ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาเป็นผื่นแดง..ขอคำแนะนำคะ?
  • น้องเค้า 6 อาทิตย์คะ มีผื่นแดงขึ้นเต็มท้อง เป็นอะไรมากไหมคะ? ต้องพาไปหาหมอไหมคะ? ผื่นจะเกิดจากนำ้คลอลีนจากการว่ายนำ้หรือจากสนามหญ้าในบ้านไหมคะ?
  • หลายอย่าง ลองตัดสินเอา
    1.ยุง หากเลี้ยงปล่อยข้างนอก
    2.แพ้ จากพื้นไม่สะอาด ผ้าไม่สะอาด สนาม ผงซักฟอก น้ำยาถูพื้นฯลฯ
    3.เรื้อน อันนี้ สังเกตุจากกลิ่น กับอาการเกายิกๆ
    4.ป่วยฯลฯ
    หากเป็นเรื้อน ลองหา ขี้ผึ้งเบอร์ 40 จากร้านยา อันนี้หายากหน่อย ผมว่าได้ผลดีกว่าน้ำมัน+กำมะถันครับ ไม่เหนียว ดีตลับ 20 บาท
  • เราคิดว่าน่าจะมาจากนำ้ยาถูพื้น ! มีทางแก้ไหมคะ?
  • หาก คิดว่าใช่ ก็ดูสารประกอบข้างขวด แล้วซื้อใหม่ ไม่ใช้สารตัวเดิมอีก หากไม่ใช่ก็ คลำหากันต่อ ครับ....หรือ ลดความเจือจางลงดู
  • image

อีโกลเด้น แพ้หญ้า แพ้ผงปูน เป็นผื่น แบบนี้เลย

เอาผ้าชุบน้ำสะอาด เช็ด บ่อย ๆ 2-3 วัน ก็หายจ้ะ
    ไฟล์แนบ
    16102009109 (Large).jpg 66K
  • 1. ทดลองเปลี่ยนแชมพูมาเป็น...แชมพูที่บ่งบอกสำหรับสุนัขผิวแพ้ง่ายดูสิครับ
    2. ลองเปลี่ยนอาหารดูสิครับ (สุนัขบางตัวจะแพ้อาหารที่ทานอยู่ในปัจจุบันนี้)
    3. ลองหาน้ำมันปลา บำรุง ผิว-ขน ให้น้องหมาทานดู
    4. ใส้ฝุ่นแป้งป้องกันผด-ผื่นคัน ให้น้องหมาดู
    5. ถ้าน้องหมา เล่นน้ำ หรือตัวเปียกชื้น เช็ดตัวให้น้องหมาให้แห้ง
    (สุนัขบางตัวอาจจะไม่ต้องทำขนาดนี้ แต่ถ้าน้องหมาเราเป็น 1ใน 100 ตัวที่มีปัญหาด้านผิวหนัง เราก็อดสงสารมันไม่ได้ จริงมั๊ยครับ สุนัขสวยแต่เกาอยู่ตลอดเวลา มันก็ไม่ไหวมั่งครับ ถ้าจะไปหาหมอเพื่อฉีดยาแก้แพ้สามารถทำได้อยู่แล้ว ..แต่พอยาหมดฤทธิ์ ก็ต้องไปฉีดอีก สงสารน้องเค้าครับ)
    ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ......อีกหนึ่งทางเลือก.. :*
  • ใช่ผื่นแบบนี้เลยคะคุณ lumpotorn19 ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำคะ!
  • em น้ำหมักชีวภาพก็ดีนะครับผมใช้อยู่
  • ซื้อที่ไหนคะคุณ bingo?