ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำยังไงให้มันดุ
  • :002::002:คือเรื่งของเรื่องไอ้แม่หมาที่บ้านผมมันน๊องแน๊งมากครับเจอหมาตัวอื่นทำท่าเป็นว่าจะกัดแต่ดันวิ่งไปเล่นแถมโดนเค้ากัดมามันก็ดันไม่สู้เค้าอีกกะคนก็ถ้ามันอยู่ในบ้านใครห้ามเข้าไกล้แต่ถ้ามันอยู่นอกบ้านมันรักทุกคนแถมคึกเกินเหตุคือผมอยากให้มันสู้เค้ามั่งอ่ะครับคือไม่ได้อยากให้มันไปหาเรื่องใครแต่อยากให้มันป้องกันตัวเองได้ไม่ให้ใครแกล้งมันอ่ะครับรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ:027::027:
  • เวรกรรม (ของหมามัน)................เฮ่อ:024:
  • แล้วจะปล่อยมันออกไปวิ่งเล่นนอกบ้านทำไม พิทบูลเป็นสุนัขควบคุมพิเศษแค่นี้ก็พร้อมโดนจับตามองในแง่ลบอยู่แล้ว แล้วถ้ามันออกไปมีเรื่องนอกบ้านโดยไร้คนควบคุมเกิดซักวันมันดุและไปกัดหมาคนอื่นเข้า ถ้าเจ้าของหมาเค้าออกมาช่วยหมาตัวเองเกิดโดนพิทบูลเราแว้งไปกัดทีนี้ไม่ต้องลงหน้าหนึ่งอีกหรอ ยังไม่นับหลุดออกไปทำร้ายเด็ก หรือผสมกับหมาไทยอีก.......ดุในบ้านเพราะมันรักษาอาณาเขต มันเฝ้าบ้านได้ก็ดีแล้ว ไม่ต้องถึงกับคุมซอย เลี้ยงพิทบูลปล่อยไปมีเรื่องมันไม่ได้เท่ห์หรอกนะ ดูแลสุนัขให้อยู่ในการควบคุมได้นี่สิเจ๋งกว่าเยอะ
  • น้าผีพูดถูกแล้วครับ อย่าให้มันดุเลยเดียวนรกจะมาเยือน ขอบอก จะพาไปไหนมันจะลำบากนะครับ
  • ปล่อยออกไปถ้าซักวันมันไปกัดหมาอื่น ระวังคนในระแวกนั้นจะมองว่าเป็นอันตรายต่อชุมชน สุดท้ายมันอาจโดนยาเบื่อแล้วจะมาเศร้าทีหลัง
  • อย่าไปซีเรียส หมาผมไม่ดุทั้งในบ้านและนอกบ้านเลย 555
  • ดีนะครับ ว่า วันนี้ทั่นผีเค้าอารมณ์ดี มิฉะนั้น ต้องเตรียมสำลีอุดหูไว้รอเลย
  • ผมว่าเค้าถามว่าทำไงให้มันดุไม่ได้ถามว่าถ้ามันดุแล้วจะเป็นยังไงเค้าอยากได้หมาดุก็เรื่องของเค้าเค้าคงมีปัญญาเลี้ยงมันได้หรอกมั้ง
  • เจ้าของหมาpitbull ที่ติ๊งต๊อง ไม่รู้ห่าเหวไรแบบนี้
    อันตรายชีวิตอื่นเค้า ไอ้เห็นแก่ตัว
    ซีเรียสครับ บอย๗๑
    pitbull เป็นหมาที่ต้องควบคุมเป็นพิเศษ
    อย่ารู้มาก & อย่าแหกกฎ
    เดี๋ยวจะมีเกรียนเอาเยี่ยงอย่าง
  • ปัญหาอยู่ที่มันปล่อยหมา โดยไม่มีสายจูงได้ไง
  • :002::001:ทุกสิ่งที่คุณผีกล่าวไว้ข้างต้นผมเข้าใจแจ่มแจ้งทุกอย่างก่อนซื้อพิทบลูมาเลี้ยงแล้วครับแต่ขอแก้ข่าวด้วยครับผมไม่เคยปล่อหมาออกนอกบ้านโดยไม่ไส่สายจูงเลยครับแต่นี่ผมเพิ่งย้ายบ้านไหม่รั้วบ้านมันสูงประมาณเมตรนึงเองครับพยายามทำที่กั้นแล้วแต่มันก็ยังกระโดดออกไปเองผมไม่ได้ไม่มีความรับผิดชอบ กระทู้ที่ตั้งขึ้นมาก็เพียงแค่อยากรู้แล้วก็เผื่อว่ามีใครเหมือนผมเค้าอาจอยากรู้วิธีที่ทำให้หมาเค้าเหมือนหมาคนอื่นขอบคุณทุกคอมเม้น:027::025::024:
  • หมามีงอายุเท่าไรถึงจะให้มันดุ
  • ไม่เห็นโรงศพ ไม่หลั่งน้ำตา ผมขอให้มันดุได้ใจคุณเลยนะ
    แล้วช่วยปล่อยมันไปอีกสักครั้งนะ เมื่อมันดุ และอยากให้มันพัดใครก้อได้
    หรือลูกผมก้อได้คับ แล้วค่อยดูผลกัน ว่าอะไรจะเกิดขึ้น

ช่วยเตรียมตังส์ไว้เยอะๆๆหน่อยนะ
  • ให้มันแดกเลือดสิ
  • ปัญหาโลกแตก และเป็นคำถามยอดนิยม

ผมว่ามันอยู่ที่เจ้าของและสภาพแวดล้อมครับ

ผมเคยให้หมาเพื่อนไปเลี้ยง แมร่งกลายเป็นหมาติงต้องไม่สู้ใคร แต่ตัวที่อยู่กับผมคอกเดียวกันแท้ๆ ดุตามปกติ

ผมไม่เคยเจอหมาที่เลี้ยงไว้แล้วไม่ดุ ขนาด บีเจ หมาตาขาว ขี้ขลาด กลัวคน ผมยังทำให้มันกลายเป็นหมาอารักษ์ขาได้

ใครอยากรู้เคล็ดลับ เจอกันพรุ่งนี้ก็แล้วกัน ขี้เกียจพิมพ์ มันยาว
  • ส่วนตัวนะครับ : ผมไม่สนใจว่าหมาผมจะดุหรือไม่ดุ เลี้ยงเพราะรักเอาไว้เป็นเพื่อนแก้เหงา เอาไว้เฝ่าบ้านเวลากลางคือ(ขอแค่เห่าส่งสัญญาณก็พอแล้ว)
    ใจจิงไม่อยากให้ดุมากเลยด้วยซำไม่อยากมีปัญหา นึกดูนะครับเชือกหลุดไปกัดหมาชาวบ้านหมาไทยก็พอเครียกันได้
    เกิดเปงหมาราคาแพงขึ้นมาเสียตังอีก หมาใครใครก็รัก หลุดออกไปหมาเราผิดก็พูดไม่ออก
    เกิดเคราะห์ร้ายกัดคนด้วยอะซวยซำสอง เลียงหมาดุด้องมาคอยควบคุมอนาเขตมัน ขังกรงบ่าง ล่ามโซ่บ่าง สงสารหมาคับ
    ผมขอเลียงแบบชิวๆ ดีกว่า (ไม่ดุแต่ถ้าสู้แล้วไม่ถอยครับ)
    ไม่รู้ว่าหมาของเจ้าของกระทู้อายุเท่าไรครับ พิทบลู หรือบลูลี่ ถ้าเปงพิทบลูได้อายุเมื่อไรก็สู้หมาแน่นอนครับไม่ต้องห่วง
  • มันยังไม่สู้นะดีแล้ว อย่าให้มันสู้หมาเลย
    หากมันยังปีนออกไปนอกบ้านได้แบบนั้น อันตรายมากๆ

ท่องไว้เลย พิทบูล เมื่อสู้แล้ว กรูไม่สน กรูจะกัดอย่างเดียว
    เจอแปลกหน้าเป็นกัดแหลก ไม่ว่าในบ้านนอกบ้าน กรูเกิดมาเพื่อฆ่าเท่านั้น
    คราวนี้มันไม่ใช่การป้องกันตัวเองแล้ว
    แต่กลายเป็นสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้าน

แทนที่คุณจะหาทางให้มันดุ ผมว่าหาทางอย่าให้มันหนีออกไปข้างนอกได้ก่อนดีกว่า
  • โดยส่วนตัวผมเห็นว่า เลี้ยงพิท ไม่ดุยากกว่าอีก
    เลี้ยงพิท ไม่ต้องดุเพื่อนบ้านเค้ากลัวเเย่เเล้ว
    เล้ยงพิท ให้น๊องเเน๊งเเบบของคุณ น่าจะมีความสุข
    ไฟล์แนบ
    001jpg2.jpg 112K
  • เหอะๆๆ
  • สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่นะครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ Mafia และคุณ Sorajin41 ครับ
    เจ้า Ga Ga ของผม 3 เดือนกว่าเอง ร้ายเหมือนกัน ต้องดูแลอย่างระมัดระวังไม่ให้ไปก่อเรื่อง ทำความเดือดร้อนให้เพื่อนบ้าน เป็นดีที่สุดครับ..
  • ตัวนี้ก็ไม่ดุเลยฝึกให้ลากยางรถเครื่องแม่งเลย
    ไฟล์แนบ
    08092009134-small4.jpg 35K
    27082009088-small3.jpg 21K
  • เซ็งกับคำถามนี้มาก หมาไม่ดุอ่ะดีแล้วจะเลี้ยงให้ดุทำไมฟะ

ถามหน่อยดุไว้เพื่อ ?

จะดุเดียวมันดุเอง เดียวพอมันดุขึ้นมาก้ออยากหัยมันไม่ดุอีก โถ่ๆๆ คน หนอ คน ไม่มีคำว่าพอดี

ปล.ตั้งกระทุ้แบบนี้เดียวก้อโดนรุมด่าอีกเหอๆๆ
  • เลี้ยงพิททำไมไม่ให้ดุ ขำตายล่ะ
  • ถ้าจะไปศูนย์ฝึก D1 มีรถเมล์สายไหนผ่านบ้างครับ
    อยากดูหมาเเดงมากๆ เเต่กลัวไปไม่ถูก
  • สวกไปเพื่ออะหยั่ง
    สวกแล้วได้อะหยั่ง
    มันอยู่ในสายเลือดเน้อปี้น้อง
  • หมาผมก็ไม่ดุครับไม่ดุ ไม่เห่า ไม่เหี้ยอะไรเลย
    อายุ 2ปีเศษ เป็นมิตรกับทุกคน ทั้งคนในบ้าน
    เเละนอกบ้านทั้งหมาเเละสัตว์อื่น(หมาเเดงสายไทเกอร์ด้วย)
    ผมทั้งฝึกทั้งขังทั้งสารพัดมันก็ไม่ดุครับ เราต้องทําใจครับ
    รุ่นพี่ผมบอกว่าต้องเลือกดูที่สายพันธุ์มันครับ พ่อดุเเม่ดุ
    ลูกดุเเน่นอนเลยครับ ทําใจครับต้องทําใจ
  • มาจะสอน

จูงมันออกจากบ้าน ไปแถวๆที่มีหมาดุเยอะๆ
    ให้พวกมันมารุมเห่า
    เราก็ไล่เตะพวกนั้นโชว์หมาเราก่อน
    ทำให้พวกหมามันกลัว เวลาเราเดินไปแถวนั้น ไปบ่อยๆ
    หมาคุณจะเริ่มสนุก เริ่มมั่นใจ
    สักวันมันจะเป็นฝ่ายไล่กัดตัวอื่นเอง โดยไม่ต้องสั่ง
  • เห็นแล้วสงสารเอาบอกห้ายเลยอยากให้ดุเชินเลย เอาสังกะสีมาล้อมกรงที่มันนอนแล้วเอาไม้ตีที่สังกะสีให้เกิดเสียงดังๆให้มันลำคานทุกวันปิดมันไว้อย่างนั้นละ ปล.คนที่เอาไม้ไปตีไม่ใช้เจ้าของหมานะเดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่าเกลียดเจ้าของ ขอให้ท่านโชคดี
  • อันนี้น้าผีรู้จริงครับ

ทำแบบที่น้าผีบอกเลย ดุแน่

สิ่งที่น้าผีบอกคือการทำตัวเป็นจ่าฝูง เราสร้างความเชื่อมั่นให้มัน
    หมาที่ไม่ดุคือ เขาไม่มีใครเป็นหลักยึด มันก็เลยเป็นมิตรกับเขาไปหมด เป้าหมายเพื่อสร้างการยอมรับและหาฝูงอยู่
    ก่อนอื่นเราต้องทำตัวเป็นจ่าฝูงก่อน เราทำตัวเป็นจ่าฝูงแบบไหน และหมามันรับรู้ได้ มันก็จะทำตามจ่าฝูงของมันครับ
  • ทำตามน้าผีก่อนผีตัวสุดท้ายนะครับ

น้าผีตัวสุดท้ายก็โหดเกินไป
  • อยากได้ดุๆๆก็จัดให้ไงไม่ดีหรอครับแต่วิธีที่บอกไปอย่าทำเลยเด๋ยวมันดุแล้วแก้ไม่ได้นะครับจะบอกให้
  • อ้าว

นึกว่า ให้จ่า ฝูง กัด หมาอื่นให้ ดูก่อน............

เอ........ แล้วเสาร์นี้ พระจันทร์ จะเต็ม ดวงรึเป่าหน๋อ
    ได้แปลงร่าง ลองกัดจิ๋กโก๋ ปากซอย โชว์ให้สมุนที่บ้านดู ซัก กะตั้งนึง เผื่อมันดุน้อยไป
    ดุแล้วได้ กัดคนที่บ้านด้วย...... กลับบ้าช้าทีไร โดนดุ ทุกทีเลย..
    ไฟล์แนบ
    index.jpg 44K
  • ไหนๆๆก็ไหนๆๆละเอาไปอีกวิธี นำหมาของท่านผูกเอาไว้แล้วเอาหมา เซรามิก ซักตัวมาวางไว้ต่อหน้ามัน ปล.หมาเซรามิกตัวนี้ต้องเป็นท่านยืนเท่านั้น เอาเป็นล็อดวายเลอท่ายืนยิ่งดีดูดุดี เอาวางไว้หน้ามันทุกวันมันจะรู้สึกว่าถูกท้าทายไปกระตุ้นมัน หรือไม่ก็ใส่ตัวกระตุ้นให้มันหน่อยก้อได้คือ เราเล่นกับหมาเซรามิกตัวนั้นต่อหน้ามันทุกๆวัน ดุไม่ดุก็เอาลองไปทำดู
  • เอาไปอีกอันหนึ่งถ้าเกิดหมาของท่านดุแล้วอยากให้ดุอีกคือการให้รางวัลเค้าเวลากัดหมาซักตัวชมมันแล้วให้างวัลเช่นให้น้ำตาลบึกซักก้อนเวลากัดหมาตายหนึ่งตัว
  • สุนัข์พันธุ์นี้ไวต่อการกระตุ้นเป็นอย่างมากจะทำให้ดุไม่อยากแต่จะทำให้ไม่ดุนั้นทำยากกว่าหลายเท่าตัว จงดีใจที่หมาท่านนั้นไม่ดุ สามวิธีที่ให้ไปนั้นเป็นการกระตุ้นทั้งสิ้นถ้าท่านคิดดีแล้วก็ทำ แต่แนะนำอย่าทำให้ดุเลย ไม่เอาไม่พูดอิอิ
  • อยากมีหมาดุ ก็ต้องมีตังค์เผื่อไว้
    อยากมีหมาดุ ก็ต้องแยกหมาให้เป็น
    อยากมีหมาดุ ก็ต้องทำใจ
  • หมาดุ ไม่ใช่เรื่องสนุก!
  • เปลียนความคิดดีกว่าครับ เอาเปงเลียง pitbull ยังงัยให้เปงมิตรดีกว่าครับ
    pittbull ต้องการให้ดุๆมากๆ ผมคิดว่าคงเป็นสายกัดคับ ที่เจ้าของเลี้ยงไว้เพื่อกัดพนันกัน
    ส่วนเราๆ เลี้ยง pitbull ไว้เป็นเพื่อนไว้ร่วมทำกิจกรรมต่างๆ เลี้ยงให้มันเป็นมิตรดีกว่าครับสบายใจกว่าเยอะ
    จะพาไปให้ก็ได้ไม้ต้องคอยระวัง! เรื่องสู้หมาผมว่าเดี๋ยวมันก็สู้เองแหละครับไม่ต้องไปสร้างความก้าวร้าวให้มันหลอก
  • ชื่อเสียงพิทบูลคือ ความดุ ความบ้าพลัง ใครเลี้ยงส่วนมากก็อยากจะให้มันเป็นแบบนั้น
    แต่พอมันดุขึ้นมา หรือเริ่มstart คุณจะรู้คับว่ามันปวดหัว จิตตกมากแค่ไหน เดี่ยวนี้ผมออกบ้านที
    ต้องคอยระวังไม่ให้ไปกัดคนกัดหมาอีก เด่วนี้เพื่อนไม่กล้าเข้าบ้านผมละคับ
  • ไห้มันใจดี ดีอยู่แล้ว อย่าไห้มันดุแล้วตัวคุณจะปวดหัว คับ
  • แล้วแต่เลี้ยงนะ

ที่บ้านผมดุโคตร

ล่ามไว้ อยู่แต่บ้าน ปล่อยแค่ในบ้าน คนนอกเข้ามาไม่ได้เลย จะกัดหมด ทั้งคนทั้งหมา

พอมีหมาหรือคน เข้ามาในบริเวณบ้าน ขนหลังกับหางมันจะตั้งฟูๆ แล้วก็เห่าแบบเอาเป็นเอาตาย

แต่ยังไม่เคยหลุด ยังไม่เคยกัดใคร

คิดอยู่เหมือนกัน ว่าถ้าหลุดไป ผมคงได้เสียตังแน่ๆ ถ้าไปกัดหมาก็ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ากัดคนหรือกัดเด็กนี่สิ งานเข้าแน่
    ไฟล์แนบ
    IMG_01422.jpg 74K
  • ถ้าหมาเราเคยโดนหมาอื่นกัดตอนเล็กๆประมาณสักสิบเดือน (เช็บเฟิตสามตัวรุมมัน)และตอนนี้ไอ้สามตัวก้อยังจ้องกัดมันอยู่หมาเรามันก้อยังกลัวอยู่ ตอนนี้หมาเราก้ออายุ สิบหกเดือนแล้ว หมาเรามันก้อยังไม่สู้ ทำไงดีล่ะ ถ้าเห็นไอ้สามตัวเดินมามันจะแอบทันที
  • มันอยู่ที่คุณสร้างความเชื่อมั่นให้มันได้มากแค่ไหน
    หมาเด็กมันคิดเองยังไม่เป็น มันจึงตามจ่าฝูง จ่าฝูงทำอะไรมันก็ทำตาม
    บอกใบ้ให้แค่นี้ละ ไม่อยากให้หมาตัวไหนต้องบาดเจ็บ
    วิธีฆ่าหมาชาวบ้านมันไม่ยาก แต่วิธีแยกยากยิ่งกว่า

เจอแต่คนถามถึงวิธีฆ่า แต่ไม่ค่อยเจอใครถามวิธีป้องกัน :003::001::002:
    (อยากให้อ่าน ที่พิทเดียร์เคยเขียนถึง กรณีหมาหลุดออกไปกัดกันนอกบ้าน ผลที่ตามมาเป็นอย่างไร ?)

ลองสมมุติดูว่า หากมันกัดกันขึ้นมา พิทบูลมันจะโหดมาก และมันกัดไม่ปล่อยเสียด้วย
    คนที่ไม่ใช่เจ้าของไม่กล้าเข้าไปแยกแน่ นอกจากเขาใช้ไม้หน้าสามฟาดหมาคุณให้ตาย :017:
    และ ณ เวลานั้น หมาฝ่ายตรงข้ามกำลังจะตาย หากพิตบูลยังกัดไม่ปล่อย แน่นอน เหตุการณ์นี้ อย่างน้อยหนึ่งชีวิตต้องจากไป
    ตอนนี้ก็เหลือเพียงคุณคนเดียว ที่จะช่วยชีวิตหมาทั้งสอง คุณจะแยกอย่างไร เคยคิดเอาไว้บ้างไหม หรือรอแค่แก้ปัญหาเฉพาะหน้า

หากวันหนึ่ง คุณเข้าใจเกี่ยวกับพิทบูลมากพอ เรื่องเหล่านี้คุณแก้ไขได้สบายๆครับ
  • หมาผมเคยโดนกัด ตั้งแต่เด็กโตขึ้นไม่มีกลัวครับ นี่อาจจะเป็นบางตัว ครับ

ขอเพิ่มเรื่องหมากัดกัน อีกนิดนะครับ ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเรื่องนี้กันสักเท่าไหร่

คนที่เลี้ยงพิท จริง ๆแล้วเราต้องรู้จักพิท พิทบูลเป็นหมาที่ชอบกัดกัน งั้นเราต้องรู้จักการกัดของพิท รู้จักวิธีการแยกพิทกัดกัน โดยความชำนาญ เหมือนมีถังดับเพลิงไว้ ตอนที่ไฟยังไม่ไหม้ละครับ คนที่เลี้ยงเพื่อเกม จะมีความชำนาญมาก
    พิทบูลกัดกะพิทบูล การแยกจะง่ายครับ แต่ต้องใช้สองคน ถ้ามีปลอกคอ ให้ดึงปลอกคอ แล้วใช้ไม้งัดปาก ทำเหมือนกันทั้งสองฝ่ายครับ
    พิทบูล จะไม่สนใจคนที่มาแยกครับ จะมีสติตลอดเวลาที่กัดนะครับ ไม่เหมือนบางสายพันธ์ ที่แว้งกัด คนที่แยกหรือสิ่งที่อยู่ใกล้
    ถ้าอยู่คนเดียว คนต้องเสียเวลาเยอะ ต้องล่ามอีกตัวแล้วก็ใช้ไม้งัด ตัวที่เราดึงออกได้ครับ
    พิทบูลกัดสุนัขพันธุ์อื่น การแยกสุนัข จากการกัดนี้ ต้องระวังครับส่วนมากแล้วจะมีสุนัขข้างถนนอยู่หลายตัวเวลาคุณไปแยก สุนัขข้างถนนจะมองว่าคุณเป็นอันตรายต่อมัน และจะแว้งกัดคุณตอนแยกได้ หรือถ้ามันมีพวกอยู่หลายตัวตอนที่คุณแยกตัวที่ไม่โดนกัดอาจจะมา กัดคุณด้านหลังได้
    วิธีการแยก แนะนำให้ซื้อ วีซีดี เกมของพิทเพื่อให้เข้าใจและเห็นภาพครับ พิมพ์ยาวจัง
  • พิทกัดกับพันธ์อื่น หากแยกไม่เป็นหรือไม่ระวัง เจอแว้งกัดแน่ๆ

มันไม่รูหรอกว่าเราไปช่วย มันนึกว่าไปรุม

เราต้องจับหนังหลังคอหมาเราไว้
    เข้าด้านตรงข้ามกับปากหมาตัวที่โดนกัด มันจะได้ไม่แว้งใส่เรา
    เอาไม้ง้างปากหมาเรา พอหลุดรีบถีบหมาตัวนั้นให้กระเด็นออกไป
    พอหลุด มันจะวิ่งหนีแบบไม่คิดชีวิต
    เราต้องจับหมาเราไว้ให้อยู่ ไม่ให้วิ่งตามไปซ้ำ
  • ขอบคุณที่เพิ่มเติมครับ พี่มาร์ค
  • ข้อนี้ ผมพอเข้าใจนะครับที่อยากให้หมาคุณสู้เขาบ้างไม่ใช่เข้าไปโดนตัวอื่นกัดอย่างเดียวและก็เข้าไปให้เขากัดอีก ในใจเรารู้สึกมีน้ำโห นิดๆว่าเสียหมดพิทบลู