ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้านโรคหน่อยครับ
  • คือลูกหมาของพี่ชายผมRednose เพศเมียอายุ 4 เดือน นิดๆอะครับ รับมาตั้งแต่อายุ45วัน
    ฉีดยาครบทุกเข็มแล้ว
    ขอเล่าอาการป่วยและก่อนที่มันจะเสียชีวิตเลยนะครับ
    อาการป่วย อาเจียนหลังจากกินอาหารเสร็จบ้างเป็นบ้างมื้อ
    อาหารทุกมื้อเป็นอย่างงี้นะครับ F1 สีม่วง ผสมไข่ต้ม
    บ้างมื้ออาจมีโครงไก่สับ(จากตลาดบ้าง โลตัสบ้าง)และช่วง1อาทิตย์ที่ผ่านมาจะกินประมาณนี้
    พี่บอกว่ามีอาเจียน มาประมาณอาทิตย์นึงละ แต่ละครั้งอาเจียนน้อยมากและไม่ได้สนใจอะไร เพราะบ้างมื้อมันก็ไม่อาเจียน แต่มันไม่ได้มีอาการผิดปกอย่างอื่นเลย เช่น ซึมหรือเบื่ออาหาร อะไรเลยอะครับ
    ถ่ายก็เป็นก้อนปกติไม่มีเลืดซึมอะครับ
    แต่พอมาเมื่อวานนี้ กินได้อยู่นิดหน่อย อาเจียนมากกว่าเดิมนิดเดียวเองครับ ตัวร้อนมากๆ เริ่มซึมๆนิดหน่อย
    แต่ว่าพอเอาออกมาจากกรงก็ร่าเริ่ง เล่นกับเจ้าของปกติครับ
    วันนี้ตอนเช้านอนหายใจอ่อนแรงอย่างเห็นได้ชัด ตัวเย็นเฉียบไม่มีความอบอุ่นในตัวเลยเวลาตอนจับตัวมัน
    ไปหาหมอตอน 9 โมงกว่าๆ หมอเลยเอาเข้าตู้อบเพราะว่าวัดอุณหภูมิไม่ขึ้นเลย
    เจาะเลือดตรวจก็ไม่พบสิ่งผิดปกติในเลือดเลยครับ
    ก็เลยฝากกับคุณหมอไว้เพราะว่าต้อรีบไปทำงานต่อครับ
    พอ 11โมงกว่า คุณหมอโทรมาบอกว่ามันอาเจียนอีก และบอกว่าอาจจะไม่รอด
    เลยเข้าไปดูมัน มันก็อาเจียนออกมาอีก ลักษณะคล้ายไข่แดงของไข่ต้มบดละเอียดเหลวๆข้นๆ
    ก็ถ่ายออกมาเป็นมูกมีเลือดปนด้วย
    แล้วมันก็ช็อคคลายเหมือนจะมีอาการชัก เบาๆแล้วก็ตาย

ตามที่คุยกับหมอ
    บอกว่าอาจมาจากสารพิษ ในเนื้อไก่ ที่สะสมมาเรื่อยๆ
    แกบอกว่าบางทีถ้าโดนในปริมาณสูงก็อาจชักแล้วก็ตายไปเลย
    แต่ก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ ว่าสาเหตุที่แท้จริงคืออะไร
    เนื่องจากเห็นว่ามีอาการอาเจียนมาอาทิตย์นึงแล้ว
    ก็สันนิฐานว่าอาจจะมาจาสารพิษ
    เราเลยถามดูแล้ว อึ ของมันที่ออกมาเป็นมูกเลือดหล่ะครับ หมอบอกว่าไม่แน่ใจว่ามาจากอะไร
    เราเลยถามไปว่าลำไส้หรือเปล่าครับ แกบอกว่าไม่น่าจะเกี่ยวครับ
    (ย้ำนะครับหลายวันที่ผ่านมาอึเป็นก้อนปกติไม่มีเลือดเลยเพิ่งไปเห็นอึของมันออกมาเป็นมูกเลือดตอนอยู่กับหมออะครับ)
    รบกวนขอความเห็นจากหลายๆท่านที่ผ่านมาแล้วอ่านดูหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ
  • 3 ปีที่แล้ว เจ้าเต้าหู้ของผม ก็ประมาณนี้
    กินเล่น ปกติ พอเช้าอีกวัน นอนตายในกรง อาเจียนเป็นเลือดนองเต็มพื้น
    ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน
  • ลองศึกษา เรื่องแก๊สในระบบร่างกาย ในสุนัขดูน๊ะครับ ...อาจจะเป็นเรื่องนี้ได้ เพราะ ฟิล่า เป็นกันบ่อยมากครับ สาเหตุมาจากการวิ่งหลังจากทานอาหาร ...แค่นั้นจริงๆ ....เช้ามานอนแข็งทื่อเลยครับ
  • อยากรู้จักเป็นอะไรตาย...ของผมก็คล้ายๆกันคับ...
  • ร้อนตายหรือเปล่าครับ ช่วงนี้คนยังตายเลยนะ :o034: