ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไม่ให้หมาท้อง
  • คือว่าเมื้อเช้า แม่ปล่อยหมา ออกปีวิ่งเล่นตามปกติ แล้วแม่กำลังปลูกต้นไม้อยู่ หันมาอีกที หมาเราโดน หมาบ้านทับไปแล้ว จะท้องไหมครับ ทำอย่างไรไม่ให้มันท้องบ้าง มียาไหมครับ พึงฮิตแรกเองครับ
    กำชับแม่แล้วว่าอย่าปล่อย - -เฮ้ออ
  • ลองจับอาบน้ำดูครับ คอยลองใช้กับโกลเด้น ได้ผล
  • กินยาคุม ฉุกเฉินเลยคับ....
  • พาไปหาหมอด่วนเลยครับ ฉีดยาคุมภานใน 24 ชม ยังทันครับ หมาทับกันเองแสดงว่าเขาพร้อมโอกาสท้องจึงสูงมาก
    อาบน้ำช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ
  • อย่าเสี่ยงเลยครับ หมาอาบน้ำแล้วแท้ง ผมว่ามันไม่มีหลักการทางวิทยาศาสตร์รองรับเลยครับ เอาวิธีการที่ชัวร์ๆดีกว่า
  • ไปถามร้านหมอแล้ว หมอบอกไม่มียา ยังแนะนำว่าไปหาพันแท้ไห้ผสม ทำไงดีครับ
  • ฉีดยาคุมด่วนเลยคับ เข็มนึงประมาณ90บาท ถ้าจำไม่ผิดนะคับ
  • นี้แหละนะผลของการไม่ทำหมัน
  • หมอหรือหมาที่พูดแบบนั้นครับ การป้องกันประชากรหมาที่เกิดขึ้นจากความไม่ตั้งใจ มันเป็นสิ่งที่หมอควรสนับสนุน ไม่เข้าใจ คำว่ายาไม่มี ในความหมายของหมอมันหมายถึงอะไร ระหว่าง

ยาที่ร้านตอนนี้ไม่มี หรือยาที่ฉีดให้หมาไม่ท้องไม่มีครับ
  • ที่กรุงเทพ ค่าฉีดยาในกรณีนี้ 800 บาทครับ
  • ครับ เดี่ยวตอนเย๊นแม่จะเอาไปคลีนิกดูครับ ตอนไปถามไปถามโรงพยาบาลสัตว์ ของมหาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตกาฬสินครับ
  • พาไปเถอะครับ เชื่อผม ลูกหมาออกมาเป็นฝูง เลี้ยงเองก็ไม่ไหว แจกไปก็มีปัญหา สงสารมันด้วยครับ
  • เดี๋ยว มันจะเป็นภาระ นะครับ พาไปหาหมอเถอะ
  • ถูกต้องแล้ว ครับ แม่จัดยาคุมมาฉีดไห้ 2ซีซี ไม่รู้จะพอไหม
  • ฉีดยาคุมผมว่ามีโอกาสจะทำให้มดลูกอักเสบครับ
  • ลูกมันออกมา ก้อเอามาขายได้นี้คับ $-) เห็นขายดีอ๊อก
  • det_cm
    "ลูกมันออกมา ก้อเอามาขายได้นี้คับ เห็นขายดีอ๊อก"

.... กรรม คิดได้ไงเนี้ย... :026:
  • ข้างบนนั่นล่อเป้าเหรอครับ
  • ดังนั้นการะวังป้องกัน จึงเป็นสิ่งที่ต้องท่องให้ขึ้นใจ การพลาดเพียงครั้งเดียว มันอาจจะสร้างปัญหาให้มากมายครับ
  • หาหมอรึยังครับ เป็นห่วง
  • ทำหมันด่วนน่าจะพอทัน หลังผสม 1 สัปดาห์น่าจะยังทัน เท่าที่เคยคุยกับผู้มีประสบการณ์หลายคน ปกติฉีดยาคุมก็เสี่ยงมดลูกอักเสบแล้ว แต่เป็นฮีทแล้วฉีด หรือผสมไปแล้วฉีดจะยิ่งเสี่ยงสูงมากๆ ออกลูกเบ่งไม่ได้อะไรประมาณเนี้ย

ไม่งั้นก็ปรึกษาหมอที่ดีๆ หรือคลีนิคอื่นดู พร้อมกับบอกรายละเอียดให้ครบ ว่าทำอะไรมั่งแล้ว น่าจะได้คำแนะนำที่ดี

ปล. หากเป็นหมาผมๆ จับทำหมันด่วนเลย ไม่อยากเสี่ยงจริงๆ ไม่อยากให้เกิดอะไรกับมันภายหลัง
  • det_cm กุมภาพันธ์ 24 Permalink
    ลูกมันออกมา ก้อเอามาขายได้นี้คับ เห็นขายดีอ๊อก

คิดได้ไงครับ

คือแม่ไปปรึกษาหมอแล้วครับหมอเขาก็บอกมา ว่าปล่อยไห้หมใาท้องไป ไม่ก็อไปหาพ่อพันแท้ ผสม

คือว่าหมาอยู่กาฬสินครับ ผมอยู่ที่ชัยภูมินะครับ ยังไม่มีเวลากลับบ้าน เด๋วกลับบ้านไปก็รู้อาการครับ

แต่หลังจากวันนั้น แม่ไม่ปล่อยมาออกจากบ้านเลยนะครับ
  • หาพ่อพันธุ์แท้มาผสม ก็น่าจะมีลูกพันธุ์แท้ออกมา แต่ไอ้ลูกผสมมันก็ออกมาอยู่ดี (ถ้าติด) เพราะมันไข่คนละฟองกัน หมามันตกไข่มากกว่า 1 แต่ทยอยๆ ไม่ได้ตกวันเดียวพร้อมกันหมดเลย เคยเห็นไหมครับ หมาจรลูกไม่เหมือนกันสักตัว เพราะพ่อมันเยอะ
  • แล้วถ้ามันผสมแค่ครั่งเดี่ยว มันก็มีโอกาศ ไม่ติดช่ายไหมครับ หรือ ติด ก็มีลูกแค่ 1ตัว 2ตัว ช่ายไหมครับ ขอบให้มันไม่ติดก็แล้วกันครับ เพราะฉีดยาคุมไปเรียบร้อย มดลูกอักเสบค่อยว่ากันอีกเรื่องครับ

• ข้าวโพดครับ 1ครั้งก็ติด 10ตัวได้ รีบหายาตัวอื่น(ที่เค้าเอาไว้เฉพาะดีกล่าวครับ) ยาคุมฉีดที่ว่าคือชนิดฉีดของคนใช่ไหมครับ ถ้าใช่ป้องกันไม่ได้หรอกครับ เค้าต้องฉีดก่อนเป็นฮีต 1-2อาทิตย์ครับ ที่บอกเพราะหวังดีนะครับ
  • ยาคุมของประศุสัตว์ครับ
  • ลองเอามาขายดูจิฮับ ไม่มีใครกล้าด่าหรอก ผีไม่มีมานานแล้ว :>
  • ของผมก็พลาดแบบนี้หล่ะครับตอนฮีทครั้งที่ 2 ตอนแรกไม่อยากทำหมันครับเพราะสงสารเขาที่ต้องผ่าตัด แต่พอพลาดเกิดหลุดไปผสมกันก็ปรึกษาหมอดู หมอบอกว่าฉีดยามันเสี่ยงมากที่จะเป็นมดลูกอักเสบ ผมเลยตัดสินใจทำหมันเลยครับเพราะใจนึงก็ไม่อยากให้เขามีลูกด้วย ออกมาเลี้ยงเองหมดไม่ไหวแน่ๆ ขายหรือแจกก็ไม่รู้คนที่เอาไปเขาจะดูแลยังไง ถ้าดูแลไม่ดีก็ทำใจไม่ได้อีกครับ หมอบอกว่ากรณีแบบนี้ถ้าผสมกันยังไม่เกิน 3 วันหมอจะทำให้ แต่ถ้าเกิน 3 วันแล้วเชื้อก็ได้ปฏิสนธิแล้วถ้าทำหมันก็คือการทำแท้งนั่นเอง หมอกลัวบาปครับ และไม่อยากให้เจ้าตัวผู้ต้องทรมาณร้องโหยหวนทุกครั้งที่ตัวเมียฮีท ป้องกันตัวเมียของเราจากตัวอื่นด้วยเผื่อหลุดไป หรือเผื่อตัวอื่นหลุดเข้ามา