ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตบูล น่ากลัวจริงๆหรือ ?
  • image

เพราะชื่อมันคือ พิตบูล คนก็เลยกลัวมันจนขี้ขึ้นสมอง แค่ลูกหมาเห่าก็ประสาทแดกกันแล้ว ผมจะเผยความลับให้ฟังครับ ธรรมชาติของลูกหมา มันเห่าบ้าง มันมีขู่บ้าง ซึ่งมันก็ทำเล่นๆตามประสาเด็ก เพราะมันอยากชวนเราเล่น แต่คนดันเกิดอาการปอดแหกแสดงอาการหวาดกลัวออกมา หมามันก็เลยได้ใจ และเริ่มแสดงอำนาจเหนือเราในที่สุด เพราะมันมองว่าเราอ่อนแอกว่ามัน ไม่สมควรที่จะเป็นนายมัน ดังนั้นอย่าว่าแต่ลูกหมาเลยครับ ต่อให้เป็นลูกไอ้เข้ ลูกเสื้อ ลูกสิงโตก็ตาม ตอนมันยังเด็กมันทำอะไรเราไม่ได้หรอกครับ หากเราแสดงอำนาจเหนือและแสดงความเป็นจ่าฝูงต่อมันมาดั้งแต่เล็กๆ เราก็ควบคุมมันได้ครับ

พอผมบอกให้ข่มมัน บางคนก็ไม่เข้าใจ เล่นซัดซะน่วมเลย กลายเป็นหมาประสาทเสียในที่สุด

ขอเถอะครับเลิกประสาทแตกกันได้แล้ว ถ้ายังไม่รู้ไม่เข้าใจก็อย่าเพิ่งเลี้ยง
    ไฟล์แนบ
    Q1160.jpg 37K
  • มีคำถามเข้ามาทุกวันจนผมหงุดหงิด เพราะเป็นคำถามซ้ำๆซากๆ และตัวผมเองก็ยุ่งมากมีงานประจำ บางครั้งมันไม่สะดวกคุยจริงๆ โดยเฉพาะการคุยทางเอ็ม หรือคุยผ่านทางเฟชบุ๊ค เพราะผมไม่มีเวลามานั่งจ้องหน้าจอ เพื่อถามคำตอคำกับใคร ผมว่างผมก็จะเล่น พอไม่ว่างผมก็จะทำงาน แต่การคุยกันผ่านเว็บโดยการพิมพ์มันเสียเวลาจริงๆครับ เวลามีคนทักเข้ามา ถ้าตอบก็ต้องอธิบายยาว ถ้าไม่ตอบก็โดนข้อหาหยิ่งอีก ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยกล้าออนไลน์

บางคนมันถามมาก ถามทุกเม็ด ผมออนทีไร ก็จะทักเข้ามาทุกที

เขาถาม พี่ครับ
    ผมตอบ ครับ

เขาถาม ว่างไหมครับ
    ผมตอบ มีอะไรครับ

เขาถาม ผมเลี้ยงพิตบูลครับ
    ผมตอบ เออแล้วมีปัญหาอะไร

เขาถาม ผมอยากปรึกษาพี่หน่อย
    ผมตอบ เอาแบบนี้ดีกว่าน้อง พี่ว่าน้องเขียนเล่ามาให้ละเอียดเลย ยาวมาเลย เดี๋ยวพี่กลับมาตอบทีเดียว กูขี้เกียจ จ้องหน้าจอว่ะ อิอิ :p
  • มันน่ากลัวจริง ๆ ครับ .. แต่ผมคุมมันได้ ผมคอนโทรลมันอยู่ 5555

ผมเลี้ยงพิทบูล ด้วย 2 อย่าง

1. การให้ความรักและดูแลเอาใจใส่
    2. การระบายพลังงานออก

ผมเลี้ยงตามแบบกึ่งธรรมชาติ ตามแบบของผม ใช้จิตวิทยาสุนัข เข้าควบคุม ชมเมื่อสุนัขทำสิ่งที่เราพอใจ ห้ามในสิ่งที่เราไม่ีต้องการ และการทรมาน (ออกกำลังกาย) อันดุเดือด กว่าสายพันธ์อื่น ด้วยความมันส์ส่วนตัว ผมว่า สายพันธ์อื่น คงทนผมไม่ไหว 55555

ทุกวันนี้ผ่านไปเกือบ 3 ปีแล้วที่ผมได้เลี้ยงพิทบูล และเกือบ 6 ปี แล้ว ที่ผมศึกษาสายพันธ์นี้มา มันทำให้ผมเข้าใจว่า "เพื่อนแท้เป็นอย่างไร"

อยากให้หลาย ๆ ท่านเข้าใจ พฤติกรรม นิสัย และรู้หลักในการควบคุม เรียนรู้ และศึกษาตัวเองว่าเราสามารถเลี้ยงเค้าให้กลายเป็นสมาชิก เป็นส่วนหนึ่ง ของครอบครัวเราได้มั้ย วันนึง ท่านจะเข้าใจว่า "เสน่ห์" ของพิทบูล มันคืออะไร อิอิ

image

image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0076.JPG 185K
    DSC_0078.JPG 199K
  • image

ถ้าท่านเห็นแววตาคู่นี้ ... ท่านจะรู้ว่า ผมไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว อิอิ
  • ความเห็นผม หมาผิดต้องบ้องเลยครับ หนังสือพิมพ์ม้วนๆ อย่าตะคอกครับเดี่ยวชาวบ้านตกใจ
    บ้องมันไม่ทัน เขวี้ยงเลยครับ แล้วยืนชีหน้ามัน บ่นๆๆๆ เดี่ยวมันสำนึกผิดมันจะมาง้อเราเอง
    พอมันมาง้อ เล่นตัวหน่อย ด่ามันบ้าง งอนมันบ้าง ส่วนตัวผมจะใช้คำว่า "ไปเลย ไป๊ อย่ามายุ่งกับกรู แสด"
    มันก็จะเดินตามต้อยๆๆๆ แต่พอเราหายโมโห เด่วมันก็กวนทีนอีก ประจำ 555

แต่ถ้าทำดี ยอมันเยอะๆครับ
  • 5555+++ คุณ kengzone พูดได้เห็นภาพ (ตัวเอง.) ถูกใจสุดๆเลยครับ. (*^_______^*) :-D
  • สำหรับฝน คนเพาะหมาขายโดยขาดความรู้ ความรับผิดชอบ ความรัก ความเข้าใจอันตรายกว่าหมาพิทบูลค่ะ
  • ผมใช้การตะคอกจนชาวบ้านตกใจนี่หละครับ
    แต่หลังๆ เขาคงชินแล้ว 5555
  • ส่วนตัวน่ารักเวลาปกติ กวนตีน กวนประสาท ขี้อ้อน พูดรู้เรื่อง
    แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นมา มันน่ากลัวมาก โดยเฉพาะเวลา
    มันโจมตี มันจะหูหนวก ตาบอด ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น เป้าหมาย
    คือศัตรูคู่ต่อสู้ที่อยู่ตรงหน้า เอาให้นิ่ง ถือว่าจบหน้าที่

เมื่อสองวันก่อนคนงานไม่ได้ปิดประตูรั้วด้านหลัง มู๊ดดี้มันเห็น
    ลูกแมวเดินอยู่ที่บนหลังคาบ้านด้านหลัง มันวิ่งเข้าชาร์ตพยาม
    ปีนกำแพงเพื่อจะเอาเจ้าลูกแมวตัวนั้นให้ได้ ลูกแมวก็กลัวจน
    ตัวสั้น เดินไม่เป็นเลย เหมือนอาการคนกลัวจนก้าวขาไม่ออก
    ประมาณนั้น แฟนผมเดินไปคว้าปลอกคอมัน แล้วตะโกนให้คน
    งานรีบปิดประตูทุกบาน เดชะบุญที่มันยังไม่ได้ฝึกไต่ผนังไม่งั้น
    งานงอกอีกแน่ หลังคาบ้านคนอื่นทะลุแง่ๆ
  • ถ้าเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณเราจะควบคุมมันได้มากกว่านี้ ฝนเชื่อพอคนเลี้ยงคาดหวังคุณภาพไว้สูงแต่พอเลี้ยงไปผิดหวังความรักความรับผิดชอบที่มีให้พิทบูลสำหรับบางคนอาจจะน้อยลงไปด้วย :m95:
  • ผมคิดว่าน่ากลัวมากครับหากไปกัดอะไรเข้าไม่ว่าจะคนหรือสัตว์ แต่สำหรับเจ้าของอย่างผมมันก็แค่หมาน้อยตัวหนึ่งครับ
  • ผมชอบจัง ผมคุมมันได้ คอนโทรลมันอยู่โดน
  • สำหรับผม มันน่ากลัว มากครับ ............
    ถ้ามันกัด อะไรแล้ว ไม่ต้องห่วง ขนาดกระดูก ขาวัว ว่าใหญ่แล้ว ยังแตก ได้ ผมว่า ไม่ธรรมดาล่ะ
    และยิ่งสุนัขตัวไหน มีสภาพ การณ์โดยรวม คือ กระวนกระวาย ไม่ชอบ การถุกบังคับ ต่อต้าน มีเสียงครวญคราง
    ผมว่า หมาพวกนี้ เป็นกลุ่มที่น่ากลัวเช่นกัน
  • สำหรับป้าพร สองแสบอยู่ในบ้าน พอสั่งได้

แต่นอกบ้าน ยอมรับตามตรง ไม่สามารถ ควบคุมสองแสบได้ ถ้ามีสิ่งเร้า

พยายามสั่งสอนไอเพชร กับอีโกลเด้น ให้รักกัน ไม่กัดกัน (แต่ไม่เคยวางใจ)

อีโกลเด้น สืบสายมาจาก สายกัด ขนาดป้าพรเลี้ยงมัน เหมือนกับไอเพชร

แต่ยีนส์ สายกัด คงเด่นชัด ดังนั้น สิ่งมีชีวิต ที่ไม่ใช่คน หลงเข้าบ้านเมื่อไหร่ อีโกลเด้น จัดการเรียบ

ส่วนไอเพชร เป็นผู้ช่วย ตามอยู่ห่าง ๆ

มีอยู่ครั้งหนึ่งอีโกลเด้นต้อนจิ้งเหลน วันนั้นจิ้งเหลนดันวิ่งแหกออกทางไอเพชร

ป้าพรหัวเราะเลย ไอเพชรกระโดดหนีจิ้งเหลน เฉยเลย

นกบินอยู่ ไม่รู้อีโกลเด้นทำอีท่าไหน เห็นอีกที ซากนกตาย (หลายครั้ง แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

งูเขียว งูเห่า ก็ไม่รอด (ต้องพาหาหมอสองสามครั้ง ทำเอาใจหายเลย)

จิ้งจก ตุ๊กแก ตัวเหี้ย ไม่เว้นแม้กระทั่งเต่า

image

image

image

image

image

image

image

image

image

ครั้งสุดท้ายที่อีโกลเด้น ได้ออกไปเที่ยวนอกบ้าน คือไปทะเลระยอง แล้วโดนพิทบูลตัวน้อยขู่

สายรัดอก มันถอยหลังถอดออกเฉยเลย เหตุการณ์ในครั้งนั้น จึงทำให้ป้าพรไม่เคยวางใจอีโกลเด้นอีกเลย

สรุป ไม่สามารถควบคุมมันได้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    งูเขียว.JPG 115K
    งูเห่า.JPG 129K
    จิ้งจก.JPG 66K
    ตุ๊กแก.JPG 42K
    หนู.JPG 56K
    หางงู.JPG 92K
    โดนเร้า.JPG 81K
    555.JPG 89K
    ฑAเอาไม่อยู่.jpg 69K
  • ผมว่าไม่หน้ากลัว(เพราะมันเป็นหมาเรา)
    แต่แถวบ้านกลัวกันจัง....หลังจาก pit ออกTV บ่อยimage
    ไฟล์แนบ
    tonto.20.jpg 123K
  • ถึงป่ามาร์ค.......ช่วงนี้กระแส พิตบูลกลับมาแรง .....โดยเฉพาะคนแถวบ้าน รวมถึงชาวบ้านใกล้ๆสวนผม วิจารณ์หมาผมต่างๆนานาๆ ผมว่าคนเลี้ยงพิตส่วนใหญ่คงโดนกันบ้าง ....แต่ผมกลับสงสัย การเลี้ยงหมาของคนอีกกลุ่มหนึ่ง คือ สายพันธุ์ ฟิล่า...ทำไมเงียบเชียบดีจริง ทั้งที่ผมเคยสัมผัส มันใหญ่กว่า น่ากลัวกว่า แค่ผมเกาหัว มันก็นึกว่าผมจะทำร้าย นายมันแล้ว ดีนะที่เลิกกลัวหมามานาน555.........ผมไม่รู้ว่าเขาควบคุมยังไง.รู้แค่ เจ้าของแต่ละคน รวยมากๆๆๆ จรรยาบรรณสูงโคตร คือ ไม่ขายให้กับคนที่ไม่มีความพร้อม เช่น การเงิน ตั้งราคาหลายอยู่ื ต้องไปดูถึงบ้าน ว่ากว้างพอไหม รั้วสูงเท่าไหร่.......จริงๆนะที่ผมเจอมา....หมามันก็เลยน้อย คุณภาพมาก ....ใบประวัติเขาก็มีพร้อม...เลยงงครับว่า....กระบวนการจริงๆมันเป็นยังไง...ของผม คนขายไม่ขายให้ บอกต้องล้อมรั้วบ้านให้สูงกว่านี้....มีกินอีกนิด 5555
  • ผมเชื่อว่าทุกคนรู้คำตอบอยู่ในใจแต่ไม่มีใครกล้าพูด อิอิ

ถึงเวลาแล้วที่พวกเราต้องรวมพลังกัน หากคิดจะทำเพื่อปกป้องพิตบูลกันจริงๆ และอย่าปล่อยให้เป็นหน้าที่ใครเพียงคนเดียวครับ
  • แหม ไม่ปล่อยให้เฮีย เหนื่อยคนเดียวหรอก แต่ไม่รู้จะพูดกะใครที่ไหน เวทีไม่มี หรือ พูดไปไม่รู้ใครจะฟังผมหรือปล่าว อยากออกรายการทีวีเหมือนเฮีย ก็ไม่หล่อพอ เฮียซิวหมด 555 ..ล้อเล่นครับ
  • ที่บอกมีกินอีกนิด..ลืมเล่า คือ เจ้าของฟิล่า ถามผมว่า มีเงินเย็นมากไหม .....ผมก็ตกใจ ว่าจะมาปล้นหรือเปล่า แต่เขาบอกว่า หากวันไหนมันหลุดมา กัดใครซักคน คงเสียหลายบาท ถึงตายก็มีนะ เขาถามว่าซัก 500000 ถึงไหม ผมบอกไม่ถึง น้อยกว่านั้นมาก ....เขาเลยไม่ขาย ก็นั่งงอยู่นาน...แต่เพิ่งมาเข้าใจ ว่าเขาตีค่าชีวิตมนุษย์ไว้สูงมาก ....ตื้นตันครับ
  • ผมพูดเสมอ การเลี้ยงหมามันคือภาระ ควรเลี้ยงเมื่อพร้อม จะได้มีความสุขได้เต็มที่ แต่ก็คงพูดได้แค่นี้เพราะความพร้อมไม่รู้ว่าจะวัดกันที่ตรงไหน ก็ให้ตัดสินใจกันเอาเอง ไม่อยากโดนข้อหาข้อหาแบ่งแยกชนชั้นอีก :-D

ตอนนี้ก็เลยเน้นแค่ เลี้ยงด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคมก็พอ :p
  • คนที่เป็นโรคปอด(แหก)ห้ามเลี้ยงโดยเด็ดขาดครับ
    คนที่เป็นโรคประสาทแดก จนขี้ขึ้นสมองก็ห้ามเลี้ยงครับ
  • ผมกลัวการทำลายล้างเพราะเคยเห็น ตอนที่คนเข้ามาบ้านโดยผมไม่รู้เห็นอีกทีก็นอนคุกฝุ่นกัน หลังจากนั้นที่บ้าก็มีระเบียบขึ้นใครจะเข้าบ้านผม คนในบ้านต้องรู้ ช่วงมีข่าวคนแถวบ้านถาม กัดใหม ดุใหม ผมว่ากัด ดุ แต่ถ้าเขาสังเกตุดีๆ ว่ามันไม่ได้ทำอะไรคุณ มันเล่นกับเด็ก (หมาที่บ้านจะมีอาการกับคนที่แต่งตัวแปลกๆ คนถือไม้แล้วเดินมาหามัน คนเมา)
  • เวลาธรรมดาก็เชื่อฟังดีแต่ถ้ามีสิ่งเร้าใจเอาไม่อยู่ครับเราต้องมีวินัยของเราเองห้ามละเลยกฎกติกาที่เราตั้งใว้ครับไม่งั้นมีค่าเสียหายแน่นอนขึ้นอยู่กับเราทำได้หรือเปล่าไม่เกี่ยวกับหมาที่เลี้ยงครับถ้าเราไม่ประมาทก็ไม่เกิดเหตุครับเหมือนระเบิดถ้ารู้วิธีใช้ก็ไม่เห็นมีอะไรต้องกลัวของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับว่าคุณพร้อมแค่ไหนครับ
  • สู่ครับทุกท่าน แถวบ้านผม ยัง มีคนรัก Zeus อยู่ครับ
  • "ฟิล่าบราซิลเลโล่" เป็นสุนัขที่อันตรายอีกสายพันธ์หนึ่ง คือการกัดจะกัดเเล้วดึงเนื้อออกมาเลยครับและจะกัดในบริเวณที่สูงถ้าเป็นคนก็แถวๆคออะไรประมาณนั้น เพราะตัวที่สูงใหญ่ลักษณะค่อนข้างบางตามสายพันธ์ทำให้อันตรายไม่แพ้พิทบูลเลยครับ แต่ ฟิล่า..ในบ้านเราที่มีไม่แพร่หลายเพราะผู้เลี้ยงจะเป็นคนเลือกคุณสมบัติของผู้ซื้อโดยผู้ซื้อต้องมีความเหมาะสมเท่านั้นครับ เขาถึงขายให้ อาทิเช่น ที่จะนำไปเลี้ยงกว้างพอใหมรั่วรอบขอบชิดหรือเปล่า? เคยมีประสบการณ์เลี้ยงหมาพันธ์ดุใหม? หน้าที่การงานทำอะไร? ฯลฯ เหมือนสอบสัมภารรับเข้างานเลยครับ ที่สำคัญคือด้านการเงินกับเวลาต้องมีมากพอครับ เหมือนที่ k.yangnadang2009 บอกเลยครับ เพราะผู้ขายเขามีจรรยาบรรณพอเหมือนเป็นสัญญาใจกันระหว่างรุ่นสู่รุ่น เพราะถ้าขายให้กับคนที่ไม่พร้อมที่จะเลี้ยง(เขาจะพิจารณาหลายๆด้าน)เกิดผิดพลาดสุนัขที่ขายไปกัดคนตายขึ้นมาเมื่อไรเขาจะรู้สึกผิดเป็นคนแรกเลยละครับที่ขายให้ไป ถ้าเขาไม่ขายคนที่โดนกัดก็คงไม่ตายเขาคิดเเบบนี้ครับและข้อสำคัญด้วยสถานะทางการเงินที่ไม่ค่อยจะเดือดร้อนอยู่แล้ว จะเป็นประมาณนี้ครับ.. :o034: