ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มาดูหมาไทยกัดกันบ้างคับ
  • ขอโทษนะคับที่เอาลงพอดีไปเปิดเจออะคับถ้าเกิดเจ้าพวกนี้เจอพิทบูลออกกำลังเเถวหน้าบ้านเเล้ววิ้งไปกัด สงสัย2ตัวนี้ตายเเน่ ....
  • ขอบคุณครับ โปรดดูเพื่อเรียนรู้และป้องกันนะครับ
  • ยิ่งตียิ่งเจ็บยิ่งกัด กรณีแบบนี้ถ้าเป็นผมจะหาเชือกหรือไม้ที่เขาใช้ตีสอดใต้ขาหลังสองข้างทั้งสองต้วแล้วก็รอจังหวะดึงแยก จากเหตุการดูเหมือนจะกัดเจ้าของด้วยฟังจากเสียง เป็นกรณีศึกษา น่าสงสารมากอีกตัวเหมือนจะตาปอดเลย :o005:
  • ใครมีวิธีไหนก็ช่วยแนะนำนะครับเผื่อเจอเหตุการไม่คาดคิด แต่ถ้าเหตุการเกิดขึ้นจริงๆว่าพิทผมไปกัดหมาไม่รู้จะแยกได้ไหมเพราะพิทบลูเวลากัดดุดันเหลือเกิน แค่สปริงโพล ก็นะโยกจนคานโก่งเลย
  • ถ้าดูจากคลิป ตัวที่กัดอย่างมีสติและยังฟังเสียงเจ้าของก็คือหลังอาน แต่เจ้าบางแก้วรู้สึกเหมือนจะไม่ค่อยฟัง

ปัญหาหลักที่ผมเห็นก็คือ เจ้าของก็กลัวหมาของตัวเองด้วย และการส่งเสียงโวยวาย นอกจากไม่ได้ช่วยให้หมาหยุดกัดกันแล้ว กลับจะเป็นการเพิ่มอุณหภูมิความเครียดและเผลอๆกลายเป็นกระตุ้นเร่งเร้าให้สุนัขยิ่งกัดกันหนักขึ้นครับ

การแยกอาจจะต้องใช้คนหลายคนหน่อย ถ้าสนัขมีปลอกคอก็จะยิ่งง่ายขึ้นครับ ขณะที่หมากัดกันเราก็ให้คนสองคนเข้าไปจับตรงขาหลังแล้วยกขึ้น ปกติแล้วสำหรับหมาโดยทั่วไปมันจะปล่อยปากโดยที่ขาหน้ามันจะยังยืนอยู่ที่พื้น เราก็ดึงแยกออกมา แต่มันไม่สามารถพุ่งเข้าไปกัดกันได้อีกแล้วเพราะเราจับขาหลังมันไว้ แล้วก็นำเข้าโซ่หรือพาไปเข้ากรง แต่ปัญหาคือคนที่เข้าไปแยก กล้าพอหรือเปล่า และสุนัขให้ความเกรงกลัวต่อคนที่เข้าไปแยกหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ

หากหมายอมรับว่า สมาชิกในบ้านทุกคนคือนาย การแยกหมากัดกันก็ไม่ใช่เรื่องยากแต่อย่างใดครับ

และผมไม่แนะนำหากท่านไม่ใช่เจ้าของ ไม่ควรเข้าไปแยกโดยลำพัง เพราะหมามันอาจจะคิดว่ามันกำลังโดนรุม ซึ่งมันอาจจะแว้งกัดเราได้ครับ :-D
  • สู้พิทบูลเราไม่ได้เลย555 :013:
  • ใช่คับ...ผมก็คิดว่าน่าจะดึงขาหลังมันออกทั้ง2ตัวเลยอย่าเอาน้ำราดหรือไม้ตีคับมันเป็นเเรงกระตุ้นคับ
    พอดีผมเคยเจอพี่ๆๆที่จังหวัดเเพร่ ที่เลี้ยงกลุ่มเขาใหญ่มากคับ ไปรับมาจากที่นั้นเขาบอกทุกอย่างเลย ตั้งเเต่่วิธีการให้อาหารยันนอนเลยคับ
  • เคยดึงแยกออกมาอย่างแรงเพราะเห็นว่ามันกัดแน่น(จับปลอกคอตัวของเรา) ผลคือมีหนังพร้อมขนหลุดติดปากมันมาด้วยสงสารตัวที่โดนกัดเพราะมันร้องโหยหวนลั่น ก็มาได้ความรู้จากที่นี่ว่าต้องใช้วิธีงัดปากนั่นแหล่ะถึงจะถูกต้องไม่งั้นก็เหงื่อตกทุกทีกว่าจะแยกได้
    เวรกรรมอย่างหนึ่งของเจ้าพิทบูลถ้าพาออกไปเดินเล่นทีไรชอบมีพวกลองของยุหมาอื่นให้ประลองกำลังอยู่เรื่อย
  • ขอบคุณที่นำมาแชร์และป๋ามาร์ค แนะนำครับ
  • ที่แนะนำนี่สำหรับหมาทั่วไปนะครับ แต่พิตบูล ต้องใช้ไม้ง้างปากออกครับ
  • กัดโหดทั้งคู่ ตาบอดทั้งคู่เลยหรือเปล่าคับเนี้ย
  • วันนี้มีพูดเดิ่น มาลองของมาฉีที่รั้วหน้าบ้าน ดีนะคับที่อยู่ตรงนั้นพอดี...
    เกือบละ ไล่พูดเดิ่นมันก็ไม่ยอมไปทำมาเห่าขู่อีก ใจนะอยากปล่อยให้ตัวของผมมันโดดกัดเลย...เเต่ไม่อยากเป็นเรื่องกับเพื่อนบ้านคับเซงพวกพู่ดเดิ่นมากเลยคับชอบก่างชอบเห่า ......
  • วิธีคือ...ตั้งสติอย่ากลัวครับ คนที่เเยกไม่ได้ คือคนที่กลัวหมา หลักง่ายๆคุณต้องเดินไปค่อมที่ตัวหมาเเล้วใช้ขาหนีบที่เอวหมา เเล้วใช้มือจับที่หนังคอ..ของหมา เเล้วใช้ไม้งัดปากออกครับ... เเต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า คนที่ไปเเยกต้องเป็นเจ้าของหมาเท่านั้น... ไม่งั้นอาจจะเสี่ยงโดนกัด เเต่ถ้าเป็นเจ้าของหมาทั้งสองก็ลุยได้เลย..
    กรณีเเบบนี้ดูจากการกัดเเล้ว ผมยกให้มันที่หนึ่งเลยสำหรับหมาไทย...

image
    ส่วนวิธีอื่น...ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันครับ
    ไฟล์แนบ
    1swig[1].jpg 93K
  • สำหรับผมเคย ว่าอยู่ที่เจ้าของด้วยต้องกล้าเข้าไปแยก ยิ่งมีปลอกคอทำแบบพี่ มาร์บอกก็ดีครับแต่ต้องคนที่กล้า แต่ถ้ากลัวหน่อยลองแบบผม กรณีมีปลอกคอนะ เข้าไปคร่อมตัวหมาแล้วดึงปลอกคอ ยกขาหลัง หรือถ้าเป็นพิต ก็เอาไม้งัดครับ ดึีงปลอกคอให้แน่น แต่ต้องทำพร้องกัน สองตัวนะครับ ไม่รู็ถูกผิดไงก็บอกด้วยนะครับ เคยเกิดขึ้นแล้วผมทำแบบนี้
  • อยากรู้จังไอ้น้ำสาดตอนหมากัดก้ันนี้มันเป็นวิธีจากใครนะ คิดได้ไง
  • บางแก้วไม่แท้กับไทยอานเก็ กัดกันคับimageบางแก้วแท้ต้องแบบนี้
    ไฟล์แนบ
    432.JPG 245K
  • บางแก้วแท้ๆเป็นหมาสัญชาติไทย100%คับ เฝ้าบ้านดี เลี้ยงง่าย กินง่าย รักนาย เลี้ยงให้ดุเลี้ยงง่ายimageimageไม่ว่าหมาพันธุ์ก็เหอะเรามาช่วยกันทำไม่ให้พวกมันดุ ก้าวร้าว เป็นมิตรกันดีกว่าคับ แต่ถ้ามันเอาใว้ไม่ฟังดุมากก็เลี้ยงแบบปิด มีพันธนาการ หรืออยู่ในกรง จะปล่อยภัยมากสำหรับเด็กๆด้วย
    ไฟล์แนบ
    442.JPG 219K
    436.JPG 229K
  • สงสารหมา เจ้าของไม่มีประสิทธิภาพพอที่จะแยกหมาออกจากกัน บางแก้วที่บ้านกัดหมาตัวอื่น แค่เอาขนมล่อมันก็วิ่งมาหาละ (เห็นแก่กินสุด ๆ ) 555+ ส่วนพิทบูล นั่งมอง รอกินขนมที่เอาล่ออย่างเดียว (ฉลาดกว่า)55+
  • เห็นเจ้าของหมาแล้วสงสารหมาจริงๆเลย แค่นี้ก็รู้แล้วว่าการเลี้ยงดูเป็นยังไง เอาไม้กวาดมาตีหมาซะงั้น ถ้าเป็นบางแก้วแท้สายดั้งเดิม สงสัยเจ้าของมันคงโดนงับคอตั้งแต่หมาอายุได้ 6 เดือนละมั้ง