ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไม้งัดปากหมา ลองทำใช้เอง
  • พอดีได้อ่านกระทู้เรื่องไม้งัดปากหมาในบอร์ดนี้ แล้วพบว่ามันเป็นสิ่งจำเป็นมากๆ หมาที่บ้านอายุ 7 เดือนแล้วแต่ที่บ้านยังไม่มีใช้ซักอัน เลยเรียกแฟนมาดูรูป แฟนเลยไปลองหยิบแผ่นอะคลิริกมานั่งวาดแบบแล้วลองทำออกมา นั่งทำออกมาได้ 2 อัน เป็นแบบในรูปอ่ะค่ะ (พยายามถ่ายมาหลายๆมุม)

รบกวนขอความเห็นหน่อยค่ะ ว่าไม้งัดปากหมาที่ทำเองนี้พอจะโอเคไหมคะ มันจะเหมาะมั๊ย จะดีกว่าไม้หรือเปล่า เวลาออกแรงบิดจะทำให้หมาบาดเจ็บรึเปล่า

image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    ไม้งัดปากหมา 1.JPG 80K
    ไม้งัดปากหมา 2.JPG 103K
    ไม้งัดปากหมา 3.JPG 107K
    ไม้งัดปากหมา 4.JPG 136K
  • น่าจะใช้แทงคนได้ด้วยเลยนะครับเนี้ย เข้าท่าๆ อิอิ
  • สวยดีครับ อย่างนี้ต้องทำขาย :063:
  • สวยครับ ทำออกมาขายได้เลย
  • ขอราคาและเลขที่บัญชีครับ^^
  • คุณหนุ่ยทำให้ผม 1 อันคร้าบบบบบบ 55555
  • โห... ขอบคุณทุกท่านนะคะสำหรับคำชม (คนทำ ยิ้มปากจะฉีกแล้วค่ะ :-D)
    แผ่นอะคลีริกที่บ้านหมดแล้วอ่ะคุณปอ เดี๋ยวคงต้องรอเข้ากรุงเทพ ไปซื้อวัตถุดิบก่อน วันที่ 26 นี้คุณปอพาดอลลี่ไปร่วมงานที่กรุงเทพเปล่าคะ หนุ่ยตั้งใจไว้ว่าจะไปค่ะ เผื่อเจอกันจะได้เอาของจริงให้ดูก่อน
  • ทำขายไหมครับถ้าขายไม่แพงผมจะขอซื้อสักอันครับจะเอาไว้ใช้กับลูกรักตัวนี้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2706.JPG 114K
  • พร้อมขายแล้วแจ้งราคาด้วยนะคับ แจ่มไปเลย
  • อืม..ทำออกมาสวยดีน่าใช้ ทำขายน่าจะมีซองและคลิปหนีบเหน็บเอวจะได้สะดวกเวลาใช้และการพกพาเวลาพาหมาไปทำกิจกรรมหรือไปไหนมาไหน ชอบไอเดียร์สนับสนุนครับ
  • เป็นของที่คนเลี้ยง pit bull จะต้องมีไว้ แต่เป็นของที่ไม่อย่ากเอามาใช้เลย...ไม่ต่างอะไรกับถังดับเพลิง...
  • ข้อติชมนะครับ
    1. ลบเหลี่ยมสร้างความโค้งมนบนใบงัด ให้ลื่น บิดง่าย ในปากสุนัขครับ
    (ช่วงเหลี่ยมจะทำให้ติดฟัน หรือมีโอกาสทำให้ฟันหักได้ครับ ด้านข้างทำให้เกิดการโค้งมนมากที่สุดครับ)
    2.ตามหลักการบิด จุดจับเพื่อการหมุนควรจะใหญ่หรือเท่ากับใบนะครับ แรงในการบิดจะง่ายกว่าด้ามจับที่เล็ก
    ซึ่งต่างจากการแทงหรือฟัน จุดจับยิ่งใหญ่จะบิดทำการงัดปากง่ายกว่าที่จับเล็กๆ
    ปล.ที่จับควรให้ใหญ่กระชับมือที่สุด ไม่ใช่ใหญ่เทะทะเกินมือที่จะจับนะครับ
    ส่วนใบงัด เมื่อบิดแล้วต้องสามารถทำให้ปากอ้าได้ครับ
    แหะๆๆ ยาวไปหน่อยไหมครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีผมก็ทำมาหลายอัน หลายแบบ
    จนมองเห็นข้อดี ข้อเสียของการทำไม้งัดปากหลายๆแบบครับ
  • จริงอย่างคุณ Zero บอกค่ะ หนุ่ยก็ภาวนาว่าอย่าให้ได้ใช้เลย ถึงเวลาจะใช้จริงๆคงต้องตั้งสติอย่างแรง

และขอบคุณคุณ Open มากเลยค่ะสำหรับข้อติชม เรื่องลบเหลี่ยม สองอันนี้ลบเหลี่ยมหมดแล้วค่ะ ถ้าเอามือลูบดูจะพบว่ามันมนค่ะ ไม่บาดปากแน่นอน ส่วนเรื่องความยาว วัดจากปลายแหลมจนถึงจุดต่อของด้ามจับยาว 6.5 นิ้วค่ะ ยาวไปไหมคะ คือคนทำยังไม่มีประสบการณ์ใช้จริงอ่ะค่ะ แต่กลัวว่าถ้าทำสั้นกว่านี้ เวลาสอดเข้าไปในปากสุนัขเราจะโดนงับมือหน่ะค่ะ
  • อ้อ! หนุ่ยมีอีกหนึ่งคำถามค่ะ ไม้งัดปากที่ลองทำมาใช้นี้หนาตั้ง 2 เซ็นติเมตรแน่ะค่ะ มันหนาเกินเหตุไปไหมคะ เวลาเกิดเหตุจริงจะสอดเข้าไปได้หรือเปล่า