ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องสายเลือดของ BJ ครับ
  • ร่วมแชร์เพิ่มเติมอีกนิด เพื่อเราจะได้ไม่ประมาทครับ

มีเพื่อรุ่นน้องเล่าให้ฟัง สุนัขพิตบูลที่เขาให้คุณแม่เลี้ยงไว้ตั้งแต่เด็กจนอายุ 2 ปี อยู่ดีๆวันหนึ่งมันก็กัดคุณแม่เขาโดยไม่มีสาเหตุ แค่ไปหยิบชามข้าวของมันตามปกติ เพื่อจะให้ข้าวมันกินแท้ๆ และก็ทำแบบนี้อยู่แล้วทุกวัน แต่โชคดีมีคุณพ่ออยู่บ้านจึงช่วยไว้ได้ แต่ก็บาดเจ็บสาหัสเลยครับ และพอมันได้สติมันก็กลับเป็นหมาที่เรียบร้อยเหมือนเดิม

ผมคาใจมาทุกวันนี้ ไม่รู้จริงๆว่ามันเกิดจากอะไร ดังนั้นผมจึงไม่เคยประมาท หรือไว้ใจพิตบูล 100% ครับ
  • ผมเห็น มา 2-3 เคสแล้วเช่น ยังไม่กัด แต่มีอาการขู่ ..............
    ก้อยัง งง มันเป็นเพราะอะไร ..........

สุนัข ที่ มีอาการ หน้า มืด ที่ ผม เห็น ส่วนใหญ๋ จะเป็นสุนัข ประเภทกระวนกระวาย
    จิตแตก เมื่อ ถูกบังคับ หรือ อยุ่ ในที่แคบๆๆ .................

ผมเห็นด้วย กับ การเพาะ หมาแต่ ล่ะ ที น่าจะดูจุดนี้ เป็น จุดสำคัญ เช่นกัน
  • การที่เลี้ยงหมาหลายตัวต้องระวังครับ หมาตัวที่เป็นจ่าฝูงรองจากคุณคือตัวที่อันตรายครับ
  • อยากรู้สายเลือดของพ่อหมาตัวที่กัดหน่อยครับ
  • หนูไม่อยากจะเชื่อว่ามีตำราเล่มไหนที่แนะนำว่า การจับสุนัขมาดมตรงที่มันกัดแทะแล้วตีที่ปาก เป็นวิธีหนึ่งที่สามารถแก้ไขนิสัยมันได้

แต่เรื่องสุนัขกัดเจ้าของ จากคำบอกเล่าของอาจารย์Chalieo หนูหายข้องใจคะ
  • มาอีกแล้ว uniteen ไหนบอกจะไม่กลับมาเหยียบ อะจ๊ะ
    ทนความคิดถึงที่นี่ไม่ไหวละสิ หรือไปโชว์ภูมิอีกที่นึงแล้วไม่มีใครสนใจเรียกร้องเท่าไหร่ก้ไม่มีใครหันมองงง
    น่าฉงฉานนนนนนนน
  • ขอเเชร์ด้วยคนครับ เห็นกรณีเเบบนี้เเล้วอดไม่ได้ครับ.. ขอให้หายเร็วๆนะครับ
    คืองี้ครับ ผมก็ไม่ได้เซียนอะไรหรอกนะครับ เเต่ก็พอมีประสปการณ์ เผื่อจะช่วยได้บ้างครับ
    กรณีที่พิตบูลกัดเจ้าของเนี่ยปัจจัยมันมีหลายปัจจัยเหมือนกันครับ จริงๆหมากัดเจ้าของถ้าเป็นหมาที่ปกติจะไม่เกิดขึ้นเด็ดขาดครับ ผมของเเบ่งเป็น 2 กรณีนะครับ
    กรณีที่ 1 หมาเป็นหมาจิตประสาท
    กรณีที่ 2 การเลี้ยงดูของคุณผิดวิธี อาจไม่ได้ผิดร้ายเเรงอะไร เเต่มันคือการเลี้ยงผิดวิธีโดยที่คุณไม่รู้ตัวครับ
    จากการที่คุณเล่ามา ผมขอตัดกรณีเเรกออกไปได้เลยครับ หมาคุณคงไม่ใช่หมาจิตประสาทเเน่นอน เเต่ที่ผมจะเล่าต่อคือ การเลี้ยงดูครับ..
    ผมว่ามันมีสาเหตุมาจากภาวะความเครียดชั่วขณะครับ มันอาจหวงลูก เเต่....หมาที่หวงลูกมากๆถ้าถูกเลี้ยงมาถูกวิธี ถูกเลี้ยงให้เป็นหมา ให้เป็นทาสเรายังไงก็ไม่น่ากัดเจ้าของครับ จริงๆตัวที่กัดน่าจะเป็นตัวเมียด้วยซ้ำครับ ถ้าพูดกันเรื่องจริง เเต่ก็อย่างที่บอกล่ะครับ หมาตัวผู้มันไม่เคยถูกตีมันไม่รู้จักความเจ็บปวด ไม่รู้จักชนชั้น อันนี้เป็นสาเหตุนึงที่คุณโดนหมากัดก็เป็นได้ อีกสาเหตุคือ หมาได้ออกกำลังกายบ้างรึป่าวครับ รีเเรค บ้างใหมครับ. บางทีหมาที่ถูกเลี้ยงเเบบไม่ค่อยไปไหน ไม่ได้ทำอะไร อาจเกิดภาวะเครียด
    จริงๆกระทู้เก่าๆเมื่อก่อนผมก็เคยรณรงค์ให้เลี้ยงหมาเเบบตีเหมือนกันครับ ผมเลี้ยงหมาผมตีทุกตัวครับ เเล้วก็ได้ดีทุกตัวครับ เเต่การตีต้องให้มันรู้นะครับ เเล้วถ้าคิดจะตีหมา อย่าไปกลัวครับหวดไปเลยครับ ไม่ต้อวหมาจะเเว้งกัด ถ้าจะเเว้งกัดให้บวกความรุณเเรงเข้าไปอีกครับ สิ่งของที่ใช้ตีที่ถูกต้องควรเป็นไม้เรียวๆ ไม่ควรใช้ของเเข็ง เพราะเราตีให้หมาเจ็บเเละสำนึก ไม่ได้ตีให้พิการณ์ครับ. เเต่ไม่ได้ให้ตีทุกวันนะครับ ให้ตีเฉพาะเวลาฝึกหรือเวลาที่เราไม่อยากให้มันทำอะไร ผมเชื่อว่าหมาที่เจ้าของดุเเล้วหงอย ดุเเล้วรู้เรื่อง ส่วนมากโดนเจ้าของตีมาเเล้วทั้งนั้นครับ เวลาตีคุณต้องตวาดเสียงใส่ไปด้วยนะครับ ให้เขารู้ว่าถ้าเราเสียงดังเมื่อไร เราเอาจริง..
    เเต่ก็ต้องมีบางเวลาบ้าง ที่ชื่นชมเขา ขอโทษครับ พูดซะยาวเลย...
    จริงๆอยากบอกเเค่ว่า ถ้าเลี้ยงมาตั้งเเต่ครั้งเเรก เคยตีมันมาบ้าง เหตุการณ์นี้ไม่น่าเกิดครับ เเต่เพราะหมาไม่เคยโดนตีเลยสิครับ มันไม่รู้จักเจ็บปวด บางทีมันอาจทำอะไรที่เย่อยิ่ง คิดจะใต่เต้า หมาต่อให้ดุ น่ากลัว หรือเคยเป็นฆาตกรมา เเต่กับเจ้าของต้องไม่กัดครับ..ต้องรู้น่าที่ของมัน ว่าใครนาย ใครทาส
    กรณีเเบบนี้ ถ้าเกิดกับผมนะครับ หมาตัวนี้คงระบมไปทั้งตัว ผมคงไม่ฆ่าหรอกครับ เเต่จะหวดๆๆๆ อาจจะไม้ หรือมือ หรือเท้า จัดให้มันชุดใหญ่ซักชุด จนมันยอมเเบบว่า อย่าทำผมเลยผมไม่ไหวเเล้ว เวลาผมเลือดขึ้นหน้าหน้ากลัวกว่าหมาอีก หมาต้องยอม อันนี้เรื่องจริงนะครับไม่ได้พูดเล่น หมายังไงก็สู้คนไม่ได้หรอกครับ..
    สรุปเเล้ว ตามความคิดผม..หมาคุณไม่ใช่หมาจิตประสาทหรอกครับ เเต่เกิดจากการเลี้ยงดูไม่เข้มพอบวกกับภาวะหมากำลังเครียดหรือตื่นตกใจ. คุณเลยต้องเป็นเหยื่อมัน
    ที่พูดมาทั้งหมดนี้ไม่ได้มีเจตนาใดๆ ไม่ได้ว่าคุณหรือใครๆนะครับ. เพียงเเต่ อยากเเชร์อยากเล่าประสปการณ์ เผื่อมันจะมีประโยชน์บ้างครับ ถ้าผมพาดพิงอะไร หรือพูดอะไรผิด ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ.. เเค่ไม่อยากให้เหตุการณ์เเบบนี้มันเกิดขึ้นอะครับ..
  • คุณพี่ MakotoHIN29 คะ
    หนูไม่เคยติดใจไม่พอใจอะไรคุณพี่เป็นการส่วนตัวกับมาก่อน
    แต่เรื่องวิธีการเลี้ยงสุนัข ขอตอบแบบตรงๆไม่อ้อมค้อมนะคะ
    หนูว่าจิตใจอย่างคุณพี่ และความรู้ลึกซึ้งในเรื่องสุนัข ยังไม่พร้อมหรือเหมาะที่เลี้ยงสุนัขเลยคะ อย่าเที่ยวแนะนำวิธีการเลี้ยงสุนัขแบบผิดๆแก่ผู้อื่นอีกเลยนะคะ
  • ว่าแต่คนอื่น สอนคนอื่น ตัวเองหล่ะ
    ดีแล้วหรอ เห็นยังเที่ยวปั๊มหมาแจกคนอื่นอยู่เลย
  • http://www.pitbullzone.com/community/discussion/26180/vespapink-onlyrednose-camp-rated-r-superstar-1year#Item_23

ริมฝีปากห้อย ข้อศอกโก่ง ข้อเท้าอ่อน ฝ่าเท้าแบะ ตูดโด่ง หลังแอ่น หางตั้งม้วน
    หมาอย่างนี้ยังชมกันว่าสวย
    งมงาย หรือ หลอกลวง ?
  • หมากูไม่ได้ไปขอข้าวบ้านมึงแดกนิ55555
  • สวยมั้ยไม่รู้ก็ยังดีกว่าหมากากๆบ้านมึงที่ชื่ออิแพนด้า
    โถๆแม่งเจ้าของยังหาตัวเองไม่ได้เลยว่าเป็นชายหรือหญิงไอ้กากกกกก

แม่งปากดี ว่าจะไม่มาเหยียบที่นี่อีก สุดท้ายกลืนน้ำลายตัวเอง
    ไอ้ควายยยยยยย ทนไม่ไหวหล่ะสิ ไปที่ไหนก็ไม่มีใครคุยด้วย ใครๆก็ไม่คบ
  • 55555 เออ เคยเห็นมันโพสไว้แบบนั้นอยู่นะ เวปโน้นเค้าไม่มีใครสนใจมันเลยเหรอว่าน
  • พวกตอแหล มีหมาเฮงซวยพอกัน หลับหูหลับตา ชมพวกเดียวกัน
    หลอกลวงชาวบ้าน
  • แล้วงัยอะ ก็ยังมีคนสนใจมากกว่าหมามึงอะ กูเห็นตีฆ้องร้องป่าว ขอผมฟรี
    ไม่เห็นมีใครสนใจมึงเลยไอควายยยยยย ถ้ามึงด่าว่าพวกกูตอแหล ก็หมายถึงคนบรีด
    คนสร้างหมาชุดนี้ขึ้นมาด้วย ถามตัวมึงเองเถอะไอ้ควายยยย ว่าหาเพศตัวเองเจอแล้วยัง
    อิเด็กอินบรีดเอ๊ย เข้าใจว่าจิตประสาทมึงไม่นิ่ง มึงบอกเองไม่ใช่หรอว่าจะไม่กลับมาเหยียบที่นี่อีก
    "ที่นั่นมันเว็บของหนู" มึงจำไม่ได้หรอ หรือจิตประสาทเริ่มไม่นิ่งเริ่มระแวง อยากกัดคนเลยกลับมาที่นี่

@พี่ปอ เว็บนู๊นก็มีผมคนเด๋วแหละที่งัดกับมัน พอผมไม่โพสตอบก็ไม่มีใครสนใจมันเลย
    มันเลยต้องกลับมาบ้านเก่างัย แต่มันคงลำบากหน่อยนะ เพราะไม่มีผี เลยแปลงเป็นผีไม่ได้55555
  • 555555 ขาดความอบอุ่น เรียกร้องความสนใจ มุดหัวอยู่ในกระดอ เอ้ย กะลา ไม่เคยรู้ว่าสังคมภายนอกเค้าเป็นยังไงกันแล้วเหอๆๆๆๆ

ไปๆ รีบไปฟ้องพ่อมึงเหอะ อาจารย์หน้าตุ๊ดๆ คนนั้นน่ะ เหอๆๆๆ
  • ตอบน้อง Uniteen นะครับ พี่ก็รู้จักน้องดีครับ ก็เล่นมาพอสมควรครับ
    เเต่น้องเชื่อป่าวครับ พี่เคยเลี้ยงหมามา ทั้งหมาไทยหมาพิตบูล รวมกันอย่างน้อยไม่ต่ำกว่า 30 ตัวมาเเล้วครับ ที่เคยผ่านๆมา ขอโทษนะครับ ขนาดหมาเเม่ลูกอ่อน คนในบ้านผมยังเข้าใกล้ไม่ได้เลยครับ ส่วนคนนอกไม่ต้องพูดถึงครับ ขนาดลูกหมาอยู่หลังบ้านคนมาหน้าบ้านมันก็กัดทุลุลองเท้าบู้ทมาเเล้ว
    ผมไม่ได้อยากสอนใครครับก็บอกเเล้ว เเต่เผื่อมันมีประโยชน์ก็เอาไปใช้ครับ จุดจบของคนเลี้ยงหมาที่ไม่เคยตีมันเลยจะเป็นไงรู้ใหมครับ มันจะเป็นการสะสมไปเรื่อยๆ จนวันนึงอายุหมามันได้ที่ มันเเข็งเเรงเต็มที่ เเละพอมันเครียดเต็มที่ ถึงเวลานั้นต่อให้เป็นเจ้าของมันก็ไม่สนครับ ผมเห็นมาเยอะครับ
    เเล้วที่ผมกล้าพูดเนี่ย เพราะหมาผมที่ผมเคยเลี้ยงมา ยังไม่มีตัวไหนเลยที่กล้ากัดผม อย่าเข้าใจผิดว่าโหดร้าย
    เเล้วถ้าพ่อเเม่ที่ตีลูกเวลาลูกทำผิด เรียกว่าโหดร้ายรึป่าว ผมก็เห็นได้ดีทุกคนครับ หมาก็ไม่ต่างกันครับต้องฝึกต้องสอน พอเขารู้เราก็ไม่จำเป็นต้องตี เเค่ตวาดเสียงเฉยๆ
    พี่ก็อยากรู้เหมือนกัน ถ้าน้อง Uniteen เลี้ยงเเบบไม่เคยตีหมา เเล้วไปเลี้ยงสายเลือดโหดๆ หรือเวลาหมามันคลั่ง น้องจะเอาอยู่หรอครับ พี่ว่าน้องมากกว่า ที่ยังไม่มีความเข้าใจ
    การเลี้ยงหมาเเบบไม่ตีเลย มันเป็นการลวงโลกครับ มันเป็นการสร้างภาพ พี่ไม่เชื่อหรอก..ว่าใครจะเลี้ยงหมามาตั้งเเต่เด็กเเล้วไม่เคยตีเลย เบาหรือหนัก ก็ถือว่าตีครับ.
    ถ้าพี่ไม่มีประสปการณ์จริงพี่ก็ไม่กล้าเเนะนำเหมือนกัน พี่ว่าน้อง Uniteen ต่างหากไม่เหมาะที่จะเลี้ยงพิตบูลหมาอื่นก็เลี้ยงไม่ได้ครับ ฟังเเล้วคิดตามให้ดีๆครับน้อง พี่ไม่ได้ให้ตีดะ..เเต่ให้หมารู้ว่าเวลาไหนเราเอาจริง เราต้องมีเหตุผลที่ทำ ทุกวันนี้หมาพี่ไม่เคยกลัวใครเลยครับ สอนได้ทุกอย่าง นั่งคอยรออาหาร ลากยาง จูงเดิน สปริงโพล เห่าคน กัดหมา สั่งหยุด นี่เเหละครับ. ผลจากการฝึกมามันโดนมาไม่รู้เท่าไร เเล้วน้องรู้รึป่าว ว่าการตีหมา ยังเป็นการเช็กประสาท สติ ของสุนัขอีกด้วย ถ้าน้องสังเกตุนะ ถ้าน้องมีความคิดพอก็คงจะรู้ หมาบางตัวดดนดีเเล้ววิ่งหนี หมาบางตัวโดนตีเเล้วหมอบ หมาบางตัวโดนตีเเล้วสู้...เเล้วถ้าเรารู้นิสัยหมาเราเเล้ว ว่าเป็นยังไง มันก็ยิ่งง่ายต่อการเลี้ยงอีก พี่คงไม่พูดต่อเเล้ว.. ใครอยากเลี้ยงหมาเเบบไหนก็เอาเลย เเต่ที่พี่เล่าให้ฟังพี่เลี้ยงเเบบนี้ เเล้วได้ผล พี่เลี้ยงเเล้วตีเเล้วฝึก จนทุกวันนี้พี่ก็ภูมิใจนะ
  • 1 ฝึกความนิ่ง
    image
    2 ฝึกเดิน
    image
    3 ลากยาง
    image
    image
    4 สปริงโพล
    image
    image
    5 ฝึกให้กัดหมาหรือคนก็ได้ เเล้วเเต่พี่จะสั่ง
    image
    6 ฝึกโพสท่า
    ตอนเด็ก
    image
    ตอนโต
    image
    ยังมีอีกมากมายครับ เช่น ล่าสัตว์ สั่งหยุด พี่ขี้เกียจลงครับ เเล้วหมาน้องล่ะทำไรบ้างครับ หรือกินกับนอนเฉยๆ
    ถามอีกนิดว่า พี่เลี้ยงเเบบนี้เเล้ว พี่พอมีคุณสมบัติการเลี้ยงพิตบูลบ้างรึป่าวครับ.
    ไฟล์แนบ
    PIC_1335_resize.JPG 82K
    PIC_0906_resize.JPG 174K
    PIC_1236_resize.JPG 100K
    PIC_1243_resize.JPG 92K
    PIC_0396_resize.JPG 66K
    PIC_0399_resize.JPG 57K
    PIC_1057_resize.JPG 70K
    26072010271_resize.jpg 51K
    PIC_1390_resize.JPG 121K
  • พี่รับรองได้ครับ น้อง Uniteen เเบบที่พี่ทำมาทั้งหมดถ้าไม่ฝึกไม่สอน หมาทั่วๆไปทำไม่ได้เเน่ๆ ครับ.
    น้องอย่าลืมเอาหมาของน้องมาโชว์บ้างล่ะครับ ขนาดพี่ตีมันมาทุกวันนี้บอกตรงๆ มันยังดุยังกะเสือ เจอคนหรือหมาเข้ามาที่บ้านไม่ได้เลย เเต่ถ้าพี่ห้ามคือรู้เรื่อง
    ถ้าพี่เอาไปจูงข้างนอก มันก็เล่นกับทุกคนที่เข้ามาเล่นครับ ไม่มีใครเข้าใจหมาตัวเราเท่ากับตัวเราเองหรอกครับ. นี่เเหละครับหมาไม่จิตประสาท มันรู้หน้าที่มัน เอาออกไปเล่นกับคนมันก็เล่น ให้เฝ้าบ้านมันก็เฝ้า ทำกิจกกรรมก็ทำได้.... พอเเค่นี้ดีกว่าครับ เสียเวลาพี่..
  • "ให้ผู้ที่ใจรัก และ เข้าใจกฎของฝูง"
    วลีแรก ฟังดูดี มีเมตตา
    วลีหลัง สะท้อนถึงความขี้โอ่ และระดับภูมิปัญญาในเรื่องสุนัข
    ก็เพราะความเดียงสา ฝังใจอย่างผิดๆกับวลีหลังนั่นแหละ เลี้ยงแล้วถึงเสียทั้งหมา ทั้งคน

นี่มันงมงาย หรือ หลอกลวง ?
  • พูอะไรไม่รู้เรื่องเลยครับ ถ้าจะด่าพี่ก็ด่ามาเลย ถ้าคิดว่าการณ์เเชร์ประสปการณ์เป็นการขี้โอ่ ก็เเล้วเเต่น้องจะคิดละกัน..
    ตอนนี้พี่รู้เเล้วล่ะ ว่าทำไมถึงมีเเต่คนด่าน้อง เพราะน้องรู้ทุกอย่างเเต่ไม่เคยทำ ทำไม่ได้ พร่ำเพ้อ ติ้งต้องไปวันๆ
    ถ้าหมาน้องดี มีความสามารถ งัดออกมาโชว์เลยครับ..
    เเต่ถ้าพูดรู้ทุกอย่างเเต่หมาตัวเองทำอะไรไม่ได้เลยก็อย่ามาพูดเลยครับ ใครเขาจะเชื่อ...
    พี่ไม่ได้อยากชวนทะเลาะนะครับ เเต่คนเก่าๆในบอร์ดนี้ เขารู้กันหมดเเล้วว่าน้องเป็นไง
  • มึงดูด้วยว่าหมาใครเค้า อีควาย เรียกร้องความสนใจนี่เก่งนัก ร้องไห้ไปฟ้องพ่อมึงเหอะ พ่อมึงอะหน้าโคตรตุ๊ดเลย เหอๆๆๆ

• ไอ้ที่งมงาย กูเห็นมีแต่มึง คนอื่นเค้าอยู่ในสังคมอย่างเป็นสุข มีแต่มึงที่งมงายเพ้อฝัน อยู่แต่ในโลก ส่วนตัว อีเด็กมีปัญหา พ่อแม่เลิกกันเลยต้องมานั่งเรียกร้องความสนใจอะไรแบบนี้หรือเปล่าวะเนี่ย
  • คำตอบกระทู้ล่าสุด ไม่ใชเพื่อพี่MakotoHIN29

สุนัขของพี่ตัวนี้ ในสายตาหนู เขื่อว่าเป็นสุนัขที่ฉลาด และเก่งกาจมากตัวหนึ่ง
    หนูไม่เชื่อว่า ต้องฝึกฝนด้วยวิธีการรุนแรงเข้าค่ายทารุณกรรมแบบที่พี่ปฏิบัติต่อเขา ถึงจะทำให้เขาดีขึ้นมาได้
  • สถุนได้คงเส้นคงวา
  • ไม่เกี่ยวข้องอะไรด้วย แต่ไม่รู้ว่าน้องยูนิทีนเอ็นสะท้านเข้า ม.อะไร "ต้องฝึกฝนด้วยวิธีการรุนแรงเข้าค่ายทารุณกรรม" น้องรีบพิมพ์แม่นบ่ครับ เข้าข่าย /เข้าค่าย..
  • ขออภัย และขอบคุณพี่ 0108 ที่กรุณาช่วยทักการใช้คำที่ผิด
    จะเข้าม.ธรรมศาสตร์ค่ะ
    เป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ
  • สาธุ ขอให้แม่งเอ็นไม่ติด เอ็นขาด อย่าไปให้รกสถาบันเค้าเลย
    เค้าไม่มีปัญญาสอนคนปัญญาอ่อนอย่างมึงหรอก
  • ถุย !! กระหรี่สองราง
  • คำเรียกแบบนั้น คงเอามาจากบรรพบุรุษพวกพ้องเครือเดียวกับตัวเองมั้ง
  • แล้วคำเรียกของมึง คงใช้เรียกพ่อมึงมั๊ง 555+
  • สติปัญญาคงมีแค่นั้น จินตนาการอะไรได้ลึกซึ้งไม่เกินกว่าบรรพบุรษตัวเอง

• 55555 เพ้อฝัน มองแต่ตัวเอง ไม่รู้ว่าเกิดมาพ่อแม่เคยสั่งสอนมั่งหรือเปล่า
    จะเวิ่นเว้อ เรียกร้องความสนใจอะไรก็ตามสบายนะครับ ไม่ว่าบอร์ดไหน คงไม่มีใครเค้าอยากคุยกับเด็กมีปัญหา พ่อแม่แยกทาง ทำเหมือนเก่ง แต่ที่แท้ .. อยู่ในกะลา
  • น้อง Uniteen ครับ. ถ้ากลัวหมามันเจ็บ..ก็ตีเบาๆก็ได้ เอากระดาษหนังสือพิมหรืออะไรก็ได้ ถ้าหมามันยังเป็นลูกหมาอยู่ พี่ไม่ได้จะให้โหดร้ายเเดกดัน เเบบว่าจะฆ่าจะเเกง..
    หมาที่เลี้ยงนี่มันพิตบูลนะครับ... ไม่ใช่ชิสุ
    พิตบูลยิ่งมันโตมันก็ยิ่งดุ ยิ่งก้าวร้าว น้องก็เลี้ยงโอ๋..มันไปเรื่อยๆเถอะครับ เเล้วซักวันถ้าหมากัดตัวเองขึ้นมาอย่ามาตั้งกระทู้ให้เห็นละกัน.. พี่จะซ้ำเเน่ครับ...
  • มีหลายๆคนที่ไม่ตีหมา เเล้วพอโตถูกหมาตัวเองกัด
    เเต่ก็มีหลายๆคนโชคดีที่หมามันไม่กัด เเต่มันขู่เฉยๆ สุดท้ายก็เเล้วเเต่จะเลี้ยงละกันครับ. หมาใครหมามัน ผมไม่ยุ่งเเระ
  • ขอบคุณพี่MakotoHIN29 สำหรับคำอธิบายเพิ่มเติม
    แต่ข้ออ้างเรื่อง "หมาพิตบูลนะครับ... ไม่ใช่ชิสุ พิตบูลยิ่งมันโตมันก็ยิ่งดุ ยิ่งก้าวร้าว"

หนูอยากแนะนำพี่ให้ลองไปศึกษาเรื่องความมั่นคงด้านจิตประสาทสุนัขเพิ่มเติมโดยเฉพาะกับสุนัขพันธุ์พิทบูล เพื่อปรับความเข้าใจใหม่ในวิธีการเลี้ยงดูที่เหมาะสม ไม่สร้างความสับสนให้แก่สังคม อย่าเอาเรื่องพันธุ์สุนัขมาเป็นข้ออ้างรองรับผลการกระทำในวิธีการเลี้ยงแบบผิดๆของพี่อีกเลยนะคะ
  • ครับ. หมาทุกพันธ์ดุหมดครับ. โดยเฉพาะตัวผู้ ถ้าถึงวัยมันเต็ม ต้องมีการประลองหรือความก้าวร้าวเเน่นอน
    ผมรู้เเล้วครับ ว่าพิตบูลไม่ดุ มันรักทุกคนมันเล่นได้กับทุกคน เเล้วทำไมหมากัดเจ้าของล่ะครับ หมาที่จิตดีๆ เเต่มันดันกัดเจ้าของซะงั้น เพราะอะไรหรอครับ
    น้องช่วยบอกพี่ไว้เป็นความรู้ประดับสมองพี่ทีครับ.
  • พี่ว่า พี่ก็ศึกษามาเยอะนะ ถ้าพี่เลี้ยงผิดวิธี เเล้วพี่ต้องทำไงบ้างอะบอกพี่หน่อย ดิ..
    เเล้วทำไมหมาพี่มันทำได้หลายอย่างหว่า... เเล้วทำไมมันพูดรู้เรื่องหว่า... เเล้วทำไมมันไม่กัดพี่ล่ะหว่า...
    พี่ก็งง.... ถ้าพี่เลี้ยงผิด มันต้องพูดไม่รู้เรื่องสิ มันต้องกัดพี่สิ มันต้องไม่ฟังพี่สิ...
    หรือว่าไม่จริง....มีเหตุผมเหมาะๆให้พี่ฟังป่าวครับ เเล้วน้องรู้รึป่าว ว่ามีหมาหลายตัวที่กัดเจ้าของในบอร์ดนี้ โดยที่เขาเลี้ยงเเบบน้องนั่นเเหละ ไม่เคยตีเลย นอนด้วยกันบ้าง อะไรบ้าง บางคนหมาตัวเองเเท้ๆ ยังไม่กล้าจับชามข้าวมันตอนมันกินข้าวเลย โดนมันขู่เอา
    เพราะเเสดงความอ่อนเเอให้มันเห็นนั่นเเหละครับ หมามันเลยไม่กลัว...
    สรุปเเล้ว น้องเลี้ยงหมาเพื่ออะไรครับ เลี้ยงหมาเพื่อให้มันเป็นหมา.. หรือเลี้ยงหมาเพื่อให้มันเป็นเทพเจ้า เป็นเจ้านายเรา เราทำอะไรไม่ได้เเตะต้องมันไม่ได้.....ต้องประเคนมันเอาใจมันทุกอย่าง
  • ตัวมึงอะเลี้ยงถูกตายห่าแหละ เห็นแม่งหมาฟัดกับงูเห่าประจำ สาดดดดด
  • ไอ้สวะไร้ราคา น่ารังเกียจเกินกว่าเหยียบย่ำ

เรื่อง สุนัขกัดเจ้าของ
    "ผู้เชี่ยวชาญสรุปโดยไม่ต้องเห็นตัวสุนัขเลยว่า ไม่เจ้าของใหม่ ก็เจ้าของเดิมต้องเคยรังแกสุนัข"
    แค่นี้ก่อนนะคะ ไว้คุยกันใหม พี่MakotoHIN29

• กูไร้ราคาแต่ก็มีคนคุยกับกูว่ะ แต่มึงอะทำตัวมีราคาแต่แม่งไม่มีใครคบอิควายเอ๊ย
    ดีแต่หลบตุ๊ดอยู่ มึงอะแค่อิสถุนเศษขี้ตีนของหมากูหรอก เสลดหมากูยังดูดีกว่ามึงเลย
    อิเด็กอินบรีดเอ๊ย
  • กูไม่อยากคุยกับคนที่จิตประสาทไม่นิ่งอย่างมึง
    แต่ก็อย่างว่าอะนะ ถ้ากูไม่โพสก็คงไม่มีใครคุยกับมึงแล้วชาตินี้5555
  • ภาพสุนัขที่บ้าน มาฝากพี่MakotoHIN29
    ไม่ก้าวร้าวกันคน ไม่ไล่กัดสุนัขเพื่อนบ้าน เลี้ยงปล่อยนอกสายจูงได้ทั้งวัน 24 ชม.

image
    image
    ไฟล์แนบ
    pieng.20.jpg 244K
    pieng_16.jpg 229K
  • กูไม่เชื่อ
  • เอ้าว่ากันไป จขกท สายเลือด bj ดูจากเพ็ดออนไลน์ ครับ ติดใจใครโทรไปโลด5555
  • รอชมสายเลือด BJ คับ