ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หยุดกระทืบประเทศชาติ เฮอะHERE
  • ก่อนอื่นเลยขอ ชมเชยความโง่ของฝ่ายวางแผน ที่ไม่รู้เอาสมองส่วนไหนไปคิด ที่เอารถก๊าซออกมา แถมไปวางไว้หน้าแฟลตคนจน(พวกนี้ฮาร์คคอ)

เดชะบุญที่มันไม่ระเบิด หากระเบิดขึ้นมา ม๊อบจบ ทำเนียบก็อยู่ไม่ได้แถมแกนนำก็มีความชอบธรรมที่จะต้องตาย

สิ่งที่เสื้อแดงทำไปแบบนี้ มันจะไปสร้างแนวร่วม แดงทั้งแผ่นดินได้ไง มีหลายคนที่ภูมิใจที่ใส่เสื้อแดงเดินตามท้องถนน แต่หลังจากวันนี้

""คงมีคนไม่น้อยที่ไม่กล้าแสดงออก""

""แสดงออกโดยการใส่เสื้อแดง เดินตามถนนแต่ไม่เข้าร่วมชุมนุม""

หรือแม้แต่ใส่เสื้อแดงแล้วเดินทางไปชุมนุม (เพราะมันอาจจะไปไม่ถึง)

ผมเข้าใจครับว่าหากการชุมนุมโดยสงบ ปราศจาก อาวุธ และ อุปกรณ์กีฬา อยู่กับที่เฉยๆ ชุมนุมยังไงก็ไม่มีวันชนะ นับวันมีแต่เหี่ยวเฉา แต่มันก็ดี
    กว่า"เน่าคาต้น"

หากมันเป็นชัยชนะจริงๆที่ยิ่งใหญ่จริงๆ พวกคุณต้องทำให้ได้เหมือนวันที่8
    วันขับไล่อำมาต ทำให้ได้ แบบนั้นสัก7-11 วัน คนชุมนุม สามแสนคนทุกวันทุกๆวัน โดยสงบ นั่นแหละคือชัยชนะ และเป็นชัยชนะ

""ที่ชนะจริงๆ""อย่างสง่างาม แต่มันคงเป็นไปไม่ได้เพราะประเทศนี้ยังไม่เคยได้รับชัยชนะเช่นนั้น

หากไม่เป็นเช่นนั้น คุณก็แพ้ ""ก็แค่นั้น"" แค่นั้นจริงๆ

เพราะความจริงมันก็เป็นความจริง แพ้หรือชนะ มันหนี ความจริงในตัวมันไปไม่ได้

""แต่ไม่เคยมียุคใดสมัยใดที่จะก่อให้เกิดการต่อสู้ในลักษณะนี้ได้เลยในประเทศไทย""

มันต้องชนะแพ้ บนความสูญเสีย

ต่อสู้โดยใช้อำนาจแฝง เพื่อรักษาผลประโยชน์ ด้วยกันทั้งสองฝ่าย ประชาชนคนไทยทุกคนล้วนตกเป็นเหยื่อ

เหยื่อ อารมณ์(รัก โลภ โกรธ หลง)( เหยื่อกระแส ปลุกปั่น โน้มน้าว อุดมการณ์)

ผมอยากเรียกร้องไปยังกลุ่มบุคคลผู้ทรงอำนาจที่ คิดผิดทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นพรรคการเมือง หน่วยงานของรัฐ ทหารตำรวจ ผู้ดูแลความยุติธรรมทุกองค์กร สื่อและนักวิชาการ

3ปีที่ผ่านมา พวกคุณทำอะไรไว้กับประเทศนี้ไว้บ้าง หลายคนคงพอมีสติสามัญสำนึก และอุดมการณ์

สำนึกในความผิดที่ได้ร่วมกันก่อกรรมทำเข็ญกับประเทศนี้ ผมพูดตลอดทั้งกระทู้ ความจริงก็คือความจริง พวก ดี พวก เลว ทุกคนย่อมรู้อยู่แก่ใจตัวเองดี พวกคุณก็ไม่ต่างจากกลุ่มคนที่ออกมาสร้างสถานะการณ์อยู่ในเวลานี้หรอก แต่พลังของพวกคุณมันทำลายได้มากและเนียนกว่าเท่านั้นเอง

"""" ""พวกคุณ ก็เป็นเหยื่อ"" เหยื่อแห่งความรัก โลภ เกลียดชิงชังและกลัว"""""""

"""พวกคุณนั้นชั่วยิ่งกว่า เหยื่อกลุ่มแรกที่ผมกล่าวมาอีกเป็นร้อยเท่าทวีคูณ""

พวกคุณ มีการศึกษาที่ดี มีวิชาชีพที่ต้องใช้อุดมการณ์ มีหน้าที่ที่ต้องปฎิบัติอย่างถูกต้องเพื่อ ชาติ ศาส์ กษัติย์ ต้องเคร่งคัดใน หน้าที่อย่างสำคัญยิ่ง ยิ่งกว่าชีวิต""""

แต่ตลอดระยะเวลา3ปีที่ผ่านมา มันก็ได้พิสูจน์ ให้เห็นอะไรต่อมิอะไร มากมายแล้วว่า ความชั่วที่พวกคุณได้ทำสั่งสม ไว้กับประเทศนี้ มันสะสม เชื้อโรค สะสมความระบม อักเสบ จนมันทนความเจ็บปวดไม่ไหว แล้วมันก็ต้องแตก

""วันนี้ คุณจะมองหรือโยนความผิดที่ ฝีแตกไปที่ คนทำแตกเท่านั้นหรือ""

""วันนี้ คุณจะมองหรือโยนความผิดที่ ฝีแตกไปที่ คนทำแตกเท่านั้นหรือ""

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อ่านแล้วสะท้อนได้หลายมิติดีกับบทความอันนี้ ผมว่า ผมเกลียดแม่งทั้งเสื้อเหลืองเสื้อแดงนั่นแหละ

ประมาณว่า ตูจะทำมาหากแดก แม่งก็สร้างสรร กันจังเลย อุดมการณ์ ของแต่ละม๊อบ

เขียนแบบนี้ก็ต้องโดนด่าอีกว่า """

เป็นคนไทยรึเปล่า ทำไมไม่มามีส่วนร่วมมัวแต่ห่วง ธุจกิจของตัวเองเห็นแก่ตัว ประเทศชาติจะล่มจมก็ไม่สนห่วงแต่ตัวเอง"""

ตูก็คงตอบได้สั้นๆและว่า"""เออ กูเป็นของกูแบบนั้นแหละ""

เพราะว่า ตูนะ โคตร ฉลาดเลยที่เห็นพวกเอ็งแต่ละม๊อบนะโง่ฉิบหาย

หรือว่า เออ กูโคตรโง่เลย คงไม่สามารถไปช่วยชาติ (หมา)ได้ร๊อก

แต่จริงๆที่ตูเลือกที่จะขออยู่ ฝ่ายทำมาหาแดก ก็เพราะ กูมองว่า

"""" สิ่งที่เห็นมันไม่ได้เป็นอย่างที่คิดนี่หว่า""""
  • เห็นด้วยกับเฮียโรจน์ทุกประการ

ม๊อบที่สร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านไม่ว่าปิดถนน ปิดโรงแรม
    ทำความเดือดร้อนให้คนทำงาน นักเรียนไปโรงเรียนลำบาก
    ไม่ว่าเสื้อเหลืองเสื้อแดง เหี้ยทั้งนั้น
  • เห็นด้วยครับ มีเเต่ทำให้ ชาติเสื่อมเสีย ไปเปล่าๆ เเต่ผมเข้าข้างความจริงมากกว่าครับ
    ที่เห็นๆตตอนนี้เลย คือเสื้อเเดง โง ถุูก จ้างวานมาก่อกวนเเท้ๆ ได้ค่าโง่ มาก็เสียค่าโง่ไป ไปรักษาเเผล
    เพราะใครทำใคร กรรมต้องตามมาอยู่เเล้ว คุณยิงใคร สุดท้าย คุณอาจจบชีวิต ด้วยการถูกยิงกลับ
    ผมรักประเทศไทย เเบบเดิมๆครับ ไม่เห็นเเก่ตัว ไม่ด่าทอว่ากัน ดูเดี่ยวนี้สิ ไรต่ออะไรไม่รู้ เต็มไปหมด
    ผมขอให้เสื้อเเดง เเละ ทักษิณ หรือ พวกเหี้ยไหนก็เเล้วเเต่หยุดกวนตีน ประเทศชาติได้ละครับ
    ทุกคน อยากอยู่อย่าสงบ ไม่มีภัย
  • ไอ้ Nicky หัวดอไปไหนละ ไอ้นี่เทิดทูนเสื้อแดงกะทักษิณยิ่งกว่าพ่อตัวเองเสียอีก ขอย้ำพวกนี้ ควายล้วนๆไม่ปนอย่างอื่น
    โครตเกลียดเสื้อแดงเรยย เอารถแก๊สมา ถ้าวันนั้นระเบิด คนบริสุทธิ์แถวนั้นจะตายเท่าไหร่ ไหนยังจะไปเผามัสยิธเขาอีก ทักษิณแมร่งต่อสายตรงสั่งการทั้งนั้น เลวชาติชั่ว
    ยังหาว่าสื่อบิดเบือน แม่งเลวเห็นๆทำลายชาติบ้านเมือง
  • Hero ในดวงใจ ผู้กอบกู้สถานะการณ์ตัวจริง ดูไว้ พี่น้อง วันหลังอย่าทำนะ

http://www.youtube.com/watch?v=Dc8vmZt_sLI
  • พวกมึงใช้หนี้ที่นายกกู้ให้กู้เงินต่างชาติด้วยแล้วกัน ไม่อยู่ในเหตุการณ์ทำปากดีอีก สมองหมาจริงดูทีวีไม่คิดบ้างหรือทำไมข่าวมันแทบเหมือนกันหมดมีแต่ด้านเดียว
  • แมร่งเลวทั้งโครต
  • http://shaowdin.blogspot.com/2009_03_01_archive.html?zx=1914d4ed95e5b5c1 อ่านดูเอาครับจะไม่ให้เผาได้ไงครับกฎหมาย 2 มาตรฐาน พวกเสื้อเหลืองยังลอยนวล ปิดสนามปิดเสียหายแค่ไหนทุกคนรู้แต่รัฐปรับ500บาทนะ ก็ไม่รู้ให้ชั่วกันแน่ หวยบนดินหายไปไหนคิดเอาบอกว่าตีความแล้วผิดกฎหมายทำไมไม่ใช้ชื่อ หวยบนดินกินแบ่งรัฐบาลละ จะได้ถูก เพราะพวกมันจะขาดรายได้ น่าจะรู้นะว่ารายได้จากหวยใต้ดินต่องวดมากแต่ไหน ยาเสพติดก็เต็มบ้านเต็มเมืองเหมือนเดิม ไอ้คนสมองดีหรือคุณขายยาบ้าครับถึงสนันนายกคนนี้ที่จะไม่ค่อยปราบยาเสพติดเลย สรุปพวกปากดีคุณอยู่ในเหตุการณ์แล้วค่อยปากดีนะไม่อยู่ไม่รู้หรอกว่าทหารนะมันเหี้ยขนาดไหน แล้เรื่องเปรมลองไม่หาถามทหารผู้ใหญ่รุ่นแก่ดูครับ
  • ตูสังเกตจากหน้าตาของเสื้อแดง...มองเหมือนโดนจ้างมาทั้นนั้น...ไม่เห็นมีนักศึกษาแบบพันธมิตรเลย(ขาวๆสวยๆนะ)
    เออมีตำรวจที่รักษาการเขาเล่าให้ฟังว่า...ไอ้การ์ดพวกเสื้อแดงนะมันเป็นทหารรับจ้างจากเขมรนะมันจะใส่ไอ้โม่งหรือหมวกกันน๊อคนะ..เขาลองคุยกับพวกมันมันจะเดินหนี้เลย...เพราะมันพูดไทยไม่ได้นะ (เล่าสู่กันฟังเพื่อจะได้ตาสว่างนะ)

ผีบ้านนอก.
  • ไร้ สาระ จิงๆ เอาเรื่องการเมืองมาไมอีก เด๋ว ก็ด่า กัน ทเลาะ กัน อีก เซง ไก่55+
  • เห็นด้วย กับข้อคิดในกระทู้นี้ครับเราเป็นเเค่เหยื่อ เเต่ความเป็นไทยเราน่าจะช่วยกันคิดทำให้บ้านเมืองดีขึ้น ผมเสนอความคิดว่า รัฐบาลควรยุบสภาเพื่อความโปร่งใสเเละเป็นกติกาเดียวกันทั้งประเทศ เเต่ไอ้ผีกระจอก ผีควาย ผีหัวดอ เเม่งปัญญาอ่อนไม่เลิก นอกจากพูดจาไม่ใช้สมอง ยังมาป่วนเเบบตุ๊ดๆเเต๋วอีก อืม ไอ้ผีตนนี้อะนะ

''Ghost CommentTime7 ชั่วโมงก่อน
    ไอ้ Nicky หัวดอไปไหนละ ไอ้นี่เทิดทูนเสื้อแดงกะทักษิณยิ่งกว่าพ่อตัวเองเสียอีก ขอย้ำพวกนี้ ควายล้วนๆไม่ปนอย่างอื่น
    โครตเกลียดเสื้อแดงเรยย เอารถแก๊สมา ถ้าวันนั้นระเบิด คนบริสุทธิ์แถวนั้นจะตายเท่าไหร่ ไหนยังจะไปเผามัสยิธเขาอีก ทักษิณแมร่งต่อสายตรงสั่งการทั้งนั้น เลวชาติชั่ว
    ยังหาว่าสื่อบิดเบือน แม่งเลวเห็นๆทำลายชาติบ้านเมือง''

กูก็ให้อภัยมึงละกัน เเต่พอได้เเล้วนะ กูรำคาญเเล้วอ่ะ อย่าถี่กว่านี้ ตอนเเรกกูกะจะจบเเล้ว มึงเล่นพูดไม่เลิก ไม่มีเหตุผล กูบอกตอนไหนว่าทักษิณเป็นพ่อกู มึงมาดูถูกคนเสื้อเเดงว่าโง่บ้าง รับเงินบ้าง อีสานบ้าง เเล้วกูคนอีสานเต็มตัวจะอยู่นิ่งได้ยังไงว่ะ พวกเค้าออกมาสู้เพราะความถูกต้อง เเต่ก็อีกนั่นเเหละ พูดไป ไอ้ผีกระจอกอย่างมึงก็ไม่เข้าใจอยู่ดี พอกูอธิบาย ยกตัวอย่างว่ากูก็เชียร์เสื้อเเดง เเล้วกูก็กำลังเรียน ป เอก เเล้วมันผิดตรงไหนว่ะ กูเเค่ยกตัวอย่างว่าเสื้อเเดงไม่ใช่เชียร์เพราะรับเงิน กูเเค่จะเปิดโลกทัศน์ควายๆ + เฮี้ยๆ ของมึงเเค่นั้นเอง เเล้วมึงไปเเปลความหมายเอาเองว่ากูอวดเก่ง ถ้ามึงยอมรับความจริงไม่ได้ มึงไปตายซะ

เเทนที่จะช่วยทำให้บ้านเมืองดีขึ้นโดยการเเลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน มึงเสือกเอาเเต่กวนตีน กูว่ามึงนี่มันเสียชาติเกิดจริงๆหวะ เกิดมาเพราะความมันชั่วคราวของพ่อเเม่มึงเเค่นั้นเหรอว่ะ

กูจะกลับเมืองไทยเร็วๆนี้เอาเป็นว่าอยากเจอที่ไหนนัดมาเลยดีกว่า คุยกันตัวๆง่ายกว่านะ ถ้ามึงไม่ตุ๊ดอะน่ะ ไอ้ผีหัวดอ
  • ปิดหูปิดตา โดนล้างสมองตั้งแต่ อ่านออกเขียนได้ .. ข่าวที่ออกมาเป็นแค่ข่าวเพียงด้านเดียว ....

ทหารยิงลูกซ้อมขึ้นฟ้า .... ไหงเป็นแบบนี้หนอ .. http://board.sae-dang.com/ReadTopic.php?no=9448

ลองคิดกันทีว่า เหตุใดรัฐบาลบอกว่าไม่มีคนตาย .....

รัฐบาลนี้ บ้านอื่นเมืองอื่นเค้ายังถือว่าเป็น รัฐบาลจัดตั้ง โดย รัฐประหาร ข่าวที่ออกมาใน พิมพ์ไทยต่างๆ ก็บอกว่าเค้ายอมรับ ......ไม่มีใครบอกเรื่องจริงหรอก ...

ยิงได้แต่คนไม่มีอาวุธ ............... ทหารเขมร ล้าหลังกว่าเรามาก .....
  • 5555555+ เอาใจช้วยNicky
  • ประชาชนก็เป็นได้แค่เบี้ยให้เขาเดินมีบ้างไหมที่แกนนำจะตายหรือพิการจะมีก็แต่ประชาชนนี่แหละที่หลงไปกับอุดมการณ์ที่แกนนำมันหลอกเอาให้เราไปเป็นโล่ให้มัน
  • แบบนี้ต้องเจอแบทแมนของผม สุดยอด จริง ๆ นะ จะบอกให้ ฮา จริง ๆ
  • คุณ เหี้ย Nicky ครับ คุณเป็นคนบ้านนอก นี่เอง ผมคงไม่ว่า ลาวหลอกนะ คนเลือกเกิดไม่ได้ เเต่มันเลือกคิดได้
    คุณไม่ต้องสนใจหรอกว่า คนที่มาก่อ ม็อบ เสื้อเเดงนะ เป็นคนอีสาน ผมคนอีสานด้วย เเต่ผมรู้ว่าทำไมพวกเขาถึงไปกัน
    เพราะโง่ด้วยเงิน เห็นเเก่เงิน สุดท้ายกลับบ้าน
    สว่วนคุณนะ ลองใช้วิจราณยาณ์ ดูว่า เสื้อเเดงดียังไง
    พวก ขายชาติ บ้านเมืองเเท้ๆ พวกนี้ เหี้ย Nicky เรียนซะ ป.เอก ทักษิน มันส่งเงิน ค่าหัวให้ พ่อเเม่ คุณหรอเปล่าคุณถึงเชื่อได้ขนาดนั้นอะ
    หรือสมองมีเเต่เรื่อง ไร้สาระ เรื่องอยากอวด กู ป.เอก เเต่สมองเท่า เด็กปถม ที่เห่อ ตามกระเเสไปวันๆ
  • ผมว่า ที่ถูกยิงนั้น อาจมากจากทหาร ที่พวกเสื้อเเดงยั่วหรือทำร้ายก่อน เลยต้อใช้กำลัง คนเรามีความอดทน จำกัด อันนี้ส่วนนึง
    ไม่ก็ ลูกหลง จากชาวบ้านที่ลุกขึ้นสู้ เเล้วใช้ปืน ยิงกัน ไม่ก็พวกเดียวกัน ยิงกันเเล้วดดนกันเอง
    ตามกรรม ทำใครก่อน ก็โดนกรรมนั้นตามกลับไงละครับ
    เเต่ก็สร้างปัญหา วุ่นวายมากมาย
    ในอเมริกา เห็นเขาว่า ออกทุกหนังสือพิมพ์ ทั้งเล็กทั้งใหญ่ มีหมด เห็นเเล้วอายเเทนเลย พวกทำชาติเสื่อมเสีย
  • :o010: เห็นด้วยกับ เฮียโรจน์ ครับ เป็นผู้ที่เจริญทางความคิดครับ สาธุๆๆ
  • ไม่อยู่ในเหตุการณืไม่รู้หรอกครับ น้าเป็นตำรวจอยู่ที่นั้นครับ มีอะไรมากกว่าที่พวกคุณคิดกัน ผมว่าคนที่ไม่อยู่ที่นั้นอย่าทำปากดีเลย เพื่อนผมทำงานข่าว ถามมันยังไม่รู้เรื่องเลย รู้แต่ผู้ใหญ่โดยขอมาให้งดออกข่าวเชิงลบ แค่เหตุผลกลัวสถานการณ์จะรุนแรงมากขึ้น ให้ความจริงมันฟ้องตัวมันเองดีกว่า
  • ผมหามาให้ดูแล้วแต่จะคิดนะครับตามนี้เลย http://s681.photobucket.com/albums/vv179/orange_brandy/
  • ไอ้เฮี้ย ghost กูว่าถ้ามึงเจ๋งจริงก็นัดมาเลย อย่าดีเเต่เห่า มาด่าพ่อเเม่กูอีกเเล้ว กูว่า แม่มึงคงเอามั่วเหมือนหมาข้างถนน เลยออกลูกมาเเบบมึงที่พิการทางสมอง กูบอกเเล้วว่าให้อภัยมึง ถ้ามึงหยุด เเต่ถ้าไม่หยุด กูให้คนไปเล่นมึงถึงบ้านเเน่ กูไม่เคยล้อเล่น ถ้าอยากลอง ด่ากูต่อดิ กูจะส่งคนไปหาพ่อเเม่มึงด้วย
  • ขอบคุณครับ คุณXXX รูปชัดเจน ทุกอย่างชัดเจนครับ
  • รูป บางรูปผมก็ว่าดี บางรูปโหดไป ไม่รู้ว่าทำกันทำไม เเล้วใครทำผมก็ไม่รู้ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ว่าไม่ได้
    เรื่องทหารยิง ผมว่ามีเเน่ เเต่ อาจจะเเบบว่าใครทำใครก่อน ก็ต้องโดนทำกลับ ตามกรรม ความอดทน คนเรามีจำกัด
    วุ่นวาย เสื่อมเสีย พวกนี้ สงบสักทีก็ดีนะ ประเทศไทย ไม่รู้ไปอยู่ไหนใน สายตาเมืองนอก เมืองนาละ 555+
  • เฮีย ถูกต้องที่สุด หันมาทำมาหากิน อย่ายุยง ยุแหย่ให้คนในประเทศมาแบ่งสีแบ่งข้างดีกว่า เบื่อหน่ายเต็มทนแล้ว

อยู่อย่างปกติสุขกันดีกว่า ไม่มีสี ผมว่าจะดีที่สุด
  • เฮียใหญ่ คิดเหมือนผมเลยว่าจะชวนอยู่เหมือนกัน ทุกวันนี้ ผมชอบ สีเหย อย่างเดียว ว่างๆไปกันเราชอบสีเดียวกัน
  • เฮ้ย ภาพชุด ของ xxx-ข้างบน ตามลิงค์นะ มันเอา 2เหตุการณ์มารวมกันนี่หวา แบบนี้มันน่าเกลียดชัดเจนไปหน่อยวะเพื่อน

ในเมือน ความรู้สึกของเสื้อแดงเอง ก็ได้รับรู้ถึงความอยุติธรรม ในไทยและการบิดเบือนข่าวสารอย่างชัดเจน เพราะฉะนั้น เสื้อแดงต้องเอาความจริงและ ความถูกต้องเข้าสู้และพิสูจน์ นะครับ เพื่อชัยชนะ ที่เป็นชัยชนะอย่างถูกต้อง หากเล่นกันแบบนี้เล่นไปเล่นมา คนในชาติ เมาตายห่ เดี๋ยวก็ฟัดกันตาย
  • ไปด้วย เฮียโรจน์ สีเดียวกัน :013::013::013:
  • ตอบ ร.สาธุ เอามาให้ดูครับ เมื่อวานนี้ยังดูอยู่เลยมันเป็นเสื้อแดงล้วนอ่ะ งง
  • ตอบ ร.สาธุ มีคนอัพเข้าไปเปรียบเทียบนะครับ ดูแล้วอย่าคิดมากครับ ช่วยหาหทางออกที่ดีให้บ้านเมืองดีกว่าครับ เพื่อที่จะได้อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกัน เพราะถ้ามีสองแบบเรื่องไม่จบง่ายแน่ :002::002::002:
  • คุณ ร.สาธุ แสดงความคิดเห็นหน่อย

ครม.ไฟเขียว คลังกู้ในประเทศ 9.4หมื่นล้าน

ที่ประชุม ครม. นัดพิเศษ เห็นชอบให้กระทรวงการคลังกู้เงินจากแหล่งทุนในประเทศ จำนวน 9.4 หมื่นล้าน ดีเดย์กู้ได้มิถุนายนนี้

สืบเนื่องมาจากการจัดเก็บ รายได้ของรัฐบาลในปีงบประมาณนี้คาดว่าจะต่ำกว่าเป้าหมายมากกว่า 2 แสนล้านบาท ขณะที่รัฐบาลมีภาระรายจ่ายในการกระตุ้นเศรษฐกิจค่อนข้างมาก ส่งผลให้รัฐบาลต้องกู้เงินรวมทั้งหมด 441,000 ล้านบาท

วันนี้ (17 เม.ย.) ที่ประชุมคณะรัฐมนตรีนัดพิเศษ ได้เห็นชอบให้กระทรวงการคลังกู้เงินเพิ่มเติมเป็นจำนวน 9.4 หมื่นล้านบาท โดยเป็นการกู้จากในประเทศ เริ่มตั้งแต่เดือนมิ.ย.52 ผ่านการออกพันธบัตรรัฐบาล

นายพงษ์ภาณุ เศวตรุนทร์ ผู้อำนวยการสำนักงานบริหารหนี้สาธารณะ (สบน.) เปิดเผยถึงรายละเอียดการกู้เงินเพิ่มเติมดังกล่าวว่าจะกู้จากในประเทศทั้งหมด

โดยวงเงินกู้ก้อนแรก จำนวน 34,000 ล้านบาท จะออกเป็นพันธบัตรด้วยอัตราดอกเบี้ยลอยตัว เพื่อลดความเสี่ยงให้มีการบริหารจัดการได้สะดวก และดึงดูดให้นักลงทุนสนใจซื้อพันธบัตรได้มากขึ้น เพราะอัตราดอกเบี้ยลอยตัวจะให้ผลตอบแทนสูงขึ้นได้อีกทางหนึ่ง

ส่วนที่ 2 จะออกเป็นตั๋วเงินคลังวงเงิน 30,000 ล้านบาท ส่วนที่ 3 วงเงิน 20,000 ล้านบาท จำหน่ายให้กับสถาบันการเงินทั่วไป

ส่วนสุดท้ายวงเงิน 10,000 ล้านบาท นายพงษ์ภาณุ กล่าวว่า จะออกเป็นพันธบัตรออมทรัพย์จำหน่ายให้กับประชาชน เริ่มจำหน่ายในเดือนมิถุนายนนี้ โดยต้องพิจารณาดูว่าจะออกเป็นพันธบัตรอายุ 3 ปี หรือ 5 ปี เพื่อให้เป็นแหล่งเงินออมของประชาชนในช่วงดอกเบี้ยต่ำ ซึ่งสถานการณ์เศรษฐกิจในปัจจุบันที่มองกันว่าอาจทำให้รายได้ของรัฐบาลต่ำ กว่าเป้าหมาย 240,000 ล้านบาท การกู้เงินเพิ่มเติมเพียง 94,000 ล้านบาทคงยังไม่เพียงพอ แต่ก็ขึ้นอยู่กับแนวทางของรัฐบาลในการบริหารจัดการ

เป็นหนี้อีกแล้วเรา
  • ไม่ทราบว่าจะกู้ทำเหี้ยไร แม่งคิดไรไม่ออกก็กู้

เหี้ยแม่งโง้ หัวหมองแม่งไม่รู้จะเอาอะไรคิดที่จะหาเงิน

กู้มาแล้วก็เอามาแดกกัน นายกหน้าเหลี่ยมแดกแต่แม่งไม่เคยกู้ใคร

แดกแต่ประเทศไม่เคยติดลบ แต่นายกหน้าหล่อที่หลายคนว่าไม่แดก (แต่กูว่าแดกไม่เด็กหาเงินไม่เป็น)

มาเป็นนายกไม่กี่เดือนประเทศชาติเงินติดลบต้องไปกู้ยืมเงินมาแดก

ตาสว่างได้แล้วท่านผู้สนับสนุนทั้งหลาย ท่านผู้มีการศึกษาทั้งหลาย ที่บอกว่ามีการศึกษานะถามจริง

บวกลบตัวเลขเป็นไหม รู้ไหมว่าประเทศชาติเงินติดลบแล้ว สนับสนุนกันเข้าไปไม่ลืมหูลืมตา

ว่ามันแดกกันไม่กี่เดือนเงินในประเทศชาติหายวับ ใครมันโง่กันแน่วะ ลบเลขไม่ถูกว่า

สุดท้ายไอ้หน้าหล่อจะทำประเทศชาติล่มจม ทำประเทศชาติเป็นหนี้

คอยดูแม่งกูเงินก้อนนี้มาใช้หมด สุดท้ายเงินหมด แม่งก็กู้อีก

เรามาทายกันดีกว่า ว่าเงินที่มันกู้มาจะใช้หมดภายในกี่เดือน..........................................
  • :o013: เราต้องการนักบริหารที่รู้จักการใช้เงิน กู้วิกฤติเศรษฐกิจโลกอย่างแท้จริง เรื่องเงินกู้ไม่มีปัญหาครับ เรานี่หล่ะคนใช้เงินกู้ ด้วยการ ที่รัฐบาลเก็บภาษีขึ้นๆๆๆๆๆ ยะฮู้ ข้าวของแพงแล้วดูอินเตอร์ ข้าวจานละ 30-35 มันถูกไป ต้อง 50-100 บาท แต่เงินเดือน เท่าเดิม แหมๆเจ๋งจริงๆ อีกกี่สิบปีข้างหน้า สส.จะเป็นฝรั่ง หรือป่าวหว่า เราจะลงทุนลงแรงให้ฝรั่งมันสูบเลือดสูบเนื้อ ซี๊ดๆคิดแล้วหนาว นักธุรกิจจะเป็นชาวนา ก้มหน้าก้มตาดำนา ให้เค้ากดขี่ ข้าเป็นนายนายเป็นข้า น่าสังเวส โอ้ละหนอเมืองไทย ฟันธงอาชญากรรมจะเพิ่มขึ้น เพราะมันจะมากับยุคยากเข็ญโดยไม่รู้ตัว
    :o015: สงสัยผมวิตกจริตแบบนักวิชาการแล้วมั้งครับ การเมืองทำให้คนบ้ามาคุยกัน
  • คาราบาวแดงก็สมควรตายอยู่แล้ว..เมื่อคนจูงมันจ้างมาให้ตายนี่..เพื่อเจ้านายจะได้ใช้เป็นสิทธ์ข้ออ้างในความชอบธรรม..จะได้หลุดจากบ่วงซะที.............สีแดงมันคอมมิวนิสต์ชัดๆทามไมไม่ใช้สมองคิดละตีนตบ...