐานไว้ก่อนเลยก็ได้ครับว่า ใครที่ขายแบบไม่ลงราคา แพงแน่ครับ 30,000 UP

ใครที่ไม่พร้อมเรื่องการเงิน ผ่านไปเลยครับ ไปดูราคาที่มีกำลังที่สามารถซื้อได้ สวยน้อยหน่อย แต่ทำไงได้ เงินน้อยเองนี่ครับ
  • ผมว่าเหตุผลมันน่าจะมีนะครับเรื่องไม่ลงราคา

ถ้าผมลงราคาลูกหมาไว้สูงมากเพราะผมคิดว่าคุณภาพดีสมราคา( ซึ่งผมว่าก็เป็นสิทธิของผมซึ่งเป็นผู้ขายนะครับ)แล้วคุณว่าไม่เหมาะไม่ถูกใจคุณแพงไปคุณก็แค่ไม่ต้องซื้อแค่นี้แล้วจบ. ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าใครๆก็อยากลงราคาครับ
    แต่ถ้าผมลงราคาไว้แล้วมันแพงไปในความคิดคุณ แทนที่คุณจะเฉยๆคุณกลับเข้ามาโพสว่าของไม่ดีไม่สมราคาขอต่อก็ไม่ให้ ข้อมูลที่คุณลงไปเป็นความคิดของคุณก็จริงแต่มันอาจส่งผลถึงคนอื่นๆที่กำลังตัดสินใจจะซื้อของของผม ผมก็ไม่อยากจะลงราคาหรอกครับ
    ผมว่าจริงๆแล้วถ้าเราเคารพสิทธิของกันและกัน (ผู้ซื้อถ้าจะรู้สึกว่าแพงไปถูกไปหรืออะไรก็คิดเองคนเดียวไม่ต้องไปโพสหรอกครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นทางลบ เพราะถูกหรือแพง ดีหรือไม่ดีมันเป็นความเห็นส่วนตัวครับคนอื่นอาจไม่คิดเหมือนคุณก็ได้ ผู้ขายถ้าคนซื้อถามข้อมูลหรือต่อรองราคาก็บอกเค้าไปดีๆเพราะเค้ามีสิทธิจะถามได้) ลองเป็นแบบนี้ใครๆก็อยากลงครับราคา จะได้ไม่ต้องมานั่งรับโทรศัพท์ของคนที่ความต้องการไม่ตรงกัน

อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ หวังว่าจะตอบข้อสงสัยได้บ้างนะครับ

• เห็นด้วยกับคุณtongtae55แฟร์ๆดีกลางๆหรือตั้งราคาเป็นเลขไทยกับเลขอารบิกคู่กันไปก็ได้ครับผมว่าเหมือนกับผมไปเที่ยวแหล่งท่องเทียวหลายๆที่เค้าก็ตั้งราคากันแบบนี้ทั้งนั้นอ่ะครับ
  • 555555+ ฮา มากๆ ธรรมดาของคนขายครับที่เขาอยากขายต่างชาติก่อนคนไทย
    ราคาคนไทยไว้ทีหลัง เพราะต่างชาติไม่เอาค่อยลงราคาขายให้คนไทยด้วยกัน
    และส่วนมากหมาที่ขายราคาไม่เหมาะกับตัวมันเลย
    ถามว่าพ่อหมาแม่งๆๆๆๆๆโคตรเทพ แต่ตัวมันเอง ออกมาอย่างกับหมาวัด
    แต่ขายในราคาหมาเทพ เพราะพ่อมันเทพ แต่ไม่คิดบ้างละว่าตัวมันเองอย่างกราก
    ขอแนะนำคนที่จะซื้อหมาว่าอย่าอิงตัวพ่อมันมากนักให้ดูตัวมันเองเป็นสำคัญ
    อย่างหมาเทพของต่างชาติเชื้อสายเหล่ากอมาจากไหนก็ไม่รู้ แต่ตัวมันเอง
    โคตรเทพ ประกวดที่ไหนก็ที่1 ไม่เห็นต้องอิงพ่อแม่มันเลย
    อีกอย่างเรื่องใบ UKC ถามว่าคนซื้อ อยากได้ใบนี้ ได้ไปเพื่อไรวะช่วยตอบที
    เห็นซื้อไป หมาอยู่ในบ้าน ใบ อยู่ไหนก็ไม่รู้จำไม่ได้ว่าเอาเก็บไว้ไหน
    แต่อยากได้จังใบเนี่ย ใบพวกนี้มันคือใบบอกแค่ว่าโคตรเง่าคือใคร
    ดังนั้นไม่จำเป็นหรอกว่าต้อง ukc ใบอะไรก็ได้ที่มันสามรถการันตีตัวมันก็พอ
    อย่างที่บอก ซื้อหมาอันดับแรกให้ดูที่ตัวลูกหมาก่อนแล้วค่อยเช็คพ่อหมาแม่หมา
    อย่าซื้อตามกระแส หมาดังบางตัว ตัวเองสวยเกือบตายแต่พอจ่ายลูกอย่างกับหมาวัด
  • คุณ Pitbullcomcom มีเหตุผลดีมากครับ อ่านไปก็ฮาดีเหมือนกัน
    ส่วนคุณ pae ก็มีเหตุผลสำหรับคอกหมาใหญ่ๆหรือขายนอกด้วย
  • ผมก็คนนึงครับที่อยากให้ลงราคาครับ เพราะบางทีเราสนใจลูกหมามากเลย แต่เจ้าของไม่ลงราคาบางทีเราก็ไม่กล้าโทรถาม เพราะเราดูรูปแล้วน่าจะราคาสูง แต่พอโทรไปถามกลับถูกกว่าที่เราคิดไว้ อันนี้ก็น่าเสียดาย
    ผมเห็นด้วยกับข้อนี้เป็นอย่างมากเลย ข้อที่5. อันนี้เป็นข้อเสียของคอกนั้นเองนั่นล่ะคือหมาไม่ลงราคา คนก็มองผ่านไปเลย (ตอนนี้ผมก็คนนึงล่ะ) ผมก็ดูรูปเฉย ๆ แล้วก็ไม่โทรไปถามเหมือนกัน อีกอย่างน่ะครับอยากให้ลงที่อยู่ให้ด้วยครับผม แต่ก็เข้าใจน่ะครับถ้าขายให้พวกต่างชาติก็เป็นอีกราคานึงจริง ๆ
  • แบบคุณ godji พูดถูกแล้ว ครับ
    ไม่ต้องเอาอะไร มาอ้าง หรอก การขายที่ดี ย้ำ นะครับ ที่ดี ต้องมีราคากำกับ
    การขายหมาที่ดีเหมือนกันครับ
    ต้องมีชื่อพ่อแม่
    1รูปพ่อแม่
    2รูปลูกสุนัข
    3บอกด้วย มีใบ เพ็ดอะไร
    4ที่สำคัญ ราคา ครับ
    จะได้ช่วยในการตัดสินใจของผู้ซื้อ
    เหมือนแอร์นั้นะละครับ กินไฟ เท่าไร ๆๆ เขาก็ต้องบอก เพื่อ จุดประสง ในการใช้งาน
    เท่าทีเห็นคนมาโพสนะครับ เรื่องชาวต่างชาติ ทำไม ครับ ถ้าคุณอยากขายให้ต่างชาติก็ โพสซิ
    50000
    ราคาคนไทย
    ๒oooo
    okไหม
    กลัวไม่ได้ขายให้ต่างชาติรึไง
  • เห็นด้วยกับคุณ KOMPOK และ คุณ nae1051 คับ
    เรื่องเดียวกันแต่มองต่างมุมคับ นานาจิตตัง
  • ผมชอบกระทู้นี้นะ
    แต่ผมเชื่อว่ามีอัปปรัย์ชนขาประจำคนหนึ่งต้องเข้ามาร่วมแจมกระทู้นี้แน่ๆๆ :018:
  • ถ้ามีผีแบบเดิมคงมันแน่ๆๆกระทู้นี้ (อยากได้ผีกลับคืน)
  • ขอบคุณคุณ tongtae55 สำหรับคำตอบคับ เห็นด้วยคับ ถ้าจะขายหมา
    ถ้าของเราดีจิง ลงราคาไว้เลยจะอายทำไมล่ะคับ งงเหมือนกัน

ตอบคุณ KOMPOK ตอนนี้คอกไหนไม่ลงราคาไม่ต้องสรุปหรอกคับ
    ผมว่าชัว ๆ เลยคือ 30,000 ขึ้น จะขึ้นไปมากหรือน้อยก็อีกเรื่อง

ตอบคุณ nae1051 ผมว่าถ้าโดนด่า ว่าทำไมขายแพง
    ผมว่าถ้าโดนด่าว่า ทำไมไม่ลงราคาขายน่าจะไม่น่าซื้อกว่า
    โดนด่าว่าแพงอีกนะ ถ้าคุณขายแพง
    เขาว่าแพง คุณก็เอาเหตุผลไปสู้สิครับ ว่าทำไมหมาคุณถึงแพง
    หมาคุณสั่งจากนอกมาเท่านี้ ๆ หรือว่าใช้นมแพะเลี้ยงแพง
    มีเหตุผลไรก็ว่ากันไป ให้คุณตั้งแพงแค่ไหนถ้ามีเหตุผลผมว่า
    มีคนรับฟังคับ เมื่อก่อนมีสมาชิกท่านนึง ผมไม่บอกชื่อล่ะกัน
    เพราะเขาไม่ได้เล่นเว๊บนี้แล้ว เขาขายหมาโคตรมหาแพง
    แต่เขาก็ลงราคาทุกครั้ง มีคนด่าเขาเรื่องราคาเขาก็อธิบายและเหตุผล
    เขาก็ฟังขึ้นด้วย และเขาก็ขายหมดทุกที คนที่ชอบพูดว่า แคร่บบอะ
    ผมว่าหลาย ๆ คนก็น่าจะรู้ว่าใคร คือถ้าของดีจริง ราคาแพงแค่ไหนก็ขายได้คับ
    แต่มันอยู่ที่ว่างบ ลูกค้าเขาถึงหรือเปล่า

ตอบคุณ godji คับใช่คับมันไม่ลำบากอะไรเลยแค่ลงราคาแค่นั้นเอง

ตอบคุณ wodwhy12 แต่เรื่องจริงมันไม่ค่อยฮาเท่าไหร่เลยคับ
    ยิ่งตอนที่โทรไปเจ้านึง ที่แบบน่าจะกินข้าวอยู่นี่โคตรเซ็ง ทำเสียงแบบรำคาญ
    เรามาก ผมอยากจะด่าไปด้วยซ้ำแล้วไม่ลงราคาไว้ล่ะ

ตอบคุณ man50 ตามนั้นเลยคับแต่เรื่องจิงไม่ฮาเท่าไหร่หรอกคับ

ตอบคุณ moonho ขอบคุณที่เข้าใจคับ

ตอบคุณ tongtae55
    ไม่ต้องเอาอะไร มาอ้าง หรอก การขายที่ดี ย้ำ นะครับ ที่ดี ต้องมีราคากำกับ
    การขายหมาที่ดีเหมือนกันครับ
    ต้องมีชื่อพ่อแม่
    1รูปพ่อแม่
    2รูปลูกสุนัข
    3บอกด้วย มีใบ เพ็ดอะไร
    4ที่สำคัญ ราคา ครับ
    จะได้ช่วยในการตัดสินใจของผู้ซื้อ
    เหมือนแอร์นั้นะละครับ กินไฟ เท่าไร ๆๆ เขาก็ต้องบอก เพื่อ จุดประสง ในการใช้งาน
    เท่าทีเห็นคนมาโพสนะครับ เรื่องชาวต่างชาติ ทำไม ครับ ถ้าคุณอยากขายให้ต่างชาติก็ โพสซิ
    50000
    ราคาคนไทย
    ๒oooo
    okไหม
    กลัวไม่ได้ขายให้ต่างชาติรึไง

นี่ล่ะคับ การขายที่ดีรายละเอียดมันควรจะตามนี้เลยคับ อยากให้ทุกคนที่ขายหมา
    ดูไว้เป็นตัวอย่างคับ สุดยอดคับคุณ tongtae55

• ไม่จำเป็นต้องลงหรอกครับผมว่ามันขึ้นอยู่กับความพอใจมากว่าท่าผู้ขายไม่ลงราคา

แต่ท่านจะซื้อก็โทรไปคุยกับเค้าได้ผมว่าบางทีได้ในราคาที่ถูกกว่าที่ลงราคาอีกนะครับ

เลี้ยงหมาแบบตามงบครับมีมากตัวเป็นแสนท่านก็จับต้องได้งบน้อยก็เก็บเพิ่ม

หรือหาซื้อหมาในราคาที่เราพอใจครับหมาราคาไม่กี่พันก็เทพได้ครับ
  • เอ่อ ไม่อยากจะแจมเลยแต่ก็เอาซะหน่อย
    ในฐานะที่เคยผ่านมาแล้วทั้งเป็นผู้ซื้อและผู้ขาย
    และเห็นความฉิบหาย หลายๆรายที่หวังเข้ามากอบโกยในวงการพิทบู
    แต่ผมลงขายมีราคาทุกครั้ง

ประการแรกที่ไม่ลงราคา เจ้าของอยากเช็ดเรทหมาของตัวเอง ว่าฟอร์มกะราคาที่แจ้งไป มันจะไปกันได้ใหม
    สองหากลงราคาที่ไม่เหมาะสมอาจโดนค่อนขอดจากเจ้าของพ่อพันธุ์ว่าทำไมราคาต่ำเกินไป ส่งผลต่อราคาผสมของพ่อพันธุ์โดยตรง

ดังนั้นจะดีกว่าถ้าไม่ลงราคาจะดีกว่าในมุมมองคนขาย
    ส่วนคนซื้อนั้นผมเคยเจอ คำว่ามีพิทมีเพื่อนมันค่อยๆเลือนหายไป ผมเคยโทรไปสอบถามบางคน แล้วโดนตอกกลับหน้าหงายเงิบโคตรเจ็บใจเลย
    แต่ตอนนี้ผมอยากจะบอกให้มือใหม่ว่าพวกคุณโชคดีแล้วที่สามารถเป็นเจ้าของโดยที่ราคาไม่แพงมากเหมือนเมื่อก่อน
    ลูกค้าคือพระเจ้า ยังใช้ได้อยู่คำนี้ นับวันหมาสวยๆบ้านเรามีแต่เพิ่มกับเพิ่ม หลักการอุปสงค์และอุปทานครับ ตอนนี้ผมคิดว่าอุปทานมีมากกว่า ราคาย่อมตกเป็นธรรมดา

อำนาจอยู่ในมือคุณ คนใหนพูดไม่ดีแสดงว่าคนนั้นเค้าพอแล้วไม่อยากขายแล้ว ก็อย่าไปสนใจมันครับ

หมาสวยไม่จำเป็นต้องแพงเสมอไป
    และขอให้เจอเนื้อคู่เร็วๆนะครับ
    Tom_Chonburi
  • ผมเห็นด้วยกับการลงราคาขาย ผมคิดเหมือนกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

ผมว่ามันแสดงถึงจรรยาบรรณ และความจริงใจของผู้ขายนะครับ

ผมไม่อยากเสียเวลาผม และก็ไม่อยากเสียเวลาของคุณด้วย

ดังนั้นผมเลือกจะไม่โทร ผู้ขายที่ไม่ลงราคา ถึงแม้ลูกสุนัขตัวนั้นจะสวย และผมมีปัญญาซื้อก็ตาม
  • มันส์ๆๆๆๆ บางคนโชว์เขลา บางคนที่เป็นคนขายตามกระทู้แต่ทำเหมือนดูดีพูดจายกหาง.....รออ่านเรื่อยๆมันส์ๆๆๆ
    .
    .
    .(ก็เหมือนกับมีผีดีอย่างเสียอย่าง)
    .
    ขออภัยหากความคิดเห็นน้องใหม่ขัดหูใครครับ
  • 5555555555555555555555555555555555 แม่งแรงได้ใจจิงๆๆวะเจ้าขอกระทู้เออชอบคนแบบนี้วะ กล้าทำแบบคนอื่นไม่ทำ แต่เป็นผลดีแก่ส่วนรวมทำไปเลยไม่ต้องแคใครในเมื่อเราคิดว่าดีผมสนับสนุนเต็มทีคับพี่น้องงงงง เยี่ยม กล้าที่จะบรีดถ้าคิดว่าหมาคุณดีมีคุณภาพจิงก็ไม่ตั้องแคใคร ลูกค้าจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น image
    ไฟล์แนบ
    12.jpg 69K

• เจ้าที่ 1 40,000-60,000

เจ้าที่ 2 35,000-50,000

เจ้าที่ 3 40,000-50,000

เจ้าที่ 4 30,000-35,000

เจ้าที่ 5 30,000-45,000

1-5 คงไม่มีเขานะตะเอง :-D
  • ถึงคุณpitbullcomcom

สำหรับผมการไม่ลงราคาหรือขายแพง ไม่เห็นจะต้องไปด่าครับ เพราะทั้งสองอย่างมันเป็นสิทธิของคนขายครับ สำหรับผมแค่ลงว่าต้องการขายและถ้าสนใจติดต่อเบอร์โทรศัพท์ ..... หรืออาจให้ข้อมูลเกี่ยวกับอายุเพศสายเลือดตามสมควร. แค่นี้ก็พอครับ

ไม่ได้หมายความว่าลงราคาไม่ดีนะครับ แค่ไม่ลงก็ไม่เห็นจะต้องไปโกรธไปว่าอะไรคนขายมันก็แค่นั้น
  • อ่านกระทู้นี้แล้วมันดีแท้ แต่อยากให้มีคนขายที่ไม่ลงราคาหลายๆ คนเข้ามาแสดงความเห็น ที่มันมีประโยชน์ต่อทุกฝ่ายจริงๆ ครับ (ส่วนถ้าตั้งใจจะขายฝรั่งก็ตั้งหัวข้อและเนื้อหาเป็นภาษาปะกิดไปเลย ราคาก็เป็นดอลล่าห์ คนไทยจะได้รู้ว่ายังไง หรือจะวงเล็บเป็นภาษาไทยก็ได้ ว่าคนไทยลดครึ่งนึง ประมาณเนี้ย แต่ผมว่าฝรั่งเองเขาก็น่าจะอยากเห็นราคาก่อนตัดสินใจนะ หรือฝรั่งเขาชอบลุ้นกว่าคนไทย 555)

ใจจริงผมอยากให้เจ้าของเว็บกำหนดรูปแบบ การขายหมาในเว็บนี้ไปเลยว่าต้องมีอะไรบ้าง และทุกคนต้องทำตาม เช่น ต้องมีรูปหน้าตรง ด้านข้าง บอกเพศ อายุ มีใบไม่มีใบอะไร และมีรูปพ่อ แม่ ชัดๆ เช่นกัน ที่สำคัญราคาก็เช่นกัน ต้องบอก (ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ) ปัญหาเรื่องประเภทนี้จะได้หมดๆ ไปเสียที คนอยากได้หมาหมื่นเดียวไม่ควรเสียเวลาโทรไปหาคนขายหมาสามหมื่น คนขายหมาสองหมื่น ก็ไม่ต้องเสียเวลาคุยกับคนมีเงินห้าพัน วิธีมีเพื่อนหรือมิตรภาพมีเยอะแยะ ไม่ต้องผ่านกระทู้ขายหมาหรอกครับ แต่สุดท้ายนี้ก็ขึ้นอยู่กับมุมมองแต่ละฝ่ายอยู่ดี ง่ายๆ เลยใครไม่ลงราคาเราก็ไม่ต้องโทรไป น่าจะง่ายที่สุด ปล่อยเขารอคนที่ใช่ของเขาไปดีกว่า
  • ตอบ คุณ juicy ขอบคุณสำหรับความเห็นคับ

คุณ memba หมายถึงใครอ่าคับ

ตอบคุณ kong2521 ผมว่าถ้ามีเหตุผลจะมาแบบผีหรือคนก็น่ารับฟังคับผม

ตอบคุณ TA_TAKpitbull

TA_TakPitbull 12:55PM Permalink ไม่จำเป็นต้องลงหรอกครับผมว่ามันขึ้นอยู่กับความพอใจมากว่าท่าผู้ขายไม่ลงราคา

แต่ท่านจะซื้อก็โทรไปคุยกับเค้าได้ผมว่าบางทีได้ในราคาที่ถูกกว่าที่ลงราคาอีกนะครับ

เลี้ยงหมาแบบตามงบครับมีมากตัวเป็นแสนท่านก็จับต้องได้งบน้อยก็เก็บเพิ่ม

หรือหาซื้อหมาในราคาที่เราพอใจครับหมาราคาไม่กี่พันก็เทพได้ครับ

จากข้อความด้านบน

ผมว่าคำพูดของคุณมันขัดกับความเป็นจริงนะ

เท่าที่ผมเคยเจอมาผมยัง ไม่เคยเจอใครขายหมาลงราคาไว้ชัดเจน พอโทรไปแล้วขายแพงกว่า

ราคาที่ลงไว้เลยคับ (ผมนึกตามแล้วก็แปลกนะ สมมุติลงขายไว้ 5000 พอโทรไป

อ้อผมขึ้นราคาเป็น 8000 แบบเนี้ยเหรอ ? ไม่เคยเจอเลยนะ) มีแต่ลงราคาไว้

พอโทรไปคุยจริง ลดได้อีกทั้งนั้นอะคับ

ตอบคุณ tommy เท่าที่อ่านมา เหตุผลของผู้ขายอันนี้ น่าฟังสุด และฟัง ๆ ดูเคยเจอเหตุการณ์
    คล้าย ๆ กันมาแล้วด้วย อิ อิ ขอบคุณสำหรับเหตุผลของผู้ขาย ที่ฟังขึ้นและมีเหตุผลคับผม

ขอบคุณ joejoe และคุณ paknam33 สำหรับความเห็นคับผม

ตอบคุณ bad191 ใน 5 เจ้าไม่มี คุณ bad191 คับผมเห็นกระทู้หมาคุณแล้วคับ
    ก็ลงราคาไว้ ชัดเจนดีคับผม หมาสวยคับ แต่ราคาเกินงบผมไปนิดคับ อิ อิ

ตอบคุณ nae1051 ล่าสุด อ่านความเห็นอันนี้ผมงงเลยว่า ตกลงคุณได้อ่านกะทู้ผม
    ก่อนที่จะออกความเห็นหรือเปล่างง
  • ขอเสริมครับถ้าเป็นพิทบูลสายกัดราคาไม่แรงแน่นอนนอกเสียจากว่าัดังจริงๆ
  • ตอบคุณ pitbullcomcomครับ ผมอ่านครับ การไม่อ่านแล้วตอบมั่วๆไปหรือออกความเห็นมั่วๆคงจะไม่ดีแน่ครับและเป็นการเสียมารยาทครับ

ผมในฐานะผนซื้อเหมือนกันแต่มีความเห็นต่าง
    ผมก็แค่บอกว่าเค้าไม่ลงราคาก็เป็นสิทธิของเค้า คนขายก็คงมีเหตุผลต่างๆกันไป ไม่ชอบที่ไม่ลงราคาก็ไม่ต้องโทรไปก็จบ เพราะเจ้าของสถานที่ (pitbullzone)ก็ไม่ได้บังคับไว้เป็นกฎว่าต้องลงราคา คือมันเป็นความพอใจของสองฝ่ายนะครับ ง่ายๆแค่นี้แหละครับ ยังงงอยู่ป่าวครับ ถ้างงโทรมาเบอร์นี้เลยครับ 0890448975 ถือเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดได้นะครับ ด้วยความยินดี หรือลงเบอร์ไว้ให้ผมโทรกลับได้ครับ

• โดยส่วนตัวชอบคนแบบนี้มากมีความเป็นตัวเองสูงดีชอบ แต่แต่ระคนไม่เหมือนกันการขายจืงไม่เหมือนกัน และการที่เขาหรือบางคอกไม่รงราคาก็เป็นการตลาดอย่างหนึ่งเพื่อดึงดูดลูกค้า แต่ถ้าลงราคาเลยกัวลูกค้าไม่โทรมาเลย คนขายหมาจึงคอยฟังเสียลูกค้าว่าจะมีแนวโน้นที่จะเอาจิงรึปล่าวแต่ก็มีบางมุมทีพวกคนซื้อไม่รู้ก็มี บ้างที่โทรมาป่วนแล้วก็ไม่ซื้อต่ออย่างดิบอย่างดีก็หายไปเชยๆ แต่บางลายโทรถามเสร็จไม่เอาไม่เท่าไรเอาเราไปว่าในทางเสียหาย มันก็ต้องมองต่างมุมบ้างไม่ใช่ว่าแต่ผู้ขายอย่างเดียวต่องเปิดใจให้ผู้ขายด้วยคับ สมัยนี้ลูกค้าไม่โง่นะคับขอบอก และถ้าลูกหมาไม่ดีจิงต้อนไปรับหมาไม่ได้อย่างที่ตกลงก็เป็นอันโมคะเพราะผู้ขายผิดสัญญาแต่ถ้าไปรับหมาแล้วเห็นว่าไม่ตรงตามที่พูดแล้วไม่ทักทวงแล้วยังเอามาอีกก็ช่วยไม่ได้ผมถือว่าคุณรับสภาพในการรับสิ่งของที่แตกและชำรุเองคงจะโทษใครไม่ได้นอกจากโทษตัวคุณเอง แต่ผมก็ไม่ได้ว่าของผมดีรึไม่ดีแต่ที่พูดมาผมเองทำได้ทั้งหมดและสมราคาคุณด้วยผม BADBOY ไม่ใช่คอกใหญ่อะไรแต่ทำด้วยใจและรักสุนัขจิง และมีคุณภาพอย่างที่ผมโม้มาแน่นอน.........(เลี้ยงให้ดีมีรึหมามันจะไม่ให้คุณ).................085-5934744มีไรติดต่อได้โดยตรงเลยนะคับจู๊บๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :*
  • ผมก็ชอบนะครับสำหรับคน กล้าคิด กล้าลงมือ กล้านำเสนอ กล้ารับฟัง และกล้ารับผิดชอบ

ในความคิดส่วนตัวนะครับ
    เมื่อก่อน พิตบูลและบูลลี่สวยๆมันหายาก ตลาดมีความต้องการสูง คนต้องการซื้อมีมากกว่าคนขาย ถึงราคาสูงคนก็ยังแย่งกันซื้อ มันจึงเป็นโอกาสทองของคนขาย

แต่วันนี้ หมาสวยๆ ออกมาทุกวัน คนขายมีมากขึ้น ราคาก็เริ่มตกลงมาเยอะแล้ว ตลาดหมาบางเกรดเริ่มอิ่มตัวแล้วด้วย ผมกลับมองว่า การลงข้อมูลให้ครบถ้วน กำหนดราคาพอสมควร น่าจะช่วยทำให้ขายได้ไวขึ้นครับ แต่หากลูกหมาออกมาเทพจริงๆ ไม่จำเป็นต้องลงราคาครับ

โลกมันเปลี่ยนทุกวัน อะไรที่มันจำเจก็เปลี่ยนๆกันบ้างเถอะครับ
  • ถึงโลกจะเปลี่ยนแต่ BADBOY ไม่มีเปลี่ยนแน่นอนป๋า
  • สวดยอดคับ
  • แบดบอยเปลี่ยนไป๋แล้วแน่นอน รวยขึ้นเย้ๆๆๆๆ
  • ปักหมุดให้ตามคำขอ และก็อยากเห็นการแสดงความคิดเห็นในเชิงสร้างสรรค์นะครับ
  • นอกจาก pitbullzone จะเป็นแหล่งรวมคนรักพิตบูลและเรื่องราวเกี่ยวกับสุนัข โดยเฉพาะพิตบูลที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในเมืองไทยแล้ว หากเป็นตลาดค้าที่มีมาตราฐาน ทั้งรูปแบบและวิธีการค้าด้วยแล้ว ผมว่าจะสุดยอดและเกิดประโยชน์กับวงการพิตบูล มากยิ่งๆ ขึ้นไปอีก ผมว่าทุกวันนี้เรื่องขายหมาในเว็บนี้มันยังมั่วๆ อยู่ ใครอยากทำยังก็ทำ คนขายบางคนก็ดีแสนดี แต่บางคนก็ ... จะดีไหมครับหากคนขายทุกคนมีแนวทางร่วมกันที่ชัดเจน หรือข้อเสนอร่วมกัน และใช้เป็น้เกณฑ์เลยคงจะดี ประมาณกฏระเบียบของ สมาคมผู้ค้าสุนัข (เสรี) แห่งเว็บพิตบูลโซน อะไรประมาณเนี้ย คนที่คิดจะขายหมามือใหม่ๆ จะได้ยกระดับและพัฒนาของตัวเองด้วย ไม่ใช่แค่พัฒนาสายพันธุ์หมา แต่พัฒนาคนหรือวงการอย่างที่หลายๆ คนชอบพูดกัน
  • แต่การจะเปลี่ยนแปลงอะไรเก่าๆ ได้ คงต้องขึ้นอยู่กับผูหลักผู้ใหญ่ คอกใหญ่ และเจ้าของบ้านแห่งนี้ใช่ไหมครับ คนซื้อตัวเล็กๆ ซึ่งไม่มีปากมีเสียง หรือคนขายเป็นอาชีพเสริมคงได้แต่ เฝ้าดูการหันหัวเรือใหญ่จากพวกท่าน แล้วตาม หากพวกท่านไม่ทำอะไรก็คงไม่มีสิ่งใดเปลี่ยนไปจากนี้อย่างแน่นอน ใช่ไหมครับ
  • ปกติเรื่องการซื้อขายผมจะไม่เข้าไปยุ่ง โดยเฉพาะเรื่องราคา เนื่องจากหมามันไม่มีราคามาตรฐาน ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจเป็นสำคัญ ผมขอเพียงอย่างเดียวคือ ทำกันอย่างตรงไปตรงมา รับผิดชอบ และมีจรรยาบรรณ ตกลงอะไรกันไว้ก็ทำให้ตรงตามเงื่อนไขผมก็ไม่เคยไปยุ่ง

แต่ถ้าใครมาใช้พื้นที่นี้หลอกลวง เบี้ยวข้อตกลง และมีเจ้าทุกข์มาร้องเรียน ผมจึงจะเข้ามาครับ
  • ผมเคยเสนอไปหลายอย่าง ตั้งแต่การให้ข้อมูลให้ครบถ้วน ตรงไปตรงมา มีรูปภาพประกอบทุกมุม หรือถ้าจะให้ดีมีคลิบให้ดูก็ยิ่งดี แต่มันก็เป็นเพียงข้อเสนอ หากเขาไม่ทำก็ทำอะไรเขาไม่ได้

ส่วนคนซื้อ ผมก็ให้สติไปบ่อยๆ ถึงวิธีการเลือก อย่าซื้อด้วยอารมณ์ เอามามันง่ายแต่เอาออกไปจากชีวิตมันยาก และอย่าลืมเงินมันของเรา ถ้าเราไม่พร้อมก็ไม่มีใครบังคับได้
  • ผมว่าราคามันก็โอเคแล้วนะครับ ใครอยากขายอยากซื้อเท่าไหร่ก็แล้วแต่พอใจ แต่กฏิกาการขายนี่สิครับ ที่น่าจะปรับปรุง หากลองดูกระทู้ขายบางอัน หมาเกิดปุ๊บประกาศขายปั๊บ รูปอะไรก็ไม่มี จะตายจะรอดกี่ตัวยังไม่รู้ บางอันก็ประกาศขายบอกอายุ แต่ไม่บอกราคา เพศ จำนวนที่มี รูปก็ไม่มี พ่อ แม่นี่ไม่ต้องพูดถึง บางทีบอกมา แต่มือใหม่ก็ยังไม่รู้เลยหน้าตาเป็นไง มั่วมาก ที่สำคัญผมว่าหลังๆ มันไม่ใช่กลัวราคาตกเวลาขายฝรั่งแล้วครับ คนขายหมาบ้านๆ ที่ขายคนไทยนี่แหละ (ผมไม่เชื่อครับว่าคนไม่ลงราคา และรายละเอียด หรือรูปทุกคนจะถึงขั้นขายฝรั่งได้ แต่มักง่ายหรือไม่รู้ไม่สนใจมากกว่าว่าต้องทำยังไง) ที่ดูแล้วตลกสุดก็คือ เขียนชื่อพันธุ์หมาที่ตัวเองจะขายยังไม่ถูกด้วยซ้ำ ไม่ใช่บังเอิญพิมพ์ผิดนะครับ พิบลู พิตบลู พิตบู พิบูน พิบูรณ์ ขำดีครับ ^^"
  • ก็คิดเอาเองแล้วกันครับ ขนาดเขียนชื่อพันธ์ยังไม่ถูก แล้วมาเพาะขาย คุณภาพหมาที่เขาผลิตออกมามันจะเป็นอย่างไร
    ผมว่าคนซื้อนี่ละครับที่ควรจะช่วยๆกัน หากช่วยกันรณรงค์ไม่ซื้อหมาจากคนบรีดที่ไม่ได้มาตรฐาน ต่อไปก็คงดีขึ้นเองครับ
  • น้องใหม่ครับแต่แอบอ่านมานานแสนนาน ทำธุรกิจมาก็เยอะครับ

อยากเล่า ประสพการณ์ส่วนตัวน๊ะครับ นานมาแล้ว อาจจะด้วยความด้อยปัญญาของผมเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้ ชอบหมาพันนี้มากมาย เลยมาเห็นลูกหมาสวยๆลงขายไว้ แต่ไม่ลงราคา ก็แอบคิดไปเองว่า ไม่น่าเกินสองหมื่นห้า ก็เลย โทรไปสอบถาม เจอ สามหมื่นห้าครับ เพราะผมตั้งงบไว้สองหมื่นห้า ในใจ เพราะมีงบแค่นี้ ก็เลย ถามไปแบบเจียมเนื้อเจียมตัวว่า พี่พอจะมีถูกกว่านี้มั้ยครับ คำตอบคือไม่มี ผมก็แจ้งไปอีก ว่า ผมมี งบ แค่สองหมื่นห้าครับ ปลายสายเงียบ ... สักพักก็ตอบมาแบบ ห้วนมากถึงมากสุด ว่า ถูกสุดก็สามหมื่น แค่นี้น๊ะ ...แต่ เสียงสุดท้ายที่ได้ยิน มันไม่ใช่แค่นี้น๊ะ ......." แม่งไม่มีเงิน แล้วโทรมาทำไมว่ะ " โทษน๊ะครับ ผมก็ไม่ได้อยากโทรหรอกครับ แต่ผมโง่เองครับ ที่วิเคราะห์ หน้าหมา ไม่ออก ว่า มันควรจะเท่าไหร่ เลยโง่ที่โทรไปครับ และตั้งแต่นั้นมา เลิกคิดที่จะเลี้ยงพิทบูล ไปเลยครับ

ขอบคุณครับ