ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การขอรับเงินช่วยเหลือ น้ำท่วม
  • ป้าพร คนกระต่ายตื่นตูม ไปยื่นเอกสารที่เขตแล้วจ้า

image

image

ไฟล์แนบ
    compensa.jpg 115K
    compensa1.jpg 164K
  • ขั้นตอนเยอะเหมือนกันนะ จ่ายผ่านธนาคารออมสิน ใครไม่มีบัญชีก็ต้องไปเปิดใช่ไหมครับ
  • ต้องใช้รูปถ่ายด้วยเหรอครับ
    แบบว่าหนีออกมาก่อนน้ำท่วมจนป่านนี้ยังไม่ได้เข้าบ้านเลย
  • คนต่างจังหวัดก็ได้เหมือนใช่มั้ยครับป้า ปทุมบ้านเด้มั้ยครับป้า
  • การยื่นคำร้องไม่ยุ่งยากเลย เงิน 5,000 บาท ยามนี้มีค่ามากมาย เพราะทำมาหากินลำบาก

เขตคลองสามวา เขาให้เอาหลักฐาน รูปถ่าย บัตรปชช. ทะเบียนบ้าน ไปแจ้งความก่อน แล้วจึงไปเขียนคำร้องที่เขต

หลังจากที่ผ่านการตรวจสอบแล้ว ภายใน 45 วัน ก็ได้รับเงิน โดยธนาคารออมสินจะเป็นผู้จ่ายให้ และไม่ต้องมีบัญชี สามารถเบิกได้เลยค่ะ (เคยรับเงินชดเชยที่ลพบุรีแล้วค่ะ)

ปทุมธานี ก็ได้เหมือนกันค่ะ

image

image

ที่เขามีหลักเกณฑ์เยอะ ต้องเห็นใจ เพราะถ้าไม่งั้น อาจจะสวมสิทธิ์ ทุจริต อีก เฮ้อ
    ไฟล์แนบ
    tu1.JPG 74K
    บึงยี่โถ.JPG 41K
  • เฮ้อ ต้องไปแจ้งความอีก ขั้นตอนเยอะจังกรูละเบื่อ
  • ต้องมีขั้นมีตอน
  • มันถูกแล้ว
  • ก็คิดแบบราชการไง ประเทศไทยมันจึงเฮงซวยแบบนี้

เคยคิดไหมที่จะพัฒนาการบริการประชาชน ทำไมจะออกสำรวจเยี่ยมเยียนแล้วจ่ายให้ถึงบ้านบ้างไม่ได้ ได้เห็นสภาพตามความเป็นจริงด้วย คนจนบางคนเขาไม่มีหรอกกล้องถ่ายรูป ไม่มีปรินเตอร์ แต่ทางการมีพร้อมทั้งคนทั้งอุปกรณ์ ความคิดอะไรที่มันสร้างสรรค์ทำเป็นกันบ้างไหม หรือว่าถนัดแต่ทำตัวเป็นนายประชาชน รอให้ประชาชนไปหาเพียงอย่างเดียว

ข้าราชการไทย หยุดงานก็ยังได้เงินเดือน แต่ลูกจ้างรายวันกำลังจะอดตาย หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เคยมีความคิดที่จะออกไปช่วยเหลือเขาบ้างไหม ถุยยยยยยยยยยย
  • เคยมีใครสงสัยแล้วตั้งคำถามกับตัวเองบ้างไหม ว่าทำไมประเทศอื่นเขาถึงพัฒนาได้รุดหน้าไปไกลกว่าเรา ยกตัวอย่างประเทศเกาหลีเมื่อก่อน เรายังเคยส่งทหารไปช่วยรบ แต่ตอนนี้ประเทศเขาพัฒนาไปไกลกว่าเรามาก คุณภาพประชาชนของเขาทำไมสูงกว่าบ้านเรา สินค้าหลายๆอย่างที่เราเคยดูถูกว่าเป็นของเกาหลี แต่วันนี้เราลืมไปแล้วด้วย

คำตอบ เพราะระบบราชการไทย และระบบการเมืองไทย มันเฮงซวย

ถ้าวันนี้คนไทยยังคิดกันแบบเดิมอีกไม่เกินสิบปี เวียดนามประเทศที่เพิ่งผ่านพ้นสงครามกลางเมืองมาไม่นานก็แซงเรา

ถึงเวลาหรือยัง ที่พวกเราควรคิดอะไรในเชิงก้าวหน้า ไม่ใช่ย่ำอยู่กับที่ หรือเผลอๆ ถอยหลังลงเหวอีกด้วย
  • ทุกครั้งที่เกิดภัยธรรมชาติ เอกชนจะไวกว่าหน่วยงานของราชการเสมอ น่าแปลกใจไหมพี่น้อง
    ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่มีใครคิดจะปรับปรุงวิธีการทำงานบ้าง หลายหน่วยงานการยกระดับคุณภาพการบริการต่ำมาก
    บอกตามตรงไปติดต่องานกับทางราชการ ขั้นตอนเยอะ ลีลามาก ทำงานแบบนี้หากเป็นเอกชนตกงานงานไปนานแล้ว

พักเที่ยงตรงเวลา แต่บ่ายโมงกว่าแล้วก็ยังไม่ได้เริ่มงาน สามโมงกว่าก็เตรียมเก็บของจ้องจะกลับบ้านกันแล้ว
  • วันก่อนดูข่าว ชาวบ้านพายเรือออกมาเพื่อจะไปเขตแจ้งเรื่องขอรับเงิน 5,000บาทนี่ละค่ะ แต่เขตกลับปัดให้ไปแจ้งความก่อนค่อยมาดำเนินเรื่องที่เขตอีกที ชาวบ้านก็เซ็งไปตามๆกันค่ะ ออกมาเป็นวันครึ่งวัน ไม่ได้ความคืบหน้าอะไร เค้าพายเรือกันมาไกลนะคะ ไหนจะมาต่อรถมาเขตอีก ไม่เห็นใจคนเดือดร้อนเลย เค้าจะรู้ไหมว่าต้องแจ้งความก่อน แล้วไปเขตอีกที ใช้เอกสารอะไรบ้าง ไม่ประชาสัมพันธ์ให้ดีให้เค้าเข้าใจ เฮ้อ "เช้าชาม เย็นชาม" วลีอมตะจริงๆ
  • ก็มันกัวประชาชนสบายงัย เย้ๆๆ
  • รายงานล่าสุด สดๆร้อนๆ

วันนี้พนักงานที่บริษัทโทรมาเล่าให้ฟังว่า คนข้างบ้านไปมาแล้ว ไปขอรับเงินชดเชย 5,000 บาท โดยเอาเอกสารและแนบรูปบ้านที่โดนน้ำท่วมไปโชว์ด้วย แต่โดนเจ้าหน้าที่เขตไล่กลับโดยให้เหตผลว่าผิดเงื่อนไข เขาให้เฉพาะคนที่ทรัพย์สินเสียหาย เพราะในรูปดันยกเอาโซฟาขึ้นบนเก้าอี้ ไม่ได้จมน้ำ สรุปคือเป็นความผิดของประชาชนอีกเสือกยกของหนีน้ำ มันต้องเสียหายจริง โอ๊ยยยย ฮาได้อีก
  • โอ๊ะ กรรมชาวบ้านจริงๆ เวร(ที่ไม่ได้ทำ) กรรม(ที่ไม่ได้ก่อ)
  • คงพูดได้อย่างเต็มปากว่าระบบราชการไทยเป็นอะไรที่เฮงซวยติดอันดับต้นๆของโลกอยู่เเล้ว...เครียดกับน้ำที่ท่วมอยู่เเล้วยังต้องมาปวดหัวกับเรื่องเงิน(ที่ดูเเล้วเหมือนโยนให้) บอกได้เลยว่าเเทบพูดไม่ออก.....หลายๆคนใช้เวลามาเกือบครึ่งชีวิตหรือทั้งชีวิตกว่าจะมีบ้านสักหลังเเต่พึ่งจะรู้ก็ไอ้ตอนที่น้ำมันท่วมนี่เเหละว่าเเมร่งมีค่าเเค่ 5,000บาท
  • มีข้อสงสัยคือเห็นพี่บ้างคนที่ทำงานบอกว่าต้องได้ 30,000 ด้วย

• :o010: บ้านพังอะครับถึงได้
  • ข้าราชการบางทีออกลีลาอยากได้เงินใต้โต๊ะ ทั้งๆที่สิ่งที่มันทำคือหน้าที่ของมันอยู่แล้ว แล้วก็ได้เงินเดือนจากภาษีประชาชนอยู่แล้ว มีสวัสดิการอยู่แล้ว มันจะเอาอะไรมากมายนักกับเงินของชาวบ้านที่เขานั่งรถโบกรถเดินทางมาทำธุระ อีกทั้งนักการเมืองก็สถุนโกงทุกสภาวะ ข้าราชการก็เห็นแก่ตัวทำตัวเป็นนายแต่พฤติกรรมขอทานชัดๆ ที่นี่ประเทศไทย
  • ผมว่าเอาเงินไปซ่อมแซม บ้าน รถ ที่เสียหายให้ประชาชนดีกว่า โดยใช้ นักเรียนอาชีวะทั้งประเทศ และจัดจ้างแรงงานหรือคนในพื้นที่เข้าช่วยกันซ่อมน่าจะดีนะทั้งช่างก่อสร้าง ไฟฟ้า ประปา ยนต์ กล เชื่อม เยอะหมดไม่ต้องฝึกงานหรอกมาช่วยทำงานกันจริงเลย หรือติดขัดไรผมก็ไม่รู้ ส่งเสริมนักกเรียนและเยาวชนชาวบ้านลงแขกช่วยเหลือกันในหมู่บ้านหรือบ้านใกล้เรือนเคียงสิ จะได้รู้จักกันบ้างอาจจะไม่ทันใจแต่ได้การช่วยเหลือและสามัคคีครับ
  • ตอนแรกผมว่าจะไม่ไปรับเงินจำนวนนี้ แต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนใจ และอยากจะชักชวนเพื่อนๆที่บ้านโดนน้ำท่วมไปรับกันทุกคน มิฉะนั้นจะโดนตัวเหี้ยสรวมรอย เท่าที่ฟังจากคนที่ไปมา ทุกคนล้วนจะพูดตรงกันรู้สึกเหมือนว่าเจ้าหน้าที่พยายามจะทำให้เรื่องมันยากและพยายามจะไม่จ่าย จนผมสงสัยว่ามันพยายามจะหาทางยักยอกสวมรอยเอาเข้ากระเป๋าตัวเองกันหรือเปล่า

และอีกอย่างหมดกำหนดวันที่ 20 นี้แล้ว ไม่รู้แมร่งจะรีบหมดเขตอะไรไวขนาดนี้ บางคนบ้านยังจมน้ำอยู่เลย เมื่อวานผมเข้าไปบ้านมา น้ำยังท่วมจนถึงปากซอย สรุป รัดทะบานเหี้ยยยยยยยยยย จริงๆ
  • สงสัยอยู่ว่าเวลาเบิกงบจ่ายมันเบิกมาเต็มเม็ดเต็มหน่วย(30,-35,)เเต่เวลาจ่ายจริงๆมันจ่ายไม่เต็มเท่าที่เบิกมา (5,)คงมีไม่กี่หลังที่อาจจะได้เต็มๆเเล้วไอ้เงินที่เหลือๆมันไปอยู่ในกระเป๋าใคร........ดูมันทำ!!!
  • เคลี้ย ตั้งแต่รัดทะมลทีน มาแล้วครับ เคลี้ยมาเป็นทอด ๆ
  • คำร้องขอรับการสงเคราะห์ผู้ประสบภัย(น้ำท่วม)

หนังสือมอบอำนาจ

คำรับรองสำหรับผู้เช่า