ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามทุกคนที่รู้
  • พอดีหมาที่บ้านพึ่งเสีย เป็นลำไส้แต่ที่สงสัยคือฉีดวัคซีนครบทั้ง 3 เข็มแล้วแต่ทำไมยังเป็น รักษามา 5 วัน
    แต่ก็ไม่รอด สุดท้ายนำเลือดเค้าไปตรวจผลออกมาว่า ตับ ไตวายอยู่ในระยะที่ 3 และเป็นพยาธิในเม็ดเลือด
    หมอสงสัยว่าเป็นพยาธิในเม็ดเลือดก่อนแล้วไม่แสดงอาการ วัคซีนที่ฉีดไปภูมิเลยไม่ขึ้น (เกี่ยวกันไหม)
    หมอบอกหมาหนูพบในเคสที่เจอนี่น้อยมาก(โชคดีสุดๆ) ที่ถามคืออยากรู้ค่ะไม่ติดใจเอาความแต่อยากรู้เพื่อป้องกันและหาวิธีทางป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นต่อไป ขอบคุณทุกๆท่านที่ตอบค่ะ :m07:
  • ซื้อจากไหนละคับ มันก็มีส่วนจากที่มาด้วยแหละคับ ก่อนที่จะมาอยู่กับคุณอะ
  • ฉีดวัคซีนแล้ว ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัย 100เปอร์เซ็นครับ มันช่วยลดโอกาสเสี่ยงเท่านั้น
  • สายพระราม 3 ลูกของJusmin+scudค่ะ
  • แล้วมีวิธีการป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีกอย่างไรบ้าง
    ตอบหน่อยค่ะ
  • การทำวัคซีนเป็นการป้องกันที่ได้ผลมากที่สุดในเวลานี้ แต่ก็ไม่ควรประมาท เพราะวัคซีนจะเริ่มมีภูมิคุ้มกันหลังจากฉีดไป ประมาณสองสัปดาห์ และถึงแม้หมาเราจะทำวัคซีนแล้ว ก็ยังควรระมัดระวังอย่านำสุนัขไปในพื้นที่เสี่ยงโดยไม่จำเป็นครับ เคยมีคนไปเดินสวนจตุจักรมาและก็แวะไปคอกๆหนึ่ง ปรากฎว่าอีกไม่กี่วันหมาในคอกนั้นเป็นโรคเกือบยกคอก ดังนันใครที่ไปเดินสวนจตุจักรโซนสัตว์เลี้ยงมา ไม่ควรแวะไปเยี่ยมชมคอกสุนัขจะดีที่สุด เพราะท่านอาจจะเป็นพาหะนำโรคไประบาดได้ครับ
  • โทษคับผม ตัวผู้หรือเมียคับ ของผมก็Scud+Jasmin เหมือนกันคับ เสียใจด้วยจริงๆคับผม
  • ตัวเมียค่ะ
    เป็นเหตุการณ์รับขวัญวันเกิดที่ห่วยที่สุดในชีวิตค่ะ
  • ของผม m0 Scud+Jasmin แข็งแรงดีคับimage
    ไฟล์แนบ
    417370_3238825286225_1134560379_3258428_1217144503_n.jpg 107K
  • สามเดือนแรกไม่เคยปล่อยไปเล่นตามพื้นดินเลย พึงมาปล่อยตอน 4 เดือน เดินตามคอยดุมันเวลามันไปที่ที่ไม่สะอาด กลัวมันติดเชื้อโรค
  • ยินดีด้วยค่ะ เห็นพี่น้องเค้าแล้วอยากจะร้องไห้
  • เสียใจด้วยครับ หมาสายเลืดดี ซะด้วย
  • หมาก็เหมือนคนครับ มีโอกาสที่ทำสารพัดวัคซีน แต่ภูมิไม่ขึ้นเลย
    แต่บางตัวก็เหมือนคนอีกเหมือนกัน วัคซีนไม่เคยทำ แต่มีภูมิคุ้มกันดีมาก ต้องว่ากันเป็นรายๆ ไปครับ
  • หน้าตาคงเหมือนกันเลยใช้ป่าว เลยคิดถึง เสียใจด้วยคับ ถ้าเป็นหมาผม ผมคงเศร้ามาก :022:
  • ลูกหมาเกิด 23 กันยา 54 ถ้าอยู่ตอนนี้ก็อายุ 5 เดือนกะอีก 6 วัน แต่น้องหมาตัวนี้ เจ้าของมาเอาตอน 45 วัน คือเดือนครึ่ง แล้ววัคซีน เข็มแรกที่ฉีด คือตอน 45 วัน ฉีดเสร็จก็เอาไปเลย เท่าที่โทรถาม น้องหมาคอกนี้ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ล่ะอีกอย่าง น้องหมาตัวนี้ตายได้ 2 เดือนกว่าแล้วค่ะ ปัญหาแบบนี้ใครก็ไม่อยากให้เกิดหรอกค่ะ ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ
  • ถือว่าฟาดเคราะห์ไปคับ น้องเค้าไปสบายแล้ว