ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไม่มีรูปมีแต่คำอธิบายครับ
  • ผมลองเอาหมาผมลากเป็นครั้งแรกนะครับ
    ลากรถเต่าได้2รอบ น้ำหนักรถ 890 กิโล
    หมา 30โล อายุกำลังจะ8เดือน อยากทราบว่า

การลากครั้งแรกได้แค่นี้ถือว่าดีไหมครับ
    หมาเป็นหลาน ไบเล่ย์
  • สเต็ปการฝึกลากของหมาอายุน้อยไม่ได้อยู่ที่น้ำหนักครับ ควรจะเน้นที่คำสั่งมากกว่าครับ ฝืนมากเกินไปหรือลากหนักเกินไปตั้งแต่แรกอาจทำให้หมาท้อได้นะครับที่สำคัญอาจทำให้หมาเกิดการบาดเจ็บได้ครับ สำคัญสุดคือคำสั่งและท่าในการออกตัวที่ถูกต้องครับ คร่าวๆแนะนำได้เท่านี้ รอผู้รู้ท่านอื่นๆมาชี้แนะต่อครับ
  • ขอบคุณมากครับ หมาผมฝึกอยู่ที่กองบิน41คับ
    ทหารอากาศ แต่ฟังคำสั่งได้คับ อยู่ในโอวาศ
    และเป็นไปตามขั้นตอนคับ ผมเคยลองอ่านหลายๆกระทู้คับ
    จึงเก็บมาเป็นความรู้ ขอบคุณครับ
  • 41 คลองหอยโข่งป่าว
  • นายหัว เอก 51 ป่าว ครับพี่ :-D
  • Hazal2d0uS 10:11PM Permalink

ตามนั้นเลยครับ
    สเต็ปการฝึกลากของหมาอายุน้อยไม่ได้อยู่ที่น้ำหนักครับ ควรจะเน้นที่คำสั่งมากกว่าครับ ฝืนมากเกินไปหรือลากหนักเกินไปตั้งแต่แรกอาจทำให้หมาท้อได้นะครับที่สำคัญอาจทำให้หมาเกิดการบาดเจ็บได้ครับ สำคัญสุดคือคำสั่งและท่าในการออกตัวที่ถูกต้องครับ คร่าวๆแนะนำได้เท่านี้ รอผู้รู้ท่านอื่นๆมาชี้แนะต่อครับ

ตอบแบบตรงไปตรงมาตามเหตุผลและเป้าหมายน่ะครับ
    สำหรับผม ถือว่าเยี่ยมมากเลยครับ
    สิ่งสำคัญสุดในการฝึกสุนัขลากน้ำหนัก คือการเรียกหรือออกคำสั่ง "สุนัขต้องออก"เดินทุกครั้งไม่ว่า นน นั้นจะกี่กิโล หรือ น้ำหนักนั้นจะมากจนเหลือประมาณ แต่ถ้าหากเจ้าของออกคำสั่งมั้นต้องตะเกียจตะกายออก ถึงแม้จะออกไม่ได้หรือไม่ก็ตาม เพราะนั่นก็หมายถึงการฝึก เบสิคที่ดีและการเริ่มต้นที่ถูกต้อง หมาเข้าใจคน คนเข้าในหมา โดยเริ่มจากเบาๆเพื่อให้เข้าใจคำสั่ง และเพิ่ม step ตามลำดับ เพื่อพัฒนาการร่างกายให้แข็งแรง และ หัวจิตหัวใจครับ
  • ผมหมายถึงหมาอายุน้อยเรื่องกระดูกและข้อต่อต่างๆยังไม่แข็งแรงถ้าลากหนักเกินไปอาจทำให้บาดเจ็บหรือพิการได้นะครับ แรกๆยังไม่ต้องเน้นเรื่องน้ำหนักหรอกครับ ให้เน้นคำสั่งลากแล้วให้เค้าลากก่อน ฝึกไปพร้อมๆกับท่าออกตัวที่ถูกต้องครับ เพื่อที่ในอนาคตเวลาเจอน้ำหนักมากๆถ้าหมาแม่นคำสั่งมันก็จะพยายามลากตามคำสั่งเราไม่มัวยืนหันรีหันขวางปล่อยเวลาให้เสียไปเปล่าๆและท่าออกตัวที่ถูกต้องก็จะช่วยให้ทำเวลาได้เร็วและดีขึ้นครับ
  • ตอนนี้ฟิตกี่ตัวครับพี่ยุทธ นี่ตั้วย้ายมาอยู่เพชรบุรีแล้วนะพี่ ไม่รู้ที่นี่จะมีคนเล่นหมาลากรึป่าว พยายามจะหาแนวร่วมอยู่เหมือนกันครับ ไว้ว่างๆหวังว่าจะได้เจอกันอีกนะครับ หรือมีแข่งสนามไหนไม่ไกลจะไปช่วยเชียร์ครับ

• จะรอครับ :)
  • mae_1421_TPCyoungblood คลิปสุดยอดมากครับ :063:
    ผมขอเอาไปแชร์หน่อยนะครับ

แต่ขอรายละเอียด ความเป็นมา และวัตถุประสงค์กลุ่ม หน่อยครับ
    เพื่อให้ คนอื่นได้รุ้จักมากขึ้น ว่าในไทย เรา ก็มี :006:
  • เริ่มต้นได้แบบนี้ถือว่าเยี่ยมแล้วครับ

สิ่งสำคัญในเกมส์การแข่งขันคือ สุนัขต้องเข้าใจหน้าที่ว่าเขากำลังจะทำภารกิจอะไร ไม่ว่าจะรอบที่เท่าไร น้ำหนักมากแค่ไหน
    แต่เมื่อได้รับคำสั่งต้องเดิน สุนัขที่ได้รับเสียงปรบมือจากผู้ชมดังที่สุด อาจจะไม่ใช่ตัวที่ทำน้ำหนักได้มากที่สุด แต่คือตัวที่สู้จนวินาทีสุดท้าย

ความล้มเหลวส่วนมากเกิดจากความใจร้อนของคนฝึก ดังนั้นขอให้ใจเย็นๆอย่าไปกดดันตัวเอง
    หากเราไปแข่งเพียงให้สุนัขได้มีโอกาสแสดงออก ก็จะไม่เครียด ทั้งคนทั้งหมาก็จะสนุก
    แต่หากไปแข่งด้วยความแค้น ขาดสปิริตในเกมส์การแข่งขัน แม้จะชนะกลับมาก็ไม่สง่างาม

ขอชื่นชมและจะรอชมผลงานนะครับ :063:
  • ขอบคุณพี่มาร์ค มากครับ สำหรับคำแนะนำ

ผมยังเอารูปลงไม่เป็นอะครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจะให้พี่ช่วย วิจารณ์ กันยังไง
  • ส่งรูปมาทางเมล์ เดี่ยวจัดการให้ อยากเห็นเหมือนกัน kornbnl@gmail.com
  • ครับ เดี่ยวจะส่งให้คับขอบคุณมากคับ