ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอกรรมการหน่อยคับ
  • จะพุดดิ้ดหรือพิตบูลก็หมาเหมือนกันแหละหว่า
    ขึ้นอยู่กับว่า เรารักแบบไหนมากกว่า คับ พี่น้องคับ
  • ขอโทษน่ะครับ ผมว่าอย่าเอาหมามากัดกันเลยครับ ขอร้อง ...มันสองตัวไม่ได้รู้เรื่องกันเลยด้วยซำ้ว่าเกิดอะไรขึ้น :X
  • james_mis

ขอบคุณคับ
  • yangnadang2009 6:02PM Permalink
    ไหงไปไกลขนาดนั้นๆๆๆ....ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ....พอดีมีอ้างอิงถึงหมาเฝ้าสวนหน่อยครับ ประเด็น อยู่ที่คุยไม่เคลียร์หรือเปล่า....ที่ว่า..ต้องการเลี้ยงหมาไว้เฝ้าสวนกันมากินไก่ คนธรรมดาย่อมรู้อยู่แล้วว่าต้องเลี้ยงแบบปล่อยและไม่มีเวลาใส่ใจดูแล คุณว่าไหม ถ้าคุณดันทุรังแนะนำให้เลี้ยงเคยคิดไหมถ้ามันกัดคนจะเกิดอะไร ......พอดีว่า.......ผมมีฝูงพิตเฝ้าสวนครับ....ไม่รู้เหมือนกันปล่าวนะ....คือ ผมมีบ้านในสวน ภายในสวนมีรั้วล้อมอีกชั้น..และมีคอกไว้ขังยามจำเป็น..และจ้างคนงาน ดูแลทั้งสวน ทั้งหมา........ประมาณนี้ ...หากอธิบายยาวๆก็ไม่น่ามีอะไรม้าง ..........สำหรับ การเลี้ยงหมาไม่ให้กินไก่นั้น มีเทคนิคที่ง่ายมาก คือ ผมเอาหมามาตั้งแต่เล็ก เลี้ยงพร้อมๆกับลูกไก่ และคอยสังเกตุหากมันจะรังแกไก่ ดุ และตีเบาๆที่ปากทันที....โตขึ้นก็ไม่กัด เพราะหมาผมเป็นเพื่อน ทั้งแมว ไก่ ฯลฯ มันเฝ้าให้ด้วย
    ....อย่าทะเลาะ ใจร้อนกันครับ ให้อีกฝ่ายอธิบายให้เคลียร์ ก่อนตัดสินใจทำอะไรลงไป

ผมคิดว่าเจ้าของคงไม่มีรัวครับถ้ามีรัวหมาคงเข้ามากินไก่ไม่ได้ ครับ

ชื่อเบี้ยว มาท้าหมาผม แต่ดันจะเอาหมาคนอื่นมากัด คิดได้เนอะ นี่หรือลูกผู้ชาย ชั่งมันเถอะ น่าเสียดายที่เชียงรายมีคนแบบนี้เป็นผู้นำกลุ่มพิบูลเชียงรายมิน่ามันถึงไม่มีไรดีขึ้นมา ตอนแรกจะท้าให้ลากน้ำหนักแข่งกัน แต่แม้แต่แยกหมายังแยกไม่เป็น คงทำเป็นแต่ จับหมากัดกันกับจับหมาปี้กันละมั่งครับ
    หลังจากนี้ ผมขอไม่ตอบกระทู้หละกันครับ สติปัญญาห่างกันเกินที่จะสามารถคุยกันรู้เรื่องได้ พุดเดิ้ลกับพิทบูลมันกูหมาเหมือนกัน ขอบคุณนะครับที่รู้ตัวว่าตัวเองเป็นอะไร
  • ขอบคุณ Brembowing มากๆคับ

สำหรับ คำแนะนำ คับ เสมอ 1-1 ผิดทั้งคู่ 55++

สอบถามคุณ Brembowing ผมผิดตรงไหนครับ
  • งั้นผมขออ้างแบบคุณบ้างนะครับรบกวนพี่คนนั้นคนที่เบี้ยวอ้างถึงไปติดต่อที่ชลบุรีครับ และไปขอรับตัวสุนัขที่กันคนที่ชลบุรีครับ ตัวนั้นไม่ใช่พิทบูลแต่เป้นเดโกอาร์เจนติโน่ แล้วท้ากัดได้เต็มที่ครับ ผมก็รักหมาผมนะครับ ตัวคุณยังไม่กล้าเอา หมาคุณมากัดกับหมาผม งั้นไปกัดกับอารเจนติโน่แทนละกันครับก่อนกลุ่มGSDจะรับไปเลี้ยงครับ หมาคุณหละพี่คนนั้นมีดีอะไร ทำไมผมต้องเสียเวลาไปกัดด้วย กัดด้วยแล้วได้อะไร ถ้าคุณคิดว่าพิทบูลของคุณเก่งที่สุดในเชียงรายมันก็เรื่องของคุณ ก้เชิญไปลองกับอารเจนติโน่ที่ถูกเจ้าของทิ้ง มันอาจจะทำให้คุณได้เปิดหูเปิดตาบ้าง ที่ผมอยากดูหมาคุณซ้อม เพราะอยากจะดูลีลา ชั้นเชิง หมาเก่งๆบ้างครับ ก้เท่านั้นเอง เพราะที่เห็นก็ธรรมดาๆ
  • ชื่อเบี้ยว มาท้าหมาผม แต่ดันจะเอาหมาคนอื่นมากัด คิดได้เนอะ นี่หรือลูกผู้ชาย ชั่งมันเถอะ น่าเสียดายที่เชียงรายมีคนแบบนี้เป็นผู้นำกลุ่มพิบูลเชียงรายมิน่ามันถึงไม่มีไรดีขึ้นมา ตอนแรกจะท้าให้ลากน้ำหนักแข่งกัน แต่แม้แต่แยกหมายังแยกไม่เป็น คงทำเป็นแต่ จับหมากัดกันกับจับหมาปี้กันละมั่งครับ
    หลังจากนี้ ผมขอไม่ตอบกระทู้หละกันครับ สติปัญญาห่างกันเกินที่จะสามารถคุยกันรู้เรื่องได้ พุดเดิ้ลกับพิทบูลมันกูหมาเหมือนกัน ขอบคุณนะครับที่รู้ตัวว่าตัวเองเป็นอะไร
    ............................
    แล้วใครบอกมึงว่า ผมจะเอาหมาคนอื่นคับ ผมพูดสักคำไหม
    หมาผมไม่ได้มีแค่ตัวเดียว คับพี่น้อง มึงพูดแบบนี้หมายความว่าไงคับ น่าเสียดายที่เชียงรายมีคนแบบนี้อ่ะคับ

เรื่องนี้ยอมไม่ได้คับ พี่น้อง แล้วมึงคิดว่า มึงดีพอหรอคับ อย่ามาปากหมาคับ พี่น้องคับ แค่ชื่อยังไม่กล้าบอก
    แล้วจะยังมามีน่ามาว่า คนอื่นอีก ผมบอกมึงตรงไหนว่าแยกไม่เป็น พูดดีๆนะ คับ

ไม่แน่จิงนี้หว่า กล้าท้าแต่พอจะเอาเข้าจิงแม้ง ไม่แน่ ป๊อดว่ะ ผมว่า มึงกับผม คงคุยกันไม่ได้จิงๆว่ะ
    มึงพูดแบบนี้ไม่มันหยามกันชัดๆคับ

ผมหนัก 40 โล สุง 160 ตัวเล็ก (พอตัวคับ)
    มึงไปลดน้ำหนักมา ให้เท่าผม เลยคับ มาลองกันสักตั้งคับ (ไม่ได้นักเลงนะคับ)
    ผมไม่รู้จักมึงไม่รู้ว่าเรียนไหน ไม่รู้อะไรสักอย่างเกี่ยวกับตัวมึง มึงอาจเคยเห็นรูปผมในงานมิตติ้ง ของเชียงราย พะเยา ครั้งล่าสุด
    ผมตัวแค่นั้นคับ ตัวไม่ใหญ่แต่ใจใหญ่ ว่ะ

หมาเหมออะไรไม่ต้องกัดมันแล้วคับ เอาคนนี้แหละ มึงพูดถึงขนาดนี้แล้วว่ะ
    082-781-8826 เบี้ยว เบอร์ผม 087-565-4587 เบอเพื่อน ผม
    โทรไม่ติดโทรเบอร์ไหนก็ได้ คนปากหมาๆ แบบนี้ ไม่ต้องมีมารยาทกับมันละ

ปล.ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคับ ที่ให้คำแนะนำคับ

• งั้นผมขออ้างแบบคุณบ้างนะครับรบกวนพี่คนนั้นคนที่เบี้ยวอ้างถึงไปติดต่อที่ชลบุรีครับ และไปขอรับตัวสุนัขที่กันคนที่ชลบุรีครับ ตัวนั้นไม่ใช่พิทบูลแต่เป้นเดโกอาร์เจนติโน่ แล้วท้ากัดได้เต็มที่ครับ ผมก็รักหมาผมนะครับ ตัวคุณยังไม่กล้าเอา หมาคุณมากัดกับหมาผม งั้นไปกัดกับอารเจนติโน่แทนละกันครับก่อนกลุ่มGSDจะรับไปเลี้ยงครับ หมาคุณหละพี่คนนั้นมีดีอะไร ทำไมผมต้องเสียเวลาไปกัดด้วย กัดด้วยแล้วได้อะไร ถ้าคุณคิดว่าพิทบูลของคุณเก่งที่สุดในเชียงรายมันก็เรื่องของคุณ ก้เชิญไปลองกับอารเจนติโน่ที่ถูกเจ้าของทิ้ง มันอาจจะทำให้คุณได้เปิดหูเปิดตาบ้าง ที่ผมอยากดูหมาคุณซ้อม เพราะอยากจะดูลีลา ชั้นเชิง หมาเก่งๆบ้างครับ ก้เท่านั้นเอง เพราะที่เห็นก็ธรรมดาๆ
    .............................................
    มึงไม่ได้พิมแบบนี้ว่ะ มึงพิมว่า ซ้อมหมาเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ
    เพราะหมาผมมันไม่โหดพอขนาด
    หมาข้างถนนรุ่มยังสู้ไม่ไหว
    เจ้าของเห็นแววเลยขายแค่หลักพัน
    จึงอยากจะเห็นหมาหลักหมื่นซ้อมบ้าง

ไม่ใช่หรอคับ
    ซ้อมเมื่อไหร่บอกหมาผมไม่โหด พูดเหมือนดูถูกให้ผมไปซ้อมหมามากัดกับมึง อ่ะไม่ใช่หรอว่ะ

หมาข้างถนนรุม ยังสู้ไม่ไหว แล้วจะเห็นแววอะไรไรว่ะ แววหมาไม่สู้เลยขายหลักพันหรอว่ะ แล้ว จึงอยากจะเห็นหมาหลักหมื่อนซ้อมบ้าง แล้วมึงพูดปะชดทำไม ว่ะ เชียงรายไม่ได้มีแต่หมาหลักหมื่นวะ หลักแสนก็มี
    หมาสายกัดดันๆอยู่เชียงรายเยอะเย้ย หมาดันในต่างประเทศ ลูกหลายอยู่เชียงรายก็มี

ปล.มึงจะเอาไงตอนนี้

• ฟังดูไร้สาระมาก มันไม่เห็นจะมีเรื่องให้น่าท้ากันเลยน่ะค่ะ @-)
  • เฮ้อ....เลิกเลี้ยงพิตบูลทั้งสองคนเถอะครับ. อย่าว่าผมเสือกเลยนะครับ
    นักเลงกัดหมาเขาไม่มาท้าต่อยกันหรอกครับ ผมก็พึ่งมาอ่านนี่เเหละ...
    1 ตกลงกันไปเลยครับ ถ้าไม่กัดก็จบ.....ต่างคนต่างอยู่ อยู่เเบบสงบ เกรงใจพี่น้องในนี้ เกรงใจเจ้าของบอร์ดบ้างครับ ที่นี่ไม่ใช่ที่ทะเลาะกัน.........
    2 อีกอย่างถ้าจะกัดกันจริงๆ ก็เอาหมาของตัวเองมากัดกันเลย.. เเล้วก็เดิมพันซะ ต่อรองเท่าไรว่ากันไป
    3 กฎกติกาอย่ามาตั้งกันเองครับ...เพราะมันจะเถียงกันไม่จบ ใช้กฎสากลไปเลยครับ....
    4 ถ้าคิดจะทะเลาะกันทั้งทีก็เอาที่เจ้าตัวเเหละครับ ไม่ใช่ไปหาหมาอื่นมา รายระเอียดอื่นๆก็ตกลงกันเอง...
    5 อย่าประจานพวกพ้องกันเอง...จะดีจะเลวยังไง ก็ห้ามประจาน....ถ้าพวกคุณเป็นคนที่เล่นหมาจริงๆก็ควรรู้จักวางตัว อย่าทำให้วงการพิตบูลมันเสื่อมเสีย... คุณจะเลี้ยงสายไหนผมไม่รู้ ผมรู้เเต่ว่า ถ้าสังคมประนาม..เเค่ขึ้นชื่อว่าพิตบูลไม่ว่าสายกัด สายโชว์ ติดลบหมดเเหละครับ เขาเหมารวมหมด ปลาเน่า 1 ตัว มันก็เหม็นทั้งเข่งล่ะครับ
    6 การสู้กันที่เเท้จริงไม่จำเป็นต้องชนะเสมอไป การชนะที่เเท้จริง คือการมีน้ำใจต่างหากถึงจะเรียกว่า กีฬา..
    คนที่เขากัดหมากันจนตายบางตัว เขายังจับมือกันยังยิ้มกันได้ คนที่เขาต่อยมวยกันตอนลงสังเวียนชกกันเเทบตาย เเต่พอหมดเวลา เขากอดคอเเละจับมือกันได้ นี่เเหละนักกีฬา ไม่ว่าจะโหดเลือดสาดเเค่ไหนมันก็คือกีฬาถ้าขาดสิ่งนี้ไป เขาไม่เรียกนักกีฬา เเต่เรียกอันฑะพาล

7 จะด่าผมก็ด่าได้ครับ เเต่ที่มาเพื่อเตือนสติครับ หวังดีนะครับ... ยอมได้ก็ยอม เงียบได้ก็เงียบครับ คนอื่นเขาจะมองว่าเราไม่ดี เวลาเขาพูดน่ะเขาไม่ได้พูดชื่อคุณ2คนหรอก เเต่เขาจะพูดว่าพวกเลี้ยงหมาพิตบูล เเล้วพอถึงเวลา ก็ดังอีก.....ดังในด้านลบ
    หวังว่าคงเข้าใจกันนะครับ.

• Baleng88 กับ MakotoHIN29

ขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็น คับ
  • เย้..และแล้วน้องหิ่นก็ออกมา .. สนับสนุนทั้ง7ข้อเลยครับ แต่ข้อ 6. เรียก "อันฑะพาล" นี่มันเสียวหว่างขาไงไม่รู้ เปลี่ยนเป็น "อันธพาล" น่าจะดีกว่านะหิ่นนะ.. ส่วนพ่อหนุม2คนง่ะ..ไงก็คนเหนือบ้่านเดียวกันแท้ ๆ ลูกแม่สายเหมือนกัน ยอมๆกันบ้างก็ดีนะครับ.. :X
  • ยาวเลยทีนี้ ... ภาวนาให้สังคมพิตบูลสงบ ในเร็ววัน....
  • น่านงายยยย
    บอกแล้วว่าอายเค้าาาาาา

สรุปคุยกันไม่รู้เรื่้อง
  • 0108กับMueylek
    ขอบคุณ คับ
  • boy_aten มันจะไปรู้เรื่องได้ไง

ดูมันพูดดิ ก้ายง้่าว คนแบบนี้อ่ะ

ผมว่าจบๆไปแล้วกันนะคับ ผมก็อายเขาเหมือนกันคับ

ผมมาคิดๆดูแล้ว ผมเป็นที่รู้จักของคนกลุ่มมาก ไม่น่าลดตัวลงมาต่อกลอนกับคนแบบนี้เลยคับ พี่น้องคับ

คนที่เสียหายมันก็ตัวผมเอง ไม่ใช่ใครอื่น จิงหรือป่าวคับ ท่านรอง

ปล.ผมขอจบเรื่องนี้ไว้เพียงเท่านี้นะคับ ด้วยความเคารพ ต้องขอ อภัย มา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

• ย่ำอีกที เรื่องจบลงแล้วนะคับ

จบแบบไม่เคลียร์ คับ พี่น้องคับ

ปล.จบจิงจะไม่มีการตอบกระทู้ใดๆทั้งสิ้น คับ
  • นั่นแหละที่ต้องการ
    เสียเว
  • ดีมากครับ...เย้ๆ
    ถึงจะไม่เคลีย เเต่จบได้ก็โอเคนะ.. :-D

พี่ครับผมก็เสียวๆเหมือนๆกันกับคำว่า อันฑะพาลเนี่ย..55+

• เอามาลงให้ดูขำๆ จะได้ใจเย็น ฮ่าๆๆๆ
  • 5555+++++555+++
    ขำแต้ๆคับ ขอบคุณ มากๆคับ

วันนี้วันดี ของเฮียมาร์ค เลยไม่อยากทำให้เฮียมาร์คเจ้าของพื้นที่ ไม่สบายใจ
    ว่าคนมาทะเลาะกันในบอร์ดนี้ ในฐานนะทีผมเป็นคนเอามาลง
    ผมก็ต้อง ขอ ประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

ปล.ด้วยความเคารพ คับ
  • เชียงรายมีหมาตัวเป็นแสนตัวเป็นล้าน แต่ไม่มีหมาไปแข่งลากน้ำหนัก เอ๋มันเป็นยังไงหว่า เอางี้สู้อย่างสร้างสรรค์มะไปวัดกันที่แข่งลากน้ำหนัก เชียงรายจะได้มีกิจกรรมไรดีๆทำกับเค้าบ้าง มาแข่งลากน้ำหนักดีกว่าไหมหละครับสร้างสรรค์กว่าเยอะ ใครแพ้ข้องเกี่ยวกับพิทบูลไปเลยดีไหม เบี้ยวคุณอยู่กลุ่มพิทบูลเชียงรายน่าจะรุ่นแรกคงจะมีปัญญาฝึกหมาลากน้ำหนักทันนะครับ ส่วนผมจะพยายามลองฝึกดู แสดงพลังของพิทบูลเชียงรายหน่อยครับ ไม่ทราบว่าชาวพิทล้านนาพอจะให้ผมแล้วเค้าลงแข่งได้ไหม

พี่มาร์คมาเฟีย ช่วยตอบคำถามผมหน่อยครับ ในฐานะที่พี่รู้จักพิทบูลดีที่สุดในนี้
    1.พี่มาร์คิดว่า พิทบูลอายุเจ็ดเดือน สามารถสู้กับหมาใหญ่ได้เป็นฝูง เป็นความจริงหรือไม่
    2.การกระทำของคุณเบี้ยวเป็นการปกป้องพิทบูล
    รบกวนพี่มาร์คช่วยตอบผมหน่อยครับ หากพี่มาร์คตอบว่าเป็นความจริงที่พิทบูลเจ็ดเดือนชนะหมาเป็นฝูงได้และการกระทำเช่นนี้ของคุณเบี้ยวเป็นการปกป้องพิทบูล ผมพร้อมที่จะขอโทษและยอมรับผิดตามแต่พี่มาร์จะตัดสินละกันครับ
  • ในโลกนี้ไม่มีอะไร 100% ครับ

ผมเข้าใจว่าทั้งสองท่านต่างก็รักในหมาพิตบูลทั้งคู่ เพียงแต่อาจจะต่างมุมมองกันเท่านั้นเอง :-D

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้เกียรติครับ เอาเป็นว่าขอให้เลิกแล้วต่อกันดีกว่านะครับ พี่ยังต้องการคนมาร่วมสร้างสังคมแห่งนี้ให้เป็นสังคมคนคุณภาพ เรามาเรียนรู้ไปพร้อมๆกันจะดีกว่าครับ มีเพื่อนเพิ่มอีกร้อยก็ยังน้อยไป แต่มีศตรูเพิ่มอีกหนึ่งก็เยอะไปแล้วครับ

ขอตอบให้เป็นความรู้นะครับ
    พิตบูล แต่ละตัวความสามารถมันไม่เท่ากัน ระยะเวลาในการสตาร์ตก็ไม่เท่ากัน บางตัวหกเดือนก็ไล่กัดหมากระเจิงแล้ว บางตัวจะสองขวบก็ยังไม่สู้หมา แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้มันใจก็คือ ถ้าเดี่ยวๆกับหมาพันธ์อื่นที่ขนาดพอๆกัน หาตัวชนะมันยากครับ แต่ถ้าใหญ่กว่ามากโอกาสพลาดก็มีเยอะ เคยเจอพิตฟัดกับร๊อต ห้านาทีแรกขาดทุนครับ เพราะร๊อตตัวใหญ่แรงปะทะเยอะ พิตบูลมาตีตื้นหลังจากร๊อตเริ่มเหนื่อยครับ

การปล่อยพิตบูลไปลุยกับหมาจรเป็นฝูง ถ้าเจอฝูงหมาตาขาวก็ไล่กัดเขากระเจิงแน่นอน แต่ถ้าเจอฝูงที่มีประสบการณ์โชคโชน ก็ขาดทุนย่อยยับเช่นกัน นิสัยพิตบูลมันมุ่งเข้าใส่ตัวจ่าฝูงโดยที่ไม่สนใจตัวอื่น และระหว่างพัลวันกันกับจ่าฝูง ก็จะโดนพวกลูกฝูงตลอดเล็กตอดน้อย จึงได้แผลมาเต็มตัวแน่ๆ

ตอนนี้อยากได้สมาชิกลากน้ำหนักเพิ่ม เรียนเชิญทั้งสองท่านมาช่วยพี่หน่อย เลิกงานแล้วเรามาดื่มร่วมกันดีกว่าครับ :-D
  • รับทราบ ข้อเปลี่ยนกฏการแข่งให้เป็นการสร้างมิตรภาพใครแพ้เลี้ยงเหล้าดีไหม
  • มันต้องแบบนี้ซิพี่น้อง เจอกันที่เชียงใหม่นะครับ :063:
  • ผมบอกว่าโทรมาคุย คุณรู้เรื่องหรือป่าว หรือว่า ไม่รู้เรื่อง

อ่ะคับ บอกว่าผมจบ แล้วคุณมาอะไร กับผมอีก คนเราจะมาตบหัวแล้วลูบหลัง หรอคับ

บทความของเฮียมาร์ค ก็บอกเห็นรู้แล้วว่า พิตแต่ละตัวความสามารถไม่เท่ากัน

แล้วที่ผมบอกว่า 7 เดือน มันก็กัดได้ แล้ว คุณยังมาบอกว่าผมโม้

แล้วมาบอกว่า เชียงรายไม่น่ามีคนแบบผมเลย นี้มันก็หมายความว่ายังไง

แล้วก็มีอีกหลายเรื่อง ไม่อยากเก็บมาใส่ใจแล้ว คุณเป็นใครแน่จิงก็แสดงตัวออกมา

ทำแบบนี้เขาไม่เรียกว่าลูกผู้ชายหรอกคับ จะท้าอะไรก็ท้าได้แล้วถ้าพอวันจิงมาคุณหายหัวไปแล้วจะตามหาคุณเจอได้ยังไง ชือก็ไม่รู้จัก เบอร์โทรก็ไม่มีติดต่อ บ้านอยู่ไหน ก็ไม่รู้ แล้วแบบนี้หรอคับ ที่จะมาท้าผม

ตัวผมตามหาไม่อยากหรอกคับ แค่คุณอยากเจอก็โทรมาผมไปเจอแน่นอน ที่คนในกลุ่มรุ้จักผมดี ว่าผมเป็นคนยังไง ผมจะบอกให้ละกัน ตัวผมเป็นคนขี้เล่น(เล่นขี้)55++ ไม่ค่อยเครียดอะไรชักเท่าไหร่ (ถ้ามันไม่เกินไป)
    ผมชอบสางสรรค์เฮฮา ชอบอยู่กับสังคมกลุ่มมาก มีความคิดเป็นของตัวเอง เป็นบ้างครั้ง ถ้ามันถูกก็ว่ากันไปตามถูกแต่ ถ้ามันผิดผมก็ยอมรับ ตัวผมไม่ได้อยู่แค่ชมรมพิตบูลเชียงรายเท่านัี้้น ชมรม EG 3D-4D Chiangrai Club ผมก็เป็นสมาชิกกลุ่มเหมือนกัน นี้บงบอกได้ว่าผมเป็นคน ชอบมีสังคมคบหาคนกลุ่มมาก

............................อันมิตรดีมีอยู่หนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา............................

• ถ้าอยากเมาผมเลี้ยงก็ได้คับ ไม่ต้องแข่งขันอะไรกันหรอกคับ

จะมีมิตรใหม่ทั้งที่แค่นี้ผมจัดให้ได้คับ (คนจนผู้ยิ่งใหญ่คับ)จนแต่รวยน้ำใจ คับ พี่น้องคับ

จะไปถามใครก็ได้คับ ว่าผมรวยน้ำใจมากแค่ไหน (แต่ไม่รวยเงินทองนะคับ)

งานมิตติ้งที่ผ่านมาของกลุ่มเชียงราย พะเยา ผมหมดตังไปไม่ใช่น้อยคับ
    วันรุ่งเช่าถึงขั้นต้องแดกมาม่า กันเลย คับ 55555++++ นี้แหละคือนิสัยผม

ไม่จำเป็นต้องอะไรมากมาย แค่ถ้าผมมีใจคิดจะให้ผมให้เต็มร้อยคับ
    แต่ถ้าผมไม่ให้แล้วก็อย่ามาหวัง อะไรกับผมเลยคับ พี่น้องคับ

ผมเป็นคนตรงไปตรงมา ไม่ค่อยคิดว่า ใครในใจ ผมอยากได้หมาพี่มิ้งผมก็ขอ 555+++

ปล.ด้วยความเคารพ ในฐานนะที่ผมเป็นเด็ก อายุอานาม ก็น้อยๆ อยู่คับ อาจใจร้อนไปหน่อย (วัยรุ่นใจร้อน)
    ไม่ค่อยชอบอะไรก็จะพูดตรงๆ อะไรที่มันไม่เข้าท่าก็ว่ากันไปคับ ขอประธานอาภัยพี่ๆทุกๆคน และที่ขาดไม่ได้คือเจ้าของพื้นที่(เฮียมาร์ค)คับ คนที่ทุกคนให้ความเคารพ ในวงการนี้คับ
  • ถ้าคุณเบี้ยวสนใจลงแข่งด้วยรบกวนติดต่อกลับด้วยนะครับ วี 0813022621 แพ้ชนะไม่สำคัญได้เมาเหมือนกัน
    รบกวนพี่มาร์คช่วยลงรายละเอียดการมาแข่งขันด้วยครับ จะได้พอจะมีแนวทางในการฝึกซ้อม ไม่ทราบว่าพี่มาร์คพอจะรู้จักคนในเชียงรายที่ลากน้ำหนักได้ไหมครับ ผมจะได้ไปปรึกษาเทคนิค

คุณMakotoHIN29
    ผมเห็นด้วยกับคุณนะ ผมขอโทษที่ด้วยที่ความคิดที่อยากจะเอาชนะจนลืมวัตถุประสงค์ที่แท้จริงในการเข้าไปตอบในเว็บเชียงราย ขอโทษที่ทำให้คนที่เลี้ยงพิทบูลคนอื่นๆพลอยเน่าไปด้วยครับ
  • ผมก็จะดีใจมากๆ หากเห็นทั้งสองท่านเปลี่ยนจากความมขัดแย้ง แล้วกลายมาเป็นเริ่มสร้างมิตรภาพระหว่างกัน
    และนำหมามาร่วมกิจกรรมกัน ไม่แน่จุดนี้อาจจะช่วยจุดประกายให้เกิดงานลากน้ำหนักที่เชียงรายก็ได้ครับ :-D
  • :012: หวัดดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ...ใจเย็นๆครับพี่น้อง :-D มาแข่งกับผมได้น่ะ หมาใครอ้วนกว่ากัน 555 :-D
  • วันนี้มีนัดคุยกันเรื่องงานที่เชียงใหม่

เด๋วไกล้ถึงเวลาแล้ว จะโทรไปหา ใ้ห้มาคุยกันที่บ้านพี่มิ้ง จะเอาไงต่อไป

จะลากหรือไม่ลาก เด๋ววันนี้ เจอกันคับ คุณ วี

• ผมยังรอคำขอโทษจากคุณอยู่นะคับ คุณวี

ไกล้ถึงเวลาที่จะไปบ้านพี่มิ้งแล้วนะคับ บทความของเฮียมาร์คก็บอกอยู่แล้วว่า 6เดือนก็สู้ได้ (บ้างตัว)

นี้หมายความว่าคุณผิด ที่มาว่าผมก่อน มาว่าผมโม้

ปล.ยังรอคำๆนั้นอยู่นะคับ เมื่อผิดแล้วยอมรับผิด ผมก็ให้อภัย คับ พี่น้อง
  • ขอตอบให้เป็นความรู้นะครับ
    พิตบูล แต่ละตัวความสามารถมันไม่เท่ากัน ระยะเวลาในการสตาร์ตก็ไม่เท่ากัน บางตัวหกเดือนก็ไล่กัดหมากระเจิงแล้ว บางตัวจะสองขวบก็ยังไม่สู้หมา

บางตัวครับบางตัว ไม่ใช่ทุกตัว บางตัวสู้ บางตัวก็ไม่สู้ บางตัวสองขวบก็ยังไม่สู้หมาก็มีครับ อ่านให้มันจบทั้งประโยคครับ
  • ผมก็อ่านจนจบอ่ะคับ ว่าบ้างตัว แต่ที่ผมพูดตอนที่มันเกิดเรื่องผมก็บอกว่า

ปล.ท่านต้องเอาสายกัดนะคับ ถ้าสายโชว์มันจะไม่ค่อยกล้ากัดอ่ะคับ กว่ามันจะกัด

ก็ต้องรอมันอายุ 1ปีถึง2ปีอ่ะคับ แต่ถ้าสายกัดละก็ 7เดือน มันกัดแน่นอนคับ

หาข้อมูลเพิ่มเต็มได้ที่ pitbullzone.com นะคับ ยินดีให้คำปรึษาคับ

.............

ผมก็บอกในแนวนี้คับ ไม่ได้ บอกว่า จะทุกตัวหรือว่า ไม่ให้ข้อมูลอะไรเลยนิคับ
    จะให้ผมอธิบายทุกเรื่องมันก็ยาวคับ สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยง (มือใหม่)อ่ะคับ ผมก็แน่นำเว็ปให้เขาไปคับ

แต่ที่ผมเห็นๆมาหรือประสบการ์ณที่ได้เจอ 7-8 เดือนมันก็กัดแล้วคับ มันก็สู้
    ผมเลยบอกไปว่า 7 เดือนกัดแน่นอน อ่ะคับ แค่ผมไม่ได้บอกว่า สตาร์ต อ่ะคับ

คุณวีเขาก็มาบอกว่า ผมโม้ ซึ่งมันไม่จิงไงคับ ผมเห็นแบบนี้และก็เจอมาแบบนี้ผมมาเล่าให้คนอื่นเขาฟังคุณวีก็มาบอกว่า ผมโม้ อีก

ปล.ยังไงก็ขอบคุณเฮียมาร์คด้วยนะคับ
  • ผมก้เป็นเด็กเรียนครับถึงตอนนี้จะเริ่มแก่แล้วก้เถอะ จะเรียกว่าดื่มไม่เป็นจะดีกว่า แต่ในเมื่อมีโอกาสดีๆที่จะได้สร้างมิตรภาพใหม่หละก็ควรที่จะลองเมาดูสักครั้ง และที่อยากแข่งเพราะอยากให้เชียงรายได้มีส่วนร่วมทำกิจกรรมดีๆบ้างครับ ผมเคยคุยกับพี่มิ้งว่าทำไม เราไม่จัดกิจรรมแข่งลากน้ำหนัก แข่งกัดสปริงโพส พี่มิ้งแกตอบผมว่าการจัดแข่งมันใช้คนเยอะ อุปกรณ์ สนามแข่ง ง่ายคือเชียงรายยังไม่พร้อม และไม่ค่อยมีคนสนใจ ช่วงนี้ชาวล้านนาอุตสาลงทุนจัดงานทั้งที่ น่าจะอาศัยจังหวะนี้ปลุกกระแสนักลากในเชียงรายหน่อยครับ อยากมีเพื่อนทำกิจกรรมเยอะๆ จะได้ไปด้วยกัน
    คุณเบี้ยวถ่อมตัวมากไปแล้วคนว่าเป็นคนจน คนจนเลี้ยงพิทบูลหลายๆตัวไม่ไหวหรอกครับ ผมคงจนกว่าครับกำลังคิดอยู่เลยว่าจะพาหมาไปแข่งยังไงดี ไม่มีรถยนต์ ฮาๆๆ รถทัวว์จะยอมให้หมาขึ้นไหม เด๋วเย้นนี้จะลองทำสายลากเองดู ถ้าทำเสร้จจะทำคลิปการฝึกมาลงครับ

คุณเบี้ยวผมขอโทษนะครับที่เขียนไม่ละเอียดทำให้คุณเข้าใจผิดเรื่องการให้เค้ามาขอยืมหมาคุณ ผมขอเล่าแบบยาวหน่อยนะครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าป่วยเป้นโรคอะไร อาการคือเป็นหวัดไม่รู้จักหายสักที ไปหาหมอบอกว่าไม่ยารักษา ต้องออกกำลังกายสม่ำเสมอถึงจะหาย แรกๆแฟนก็มาวิ่งออกกำลังกายเป็นเพื่อน หลังมันขี้เกียจก็เลยซื้อหมาให้มาวิ่งแทน พอมาทำงานเชียงราย ไม่สามารถพาหมาวิ่งได้ เพราะคนที่นี้เลี้ยงหมาไว้นอกบ้าน เลยต้องมาปั่นจักรยานออกกำลังกายแทนเพื่อปั่นหนีหมาเจ้าถิ่นทัน พอหันมาปั่นจักรยานโรคเก่าก็ถามหา ไปปรึกษาหมอ หมอบอกว่าการปั่นจักรยานทำให้ร่างกายแข็งแรงน้อยกว่าวิ่ง ถ้าจะปั่นจักรยานต้องปั่นให้เร็วและนานกว่าวิ่งควรจะปั่นประมาณ20+ km/h 30-45 นาทีต่อวัน อาทิตย์ละอย่างน้อยห้าวัน จักรยานที่ใช้ถูกปรับปรุงติดตัวเจับเวลาแล้ววัดความเร็ว บางแก้วที่เลี้ยงเริ่มวิ่งตามไม่ไหว ก็เลยต้องกลับมาวิ่งเหมือนเดิม เจ้าจู่ลงโดนหมาเจ้าถิ่นกัดเพราะเจ้าของวิ่งช้า ผมกับแฟนพาหมาไปรักษา แฟนก็นั่งบ่นๆๆๆๆๆทำไงให้หมาโดนกัดหา ทำไมไม่ห้าม และอื่นๆอีกมากมาย คนมีแฟนรักหมาคงเข้าใจ ด้วยความลำคาน ตัดสินใจถามสัตว์เเพทย์ หมอครับ มีหมาพันธ์ไหนที่มันโหด แบบวิ่งไม่ต้องกลัวหมาข้างถนนมั่งครับ สัตว์แพทย์ตอบ ไม่หรอก แต่พวกเทอร์เรียจะมีความสามารถในการล่าสู้ คงพอสู้ได้บ้าง อ้าวแล้วบางแก้วเราอะมันไม่ดุพอหรอ ผมตอบ มันดุแต่ไม่อยากให้มันเจ็บอะครับหมอสงสารมัน เออหมอแล้ว มีหมาที่หนังเหนียวแบบค่อยกัดไม่เข้ามีปะ หมอต่อพาเจ้าจูล่งไม่สักยันแล้วเปลี่ยนชื่อเป็นเตียวหยุ หมอว่ามันจะดีขึ้นนะ เอาดีๆสิหมอ หมอมีพันธ์ไหนแนะนำให้ผมเลี้ยงบ้าง มันก้แล้วแต่เราชอบนะหมอบอกไม่ได้หรอก แล้วหมอก็ชี้ไปที่โปสเตอร์สายพันธ์หมา ดูเอาชอบตัวไหน หมากลุ่มนี้ ผมก็ชี้ให้หมอดูแล้วถามว่าพอรู้ไหมว่าสายพันธ์นี้มีขายในไทยป่าว ถามไปอยู่สี่ห้าชื่อ หมอไม่รู้ว่าเค้าขายที่ไหนกัน เริ่มเบื่อหมอหละ แต่ดูท่าหมอคงเบื่อผมมากกว่า หมอมีพันธ์ไหนที่มีขายแถวนี้มีปะ หมอชี้ไปที่บอร์ดประกาศ หาเอาเองแล้วกัน
  • ไปมาเจอมีแค่ร็อดไวเลอร์กับพิทบูล ผมถามหมอว่าตัวไหนดีกว่ากัน หมอบอกว่าพอๆกันแล้วแต่ชอบ ไปดูตัวจริงเลยแล้วค่อยตัดสินใจ ผมหันไปถามแฟนไปดูหมากันไหม สุดท้ายไปดูพิทบูลก่อนเพราะมันใกล้กว่า ไปดูก็พบกับพี่มิ้ง คุยกันพี่มิ้งให้คำปรึกษาให้ให้ยืมหนังสือมาอ่าน อ่านไปเกือบสองเดือนอ่านจนจบหมดผมก็เอาหนังสือไปคืน พี่มิ้งถามว่าเป้นไงยังสนใจอยู่ป่าว ผมตอบว่าสนใจอยู่ครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะเลี้ยงไหวป่าว จะเอามาออกกำลังกายได้ดีกว่าตัวเก่าจริงไหม พี่มิ้งตอบงั้นคุณเอางี้คุณลองเอาซันนี้ผมเป็นเลี้ยงดูสักวันพรุ่งนี้ค่อยเอามาคืน หลังเที่ยงคืนไม่ต้องให้อาหารนะเด๋วพรุ่งนี้เช้าพี่บอยจะมาซ้อมด้วยมาดูด้วยก็ได้พี่บอยแกมีลูกหมาอยู่สนใจก็มาดูพรุ่งนี้เช้าหละกัน ผมก็นึกว่าคุณเบี้ยวจะเหมือนพี่มิ้งที่ให้ยืมหมามาลองเลี้ยงได้ แค่นั้นครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดครับ
  • ยังไงเจอกันบ้านพี่มิ้งละกันนะคับ ไปหรือป่าวคับ ไปคุยกันให้เข้าใจกันคับ

• นับถือในน้ำใจทั้งสองคน และยินดีครับที่จบลงได้แบบนี้
    แต่กับประโยคนี้ มันชักกระตุกต่อมประสาทครับ
    -------------------------------------------------
    น่าเสียดายที่เชียงรายมีคนแบบนี้เป็นผู้นำกลุ่มพิบูลเชียงรายมิน่ามันถึงไม่มีไรดีขึ้นมา ตอนแรกจะท้าให้ลากน้ำหนักแข่งกัน แต่แม้แต่แยกหมายังแยกไม่เป็น คงทำเป็นแต่ จับหมากัดกันกับจับหมาปี้กันละมั่งครับ
    --------------------------------------------------
    เสียหายครับเสียหาย ถ้าเดาไม่ผิดน้องก็น่าจะเป็นคนเชียงราย
    ไม่น่าพูดอะไรแบบนี้ครับ เราไปได้ไม่ไกลก็จริง แล้วยังไง กลุ่มไหนไปได้ไกล
    กลุ่มไหนทำได้เจ๋ง หมาเก่งที่สุดผมว่าคงไม่มี แต่หมาดีที่สุดสำหรับผม คือหมาผม

กลุ่มไหนดีที่สุดในโลกนี้ คงไม่มี แต่กลุ่มที่ผมรักที่สุดคือกลุ่มเชียงราย
    ที่คุณกำลังหาว่า "ไม่มีอะไรดีขึ้นมา"

ส่วนแกไอ้เบี้ยว ฮาว่าแล้วมันไม่คุ้ม พลอยทำให้กลุ่มต้องเสื่อมเสีย
    แมร่งเซ็ง
  • พี่มาร์คครับผมขอความรู้เพิ่มเติมอีกนิดครับ
    1.ขอเป็นเปอร์เซนต์หน่อยได้ไหมครับว่าสายกัดที่ทำแบบนี้ได้กี่เปอร์เซ็นต์ครับ เพราะว่ามีบางตัวแต่หนึ่งในล้านก็ไม่ไหว และในกรณีเดียวกันฟูงที่ว่านั้นเป็น ฟีล่า เดโกอาร์เจนติโน่ แคลน ไม่ทราบว่าผลยังมีบางตัวชนะได้อยู่ไหมครับ
    2.แล้วช่วยดูใบแพคผมให้ทีครับว่าหมาผมสายอะไร พ่อพันธุ์ lek's Hijack (ลูก C.H. Hypo 4xw + Zsa Zsa 1xw ) แม่พันธุ์ lek's Poison (ลูก Krook 1xw + Red rockette 1xw )
    สั่งมาจากที่นี่ http://pitbullzone.com/community/discussion/24554

คุณเบี้ยวผมไม่ได้มีเจตนาที่จะประชคคุณนะครับ ก้หมาผมก็สายกัด ที่มีความแตกต่างกันก็แค่ราคาที่ผมซื้อพี่เค้าได้ถูกและพร้อมส่ง
    เสร็จคุณมาด่าผมว่าใครมันโง่ปล่อยหมาเจ็ดเดือนไปกัด อะไรประมาณนี้
    ผมคิดมาตลอดเลยว่าหมาผมเป้นสายกัด ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือป่าว หรือผมได้หมาปลอมมาครับ รบกวนพี่มาร์ช่วยตอบด้วย

อ้าวคุณเบี้ยวไม่มีเบอร์ผมหรือครับ โทษทีนึกว่ามีเบอร์ผมแล้ว พี่มิ้งน่าจะมีเบอร์ผมนะเคยโทรมาชวนไปมิ้ตติ้งอยุ่เลย และโทษทีเมื่อคืนน่าจะส่งเบอร์ไปให้ที่เชียงรายโฟกัส ไม่แน่ใจว่าส่งทันก่อนเน็ตที่โรงเรียนตัดหรือป่าว

• ว่าไงนิจะไปป่าว โทรเข้าวิทลัยแล้วนะคับ
  • น่าเสียดายที่เชียงรายมีคนแบบนี้เป็นผู้นำกลุ่มพิบูลเชียงรายมิน่ามันถึงไม่มีไรดีขึ้นมา ตอนแรกจะท้าให้ลากน้ำหนักแข่งกัน แต่แม้แต่แยกหมายังแยกไม่เป็น คงทำเป็นแต่ จับหมากัดกันกับจับหมาปี้กันละมั่งครับ
    ประโยคนี้ ผมขอโทษทั้งคุณเบี้ยวและคนอื่นครับ เป็นคำพูดที่พูดตอนโมโห หวังว่าคงไม่ถือเพราะต่างคนต่างก็อารมณ์ร้อนและไม่ทันได้คิดถึงคนอื่นเอาสะใจเข้า แต่มีประโยคที่เบี้ยวบอกว่าเบี้ยวไม่แยกหมาพันธ์อื่นกัน กลัวโดนหมาอื่นกัดมือ ไม่ทราบว่าคุณเบี้ยวได้พูดประโยคนี้ไหมครับ ถึงคุณพูดผมก็ต้องขอโทษอยู่ดีที่พูดออกจะแรงไป
  • อะนะ
    สรุปแล้วผมพอจะจำได้ละว่าท่านเป็นใคร
    คุณก็คงจะจำได้เหมือนกันว่าผมเป็นใคร

วันหน้าวันหลัง ผมว่าอย่ามาทะเลาะกันในบอร์ดแบบนี้ ไม่งามเลย
    จากเรื่องเล็กก็เลยเกือบกลายเป็นเรื่องใหญ่
    ต้องให้เพื่อนสมาชิกต้องมาช่วยกันตัดสิน ปัญหาเส้นผมบังภูเขา
    ต้องให้เค้ามาว่าเอาได้ว่าไม่เหมาะที่จะเลี้ยงพิต ทั้งสองคน
    เพราะนักเลงพิตบูลเค้าไม่คิดกันแบบนี้
    ที่สำคัญกลุ่มพิตบูลเชียงรายเรามารวมกันด้วยรักในสิ่งเดียวกันเช่นกันกับกลุ่มอื่น
    เราพยามยามที่จะสร้างให้แข็งแกร่ง แต่กับประโยคบางประโยค ของคน ๆ นึงที่พูดโดยไม่ทันระวัง
    คุณคิดดูถ้าสมาชิกคนอื่นเข้ามาเจอ เค้าจะรู้สึกยังไง คนบ้านเดียวกัน หยามคนบ้านเดียวกัน
    ผมว่ามันคงไม่เหมาะ หนึ่งในนั้นคือผมที่ไม่อยากยุ่งด้วยกับเรื่องแบบนี้ ซึ่งผมมองว่ามันเป็นแค่เรื่องขี้หมา
    แต่สุดท้ายก็ต้องมานั่งพิมพ์ซะยาวเหยียดด้วยอารมณ์ที่ไม่ค่อยสู้ดีนัก

คุณไม่ร่วมสร้าง กรุณาอย่ามาทำลาย ขอร้องกันดีดี
    ขอบคุณ
  • ไปบ้านพี่มิ้งหรือไปเชียงใหม่ วันนี้อื่นไหมหรือถ้าสะดวกมาคุยที่โรงเรียนไหม คุณมีรถน่าจะสะดวกกว่าผม ผมติดงานที่โรงเรียน ถ้าสะดวกโทรมาก็ได้เบอร์ก็ให้แล้ว 0813022621 วี
    อาจารย์บอยครับ ผมไม่เคยคิดว่าจะให้เชียงรายไปได้ไกลที่สุด แต่แค่ของให้เริ่มที่จะทำในสี่งที่ดีครับ เราเคยเริ่มไหมครับ อันนี้ผมไม่รู้แต่ตั้งแต่เริ่มหาข้อมูลมากลุ่มเชียงรายมีแค่นัดถ่ายรูปกินข้าวกินเหล้าโชว์หมาและล่าสุดก็ท้าต่อย พี่บอยช่วยตอบหน่อยครับเรามีกิจกรรมไรดีๆที่สร้างชื่อถ้าด้านดีมั่งครับ
    ถ้าผมไม่รักกลุ่มเชียงรายผมคงไม่เอาตัวเองลงไปยุ่งกับเรื่องนี้ครับ คนที่มีความรู้หน่อยก็จะรู้เองว่าสิ่งที่เบี้ยวทำมันบวกหรือลบเอง แต่อย่างที่บอกว่าปลาเน่าตัวเดียวมันเหม็นทั้งหมด ถ้าผมไม่สนใจกลุ่มก้ปล่อยมันเน่าไปสิ ผมว่าอาจารย์บอยน่าจะเข้าใจที่สุดนะครับ มีไรก็โทรมาหละกันครับผมจะออกไปทานข้าวและเล่นกับหมาผมก่อนครับ

การคุณเบี้ยวฝึกหมาลงแข่งลากได้มันเป้นผลดีของกลุ่มเชียงราย การทำดีไม่ต้องมีข้ออ้างครับ
  • คุณไม่ร่วมสร้าง กรุณาอย่ามาทำลาย ขอร้องกันดีดี
    หากอาจารย์บอยการกระทำของผม เป้นการทำลาย ผมก้จะหยุด จริงจะทะเลาะกันในพีเอ็มเว็บเชียงรายก็ได้ ใครลากผมออกมา ใครทำให้กลุ่มเริ่มเสียหายก่อน ไม่มีใครอยากทำให้กลุ่มตัวเองเสียหายหรอกมีแต่อยากให้มันพัฒนา ผมยอมรับผิดแรกผมจะเข้าไปปราม แต่เถียงกันไปมาใช้อารมณ์สุดท้ายเป็นทะเลาะ พอรู้ตัวก็ต้องมาหาวิธีแก้ไข อาจารย์บอยคิดว่าอยู่ๆดีเบี้ยวจะขึ้นฝึกหมาลากน้ำหนักได้ไหม หรืออยู่ดีๆกลุ่มเชียงรายจะคิดมาร่วมกิจกรรมกับเค้าไหม อาจารย์บอยเดียวครับว่าที่ผมทำเป็นการทำลาย ผมก็จะหยุดไม่ตอบอะไรในกระทู้อีก และหากว่าการกระทำของผมเป็นการทำลายผมขอร้องอาจารย์บอยเป็นอย่างสุดท้ายในกระทู้นี้ อย่าให้คุณเบี้ยวหรือใครก็ตามในกลุ่มเชียรขายหมาพิทบูลให้ใครไม่สนใจว่าเค้าจะเลี้ยงยังไง จนเชียงรายมีข่าวพิทบูลกัดคนตาย เดือดร้อนถึงผู้เลี้ยงอื่นๆ ผมสัญญาว่าหากอาจารย์บอกรับปากจะดูแลให้ไม่ให้ใครทำเรื่องเสื่อมเสียถึงผู้เลี้ยงพิทบูลจะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับกลุ่มของท่าน ปล่อยให้ท่านดูแลกันเองหละ เพราะเวลาเค้าด่าเค้าไม่ได้ด่ากลุ่มพิทบูลเชียงรายแต่ด่าคนที่เลี้ยงพิทบูลในเชียงราย ขอบคุณครับ
  • แต่มีประโยคที่เบี้ยวบอกว่าเบี้ยวไม่แยกหมาพันธ์อื่นกัน กลัวโดนหมาอื่นกัดมือ ไม่ทราบว่าคุณเบี้ยวได้พูดประโยคนี้ไหมครับ
    ........................
    คับ ผม ผมพูดเองคับ แล้วมีอะไรหรอคับ มันไม่ผิดหรอกคับ ที่คนเรากลัวโดนหมากัด แล้วคุณวีติดใจอะไรกับประโยคนี้ละัคับ
  • ทีละประเด็นเลยนะครับ ผมต้องตอบเพราะมีชื่อผมเข้ามาเอี่ยว
    ------------------------------------------------
    พี่บอยช่วยตอบหน่อยครับเรามีกิจกรรมไรดีๆที่สร้างชื่อถ้าด้านดีมั่งครับ อันนี้ผมไม่รู้แต่ตั้งแต่เริ่มหาข้อมูลมากลุ่มเชียงรายมีแค่นัดถ่ายรูปกินข้าวกินเหล้าโชว์หมาและล่าสุดก็ท้าต่อย
    ------------------------------------------------
    โอ้แม่จ้าวเราดูแย่ขนาดนั้นเลยหรือ เรามันไร้สาระขนาดนั้นเลยหรือ การมิตติ้งของเราครั้งนั้นมันไม่ก่อให้เกิดประโยชน์มั่งเลยหรือ ??????

ในวันนั้นเราเพิ่งแค่นัดพบปะสังสรรค์กัน ถูกครับคุณพูดถูก และคุณก็ไม่ได้เข้าร่วมด้วยจริงมั๊ย
    มีดื่มเบียร์ ถ่ายภาพร่วมกัน อาจดูไม่สร้างสรรค์ ซึ่งก้าวแรกที่เราพบปะกันเรามาเพื่อให้ได้พบหน้าค่าตา
    รู้จักกันในกลุ่ม และที่ไปกันวันนั้นมีสมาชิกท่านใดไปบ้าง มีหมาไปกี่ตัว ถ้าคนที่ไปจะทราบครับ ว่าวันนั้น
    จริง ๆ แล้วมีหมากิจกรรมกี่ตัว คนที่รับปากกันว่าจะมาก็ไม่มา เมียไม่ให้ตังค์ ไม่มีตังค์มา ไม่มีรถมา ไม่ว่ากันครับ และส่วนใหญ่ที่ไปยังกะหมู แทบจะไม่มีหมากิจกรรมเลย มีของท่านเบียร์ที่เป็น
    สายลากอย่างสวย ชื่อเจ้าซูโม่ ที่เหลือก็เป็นบูลลี่ และหมาแดงอ้วน ๆ
    ในวันนั้นนับเป็นก้าวแรกจริง ๆ ที่เราได้พบปะกัน การที่เรารักในสิ่งเดียวกันมานั่งแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันถึงเรื่องราวต่าง ๆ ที่พิตแมนควรรู้ บ้างก็มีมือใหม่ บ้างก็มีมืออาชีพ มาร่วมด้วยช่วยกัน เราคุยอะไรกันคุณรู้มั๊ย
  • 1. ก้าวแรกของเรา แค่พบปะ ครั้งหน้าเรามีกิจกรรมร่วมกันมั๊ย Spring Pole ว่ายน้ำ ลากน้ำหนัก ปอกมะพร้าว กระโดดสูง หรือแม้กระทั่งกระโดดไกล เราคุยกันครับ ว่าความเป็นไปได้มีมากแค่ไหน คุณรู้มั๊ยว่าเราคุยกันเรื่องนี้ (ตอบทีว่ารู้มั๊ย ก่อนที่คุณจะมาหาว่าเราแค่แดกเหล้า โชว์หมา หรือกิจกรรมดี ๆ ที่สร้างชื่อ )
    2. เราคุยกัน หมาผมอ้วนไปมั๊ย ผอมไปมั๊ย ทำยังไงให้หมาผมอ้วนขึ้น หมาผมผอมลง หมาผมเคยมีปัญหาแบบนี้ พี่รักษายังไง น้องกลัวหมาไม่เล่นกิจกรรมมีวิธีฝึกยังไง เราแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ไม่มีใครเก่ง ไม่มีคนโง่ เราเรียนรู้ซึ่งกันและกัน ( คุณนั่งฟังอยู่ตรงนั้นมั๊ย แล้วมาหาว่ากิจกรรมในวันนั้นแค่แดกเหล้าโชว์หมา คุณรู้ได้ยังไง )
    3. แค่สองประเด็นที่ผมกล่าวมา พอจะมีประโยชน์ต่อชมรมพิตบูลของเชียงรายบ้างมั๊ย พอที่จะแชร์ประสบการณ์การเลี้ยงพิตบูลของคนที่เคยประสบพบเจอ คลุกคลีมานานให้กับสมาชิก ได้ประสบการณ์ดี ๆ จากพี่โต้งรามา 3 นอร์ท พี่เบียร์ พี่มิ้ง และใครหลาย ๆ คน เพื่อที่จะช่วยกันให้พิตเชียงรายเป็นที่รู้จักในกลุ่มของพิตเมืองไทย และธำรงไว้ซึ่งภาพลักษณ์ที่ดี ในความรู้ในวันนี้ก็เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดปัญหาในวันข้างหน้า พิตกัดหมาชาวบ้าน กัดไก่ชาวบ้าน กัดคนข้างบ้าน หรือกัดเจ้าของบ้าง กัดคนปากหมาเพราะมันนึกว่าเป็นหมาเหมือนกัน กัดไปเรื่อยไม่ดูตาม้าตาเรือ จนสุดท้ายถูกวางยาเบื่อ "ตายเพราะปากที่ไล่กัดคนอื่นไปเรื่อย" เราไม่อยากให้มีภาพเหล่านั้นไม่ว่าเชียงรายหรือที่ไหน เราจึงได้มาคุยกัน แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน พอจะมีประโยชน์ขึ้นมาบ้างมั๊ย คุณไม่ได้ร่วมด้วยคุณก็หาว่าเราแค่แดกเหล้า ถ่ายรูป โชว์หมา แต่อย่าลืมนะครับ กิจกรรมอย่างนี้ไม่ได้มีแค่เชียงราย เ้ค้ามีทั่วประเทศ หรือคุณคิดว่าครั้งแรกที่เค้ามาพบกัน เค้าก็มีชุดลาก มีอุปกรณ์การลาก มาปุ๊บก็แข่้งกันลากปั๊บ เช่นนั้นหรือ
    - พอจะสรุปได้หรือยังว่ากิจกรรมเรา มีประโยชน์ขึ้นมาบ้างหรือยัง ผมถึงได้บอกไป คุณไม่เ้ข้าร่วม คุณไม่ได้สร้าง คุณไม่ได้แชร์ แล้วคุณก็วิจารณ์ว่ากลุ่มเราไม่เข้าท่าตามประโยคนี้ "พี่บอยช่วยตอบหน่อยครับเรามีกิจกรรมไรดีๆที่สร้างชื่อถ้าด้านดีมั่งครับ อันนี้ผมไม่รู้แต่ตั้งแต่เริ่มหาข้อมูลมากลุ่มเชียงรายมีแค่นัดถ่ายรูปกินข้าวกินเหล้าโชว์หมาและล่าสุดก็ท้าต่อย " หรือคุณจะบอกว่าคุณไม่ได้พิมพ์
  • ประเด็นต่อไป ผมไม่ได้จับผิดนะ จากการที่ผมอ่านคอมเม้นของคุณแล้ว วาทะศิลป์ใช้ได้เลยทีเดียว เพราะคุณก็เป็นอาจารย์เช่นเดียวกัน การที่คุณจะพิมพ์อะไรลงมาผมคิดว่าคุณพิจารณาดีแล้ว ที่สำคัญตอนนี้ผมไม่ได้ชวนทะเลาะ จึงไม่น่าจะทำให้คุณโกรธจนต้องมาพิมพ์ด้วยอารมณ์ ใช่มั๊ย
    อย่าให้คุณเบี้ยวหรือใครก็ตามในกลุ่มเชียขายหมาพิทบูลให้ใครไม่สนใจว่าเค้าจะเลี้ยงยังไง จนเชียงรายมีข่าวพิทบูลกัดคนตาย เดือดร้อนถึงผู้เลี้ยงอื่นๆ ผมสัญญาว่าหากอาจารย์บอกรับปากจะดูแลให้ไม่ให้ใครทำเรื่องเสื่อมเสีย
    -------------------------------------------------
    ประเด็นนี้คุณเป็นพระเอกของงานครับ อารมณ์ประมาณว่าถ้าพิตกัดคนไม่ต้องถึงตายก็ได้แค่กัด มันจะนำความเสื่อมเสียมาถึงคุณอย่างรุนแรง และคงไม่มีใครในที่นี้อยากให้มันเกิดขึ้นแน่นอน แต่ถึงกระนั้นคนที่เค้าขายหมา เค้ามีโอกาสได้พบปะพูดคุย แต่จะให้เค้ารู้ได้ไงว่าคนนี้เหมาะสมมากน้อยเพียงใดที่จะเลี้ยงพิต ถึงจะได้ตัดสินใจขายให้เค้าหรือไม่ขายให้ บางคนไม่เคยมีความรู้เรื่องพิตเลย แต่เค้ามีกำลังทรัพย์มากพอที่จะซื้อ ถ้าเป็นคุณหมาหลักพัน เค้าถามซื้อแสนนึง แต่ชีวิตนี้เค้าไม่เคยเลี้ยงหมาเลย คุณจะขายมั๊ยพระเอก และผมจะรู้ได้ไงครับว่าเค้าเหมาะที่จะเลี้ยงหรือไม่เลี้ยง พิจารณาจากอะไร ฟาร์มสุนัขเค้าเลี้ยงสุนัขเค้าก็ต้องมีค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงดู ถ้าเค้าไม่ขาย เค้าจะเอาตังค์ที่ไหนซื้ออาหารให้สุนัขเค้ากิน
    คุณว่าจริงมั๊ย และที่สำคัญผมมีสิทธิ์อะไรไปห้ามไม่ให้เค้าขาย