ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลสายกัด..เหล้าเก่าในขวดใหม่...
  • พิทบูลสายกัดทุกวันนี้มีการพัฒนาไปไกลทั้งรูปร่างและนิสัย...คงเหลือความดุดัน ความเกมและสายเลือดที่มีความคาดหวัง..ว่ามันจะเป็น หรือเลี้ยงไว้ใช้งานก็ไม่ผิด ครับ...
    ไฟล์แนบ
    249315.jpg 94K
  • พิทบูลสายใหม่ที่เข้ามาก็ล้วนแต่มีโครงสร้างมาจากฐานหลักๆเพียงไม่อีกสายที่เราๆท่านๆได้รับรู้มาจากในอดีตจึงได้พัฒนามาจนถึงปัจุบัน..สายหลักๆในเมืองไทยมีไม่กี่สายและมีไม่มากนักที่นำเข้าหมา อทิเช่น...ลูเกอร์ เป็น สายเรดบอย..บาร์นี่..มอมมี่.สายพาราดิน....นอด์ฟ้อก ป็นสายจีพ... โคเดนฯ กาแบคแมนเป็นสายแพดทิก...ฟรั้งโก้ พ่อไอ้หิน....อันเดอร์ฯของพี่โจที่ใครๆก็พูดถึงกัน รวมทั้งสาย คิงส์...มิสสไปรด์ ฯลฯ ล้วนแล้วมีความสำคัญเป็นสายหลักๆในเมืองไทย..ยุคหลังๆก็ของทิมที่นำเข้ามาสายเมเดย์ฯ .คุ๊ก ก็ตายไปเป็นที่เรียบร้อยเป็นตำนานหมาดังราคาแพง ที่ใครๆก็ตั้งคำถามว่ารุ่นลูกรุ่นหลานมันหายไปไหนหมด....
    ไฟล์แนบ
    1-800.jpg 82K
  • สายจิมมี่บู๊ท...ซีโบ รอม ...เทอนาโด..ล้วนแต่เป็นหมาที่มีความเกมความฉลาดผ่านสังเวียนแต่รุ่นลูก..หลาน กับไม่มีให้เห็นเพราะไม่เพียงสายพ่ออย่างเดียว...สายแม่หมาที่เอามาต่อต้องเข้ากันได้ดี จึงเหมือนงมเข็มในมหาสมุทร..ทุกคนทุกท่านล้วนแล้วแต่มีความคาดหวังว่ามันจะเป้นรวมทั้งผมด้วย.....จึงได้แต่เฝ้ารอคอย รอความหวังว่ารุ่นลูกรุ่นหลานที่เราเก็บไว้อาจจะมีสักตัว..หรือไม่มีเลย การทดสอบเท่านั้นจะตอบได้ในตัวมันเอง..หากคุณต้องการเล่นในเกม
    ไฟล์แนบ
    249933.jpg 29K
  • พิทบูลสายกัด..ทุกวันนี้ไม่ใช่เพียงเพื่อเลี้ยงไว้กัด แต่มันทำอารัยได้มากกว่า....มันอยู่ที่ตัวท่านเอง เลี้ยงมันเพื่ออะไร? .....
  • หมาไทย ตัวดังๆ ก็เยอะ นะ ครับพี่
  • kaisadaพ่กดแทรก ภาพหน่อยครับ เวลาโหลดลงแล้ว ก้อน จะบันทึก :015:
  • ใช่ครับ.. อยู่ที่ว่าเราเลี้ยงมันให้ทำอะไร เลี้ยงมันให้เป็นอะไร มันทำหลายอย่างจริงๆ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะสอนมันสอนให้เป็นนักสู้มันก็เป็น สอนให้เป็นดารามันก็เป็น สอนให้รับเเขกมันก็ทำได้..
    บางคนยังไม่ค่อยเข้าใจนึกว่าสายกัดต้องกัดอย่างเดียว...จริงๆเเล้วมันทำได้มากกว่านั้นขึ้นอยู่กับการดูเเลเเละความชอบของเจ้าของ...
    หมาสายกัดของไทยเก่งๆมีครับ.. เเต่เข้าถึงยาก..(ตามความคิดผม) ใครที่จะหาซื้อ.. เเล้วต้องการเลือดเเท้ๆเเล้วเอาไปเล่น หรือไม่เล่นก็เเล้วเเต่... เเต่อยากได้เลือดเเท้ๆดีๆ ผมเเนะนำไว้นิดครับ..
    ให้ระวังให้มากๆครับ...ดูคนที่น่าไว้ใจได้ เเล้วก็ดูชื่อเสียงดูประวัติเขาหน่อยครับ... พวดที่คุณเห็นว่าไม่เเฟร์ดูเข้าข่ายล่อเเหลมว่าจะหลอก ขออย่าไปซื้อกับคนๆนั้นหรือคอกๆนั้นครับ.
    ดูง่ายๆ คนที่เขามีหมาดีๆสายเลือดดีๆ เขาจะไม่ค่อยง้อหลอกครับ ขอลดบางทียังไม่ลดเลย หรืออาจลดได้นิดหน่อย..
    บางคนขนาดท่าทางน่าไว้ใจก็กลับกลายเป็นนักต้มตุ๋นซะงั้น.....
    ผมไม่เคยโดน เเต่เคยมีคนมาพูดบอกต่ออีกทีว่า มีพี่คนนึงที่เล่นสายกัด(ไม่ขอเอ่ยชื่อ) พี่เขาเล่นมานานพอสมควรเรียกว่า 20 กว่าปีได้ครับ จนคนเริ่มรู้จักเเล้วครับ ถามว่าเก่งไหมดีไหม ผมก็ไม่รู้ครับ เเต่ที่รู้คือเขาเป็นคนเล่นเเน่ๆ สายเลือดดังๆดีๆ เขาก็พอมีคลุกคลีในวงการมานาน...อย่างน้อยเราหรือลูกค้าก็ต้องมั่นใจว่ามีหมาเเท้ๆเเน่นอน จะดีไม่ดีไม่รู้ รู้เเต่ว่าเเท้ เเละเล่นเเน่ๆ...
    จนเพื่อนผมเล่าให้ฟังว่า.....(คนรู้จักมาเล่าให้เพื่อนฟังอีกที) พี่คนที่เล่นหมามานานนี่เเหละ เขาก็เพาะหมาขาย
    เพาะขายน่ะไม่เเปลกหลอกครับ เเต่ที่เเปลกคือ... พี่เขามาถามเพื่อนของเพื่อนผมว่า...มีลูกหมาพิตบูลบ้างป่าว
    จะเอาไปขายให้ลูกค้า.. หมาอะไรก็ได้ ขอให้เป็นพิตบูล หน้าตาเป็นพิตบูล... จะผสมก็ได้ ยังไงก็ได้...
    เพื่อนของเพื่อน..มาเล่าให้เพื่อนฟัง เเล้วเพื่อนก็มาเล่าให้ผมฟัง....
    ผมมานั่งคิด....นี่น่ะหรือคนที่เล่นมา 20 กว่าปี คนที่น่าจะไว้ใจได้ คนที่เรียกตัวเองว่า Dog Man
    คำๆนี้ไม่เหมาะกับเขาเลย.. ขนาดคนเล่นนะเนี่ย...พอเริ่มมีชื่อเสียงคนเริ่มรู้จัก มีลูกหมาไม่พอตามที่ลูกค้าต้องการก็ไปหาหมาอะไรมาก็ไม่รู้ เเล้วมาบอกว่าเป็นหมาของคอกตัวเอง...เพื่อที่จะขาย... เพื่อเงินคำเดียว
    ถึงกับทำให้คนเป็นคนขี้โกงหลอกลวงได้ หลอกได้ง่ายสิครับ. เพราะเขามีชื่อเสียงเเล้วนี่
    คนเเบบนี้ไม่เหมาะเลย ไม่เลยซักนิด ที่จะเรียกตัวเองว่า Dog Man ไม่มีคุณค่าพอ ดีเเต่ใช้ชื่อเเอบแฝงว่าเป็นคนเล่นหมา เเล้วจะพัฒนาหมาได้ยังไงครับ. ในเมื่อยังหลอกลูกค้าอยู่เเบบนี้....
    พี่ๆน้องๆ จำไว้นะครับ.. ถ้าไม่เห็นลูกหมา อยู่กับเเม่หมา...อย่าไว้ใจนะครับ.
    เราเป็นผู้ซื้อ เราเสียเงิน เราก็ควรที่จะได้ตามสิ่งที่เราต้องการ ไม่ใช่เสียเงินไปเเล้วโดนหลอกกลับมา มันเสียความรู้สึก.... ผมเชื่อว่ายังมีคนที่ทำเเบบนี้อีก
    เพราะฉนั้น พี่ๆน้องๆ ก็ควรศึกษาเเละมีข้อมูลเยอะๆ ไม่ใช่เเค่ข้อมูลหมา หรือประวัติหมา..
    หลายคนชอบมองข้ามไปอีกอย่างคือ ข้อมูลของคนขายด้วยนะ ประวัติเขาเป็นไง ชอบโกงรึป่าว ทำตัวยังไง
    สังคมคนจริง...สมัยนี้มันน้อยลง กลายเป็นคนหลอกลวงกันหมด..
    ขอโทษที่พูดซะยาวครับ... เเต่ก็ไม่ใช่เพื่อใครหรอกครับ เพื่อตัวพวกท่านเองล่ะครับ....
  • (ข้ออนุญาติเจ้าของกะทุ้ ขอพุดเรื่องหลายคนเข้าใจ กับทัศนคติต่อสายกัด)หน่อยครับ
    ................................. :001:

ครับ สายกัด อันที่ จริง ดูเหมือนว่ามันจะฝึกยาก (เหมือนที่หลายๆท่าน ตั้ง อคติ)
    แต่ ที่จริง มันก้อฝึก เหมือนกับพิทบุล ทั่วไป ที่ๆๆ ทุกท่านทุกคนรุ้จัก ไม่ว่าสายไหนๆๆๆ

หลายๆๆท่านมัก คิดว่า เอาไม่อยุ่ ..................
    อะไรที่ คิดว่า เอาสายกัดไม่อยุ่ ...............
    ส่วนใหญ่ที่เลี้ยงและเอาไม่อยุ่ เพราะ ขาดการ ฝึกฝน ขาดการอบรมดูแล ..............
    ต่อให้ เป็นพูดเดิ้ล ถ้าขาดการ ฝึกอบรม ดู แล ใครๆๆก้อเอาไม่อยุ่ พลันจะวิ่งหนี เรียกไม่ยอมกลับ

ส่วนเรื่อง ทุกคน มักคิดว่า สายกัด start เมื่อไร น่าดูชมล่ะ................(หมายถึงกัดแหลก)

ผมมองย้อนมอง พิทบุลสายดชว์ หรือบุลี่ บางตัว ไม่ต่างกันเลย พอถึง วัย strat
    ........................................
    สายกัด มันมีฉลาด ด้านแก้ไข ปัญหา เฉพาะหน้าสุง
    (อาจเป็นเพราะการบรีดพ่อแม่ที่ชนะการประลองถ่ายทอดหมาถึงลูกหลาน)
    ว่าด้วยการต่อสุ้และแก้ไขสถานการณ์ที่ตกเป็นรองคุ่ต่อสุ้..............

สายกัด มีสภาพจิตใจ ที่ยังคงความเป็นพิทบุลมากที่สุด กล้าหาญ กล้าลุย กล้าเผชิญ
    และมันยังมีนิสัย ของสุนัข เทอร์เรียมาก ที่ เป็น ต้นกำเนิด ของ นักล่า ผุ้กล้าหาญ...........

• หิน เรื่องแผ่น วันสอง พี่จะรีบส่งไปให้นะครับ :015:
    วันก่อนดทรไปไม่ติด :-c
  • ผม ขอยกตัวอย่าง สุนัข ของ เจ้าของเว็ป herodog เจ้า บัค ตัวนี้ก็เป็น สุนัขสายกัด ที่พร้อม ทำงาน
    และยังอยุ่ร่วม กับสุนัข เล็กพันธ์อื่นได้ ................
    ทั้งที่เจ้าบัค เป็นสายกัด ที่ มีสายเลือด พระกาฬ เอาการ............

ทุกอย่างอยุ่ที่การฝึกฝน
  • ครับพี่....ขอบคุณมากครับ..
  • บุคลในรูปเขาคือใครครับ ..............
    แรกๆๆผม คิดว่าเขาไม่มีตัวตน เห็นจากรุปวาด
    แต่ตอนหลังได้มาพบภาพเต็มๆๆของเขา ดู คลาสิค มาก ครับ......

image

image
    ไฟล์แนบ
    3-2[1].jpg 25K
    a01-11-2[1].jpg 27K
  • เขากลายเป็น ตัวแทน ที่บ่งบอก ถึงพิทบุลสายกัด ไปเลย :-D
  • เหมือนมาจากในหนังปะพี่tutie คุ้นๆ อะครับ
  • หนังหรอครับ ผมไม่แน่ใจ แต่ เห็น รุปเขา ประจำเลย
  • เท่ห์จังครับ...
  • หาไม่เจอแล้ว อะ เลยไม่รู้ว่าเค้าเป็นใคร เลย อะครับ ใครช่วยบอกหน่อย
  • ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็น เจมส์ ดีน ดาราดังมายุคเก่า แต่เกิดอุบัติเหตุทางรถเสียชีวิตตั้งแต่ยังหนุ่มๆ
    แต่ในรูปน่าจะไม่ใช้หนัง เพราะเจมส์ ดีน ก็เล่นพิทบูลด้วย
  • เรื่องนี้น่าจะไม่เกี่ยว..................แต่สื่อถึงพิทบูล

• น่าจะเรื่องนี้ หรือป่าว

• เจมส์ ดีน คนนี้อะหรอ ครับพี่ ที่ตายตอน อายุ24ใช่คนเดียวกับคนนี้รึป่าวครับ แต่ไมในรูปดูแก่กว่า24อิกง่ะ imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    1 (1).jpg 70K
    James_Dean_1.jpg 15K
    Dean_1.jpg 10K
  • แต่คล้ายๆนะ ไม่รู้ใช่ป่าว แต่ก็ขอบคุณพี่pa2bull
  • ขอบคุณหลายท่าน หลายๆ ความคิดเห็นแต่ก็ทิศทางเดียวคือ อเมริกัน พิทบูล เทอเรีย....ยกตัวอย่างหมาดังๆในเมืองไทยที่ผมขอเอ่ยนามก่อนเลยคือ โทนี่..ของพี่นพเอเวอร์กรีน เป็นหมาที่ฝรั่งทิ้งแต่กับไปแมตส์ชนะกับพิทบูลที่สายเลือดดีที่เดียวไม่ขอเอ่ยนาม...สายเลือดหมาก็สำคัญ ตัวหมาเอง ก็ดี แล้วก็ตัวเรา ดูอย่างกิ๊กสมุยใครก็พูดก็รู้ว่าเสือที่มาที่ไป..แต่กับเป็นแชมป์ฯของภาคใต้โค้นหมาสายดังๆก็หลายตัว....มาถึงแบมของพี่อู๊ดก็ได้พิสูจน์ให้เห็น สายเลือดบูลลี่ซันที่ใครก๋หาว่าปลอม...แต่เวลาได้พิสูจน์แล้วว่าของจริงนั้นคือสายเลือดมิใช่ตัวมัน ดังเช่น อันเดอร์ฯแทกเกอร์ของคุณโจ....ตีวเมียก็ต้องยกให้มอมมี่..เอ๊ดดี้+กาแบดแมน ที่ยังคงมีหลงเหลือให้เราได้จดจำและรับฟังปากต่อปาก....ส่วนตัวโคเคนของพี่เปิ้ล.เป็นปู่ของไอ้หินและเป็นพ่อของฟรั้งโก้ฯเสียดายในยุคนั้นคนเล่นมีเพียงกลุ่มเล็กๆ...เพียงไม่กี่กลุ่มมัน จึงมีโอกาสน้อยที่จะได้พิสูจน์ตัวมันเองรวมถึงสายเลือดความสามารถให้ทุกคนได้เห็น.....ทุกวันนี้ได้แตกสายการเลี้ยงไปทั่วเมืองไทยล้วนแล้วมาจากสายที่เราๆท่านรู้จักกัน.....เป็นเพียงการแลกเปลี่ยนความคิดนะครับหากผิดพลาดก็ขออภัยทุกท่านด้วยครับ
  • หมาตัวดังๆก็มีเยอะครับ...แต่จะมีสักกี่ตัวที่ถ่ายทอดถึงรุ่นลูกรุ่นหลานimage
    ไฟล์แนบ
    321464.jpg 72K
  • โครงสร้างรูปร่างที่เป็นเอกลักษณ์...image
    ไฟล์แนบ
    322287.jpg 90K
  • สายใหม่ๆมีโครงสร้างที่แตกต่างออกไป...image
    ไฟล์แนบ
    352322.jpg 56K
  • ความคิดแตกต่าง แต่ ไม่แตกแยก ครับ......มีพิท มี เพื่อน image
    ไฟล์แนบ
    237192.jpg 81K
  • ภาพลูกสายกัด...ขอบคุณภาพจากพี่โสพล อรัญฯครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG0913A.jpg 26K
  • ขอบคุณ คุณ kaisada มากครับได้ความรู้พอสมควรเลยทีเดียวครับ...ว่าเเต่ไอ้หินนี่ คือ จ่าหินใช่ป่าวครับ
    ชื่อเหมือนผมเลย 55+
    ขอฟังประวัติหมาตัวนี้หน่อยได้ป่าวครับพี่...
  • ใช่ครับ จ่าหินของเก้ง..โคตรดุ เหมือนพ่อมันเลยฟรั้งโก้(คนที่ซื้อไปคนแลกคือหนุ่มระนองซื้อไป 80000-)ซื้อจากพี่ต็อกเมืองกาญฯ แต่มันไม่ยอมขึ้นตัวเมียจะกัดแต่คนเพี้ยน ครับเป็นลูกโคเคนของพี่เปิ้ล
  • image
    ไฟล์แนบ
    jahin.jpg 66K
  • ครับ..ใช่เลย WARRIOR WEST TEAM ...ตอนนี้ก็ยังมีอยู่แต่ส่วนมากไปดังที่ต่างประเทศครับ...เป็นทีมแรกๆก็ว่าได้ที่นำเข้าหมาพิทบูลสายกัดimageแบม...สายบูลลี่ซันของพี่อู๊ด
    ไฟล์แนบ
    325013.jpg 70K
  • FRISCO...ต้นสายไชน่าแมนที่เรารู้จักกันดี...ทีมพัทยาของพี่ชนะ เช่น ไชน่าซัน ไชน่าโรส...ล้วนแต่มีสายเลือดเกี่ยวข้องกันimage
    ไฟล์แนบ
    29.jpg 15K
  • อินเดียนบอลิโอ..ล้วนแล้วแต่เป็นฐานที่มาของพิทบูลในปัจจุบัน ดูได้ตามเพดฯimage
    ไฟล์แนบ
    25.jpg 8K
  • ขอให้ทุกท่านเลี้ยงพิทบูลอย่างรับผิดชอบ...ครับimageโดยเฉพาะสายที่เราเลี้ยงเป็นเป้าสายตามาโดยตลอดเวลา...อย่าผิด อย่าพลาด
    ไฟล์แนบ
    1042.jpg 45K
  • อยากทราบประหวัดของ บูลิซัน อะครับ รู้ แค่ว่า มัน เป็น ต้นสาย หลายๆ ตัว อยู่เหมือน กัน เคย อ่าน เจอ เมื่อ นานมาแล้ว อะ ครับ แต่ก็ไม่ได้ สนใจ อะ ไร เพราะ ตอนนั้น ยังไม่มีความสนใจ เรื่อง บิตบูล เลย ครับimage
    ไฟล์แนบ
    BULLYSON.jpg 5K
  • อุ้ยๆ เจอแล้วพี่ๆ ประวัติพิทบูล นักสู้ตลอดกาล ก็มี ขอบคุณครับ
  • ครับ..คงมีหลายๆท่านคงให้ความกระจ่างครับที่รู้มันเป็นพิทฯที่ดีในช่วงๆนั้นแต่มันก็มาแพ้ให้เบนนี่ บ็อบ ซึ่งเป็นสายเลือดของมันเอง...จิมมี่บู๊ท ที่ในเมืองไทยมาบอกว่าซูเปอร์บู๊ทเป็นสายเลือดของมัน55+
  • ยินดีด้วยครับ..มันเป็นตำตานที่เล่าสู่กันฟังในวงการหรือวงเหล้า นานๆทีจะได้คุยเรื่องแบบนี้กันimage
    ไฟล์แนบ
    336330.jpg 137K
  • โห..พี่ครับ กำลังมันเลย... ยิ่งซับซ้อน ยิ่งลึกลับ เเต่อ่านเเล้วมันมากๆครับ. ขออีกนิดได้ใหมครับพี่ ว่าจะหินเจอกะใครบ้างในการต่อสู้ ผมเคยเห็นเขาเรียกกันว่า 'ไอ้บ้า' คำๆนี้นี่คือ มันกัดคนหรอครับ กัดเเหลกเลยหรอครับ..
    ถึงได้ฉายานี้มา..
  • ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ที่กรุณาเล่าเรื่องที่เป็นประวัติศาสตร์ของพิตบูลบ้านเรา
    หาศึกษายากมาก กำลังต้องการพอดีครับ ขอบคุณอีกครั้ง
    จะติดตามกระทู้นี้ต่อไปครับ
  • kaisada ขอบคุณพี่มาก ...............ครับ
    บอร์ด ได้ยืดเส้น หาความรู้เพิ่มเติม เพลินมากครับ แต่ล่ะตัว สุดๆๆๆ
  • NEUNG_BURAPA 1:58PM Permalink แต่คล้ายๆนะ ไม่รู้ใช่ป่าว แต่ก็ขอบคุณพี่pa2bull
    """""""""""""""""""""""""""""""""""""
    รูปที่สามเจมดีน คล้าย ชาย อุ้มหมามากครับ :-D
  • ตัวนี้เป็นลูกของคัสเชอร์..ชื่อเวลตี่(ตายแล้ว) เมื่อปีที่แล้ว1XW 2XL ตัวคัสเชอร์เองก็เพิ่งตายไปไม่นานนี้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    1-121.jpg 39K
  • มิส เจมี่...สายเลือดที่ยังพอหาได้อยู่ในเมืองไทยimage
    ไฟล์แนบ
    334140.jpg 109K
  • เวลโจ้....ตัวมันเองรวมทั้งรุ่นลูกรุ่นหลานในเมืองไทยอาจจะมีคนรู้จักน้อยแต่ในประเทศญี่ปุ่นมันคือต้นสายที่เดียว ครับimage
    ไฟล์แนบ
    a01-265-45.jpg 19K
  • สายแบม..สวยงามimage
    ไฟล์แนบ
    SA400092.jpg 45K
  • บาร์นี่..ปากหนักแต่แพ้ลูเกอร์เพราะความเกมของสายเรดบอย...คู่นี้ใครที่ไปดูก็ต้องลุ้นกันตัวโก้ง ครับimage
    ไฟล์แนบ
    barny.jpg 10K
  • ตัวนี้เป็นตัวเมียลูกของ เรดเลิฟ+สติวฯของสุธี เรดเลิฟเกิดจากผสมระหว่าง ลูเกอร์+แบดเรย์ดี้(ลูกโคเคน) เกิดมาทั้งหมด 4 ตัว งูดิน ดินเหนียว แบล็ดแทกเตอร์ ทั้งหมด3ตัว นี่ตายหมดแล้วครับ...image
    ไฟล์แนบ
    DSCF0958.JPG 71K
  • ลูกเวลโจ..+ มิส เจมี่ ที่ยังมีชีวิตอยู่ มาโชimage
    ไฟล์แนบ
    a01-41-8.jpg 37K
  • ลูกเวลโจ+มิสเจมี่ วิท อยู่ พี่โสพล อรัญimage
    ไฟล์แนบ
    a01-275-2.jpg 82K