ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามหน่อยครับ
  • พอดีเพิ่งได้ลูกชายมาใหม่ อายุประมาณ 2 เดือน ทำวัคซีนเข็มแรกไปแล้ว ทาง รพ.สัตว์ งดอาบน้ำระยะนึง
    แต่ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆ เจ้าพิทชอบลงไปแช่ในอ่างน้ำ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรมั้ย กลัวว่าจะไม่สบาย แว๊บเป็นลงอ่าง ลงอ่าง

ปล : อากาศมันร้อนจริงๆ คนก็แทบไม่ไหว สงสาร !!
  • ถ้ามันปกติคือไม่เป็นไข้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าเป็นไข้พอมันหาย ก็พาไปหาหมอให้ฉีดวัคซีนซ้ำจบ
  • 2 เดือนแช่น้ำเลยเหรอค่ะ - -*
    ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดๆเอาก็ได้ค่ะ เพราะทำอยู่ เจ้านี้ก็ผ่านวัคซีนเข็มแรกไปไม่นานตอนนี้ก็เดือนนิดๆ
    อากาศร้อนเท่าที่สังเกตุ จะไม่ค่อยอยู่กรงตอนนอน
    เวลานอนมันจะนอนที่กระเบื้อง หลับนานเลยค่ะ (ส่วนมากเขาก็ไม่อาบน้ำกันค่ะ ยิ่งแช่น้ำยิ่งไม่ค่อยเจอ)
  • @MU55 : พอดีมันแว๊บ วิ่งลงอ่างเองเลยครับ ทั้งดุ ทั้งตี สงสัยมันจะร้อนจริงๆ แต่ก็ปรกติ ซนมากๆ
  • ที่เขาห้ามอาบน้ำก็เพราะกลัวมันจะป่วยครับ การฉัดวัคซีนก็คือการเอาเชื่อโรคเข้าสู่ร่างกาย เพื่อให้ร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันตัวเอง ดังนั้นระหว่างนี้ร่างกายเขาจะอ่อนแอและป่วยง่ายครับ
  • ขอบคุณครับ พี่มาร์ค ตอนนี้ ฉีดเข็มกระตุ้น ครั้งที่2 ไปแล้วครับ พยามยามให้ห่างจากอ่างซักระยะ ตอนนี้ แข็งแรง ปรกติดีครับ ขอบคุณครับ : )