ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การแก้หมากลัวเสียงพลุ
  • สาเหตุและวิธีแก้สุนัขกลัวเสียงฟ้าร้อง เสียงพลุ เสียงประทัด ฯลฯ

ก่อนอื่นเลย ผมอยากบอกถึงสาเหตุก่อนว่า สุนัขหลายตัวกลายเป็นหมาขี้กลัวเพราะเจ้าของนั่นเองที่เป็นคนไปกระตุ้นโดยที่ตนเองก็ไม่รู้ตัว ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างเวลาฝนตก บางท่านกลัวหมาจะเปียก จะโดนฝน ก็รีบส่งเสียงโวยวายเรียกหมาเขากรงเสียงดังไปสามบ้านแปดบ้าน ท่านรู้ตัวหรือเปล่าว่าท่านกำลังปลูกฝังอะไรให้แก่มัน

ในสายตาหมา มันมองว่าท่านคือจ่าฝูง ท่...านคือผู้นำของมัน หากท่านทำแบบนี้บ่อยๆ หมามันจะเกิดความรู้สึกที่ว่า ถ้าวันไหนฝนตก เจ้าของก็จะโวยวาย จะส่งเสียงดัง รีบพามันหลบภัย มันก็เลยเข้าใจว่าขนาดจ่าฝูงกรูยังเผ่นเลย ฝนตกฟ้าร้องคงเป็นสิ่งอันตราย ดังนั้นมันก็จะกลัวตามท่านไปด้วย

วิธีแก้ก็คือ ท่านต้องทำเป็นไม่รู้ไม่สนใจต่อทั้งเสียงฟ้าร้อง เสียงประทัด ทำเหมือนกับว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ท่านไม่กลัว หมามันก็ไม่กลัวครับ แต่ในทางกลับกัน หากทุกครั้งที่มีเสียงฟ้าร้อง เสียงประทัด เสียงพลุที่จุดกันตามเทศกาล แล้วหมาเกิดอาการกลัว แล้วท่านไปแสดงอาการปลอบ มันก็ยิ่งกลัวหนักขึ้น เพราะตัวท่านเองที่เป็นคนสนับสนุนมันว่า เสียงเหล่านั้นมันคืออันตรายครับ

ลองดูนะครับ วันไหนมีการจุดประทัดหรือพลุเสียงดัง อยากให้ท่านพาหมาท่านออกไปเดินเล่น และท่านต้องทำเหมือนกับว่าท่านไม่รู้สึกอะไรต่อเสียงเหล่านั้นเลย หากหมาท่านไม่แสดงอาการกลัวก็ชมมัน แต่ถ้ามันยังกลัวอยู่ท่านก็จูงมันเดินต่อไปเรื่อยๆ ทำเหมือนกับว่าท่านไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย

ก็หวังว่า คำแนะนำนี้จะช่วยแก้ปัญหาให้ได้บ้างนะครับ

image
    ไฟล์แนบ
    BJ@Lumpun.jpg 164K
  • =D> เคล็ดไม่ลับ จากลูกพี่ใหญ่
  • เป็นการเเก้ไขที่ไม่ยากเลยครับ
  • เคล็ดลับจังคับจะได้นำไปใช่
  • มีประโยชน์มากๆ ขอบคุณมากๆครับ
  • ขอบคุณมากคับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
  • ขอบคุณคะ จะลองไปใช้ตรุษจีนนี้นะคะ
  • หมาที่กลัวเสียงพลุ ประทัด นี่มาจากพันธุกรรมด้วยป่าวครับพี่มาร์ค สังเกตุจากหมาบางตัวที่กลัว พ่อ แม่มักจะมีอาการนี้เหมือนกัน
  • โชคดีที่บ้านไม่กลัวเสียงประทัดและพลุ แต่มันจะกระโจนเข้าไปเล่นประทัดเสียอีก..
  • วันนี้เริ่มจุดประทัดตั้งแต่เช้าแล้วตอนนี้ยังไม่หยุดเลย หมาท่านใดมีอาการลองอ่านแล้วนำไปใช้ครับ ขอบคุณบทความพี่มาร์คครับ
  • ลองแล้ว ได้ผลอย่างไรเอามาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

วันนี้เสียงประทัดดังตลอด โอกาสดีมากๆที่จะใช้วันนี้เป็นวันฝึก
    หากใครจูงหมาขี้กลัวออกจากบ้าน สังเกตุดูมันจะไม่ยอมเดิน จะไม่อยากออกจากบ้าน
    มันจะพันแข้งพันขาเรา เราต้องไม่ตอบสนองต่ออาการกลัวของมัน ทำตัวให้นิ่งมากที่สุด
    หัวใจที่จะทำให้การฝึกประสบความสำเร็จ คือตัวเจ้าของนะครับ
    หมามันจะดูเรา ถ้าเราไม่กลัว ไม่แสดงอาการอะไร หมามันก็จะไม่กลัวตามครับ

หากในหมู่บ้านมีการจุดประทัด ใส่โซ่กระตุก แล้วพามันไปเดินเล่นนอกบ้านเลยครับ
    ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เดินจูงมันไปเรื่อยๆครับ แรกๆมันอาจจะยังกลัว แต่สักพักมันจะเริ่มดีขึ้นครับ
  • แต่ช่วงแรกแนะนำว่าอย่าพาไปใกล้มากนะครับ ทิ้งระยะหากสักหน่อยก็จะดีครับ
    เราต้องการแค่แสดงให้หมามันรู้ว่า เสียงประทัด ไม่ได้เป็นอันตรายแต่อย่างใด
    เพราะหมาที่กลัว แค่ได้ยินเสียงไกลๆมันก็กลัวแล้ว อาการมันโชว์ออกมา เราก็ฝึกในระยะนั้นได้เลย
    แต่การพามันไปในระยะประชิดเกินไป หากหมามันยังปรับสภาพไม่ได้ มันอาจจะกลัวหนักไปเลยครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการฝึกนะครับ