ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• มีวิธีที่จะไม่ให้หมาวิ่งไปกัดหมาตัวอื่นมั้ยคับ เวลาที่เดินออกไปข้างนอกช่วยแนะนำทีคัยไม่อยากให้มันมีแผลกลับมาที่บ้านอีก
  • การฝึกออกคำสั่งคับ ทำบ่อยๆ น่าจะช่วยได้ครับ : )
  • สายจูง ครับ
  • ใส่สายจูงสิครับ พิทบลูนะครับ
    ปล่อยไปข้างนอกเฉยๆไม่ได้หรอกครับ
    อันนี้อยู่ที่ความรับผิดชอบละครับ
  • พิตบลูเป็นหมาควบคุม นะครับ ถ้าไม่มีความรับผิดชอบผมว่า เลี้ยงพุชเดิ้ล ชิสุดีกว่านะครับ เพราะถ้าเปลี่ยนจากกัดหมา เป็นกัดคน คราวนี้คุณจะงานเข้านะครับ ยังงั้ย พาหมาไปนอกบ้านควรใช้สายจูงดีที่สุดนะครับ
  • ยังไงมันก็กัดครับคคุณ สายจูงดีที่สุดระวังไว้ก่อนดีกว่า ครับ
  • ในเรื่องความก้าวร้าวของสายพันธุ์
    1.ความก้าวร้าวต่อสุนัขด้วยกัน เป็นลักษณะปกตินิสัยทั่วไปของสุนัขในตระกูลเทอร์เรีย รวมทั้งอเมริกันพิทบูล
    2.ความก้าวร้าวต่อมนุษย์ไม่ใช่ลักษณะนิสัยของสุนัขอเมริกันพิทบูลเทอร์เรียอย่างสิ้นเชิง ไม่ว่าด้วยลักษณะใดๆก็ตาม

ปล.ปล่อยออกข้างนอกโดยไม่ใส่สายจูงอันตรายนะครับ ทำแบบนี้สแดงว่ายังไม่เข้าใจในสายพันธิ์

หาความรู้เพิ่มเติมได้ที่นี้ครับ--> http://kornbnl.blogspot.com/2012/03/blog-post_22.html
  • ทุกสายพันธุ์ ถ้าออกข้างนอกควรใช้สายจูงที่จริงต้องใช้คำว่าต้องใช้สายจูง ในกรณีที่เราควบคุมหมาเราได้แต่เราควบคุมหมาอื่นไม่ได้แน่ การใช้คำสั่งใช้ได้ในกรณีที่หมาเราเชื่อฟัง100%และทันเวลา ผมใช้วิธีหยุดและนั่งในกรณีที่เจอหมาจรรอให้มันไปก่อนถึงจะเริ่มเดินต่อ แต่ถ้ามาจวนตัวไม่ทันจริงๆก็ใช้ดึงเลยกระตุกใช้ไม่ค่อยได้ผล ยิ่งกระตุกเหมือนยิ่งยุ ถ้าไม่มีสายจูงก็หามาใส่ซะ หรือใช้วิธีแบบผมว่าก็ได้ให้อีกตัวไปก่อนแล้วเราค่อบเบนความสนใจมัน พอคลายอารมณ์จากตรงนั้นค่อยเดินไปต่อ นอกจากคุณจะเดินฝ่าฝูงหมา หรือหมามันออกตัวเดียวไปเองอันนี้จนปัญญา
  • ใส่สายจูงตลอดคับเวลาพาออกข้างนอกแต่หมาตัวอื่นชอบวิ่งเข้ามากัดผมได้แต่สั่งให้มันนั่งแต่มันทนไม่ไหวจิงๆคับผมเห็นหมาตัวอื่นเข้ามารุมหมาผมบางทีก็ต้องปล่อยให้รู้กันไปเลย แต่กับคนมันไม่ีปัญหานะคับเด็กเดินเข้ามาจับเล่นได้ขี่ได้เลย
  • ทนไม่ไหวบ่อยๆ ไม่ควรเลี้ยงครับ ต้องทนให้ได้ :-D
  • หมาผมขนาดจูงอยู่สายสั้นครึ่งเมตร ผ่านชุมชน ยังพลาด พุ่งงับชายโครงคนเลยครับ ดีที่ไม่เข้า โชคดีไป