ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้แนะนำค่ะ (จากมือใหม่)
  • ดิฉันเข้าใจว่าเจ้าบูลลี่ไม่ดุแต่หน้าตาดุดัน แต่พิทบูลทั้งดุทั้งโหดมาก เลยตัดสินใจรับเจ้าบูลลี่มาเลี้ยง บ้านทำสวนมะนาวโดนขโมยบ่อยมาก รับเจ้าบูลลี่มาเลี้ยงเพราะกลัวจะสู้ความดุของเจ้าพิทบูลไม่ใหว(คิดว่าเอาหน้าตามันมาขู่ๆก็พอ) ทีแรกให้แฟนศึกษาข้อมูลก่อนเลี้ยงแล้ว แต่พอเข้ามาศึกษาด้วยตนเองจึงเกิดข้อสงสัยหลายประการคะ รบกวรผู้รู้นิดนึงนะค่ะ

ดิฉันตั้งกระทู้นี้เพราะมีข้อสงสัยหลายประการคะ
    1 บูลลี่ ไม่ดุจริงหรือไม่ จะเปรียบเหมือนรับระเบิดเวลามาตั้งไว้ที่บ้านมั้ยค่ะ
    2 ที่บ้านทำฟาร์มชิวาวาคะ ถ้าฝึกให้คลุกคลีกันแต่เด็กจะดีมั้ยค่ะ หรือแยกแต่เนิ่นไปเลยดีกว่าคะ
    3 ลูกสาวเพิ่งอายุขวบต้นๆ เล่นอะไรไม่ค่อยจะรู้เรื่อง แต่พอเค้าเล่นกันแรงๆจะว่าหมามากกว่า เพราะดูจากใหนคริป เค้าบอกให้ดุสุนัขไม่ใช่ดุลูกแล้วสุนัขจะกลัวไม่เข้าใกล้ลูกเรา แต่ลูกดิฉันเพิ่งขวบนิดๆจะสามารถปรับใช้กันได้มั้ยคะ
    4 อาหารยี่ห้อ F1 แบบกระสอบ ลูกสุนัขต้องทานตกเดือนละกี่กิโลคะ บ้านดิฉันอยู่ไกลตัวเมืองมากเลยอยากซื้อตุนไว้กะปริมานไม่ถูกคะ
    5 ข้อสุดท้ายคะ ช่วยพิจรณาทีคะว่าสุนัขที่รับมาใช่บูลลี่ร้อยเปอร์เซนหรือไม่คะ (คนขายว่างั้นนะ)

ลิ้งค์ที่รับมาคะ เค้าว่าคอกเดียวกันกับชุดที่อยู่ในกระทู้คะ
    http://pitbullzone.com/community/discussion/28715/ขายลูกบลูลี่-ราคาเบา-ๆ-

รูปสุนัขที่รับมาคะ (ไม่มีในกระทู้เพราะตอนแรกเค้าบอกมีคนจองแล้วเลยไม่ได้ลงไว้ แต่คนจองเค้ายกเลิกคนขายเลยแนะนำให้ )
    imageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01240.JPG 148K
    DSC01242.JPG 148K
    DSC01243.JPG 149K
    DSC01244.JPG 144K
    DSC01247.JPG 153K
  • น่ารักครับ ใช่ไม่ใช่ก็รักเขา ดูแลเขา
  • ขอตอบครับ
    1. บูลลี่ ก็ไม่แน่ครับ เป็นบางตัว แต่ความดุน้อยลงจากพิตบูล
    2. ให้คลุกคลีกับสุนัข หรือ เด็กๆ คน เป็นเรื่องที่ดีครับ และควรทำ
    3. ดุลูกสุนัขครับ
    4. เอฟวัน 1 กระสอบ หนัก 15 กิโลครับ สำหรับลูกหมากินได้หลายเดือนเลยครับ
    5. บูลลี่ ก็พัฒนามาจากพิทบูลอ่าครับ 100 เปอร์เซ็นมั้ย ตอบยากจริงๆ
    รอท่านอื่นมาตอบอีกนะครับ ขอให้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบตามสโลแกนป๋ามาร์ค ก็พอครับ
  • การเลี้ยงก็เลี้ยงเเบบหมาปกติทั่วๆไป เลี้ยงหมาให้เป็นหมาครับ..

ส่วนข้อที่ไม่เหมือนหมาอื่นคือ ห้ามปล่อยหมาเด็ดขาด! จะไปไหน ต้องมีสายจูง ปลอกคอ เเละที่ขาดไม่ได้คือไม้งัดปาก

ถ้าบ้านมีรั้วก็พอปล่อยได้เเต่ต้องดูขนาดความสูงของรั้ว เเต่จำให้ขึ้นใจว่า....หมาต้องอยู่ในสายตาคุณตลอดเวลาที่ปล่อย ถ้าคุณไม่ว่างเมื่อไรก็อย่าปล่อย ให้เอามันไปขังหรือล่ามซะ

คนที่ไม่เข้าใจส่วนมากเลี้ยงพิตไปนานๆเเล้ว ชอบชะล่าใจ ว่าหมาตัวเองไม่ดุไม่กัด เที่ยวปล่อยปละละเลย บางคนยังอวดอีกว่าเข้ากะหมาอื่นได้ ผมไม่เถียงว่าเข้ากะหมาอื่นได้ เเต่มันไม่ทุกตัวหรอกครับ เเล้วก็ไม่นาน.. เหมือนรอวันเกิดหายนะ

สุดท้ายเเละท้ายสุด หัวใจของพิตบูลคือ การกัดกับความอดทน จะเป็นหมาที่เคยดีเเสนดีเเค่ไหนก็ตามอย่าชะล่าใจ ถ้ามันกัด1ครั้งเเล้ว การเลี้ยงที่ผ่านมาดีเเค่ไหนคุณลืมไปให้หมดเเล้ว ต้องรัดกุมให้มากกว่านั้นอีก 3 เท่าครับ..
  • หินกลับมาแล้ว
  • อยากทราบความคิดเห็นของผู้รู้ท่านอื่นๆอีกคะ ขอบคุณมากคะ ^o^
  • 1. บูลลี่ไม่ดุจริงหรือไม่.. ไม่จริงค่ะ. บางตัวก็ดุจริงๆค่ะ และบูลลี่ขอบอกว่าคุมอยากกว่าเพราะว่าเอาตรงๆนะคะ ความฉลาดมันขอบอกว่าสู้พิทบูลไม่ได้จริงๆ แล้วเวลากัดขึ้นมาเนี่ย สติไม่ค่อยจะอยู่กะตัวหรอกค่ะ. ไม่อธิบายมากนะคะ designer breed อ่ะค่ะ เข้าใจนะ. ใครไม่เห็นด้วยบอกบูลลี่ไม่ดุ๊ไม่ดุ ไม่ต้องมาว่ากันนะคะ บอกแล้วว่าบางตัว. ใครเลี้ยงพิทแท้ๆ ย้ำ! แท้ๆและเลี้ยงบูลลี่ด้วยน่าจะเข้าใจค่ะ.

2. ตอนเด็กๆมันก็ดีที่ฝึกให้อยู่กับตัวอื่น แต่เทียบไซส์แล้วยังไงการเล่นแรงๆของบูลลี่ก็ทำให้ชิวาว่าบาดเจ็บถึงขั้นตายได้ค่ะ

3. ดุหมา แต่สอนลูกด้วยค่ะ. ปรามลูก แต่อย่าให้หมาเห็นว่าลูกอยู่ชั้นรองจากมัน. ต้องให้หมารู้ว่ามันอยู่รองจากลูกน่ะค่ะ

4. เรื่องเอฟ1 ไม่ทราบจริงๆค่ะ

5. เท่าที่ดูก็บูลลี่น่ะค่ะ. อยากรู้ว่ามีแต่บูลลี่ในสายรึเปล่าก็ต้องดูใบเอาค่ะ
  • ไม่มีใบเลยคะ มีแต่รูปพ่อแม่ที่คนขายลงใว้ในกระทู้ตามลิ้งค์ที่โพสไว้เลยค่ะ
  • 1. บูลลี่ก็แล้วแต่ตัวจริงๆค่ะ เคยถามพี่มาร์คเรื่องนี้เหมือนกัน คือบูลลี่เป็นสายพันธ์ใหม่ก็จริงแต่พัฒนามายังไม่นานความเป็นพิทบูลยังคงมีอยู่จะเยอะหรือน้อยก็แล้วแต่ค่ะ คือสายยังไม่นิ่ง จริงๆก็ลองโทรคุยกับคนขายเรื่องพ่อแม่สุนัขก็ได้น่ะค่ะ ถามดูว่า พ่อ แม่ นิสัยเป็นไง กร้าวร้าวกับสุนัขด้วยกันไหม

2. ถ้าสุนัขตัวอื่นไม่ไปข่มหรือขู่เขาบ่อยๆก็จะปลอดภัยกว่าค่ะ เพราะถ้าเขากัดก็คือกัดเอาจริงไม่ใช่กัดโต้เฉยๆ เรื่องเล่นแรงนี้แน่นอนค่ะตัวใหญ่แรงเยอะ ชิวาวาคงแบ่นแน่ๆ 5555

4. ส่วนเอฟ1 สูตรลูกหมากระสอบล่ะ 15 โล ใน 1กระสอบมี ถุงล่ะ 5โลแยกให้ 3ถุงค่ะ จึงเก็บได้นานค่ะ

5. ดูแล้วก็น่าจะเป็นบูลลี่น่ะค่ะ อาจจะไม่ได้เตี้ยมากมั้งค่ะ

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยน่ะค่ะ
  • ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำคะ แต่ขอทราบอีกนิดได้มั้ยคะ เลี้ยงบูลลี่นี่เหมือนเลี้ยงบางแก้วมั้ยคะ หรือแตกต่างกันตรงใหนยังงัยคะ
  • คนล่ะอารมณ์ค่ะ บางแก้วนี้ไม่รู้เป็นทุกตัวรึป่าวน่ะค่ะ แต่เขามักจะมีปัญหากับหมาตัวอื่น คือชอบกัด และ ชวนทะเลาะกัน ยิ่งเป็นเพศเดียวกันจะชอบทะเลาะกันมาก เอาแต่ใจ เจ้าอารมณ์เอาแต่ใจ โคตรขี้โวยวาย และที่สำคัญเป็นหมาพันธ์ที่ดื้อที่สุดเท่าที่เคยเลี้ยง :012:
    ส่วนพิทบูลไม่ดื้อ ว่านอนสอนง่าย ขี้อ้อน ชอบเอาใจนายมากกกกกก ปรกติพิทบูลถ้ามีสังคมกับหมาด้วยกันแต่เล็กจะไม่หาเรื่องใครค่ะ แต่จะไม่ยอมให้ใครมาข่มเด็ดขาด ไม่งั้นฟิวขาด ฉลาดคนล่ะแบบ ดุคนล่ะสไตล์ :029: ส่วนตัวเลี้ยงมาหลายพันธุ์ถูกใจพิทบูลที่สุดแล้ว อย่าไปกลัวเขาเลยค่ะ ถ้าทุกคนในบ้านเลี้ยงเขาใส่ใจให้ความรักเขาพาเขาเข้าสังคมให้ดี เขาไม่มีวันทำร้ายคุณแน่นอน