ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตอนเด็กๆพิทบูลใครเป็นแบบนี้บ้าง
  • ดื้อมาก เรียกชื่อไม่ค่อยฟัง ชอบทำมึน พอเวลาดุก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ มีวิธีแก้อย่างไรบ้าง
  • ของผมก็เป็น จะหกเดือนแล้วยังดื้ออยู่
    ลองพามันไปออกกำลังกายหนักๆดูครับมันจะหายดื้อเพราะมันเหนื่อย
    ผมใช้วิธีนี้แหละ แต่พอหายเหนื่อยมันก็กลับมาดื้อเหมือนเดิม
  • ครับขอบคุณครับ มันดื้อมาก มึนมาก แต่ก็น่ารักดี แล้วจะลองทำตามดูนะครับ
  • แล้วเราจะดุหรือตีมัน ดีไหมครับพอเวลาทำผิด
  • ดีเลยขอความรู้ด้วยอีกคน ผมเลี้ยงมา10ปี7ตัวแล้วได้มาไม่เคยต่ำกว่าอายุ7เดือนเล็กสุด5เดือนเจอเด็กน้อยๆ2เดือนกว่าๆมึนเหมือนกันเลี้ยงสายกัดล้วนจี้ดจัดๆแค่ไหนเอาอยู่หมดแต่ตอนนี้ เหมืนเป็นโรคจิตเหนื่อยกับความดื้อมากๆไม่เชื่อไม่ฟังไรทั้งนั้นเอาแต่ใจเมื่อคืนสกิดไป3ทีเรียกไม่ยอมเข้าบ้านโดนหน่อยทำเป็นเศร้าแต่ก็รักเค้านั่นแหละไม่ฝึกตอนนี้โตมาจะแย่เดี๋ยวจะกลายเป็นปััญหาของคนอื่นอีก เชียร์ๆโพสต์คอมเม้นส์เยอะๆครับแลกเปลี่ยนความรู้กัน ส่วนหมาโตมีอะไรแนะนำได้ไม่เกินความรู้ยินดีให้คำแนะนำครับ
  • อดทนฝึกเค้าหน่อยคับ บางตัวก็กระตือรือร้นไม่เหมือนกัน ลองหาของเล่นหรือของกินเป็นสิ่งเร้าหน่อยตอนฝึก
    เผื่อจะดีขึ้นคับ
    เรื่องชื่อหมา ตอนแรกๆเค้าอาจจะยังไม่รู้คับว่าเป็นชื่อเค้าใช้เวลาสักพักคับ เลี้ยงนานรึยังคับ
  • สักพักแล้วครับ
  • อยากรู้ว่าเวลามันดื้อ ตีได้ไหมหรือกำราบมันยังไงดีเพื่อไม่ให้มีปัญหาในตอนโต
  • ผมว่านะอย่าไปตีมันเลยครับ
    ผมเลี้ยงมาไม่เคยตีเลยเสียงดังใส่มันก็กลัว
    ของผมนะถ้าดื้อมากๆอุ้มขึ้นบนโต๊ะเลย มันกลัวความสูง คริคริ แค่นี้มันก็ตัวสั่นแล้ว
  • ครับ ตอนแรกผมก็ตี แต่มันเหมือนไม่รู้สึกเจ็บเลย พอเวลาดุ ทำแกล้งแบ๊วเหมือนตัวเองไม่ผิด ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมเป็นมือใหม่เลี้ยงพิทบูลครับ
  • ก็ตีด้วยหนังสือพิมพ์ครับ ไม่ก็ขย่ำหนังคอ หรือช่วงสวาป (เอว) แรงๆ พร้อมกระชากเสียงดุ บางทีผมก็กระชากหนังคอ แล้วเหวี่ยงเบาๆไปด้านข้าง พร้อมบอกว่าไม่

• รู้จัก "CHOCK CHAIN" ไหมค่ะ หรือภาษาไทยเรียกว่า "โซ่ฝึกสุนัข"

มันช่วยคุณได้มากเลยค่ะ
    เช่น เวลาที่เค้ากระทำสิ่งใดที่ไม่ถูกต้องหรือเราไม่อยากให้ทำ ก็กระตุกโซ่ ทิ้งไว้1วินาที แล้วบอกเค้าว่า "ไม่"
    ด้วยน้ำเสียงที่ หนักแน่น

ส่วนเรื่องการเรียกชื่อนั่นลอง เอาวิธีเราไปใช้นะค่ะ (ลูกสุนัขช่วง2-4เดือนจะยังไม่ค่อยสนใจเราเท่าไหร่)
    เราเอาอาหารล่อ ฝึกตอนเค้าหิวอะค่ะ แบบว่า เรียกชื่อเค้า แล้วให้เค้ากินทีละ 2-3เม็ด (F1 เราใช้อยู่ อิอิ)
    พอเค้ากินเสร็จ เราก็เดินไปให้ไกลจากเค้า แล้วเรียกอีก ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ สักประมาณ5นาที
    ลองดูนะค่ะ

แล้วพอเค้าโต มาหน่อยก็ลองฝึกตามคลิป นี้ค่ะ

(ของพี่มาร์ค ค่ะ)
  • ปัญหานี้ผมเคยโทรไปถามพี่มาร์คเองเลยนะครับ พี่มาร์คก็แนะนำวิธีนี้

แต่ปัญหาที่ยิ่งกว่านั้นคือ เวลาติดสายจูงหรือเชือกยาว ๆ ตามคลิปข้างบนเรียกให้มาก็มาปกติ

แต่พอเอาเข้าจริง ๆ ก็เหมือนเดิม
  • สร้างความคุ้นเคยครับ ถ้ามันยังไม่คุ้ยกับเรา ไม่ยอมให้เราเป็นหัวหน้ามัน ทำยังไงมันก็ไม่ฟังหรอกครับ ตอนผมเอามา อายุ2เดือน บอกไงก็ไม่ฟัง ซักพักเริ่มคุ้ยเคยกัน พาออกกำลังกาย เล่นกับมันบ่อย มันคุ้นกับเรา รักเรา มันก็จะเริ่มฟังเราครับ เล่นอยู่ไหน เรียกก็มา บอกว่าอย่าก็หยุด

ผมไม่ค่อยตีมันนะครับ จะใช้เสียงกับสีหน้าท่าทางมากกว่า ยกเว้นบางกรณี เช่น คาบรองเท้า ผมเอารองเท้านั่นแหละตีมันเลย คาบอีกโดนอีก จนทุกวันนี้ ได้แต่มองรองเท้าแบบหมั่นเขี้ยวๆ แต่ไม่กล้าทำไร