ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือคับ
  • พิทที่บ้านมีตุ้มแดงขึ้นตามหลังกับต้นขาห้นา-หลังพอเเห้งเป็นสะเกล็ดและขนร่วงมากเป็นขี้เรื้อยรือเปล่าคับ ขอคำแนะนำห่นอยคับ
  • หมาผมก้อเป็นคับน่าจะเป็นขี้เรื้อนคับ
  • รักษาแบบไหนคับ
  • ก้อใช่กำมะถันกับนำ้มันมะพร้าวคับผสมกัน
    แล้วเอามาทาตรงที่มันเปนผมทำแบบนี้อ่ะคับแต่ไม่รู้คนอื่น
    ทำยังไงนะคับ
  • ไม่แน่นะครับ ตุ่มแดงขึ้นอาจจะเป็นการแพ้อาหารที่โปรตีนสูง
    ส่วนถ้าแห้งเป็นสะเก็ดแผล ให้ขี้ผึ้งเม้นจฺ์ได้นะครับ.
  • มันไม่แน่เสมอไปนะครับว่าจะเป็นขี้เรื้อน มันต้องหาหมอตรวจดูครับ ถ้ายังไม่เจอสาเหตุจริงๆก็ต้องงมหากันอีกพักนึงอ่ะครับ ตัวอย่างเช่นของผมก็ เป็นในลักษณะอาการแบบนี้เหมือนกัน แต่ผมงมจนเจอสาเหตุที่แท้จริงมาจากสุนัขแพ้ไก่ครับ หยุดกินไก่ หันมาใช้อาหารอย่างอื่นที่ไม่ใช่ไก่ หายแบบไม่ต้องกินยาหมอเลย เพราะว่าถ้าแพ้ไก่จริงๆ กิืนยาไป แล้วเราให้กินไก่้อยู่ พอหยุดกินยา ตุ่มขึ้นทันทีเลย (ถ้าไปหาหมอหมอก็จะให้ยามารักษา แต่ในกรณีแบบผมหมอก็วินัจฉัยไม่ได้ต้องศึกษาด้วยตัวเองเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นขี้เรื้อนจริงๆ ก็ทำตามหมอสั่งเลยครับ)

อีกอย่างผมเคยหาหมอมาครั้งนึง ไม่มีการตรวจอะไรเลยมองๆแล้วก็บอกเป็นเรื้อนอันนี้ผมเคยโดนมาแล้ว ให้ไปหาทุกๆอาทิตย์ แต่ดีที่ผมมีน้องเป็นสัตว์แพทย์เลย บอกว่าถ้าไม่ขูดไปตรวจไม่มีทางรู้หรอกว่าเป็นขี้เรื้อน น้องผมเลยขูดไปตรวจให้ ปรากฏว่าไม่เป็น ดีนะไหวตัวทันก่อนเสียตังเยอะกว่านี้(อันนี้เป็นกรณีศึกษานะครับ)
  • หาหมอครับ แชมพูประมานร้อยกว่าบาท อาบวันว้นสองวัน สามครั้ง ผิวเรียบเหมือนเดิม ระวังเรื่องพื้นด้วยครับ ถ้าสกปรก เป็นได้สารพัดอย่างแน่ๆ ผิวพิทบูลแพ้ง่าย โดยเฉพาะหมาเด็ก
  • ของผมเอาไปเล่นน้ำมากลับมาตุ่มขึ้น มะละยังไงยังงั้นเลยครับ
  • ขอบคุณทุกทุกท่านมากคับสำหรับคำแนะนำ
  • ของผมก็เคยเป็นเหมือนกันหาหมอฉีดยาครับและที่บ้านยุงเยอะหรือเปล่าครับจะมียุงบางชนิดที่กัดแล้วแพ้ทำให้เป็นตุ่มแดงแล้วเป็นหนอง
  • น้องเค้าอายุประมาณ3-6เดือนรึเปล่าคับ เพราะช่วงนี้ของพิตบูลจะผลัดขนแล้วภูมิเค้าจะอ่อน ถ้ามีเชื้อเรื้อนอยู่ภายในบริเวนที่เลี้ยงก็จะติดเลย เรื้อนก็มีเรื้อนเปียกกะเรื้อนแห้งอีกนะคับ หมอจะให้ยาคนละตัวกัน ถ้าอยากประหยัดค่าหมอก็พาไปฉีดยาไอโวเมกอย่างเดวเข็มละประมาณ150 ฉีดทุกสับดาติดต่อกัน7-8สับดาเปนการรักษาภายใน ส่วนภายนอกจะใช้วิธีอะไรนั้นก็เซิร์ชgoogleเอาเลยคับมีเปนร้อยวิธีตั้งแต่โบราณยันปัจจุบัน ลองดูเอานะคับ ถ้าน้องเค้าหายดีแล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาโชกันบ้างละโฮ่ๆๆๆ
  • ยาม่วงค่ะ ป้ายทั้งตัวเลย
    แก้คันด้วย
  • ของผมก็เป็นเหมือนกันครับพาไปอาบน้ำทะเล3-5ครั้งอาการก็ดีขึ้นตอนนี้หายเป็นปกตอแล้วครับขนมันแววด้วยครับ