ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กินตับบ่อยเป็นไรหรือป่าวครับ
  • กินตับไก่บ่อยๆ จะมีผลอะไรกับหมารึป่าวครับ
  • น่าจะเป็นโรคไต เพราะระบบร่างกายหมาขับได้ไม่หมด อ้อ... คนกินมากก็ไม่ดีนะครับ ตับ เครื่องใน(ว่าแต่ตอนแรกนึกว่าเล่นมุกกินตับๆๆๆ 555 ^^")
  • กินบ่อยๆ ก็ อร่อยบ่อยๆสิครับ ตับมีไขมันสูงครับ ถ้าไม่ปรุงด้วยเกลือ หรืออะไรที่เค็มจัดๆ ไม่น่าจะมีผลต่อไตครับ

สังเกตุอาหารที่สุนัขกินเข้าไป ถ้ามีส่วนผสมของโซเดียม หรือ เกลือเยอะๆ ความน่ากินจะสูง สุนัขจะกินน้ำบ่อย และ

ให้ดูเวลาที่ฉี่ครับ ถ้าฉี่บนพื้นปูน หรือดิน จะเห็นคราบเกลือละเอียด สีขาวระยิบระยับ สันนิษฐานไว้ก่อนว่า น่าจะมี

ส่วนผสมของเกลือเยอะ เป็นอันตรายต่อไตครับ แต่ถ้าเป็นกรณีกินโปรตีนเยอะมากเกินไป อาจจะมีอาการถ่ายเหลว

ครับ เพราะนำไปใช้ไม่หมด ต้องออกกำลังกายช่วย

ส่วนตับ หรือเครื่องใน ถ้ากินมากๆ อ้วนแน่นอนครับ ต้องพาออกกำลังกายมากๆเช่นเดียวกันครับ
  • ตับเป็นแหล่งรวมของสารเคมี แต่ก็มีสารอาหารที่มีประโยชน์ ดังนั้นควรให้กินบ้างแต่ไม่ควรให้กินเป็นประจำครับ อีกอย่างตับมักจะเป็นสาเหตุของการถ่ายเหลวด้วย
  • ขอบคุณคำตอบ พี่ๆมากคร้าบ :)
  • ตั๊ม เด็กพิดโลกเหรอ อยู่แถวไหนครับ เอารูปหมามาดูหน่อยครับ
  • ลองหาในพันทิปดูครับเคยอ่านเจอ ดูเหมือนจะเป็นข้อเสียซะเยอะ
  • KOMPOK อยู่ อ.นครไทยครับ image

ไฟล์แนบ
    DSC022135.JPG 77K