ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามคะ พิทบลู 7เดือนขาหลังอ่อน
  • เคยเอาข้าวปุ้นมาลงแล้ว ตอนนี้ 7เดือนแล้วคะ ขาข้างหลังขวาอ่อนเดินแล้วก็เอียงๆพาไปหาหมอ หมอบออข้อสะโพกไม่ดีอาจมาจากกรรมพันธ์ หมอบอกถ้าโตกว่านี้ขาหลังอาจรับน้ำหนักไม่ได้แล้วจะพิการนะคะ พี่ๆๆช่วยแนะนำหน่อยคะ ต้องทำยังไงที่ทำให้ข้อสะโพกแข็งแรงกว่านี้ มียาไรรักษาข้อสะโพกมั๊ยคะ ขอบคุณคะ
    **ข้าวปุ้นออกกำลังกายทุกวันคะ วิ่งทุกวันแต่วิ่งจะเอียงๆๆไปทางขาที่อ่อนนะคะ
  • เอาใจช่วยครับ
  • ขอบคุณคะ
  • ค่อยๆรักษาไปครับ FINO ของผมก็เป็นโรคข้อสะโพกเสื่อม ออกอาการตั้งแต่อายุประมาณ 6-7 เดือน
    ผมพาไปตรวจและรักษาที่ ร.พ.สัตว์กำแพงแสน (จ.นครปฐม) หมอแนะนำว่าให้ออกกำลังกายด้วยการ
    ว่ายน้ำเพื่อให้กล้ามเนื้อแข็งแรง ซึ่งจะช่วยในการรับน้ำหนักตัวและจะได้ไม่ทำให้ข้อสะโพกทำงานหนัก
    พยายามอย่าให้วิ่งเพราะจะทำให้อาการแย่ลง รักษาโดยการใช้ยาด้วยก็ได้แต่มีราคาค่อนข้างแพงและ
    ต้องใช้ต่อเนื่อง ทางที่ดีควรปรึกษาหมอที่เชี่ยวชาญจะดีกว่า ที่ ร.พ.สัตว์กำแพงแสน ก็ได้ สู้ๆครับ
  • ขอบคุณมากๆๆคะ คุณ volle
  • สู้สู้คะ ตัวทีบ้าน6+ละก็ขาอ่อนเหมือนกัน หมอบอกเหมือนคุนvilleเลยอะ
    ไม่รูนะเพิมแคลใหกินดูอาการดีขึนกว่าเดิมอะคะ สู้สู้เหมือนกันตัวแรกด้วยอะ
  • ตัวแรกเหมือนกันค่ะ พยายามด้วยกันคะ สงสัยต้องไปขุดดินแล้ว ทำเป็นบ่อให้เค้าว่ายน้ำ สงสารเค้าคะบางทีเหมือนเค้าเจ็บด้วย T_T
  • น่าสงสารข้าวปุ้นจัง แต่โชคดีที่มีเจ้าของใจดีน่ารัก ขุดบ่อเลี้ยงหมา อิอิ สู้ๆค่ะ
  • @TEM กลัวเค้าเป้นหนักกว่านี้คะ เพิ่ง7เดือนเองแต่เค้าชอบวิ่งดูรู้เลยวิ่งเป๊ไปข้างนึงอะคะ อยู่ในเมืองไม่รู้จะ พาไปว่ายน้ำไหน สู้ๆๆคะ จะได้แข็งแรงกว่านี้ ขอบคุณคะ ><
  • อาการขาหลังอ่อน เกิดได้จากหลายสาเหตุครับ ถ้าเกิดจากข้อสะโพก ก็ต้องอย่าให้ออกกำลังกายหนัก ๆ นะครับ เอาว่ายน้ำดีที่สุดค่อย ๆ บำบัดไปครับ ไม่ทราวว่าตอนตรวจหมอได้เอ็กซเรหรือตรวจเลือดหรือป่าวครับ ถ้าขาหลังอ่อน เหงือกซีด กินข้าวได้น้อยลง ให้รีปไปให้หมอตรวจเลือดดูอีกทีนะครับเพราะอาจเป็นโรคพยาธิเม็ดเลือดได้ครับต้องรีบรักษาโดยด่วนก่อนที่อาการจะทรุดลงกว่าเดิมครับถ้าปล่อยไว้นาน ๆ กล้ามเนื้ออาจจะลีบและใช้เวลานานกว่าจะกลับมาเดินได้ครับ อีกกรณีหนึ่งคือขาหลังอ่อนเพราะได้รับสารพิษซึ่งมีผลต่อระบบประสาท เช่นยาฆ่า เห็บหมัดต่างๆที่ใช้อาบใช้พ่น หรือสารพิษที่ทิ้งไม่เป็นที่เป็นทางมันอาจจะไปดมหรือเลียก็ได้ครับถ้าเกิดจากสาเหตุนี้ยิ่งต้องใช้เวลานานในการบำบัตครับ ช่วยได้โดยการว่ายน้ำประกอบกับการฝังเข็มกระตุ้นปลายประสาทครับ ทุกสาเหตุที่กล่าวมาทั้งหมดควรเสริมวิตตามินบีรวมให้กับน้องหมาอย่างสม่ำเสมอครับจะทำให้หายเร็วขึ้น
  • เป็นกำลังใจให้นะคะ เพราะน้องอั่งเปาก้อเคยเปนคะแต่รักษาแต่เริ่มแรกของอาการ
    ใช้เวลารักษานานพอควรคะ อยู่โรงพยาบาลเปนอาทิตย์คะ
    แล้วเอากลับมารักษาที่บ้านอยู่อีกหลายเดือนอาการเริ่มดีขึ้นเรื่อย
    ตอนนี้วิ่ง กระโดดได้แล้วคะ แต่กระโดดแล้วจะหงายหลังบ้าง
    คนเราต้องมีความหวังนะคะ สู้ๆนะคะ

image

นี่อั่งเปาคะ สู็ๆคะ
    ไฟล์แนบ
    DSC08461.JPG 133K
  • ขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านเลยคะ
  • http://www.rottweilersociety.com/board/showthread.php?t=178

ลองเข้าไปเวปนี้ เขามีวิธีการดูแลนะครับ :o001: เอาใจช่วยทั้งน้องหมาและคนเลี้ยงจร้า