ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องสายเลือดของ BJ ครับ
  • อยากได้สายเลือดบีเจมาเลี้ยงบ้าง พอดีเห็นว่าเพิ่งผสมไป เลยอยากจะถามว่าผสมกับแม่พันธ์ตัวไหนไปครับ สายเลือดเป็นยังไงบ้าง แล้วตอนนี้ผสมมาแล้วกี่วัน
  • รอเจ้าของมาเฉลยดีกว่าครับ :-D
    แม่หมาสวยมากกกกกกก ขอบอก
    ของผมเฟิร์สพิก เพศผู้นะครอกนี้
  • แล้วเมื่อไหร่บีเจจะกลับมาอยู่ในความดูแลของพี่มาร์คอีกครับ
  • เดี๋ยวเขามากรุงเทพก็เอามาคืนแล้วครับ ตอนแรกจะทับแค่ครั้งเดียว แต่ผมกลัวไม่ติดมันจะเสียโอกาสเลยให้ยืมไปทับหลายๆครั้งเพื่อความชัวร์ แม่หมาเขาสวยดี อยากได้ลูกมันครับ
  • ผมคนนึง ล่ะ ที่ อยากได้ เช่นกัน ลูก bj :015:
    มันหล่อ และอีก อย่าง ผม เคยเห็นในคลิป ตอนที่พี่มาร์ค พามันเดินไปลาก นน.
    มัน เดิน ก้ม หน้า แต่ สายตาเหลือก มองคนโดย รอบ มัน ดู มีพลัง ยังไงไม่รุ้ ........
    เห็นคลิปนั่น ทีเดียว ชอบมันเลย :001:

ป๋า แบ่ง มาทาง นี้ บ้าง ต่ะ ฮ่าๆๆๆๆ :013:
    image
    ไฟล์แนบ
    247385[1].jpg 61K
  • ก็ตั้งใจจะขอแบ่งลูกมันมาปั้นนี่แหละ
  • ไม่มีหมาเล่นแล้วมันทำให้เราเฉื่อย ไม่กระตื้อรือล้น ต้องหาภาระใส่ตัวเสียหน่อยแล้ว
  • อยากรู้จริงๆว่าทับกะตัวไหน ...
    คนเฉลยก็เพิ่งเดินทางไป กทม. กว่าจะมาเฉลยก็คงคืนนี้ ไม่ก็พรุ่งนี้
    บอกชื่อย่อหมาตัวเมียหน่อยได้ไหมครับ จะได้พอคลายความอยากรู้ได้มั้ง เหอ เหอ
  • ตัวผมได้ครอบครองลูกบีเจที่เป็นเรดโซลิดอยู่ตัวนึง(ตัวเมีย)
    ทุกวันนี้สมรรถนะยังคงเดิม แรงขับไม่เคยหดหาย
  • ผมก็ดูแต่โครงสร้างน่าตา ได้ยินเรียกอยุ่อยู่บ้าง แต่ดันจำไม่ได้ เซ็งเลย
  • น่าจะส่งทายาทbj ไปอยู่ทุกภาคของประเทศนะพี่มาร์ค

• อายหมาา เรายังว่ายน้ำไม่เป็นเลยยย T T
  • ซักวันเมื่อพร้อมรับมือพิทมากกว่า 1 ตัว ผมต้องหาสายเลือดนี้มาเลี้ยงให้ได้ครับ :-D

ลูก คงไม่อาจเอื้อม เอาแค่ระดับหลาน เหลน ผมก็พอใจแล้ว 555
  • ป๋าอยากได้ชื่อเดี๋ยวผมบอกให้แต่แลกกับเบียร์3ขวดน่ะป๋า อิอิอิอิ

image
    ไฟล์แนบ
    252150.jpg 109K
  • แฟนหนูเก่งจัง =D>
  • ใช่ตัวเมียที่เป็นลูก โซโลกับเอ็มแอนด์เอ็มของรามา3รึเปล่าครับ
  • ไ่ม่ใช้ครับคุณคิง
  • ป๋าตัวนี้ใช่ไหมimageimage
    ไฟล์แนบ
    P1010561 (Small).JPG 52K
    P1010566 (Small).JPG 44K
  • หวัดดีครับอาจารย์ มิตติ้งเราวันที่17น่ะครับ ช่วงนี้เหงาก็ขัดปืนไปก่อนน่ะครับอาจารย์(ยิงไม่ได้เอาแค่ขัดก็พอเนาะครับ อิอิอิ)ขอให้มือหายไวไวน่ะครับ
  • เก่งนอนดึ๊กแต๊
  • โอซองของอาจารย์เฉลียวหรือป่าวเนี้ย ...
    หมาของ rinrinya หากจำไม่ผิดชื่อ จัสมิน หรือป่าวครับ
  • ไม่แน่ใจครับอาจารย์ เขาบอกสายเลือด 454 ผมชอบตรงกระโหลกสวยดี เส้นหลังตรง ขาหลังไม่ตึง กล้ามเนื้อดีมาก คล้ายๆตัวในรูปที่อาจารย์ลงให้ดู แต่ถ้าเป็นตัวเดียวกัน ผมว่าตัวจริงมันสวยกว่าเยอะครับ
  • อาจจะเป็นตัวนี้ ...
    โอซอง
    จากข้อมูลมันตรงกับที่ป๋าบอกมากที่สุด เหอ เหอ

image
    image
  • ลูกหมาคอกนี้น่าจะเป็นคอกที่พอคาดหวังได้เช่นกันครับ แต่อะไรมันก็ไม่แน่นอน ไม่อยากให้ตั้งความหวังจนสูงเกิน เดี๋ยวจะผิดหวัง อิอิ
  • เปรม...Auchanของอ้าย ส.เปิ้น บ่ใจ่ของอ้ายลอ
    คุณMarkครับตัวเดียวกันครับ แต่เป็นรูปเก่านานแล้วครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0726 (Small).jpg 52K
  • ขอบคุณครับอาจารย์ ได้ข่าวว่ามือบาดเจ็บขอให้หายไวๆนะครับ หนาวนี้คงไม่ได้ขึ้นเหนือแต่อาจจะไป อีสาน แต่มีนาอาจจะได้ไปครับ

ตัวเมียที่มาผสม กระโหลกเขาเด่นจนสะดุดตา จนผมต้องยอมให้บีเจ ตามไปซ้ำที่เชียงใหม่ เพื่อกันความผิดพลาด เพราะผมคงต้องขอหยิบมาปั้นสักตัว
  • โอซองมีสักเป็นน้าของหมาผมที่เลี้ยงอยู่
    ชอบตั้งแต่แรกพบรอบเอาไปมิตติ้งข้างกาดสวนแก้ว ... อยากเห็นผลงานเร็วๆจังครับ เหอ เหอ
  • มือผมหายแล้วครับคุณMarkตอนนี้กำลังทำกายภาพไปเรื่อยๆเพราะเอ็นมันถูกยึดตามข้อ

เอาภาพบาดแผลขณะติดเชื้อให้ดู เพื่อที่จะให้มือใหม่ที่จะเลี้องPitbullและผู้ที่ปล่อยปะละเลยได้ตระหนักถึงผลที่จะเกิดขึ้นตามมาimageimage

มีคนเคยพูดกับผมว่ารักสิ่งไหนมากก็เจ็บตัวกับสิ่งนั้นมาก แต่ผมก็จะเลี้ยงPitต่อimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0746 (Small).jpg 56K
    IMG_0741 (Small).jpg 45K
    P1010632 (Small).JPG 53K
  • หายเร็วๆๆๆนะครับอาจารย์ เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
  • หายเร็วๆนะครับผม
  • เห็นแล้วเสี่ยวเลย ทำไมมันถึงได้กัดเจ้าของครับ
  • โดนอี ท่าไหนครับพี่ บอกเล่า กันนิด จะได้ป้องกัน
  • โห ขนาดนี้เลยหรืออาจารย์

จะเป็นประโยชน์มากๆ หากอาจารย์จะมีแง่มุมบางแง่ เกี่ยวกับอุบัติเหตุครั้งนี้ มาแชร์ให้น้องๆมือใหม่ได้ศึกษาครับ
  • ขอถามด้วยครับ

เมื่อเราโดนพิทบูกัด เราควรเอาตัวรอดยังไงให้บาดเจ็บน้อยที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
  • สงสัยคงจะไม่ได้เห็น BJ หมาเทพลงมาร่วมกิจกรรมและโชว์ตัวที่ D1 อีกแล้ว.......พี่ๆในกลุ่มเค้าบอกว่าพี่มาร์คเลี้ยง BJ ต่อไม่ไหว มันเป็นภาระเลยยกให้พี่เค้าไปเลี้ยงเลย เสียดายหมาเทพไม่ได้อยู่ในมือเทพแล้ว อยากได้สายหมาเทพ แต่ยังไงก็อย่าบรีดออกมามากเกินไปจนเกลื่อนเมืองนะครับ
  • ปากคนหนอปากคน เล่นพูดซะเสียหมาเลย

ก่อนที่จะโพ๊สอะไร คิดก่อนเยอะๆได้ไหม อยากรู้หรือสงสัยก็โทรมาถามได้ แต่อย่างสร้างประเด็นโยนหินถามทางแบบนี้ครับ
  • บีเจอายุมันน่าจะหกปีแล้วมั้ง ให้มันมีทายาทกับแม่หมาดีๆสักครอกเถอะนะ ผมจะเอาทายาทมันมาปั้นสักตัวเท่านั้น เพราะกว่าจะใช้งานได้ บีเจก็คงแปดปีแล้ว หมาแปดปีคุณยังจะให้มันต้องมาโชว์ตัวอีกหรือ ไม่คิดจะสร้างหมารุ่นใหม่ๆบ้างหรือ อย่าให้ด่าเดี๋ยวยาวอีก
  • ถ้าโดนพิทบูลกัด ให้อุ้มหมาขึ้นครับ อุ้มเอาไว้เลย อย่าพยาดึงสู้บาดแผลจะรุนแรง ถึงดึงหลุดได้หมาก็จะวิ่งมาซ้ำ
    การอุ้มหมาขึ้นหมาจะมีโอกาสปล่อยปากมากที่สุด และป้องกันไม่ให้สุนัขดึงและสะบัด แล้วค่อยหาวิธีแก้ไขต่อ
    กรณีที่ให้อุ้มหมาขึ้นคือ กรณีที่โดนกัดและติดปากนะครับ ถ้าสุนัขกัดแล้วก็ปล่อยก็ไม่ต้องพวกนี้ไม่น่ากลัว แต่ส่วนใหญ่จะกัดติดครับ
  • เพื่อเป็นกรณีศึกษาผมจะอธิบายรายละเอียดต่างๆเพื่อจะได้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกชาวPitbullzoneดังนี้
    -เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อ 11 สค.ที่ผ่านมา ขณะนั้นผมเลี้ยงRednoseห้าตัว ขังกรงไว้สองตัว ปล่อยสามตัว(พ่อ,แม่,ลูก) บ้านผมอาศัยอยู่คนเดียว แม่บ้านและลูกๆทำงานต่างจังหวัด ผมกลับเข้าบ้าน 11.30น.เห็นเจ้าตัวลูก(ขณะนั้นอายุ 9 เดือนตัวโตกว่าพ่อ)กำลังกัดท่อแอร์(คอล์ยร้อนที่อยู่ในรูปข้างบน) ตัวแม่นอนพักผ่อนอยู่ใกล้ๆ ส่วนตัวพ่อนอนพักผ่อนในกรงซึ่งไม่ได้ปิดประตูอยู่ห่างออกไปประมาณ6-7เมตร
    -ผมเข้าบ้านเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วออกมาเอาสายจุงคล้องคอตัวลูกเอามาดมตรงที่มันกัดพร้อมกับใช้ไม้งัดปากตีที่ปาก ปรากฎว่าลูกมันร้อง ทันใดนั้นผมก็ได้ยินเสียงคำรามของตัวพ่อ แล้วมันก็พุ่งเข้ามาตอนแรกผมนึกว่ามันจะกัดตัวลูก แต่ปรากฎว่าตามันจ้องมาที่ผม ผมจึงปล่อยตัวลูกแล้วใช้มือซ้ายชี้ไปที่มันแล้วตะโกนคำว่า"เฮ้ย"พร้อมกันนั้นมันกระโดดงับข้อมือขวาที่ถือไม้งัดปากทันที
    -ขณะที่มันงับมันจะไม่ปล่อย ผมพยายามตั้งสติโดยการยกมือขวาขึ้นสูง มือซ้ายจับโซ่คอ(โช๊คเชน)แล้วบิดให้รัดคอพร้อมกับยกให้มันยืน 2ขาเพราะถ้ามันยืน 4 ขาผมคิดว่าคงจะเอาไม่อยู่หรือถ้าผมล้ม ผมคงจะเคราะห์ร้ายกว่านี้แน่ ขณะที่ผมเย่อกับมันผมก็ดันมันไปที่กรง หน้ามันกับหน้าผมแถบจะชิดกัน ตามันแดงก่ำแสดงว่าโกรธมาก
    -เวลาที่ผมเย่อกับมันจนถึงกรงประมาณ 3 นาทีมันคงหายใจไม่ออก มันจึงคายมือผมออกขณะนั้นมันไม่ดิ้น ม่านตาเหมือนจะปกติแล้ว ผมก็ดันมันเข้ากรง เมื่ออยู่ในกรงแล้วมันสงบไม่มีอาการคุกคามใดๆ จนตอนเย็นผมให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มมารับมันไป โดยผมจุงออกจากกรงไปขึ้นรถมันก็เดินปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    -ขณะเกิดเหตุตัวแม่กับลูกวิ่งหนีเข้ากรง ถ้าตัวแม่มาช่วยตัวพ่อผมคิดว่าผมจะมีโอกาสมาเล่าเหตุการณ์ให้เพื่อนสมาชิกPitbulzoneได้ทราบหรือไม
    -จากเหตุการณืนี้ผมไม่ได้ทำร้ายพ่อหมา ผมคิดว่ามันคงปกป้องลูกของมันทั้งๆที่ลูกของมันอายุตั้ง9เดือนโตกว่าพ่อ ผมสังเกตุว่าทุกเช้าหลังปล่อยจากกรง พ่อนอนหน้าบ้าน ลูกนอนหลังบ้าน ลูกจะวิ่งมาหน้าบ้านเล่นกับพ่อก่อนโดยการกัดปากพ่อแล้วดึงแบบเจ็บๆสังเกตุจากพ่อมันร้องและขู่แต่ไม่ทำอะไรลูก ผมจึงให้โอกาศมัน บางคนบอกว่าผมใจดี แต่ผมคิดว่าเป็นอุบัติเหตุ
    -ผมเข้านอนโรงพยาบาล 5 คืนแผลติดเชื้อ ฉีดยาทั้งหมด 44 เข็มค่ารักษาประมาณ 60,000บาท ค่าทำกายภาพบำบัด ณ ปัจจุบันยังไม่คิด ตอนรักษาแผลติดเชื้อนั้นไม่เจ็บ แต่ตอนทำกายภาพ บอกได้คำเดียวว่า"สุดๆ"
    -ที่ผมอธิบายอย่างละเอียดนี้เพื่อเป็นข้อเตือนใจแก่มือใหม่ที่คิดจะเลี้ยงPitหรือมือใหม่กำลังเลี้ยง หรือผู้ที่เลี้ยงแบบปล่อยปะละเลยเพราะถ้าหมาท่านไปกัดคนอื่นแล้วไม่อยากคิดเลยว่าท่านจะต้องเสียค่ารักาษาเท่าไร ค่าทำขวัญอีกเท่าไร แล้วสังคมรอบข้างเขาจะมองPitbullของเราแบบไหน
    -หมาตัวที่กัดผมนี้ผมเลี้ยงมาตั้งแต่อายุ2เดือน วันที่กัดผมอายุ2ปี7เดือน ไม่เคยแสดงความก้าวร้าวกับคนไม่ว่าในบ้านหรือนอกบ้าน กับหมาด้วยกันก็ไม่มี เวลาไปมิตติ้งกันจะเป็นหมาที่สุภาพเรียบร้อยที่สุดในงาน
    -ปัจจุบันผมเหลือตัวเดียว(รูปล่างสุด)เป็นไปตามคำสั่ง ผบ.ทบ.ครับ
  • โชคดีที่เป็นอาจารย์ ถ้าเป็นผม หมาตัวนี้คงได้ไปเฝ้าต้นมะม่วงเรียบร้อยแล้วครับ

พิตบูล ต่อให้ดุขนาดไหนแต่มันต้องมีสติ ปกติในสนามกัดหมา พิตบูลจะกัดด้วยสติ บางตัวมันชำเลืองมองเจ้าของตลอดเวลา แต่หมาที่เวลากัดหูอื้อตาลายขาดสติ เรียกไม่ได้ยิน มันจะอันตรายมาก เขาจะไม่เลี้ยงกันครับ

ในสนามแข่งสมัยก่อนพิตบูลที่กัดคน จะถูกจับแพ้ฟาวล์ทันที แต่หลังๆมันเน้นที่การพนัน หมาดุก็ยังเอาลงแข่งได้

ตอนนี้ที่ผมกำลังกังวลคือ มีพิตบูลหลายตัวที่ดุมากเกิน เจ้าของสั่งยังไม่หนุด แถมมีบางตัวจะกัดเจ้าของอีกต่างหาก อันนี้อันตรายมาก มันคือระเบิดเวลาที่เราเก็บไว้ในบ้านรอวันระเบิดครับ
  • ขออนุญาต copy เก็บไว้เป็นกรณีตัวอย่างครับ
  • คุณMarkรู้ใหมว่าภายหลังออกจากโรงพยาบาลอาการดีขึ้นแล้ว แม่บ้านผมซึ่งเป็นพยาบาลได้บอกกับผมว่าตอนแรกที่เห็นแผลที่มือตามรูปข้างบนเขากลัวว่าผมจะถูกตัดมือหรือถ้าเชื้อขึ้นสมองก็ตายสถานเดียว เขาไม่บอกผมตอนแรกเพราะกลัวว่าผมจะเสียกำลังใจ นี่ขนาดผมถูกขย่ำครั้งเดียว ถ้าถูกขย่ำหลายครั้งหรือถูกสองตัวรุมกัดบาดแผลจะสาหัสขนาดไหน ผมจึงอยากให้เพื่อนๆที่เลี้ยงPitให้ระวังเรื่องนี้ให้มากๆ
  • ขออนุญาติแชร์นะครับ เผื่อเป็นประสบการณ์ให้กับมือใหม่
    ที่คิดจะเลี้ยงพิทบูลตามกระแสนะครับ
  • chalieo ขอบคุณพี่มากเลยครับ ......................
    ...........................................................
    ที่นี้ สำหรับท่านที่อยากให้หมาดุ รุ้แล้วนะครับว่าผลเป็นไง .................
  • หายไวๆๆ นะครับ
  • ขอบคุณคุณtutiมากๆครับ
    หมาตัวที่กัดผมปกตินิสัยไม่ดุเลยนะครับ นิสัยดี นิ่ง เชื่อฟังคำสั่งดี ไม่กระโชกโฮกฮากแม้มีหมาอื่นอยู่ใกล้
  • แปลกนะครับ อยู่ๆก้อกัดซะงั้น
  • นี่ก็คือเหตุผลที่ผมไม่สนับสนุนให้ผสมพิตบูลกันอย่างไร้จุดหมาย จะผสมหมามาสักครอกมันต้องคิดเยอะๆ มีเป้าหมายที่ชัดเจน ไม่ใช่เห็นเป็นตัวผู้กับตัวเมียก็จับใส่กันแล้ว หมาที่มีปัญหาเรื่องจิตประสาทเราไม่สามารถสังเกตได้ง่ายๆ บางตัวมาแสดงตอนที่มันสตาร์ท บางตัวสองสามปีถึงจะเริ่มเห็นอาการ

พิตบูลถูกสร้างมาเพื่อเป็นนักฆ่า เป็นนักทำลาย แต่สมัยก่อนเขาจะให้ความสำคัญกับเรื่องจิตประสาทมาก ดุกับหมาได้ แต่ต้องไม่ดุกับคน พาอุ้มไปไหนมาไหนได้สบายๆ แต่หมาในปัจจุบันมันออกแนวคุ้มคลั่งหลายตัว แค่เห็นหมาเดินผ่านมันก็หูอือตาลาย กัดแม้กระทั่งคนอุ่มเพื่อที่จะให้ปล่อยมันออกไป ฆ่า ครับ
  • ขอพูดถึงความเป็นมาและเหตุผลที่ผมยอมให้บีเจเดินทางไปเชียงใหม่หน่อย เชื่อว่าคนคงอยากรู้เยอะ

สืบเนื่องจากช่วงที่ผมต้องอพยพหนีน้ำไปนอนที่ออฟฟิต ผมต้องพาบีเจและแมคชีนไปอาศัยอยู่อาคารพานิชย์ไม่มีสนามหญ้าให้วิ่งเล่น และมีกล่องใส่สุนัขเพียงใบเดียว สิ่งที่ทำได้ก็คือ สลับกันล่ามกับอยู่ในกล่อง และหมาสองตัวนี้ชินกับการขับถ่ายบนสนามหญ้า ไม่ยอมถ่ายบนพื้นปูน

สองสามวันแรกที่ย้ายไปอยู่ มันไม่ยอมขับถ่ายถึงสองวันเต็มๆ ผมพยายามพาไปเดินนอกบ้าน แต่มันก็ไม่ยอมถ่าย มันรอจนอั้นไม่ไหวและมาระเบิดในบ้านตอนกลางดึก ผมยอมรับว่าตอนนี้ที่ผมรู้สึกว่ามันเป็นภาระเพราะว่าสถานที่เลี้ยงมันไม่อำนวยและหมาก็ขาดการออกกำลังกาย ก็เลยคิดที่จะหาใครสักคนที่บ้านมีพื้นที่ เพื่อเอาหมาไปฝาก ผมยอมตัดใจส่งตัวที่ดีที่สุดไป แล้วยอมเก็บหมาที่ทำหมันไว้ การเลี้ยงหมาตัวเดียวเราก็ปล่อยมันวิ่งเล่นในบ้านได้อย่างอิสระ และก็เผอิญนึกถึงกลุ่มเชียงใหม่ที่ชอบหมาแดงแนวลากน้ำหนัก ก็เลยว่าจะส่ง บีเจไปอยู่ที่นั่น และจะได้ใช้มันเป็นพ่อพันธ์ด้วย จะได้มีลูกหลานมันออกมาบ้าง

แต่ลูกผมไม่ยอม ผมจึงได้โทรไปบอกทางคุณสมพงษ์ว่า คงให้ไปไม่ได้แล้ว ลูกได้ยินที่คุยโทรศัพท์แล้วโวยวายใหญ่ เพราะเขาผูกพันธ์กับหมาทุกตัวที่บ้าน ต่อมาหมาทั้งสองตัวเริ่มปรับสภาพได้ คือให้มันอึที่ลานซักล้างเล็กๆหลังบ้าน และก็ให้ลูกเป็นคนพาไปเดินตอนเช้าเพราะยังปิดเทอม แต่เนื่องจากผมได้พูดไปแล้วและผิดคำพูด จึงขอตอบแทนน้ำใจโดยการให้สิทธิพิเศษ หากมีสุนัขตัวเมียที่เหมาะสมผมจะผสมให้และขอให้คุณสมพงษ์เลือกตัวสวยๆเก็บไว้เพื่อการพัฒนาต่อ ที่เหลือก็ขายไปเอาเงินมาเป็นทุนค่าใช้จ่าย ผมไม่ขอเรียกร้องอะไร แต่ผมอาจจะขอแบ่งสายมาเล่นในอนาคต และผมอยากจะเลี้ยงหมาแค่ทีละตัวเหมือนเดิม เพื่อจะได้มีเวลาฝุกมันได้อย่างเต็มที่ อันนี้คือข้อตกลง

ต่อมาคุณสมพงษ์นำหมามาผสม แต่ผสมเพียงครั้งเดียวแล้วจะกลับเลย ผมเห็นว่าแม่หมาสวยดีก็บอกว่าน่าจะผสมสักสองครั้งเพื่อให้ชัวร์ ถ้าไม่ติดก็น่าเสียดาย เสียทั้งเวลาและโอกาส แต่คุณสมพงษ์ไม่สะดวก ผมก็เลยตัดใจยอมให้คุณสมพงษ์นำหมากลับไปเชียงใหม่ด้วย และผสมเสร็จเมื่อไร ก็ค่อยเอามาคืน

นิสัยผมหากช่วยใครก็จะช่วยให้ตลอดรอดฝั่งไม่ใช่แค่ครึ่งๆกลางๆ ผมมั่นใจว่าสิ่งที่ผมทำไปมันจะเป็นประโยชน์แก่วงการลากในอนาคต ผมเชื่อว่าลูกหมาชุดนี้คงขายได้เป็นเงินมากพอสมควรมันน่าจะแบ่งเบาภาระแก่เพื่อนผมได้บ้าง คุณสมพงษ์เดินทางมาร่วมงานแทบทุกงาน ผมจึงคิดว่าน่าจะมีใจรักพอสมควร หากไม่รักก็คงไม่ได้เเห็นเกือบทุกงานแบบนี้

เรื่องมันก็มีแค่นี้ละครับ

image
    image
    image

ลูกสาวจะชอบมากกกกก กับการไปกอดหมา ไปเล่นกับหมา ขนาดแต่งตัวสวยๆ และหมาก็ไม่ค่อยได้อาบน้ำ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC00159.JPG 92K
    DSC00190.JPG 92K
    DSC00131 (2).JPG 76K
  • ขอถามคำถามอาจารย์Chalieo เพื่อเป็นกรณีศึกษาหน่อย่นะคะ
    การตีสุนัข (โดยเฉพาะการใช้อุปกรณ์) เป็นครั้งแรกที่อาจารย์ใช้เป็นวิธีปฏิบัติต่อสุนัขที่เลี้ยงในบ้านหรือเปล่าคะ
  • ตอบคุณuniteen
    ผมเคยตีตัวแม่สมัยที่มันขึ้นวัยรุ่นโดยใช้ไม้ไผ่ขนาดสองนิ้ว(มือ)ยาวสองฟุตเพราะมันแทะไฟท้ายรถVespa รถHonda C100 รถกะบะ ทุกครั้งผมจับมันมาดมตรงที่มันกัดแทะแล้วตีที่ปาก ตัวอื่นที่ได้ยินเสียงผมตีจะวิ่งหนีเข้ากรงหมด ส่วนตัวที่กัดผมนิสัยดีมากไม่เคยถูกผมทำโทษอะไรเลยเพราะเขาไม่เคยทำผิด ผมว่าผมศึกษาเกี่ยวกับหมาพอสมควร รับรองว่าไม่มีตามใจหมา ต้องมีกฎระเบียบ