ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ
  • ตอนนี้น้องหมาผมเป็นโรคลำไส้ พาไปหาหมอมาแล้วครับ ได้รับน้ำเกลือและก็ฉีดยา เบื้องต้น อยากทรายว่า พี่ๆที่เคยเป็น ดูแลน้องหมายังไงครับ เรื่องอาหาร น้ำ หรืออาหารบำรุง ในช่วงนี้ เครียดมากครับสงสารน้องหมาเพราะมันไม่ค่อยกินไรเลย
  • อาหารยังไม่ต้องให้ทานครับเพราะถ้าให้ทานอาหารลำไส้ยิ่งทำงานหนักครับ ถ้าจะให้ก็ควรเป็นอาหารอ่อนๆครับ
  • เป็นกำลังใจให้ครับ หายไวไว
  • ของผมก็เคยเป็นแต่ก็รอดมาได้...........โดยให้น้ำเกลือทางผิวหนังทุกวัน + ให้น้ำอุ่นผสมน้ำผิ้ง.....
    หลังจากนั้นก็ให้อาหารอ่อนๆ........จนกว่าอาการจะดีขึ้นครับ
  • ฟ้าทะลายโจรคะ ตำแล้วคั้นเอาแต่นำ้ค่อยๆป้อนคะเพราะมันขมเคยลองมา 3 ตัวแล้วคะรอด
  • ทุกอย่างทำตามที่หมอสั่งอย่างเคร่งครัด ที่เหลือก็รักษาสุขภาพจิตใจเจ้าของหมา (กว่าจะผ่านมันไปได้จะทรมานมาก)
  • สู้เค้าคับ เป็นกำลังใจช่วย :039:
  • คอนเฟิม อีกเสียงเรื่องฟ้าทลายโจร ช่วงนี้หมาท้องเสียบ่อย โดยเฉพาะเขตน้ำท่วม สงสัยเชื้อยังไม่ไปไหน
  • ของผมหมอบอกไม่รอดครับ นอนโรงบาลมาสามคืน สุดท้ายก้อรอดมาได้คับ ไปเยี่ยมทุกวันเขาจะได้มีกำลังใจคับ ความคิดส่วนตัวผมนะ ผมว่าเขารู้สึก เพราะเขาดีใจมากที่เห็นเรา ตอนพักฟื้นให้กินอาหารอ่อน นิดเดียวครับ ตอนนี้กำลังขุนอาหารให้กลับมาอ้วนเหมือนเดิมครับ..สู้สู้ครับ เข้าใจความรู้สึกได้ครับ หมามันพูดไม่ได้แต่เราต้องสื่อถึงมันครับผม.....imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    421449_182917611808476_100002707145920_226674_517952729_n.jpg 79K
    431165_182932921806945_100002707145920_226710_689709552_n.jpg 76K
    431002_183957465037824_100002707145920_227982_928560529_n.jpg 95K
  • ขอบคุณพี่ๆมากครับ ตอนนี้น้องก็ยังคงซึม และก็ถ่ายอุจระออกมาเป็นเลือดเป็นระยะๆ แต่เค้าก็ยังพยายามที่จะลุกและกระดิกหางให้ผมเวลาผมเดินไปหาเค้า ผมนั่งยุใกล้ๆเค้าตลอด ผมอยากให้เค้ารู้ว่าเค้าต้องสู้เพราะเค้ายังมีเจ้านายที่คอยเป็นห่วงยุ ยอมรับครับว่าเคลียดจิงๆ ผมอ่านและก็หาวิธีดูแลรักษาทั้งวันจนถึงนะตอนนี้ผมก็ทำยุผมไม่ได้มีเงินและรำรวยมาก ผมถึงต้องศึกษาหาวิธีต่างๆ เพื่อที่จะได้เลือกวิธีที่ดีที่สุดครับ ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยครับ ผมจะดูแลมันดีที่สุดเท่าที่ผมทำได้
  • มีอาหาร สำหรับโรคลำใส้อักเสบโดยเฉพาะครับ ลองถามคุณหมอดูครับเเต่ราคาค่อนข้างแพง
  • อาหารสูตร ID เป็นสูตรสำหรับลำใส้อักเสบ (พึ่งคิดออก)
  • :062: ของผมก็เพิ่งหายไปนอน คลีนิคมา4คืนพอกลับมาก็ยังถ่ายเหลวอยู่ เลยโทรถามหมอ หมอบอกว่าต้องรอให้ลำใส้ปรับสภาพก่อน และให้อาหารอ่อนๆย่อยง่ายๆ ไม่ต้องให้เยอะ และให้คอยสังเกตุน้องหมา ตอนนี้ของผมเป็นปกติแล้วครับ เข้าใจและเห็นใจเป็นกำลังใจให้นะครับ...สู้ๆ :062:
  • ขอบคุนครับผม วันนี้ก็พาน้องไปรับน้ำเกลือมา แต่ที่ผมลองใช้ยุคือฟ้าทะลายโจน เพราะเมื่อคืนน้องเดินไม่ไหวอุจระเป็นเลือดเยอะมาก และไข้ก็ขึ้นสูง ผมไม่รุจะทำไงเพราะคลินิคคงปิดหมดแล้วผมเลยลองใช้ฟ้าทะลายโจนดูเพราะถ้าผมไม่ทำไรมันตายแน่ๆ แต่พอได้กินฟ้าทะลายโจร ก็ดีขึ้นมา ผมให้กินต้องแต่5ทุ่มของเมื่อวานจนถึงตี5เมื่อเช้า ให้ทุกๆชั่วโมง แล็วผมก็เผลอหลับ ลืมปิดกรง ตื่นมาอีกทีเห็นมันวิ่งมาหา ดีใจมากๆเลยครับ แต่ยังไงก็ต้องรอดูอาการต่อไป จนครบอาทิตย์ถึงจะรู้ว่าเป็นอย่างไร ผมจะค่อยอัฟว่าน้องเป็นอย่างไรและผลของการรักษาที่ผมลองทำยุให้อ่านกันนะครับ ขอบคุนทุกกำลังใจนะครับ
  • ยุ ยุ ยุ พยายามพิมพ์คำว่า "อยู่" หน่อยนะครับ อ่านแล้วปวดลูกกะตามาก
    :o034:
  • ผมเพิ่งได้ยินมาจากรุ่นพี่ของผม มีบรีดเดอร์ประเภทที่ว่า
    หมาไม่สวย ไม่สบายก็ปล่อยตาย !! โอ้โห ผมไม่เข้าใจ
    คนประเภทนี้นะ ว่าเค้าคิดแต่จะหากำไรจากมันอย่างเดียว
    หรือยังไง หากถ้ามันเกิดกับครอบครัวเขาบ้าง คงจะคิดได้
    เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ