ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอประนาม คนเลี้ยงพิทบูล เเย่ๆ
  • พวกเรากลุ่มชมรมคนรักพิทบูล เขตมีนบุรี
    ได้ไปทราบข่าวการกระทำที่เเย่ๆ ของคนเลวๆ
    จึง ขอประนาม การกระทำของบุคคล คนนี้
    ซึ่งเท่าที่ทราบมา บุคคลคนนี้เป็น
    นักศึกษาคณะสัตวเเพทยศาสตร์ ชั้นปีที่ 5
    มหาวิทยาลัยเอกชน เเถวเขตหนองจอก

http://www.facebook.com/profile.php?id=1580252041

http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288852/pitbull.jpg

http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288853/pitbull2.jpg

http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288854/pitbull3.jpg

http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288855/pitbull4.jpg

http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288856/pitbull5.jpg

บุคคลคนนี้ได้เล่น เเละ ซื้อ สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูล
    ไปจากเว็บบอร์ด ของ เว็บ pitbuulzone เรา หลายตัวเเล้ว
    เเละ สุนัขที่ซื้อไปก็ถูกนำไปเลี้ยงในหอพัก เเคบๆ ขังกรงไว้
    ที่ทราบมาสุนัขที่อยู่กับบุคคลคนนี้จะถูกเลี้ยงเเบบเพื่อ
    ความเท่ห์ อวดโอ้ โชว์ใครต่อใคร เเต่มิได้เลี้ยงด้วยความรักเเต่อย่างใด

ล่าสุดบุคคลคนนี้ ได้ซื้อพิทบูลไปจากเว็บบอร์ดนี้เเละนำไปเลี้ยง
    เเล้วสุนัขที่ได้ซื้อไปเลี้ยงตัวล่าสุดเกิดขาหักขึ้นเนื่องจากการล่ามไว้
    เเต่บุคคลคนๆนี้ จะทำการ put to sleep (การฆ่าให้ตายในทางการเเพทย์)
    เนื่องจากเมื่อสุนัขขาหักเเล้วจะไม่สามารถนไปอวดโอ้โชว์ใครต่อใครได้

จึงขอเรียนกลุ่มชมรมคนรักพิทบูล ทุกๆท่าน โปรดพิจารณาการกระทำนี้
    เพราะพิทบูลหลายตัวที่เขาซื้อไป บางตัวตาย บางตัวที่อยู่ก็เลี้ยงเเบบเเย่ๆ
    เพราะเขาได้ซื้อพิทบูลเพื่อการสนองตัณหาของเขาทั้งสิ้น
    ไฟล์แนบ
    pitbull.jpg 83K
    pitbull2.jpg 63K
    pitbull3.jpg 50K
    pitbull4.jpg 51K
    pitbull5.jpg 71K
  • บุคคลคนนี้ได้เล่น เเละ ซื้อ สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูล
    ไปจากเว็บบอร์ด ของ เว็บ pitbuulzone เรา หลายตัวเเล้ว
    เเละ สุนัขที่ซื้อไปก็ถูกนำไปเลี้ยงในหอพัก เเคบๆ ขังกรงไว้
    ที่ทราบมาสุนัขที่อยู่กับบุคคลคนนี้จะถูกเลี้ยงเเบบเพื่อ
    ความเท่ห์ อวดโอ้ โชว์ใครต่อใคร เเต่มิได้เลี้ยงด้วยความรักเเต่อย่างใด

ล่าสุดบุคคลคนนี้ ได้ซื้อพิทบูลไปจากเว็บบอร์ดนี้เเละนำไปเลี้ยง
    เเล้วสุนัขที่ได้ซื้อไปเลี้ยงตัวล่าสุดเกิดขาหักขึ้นเนื่องจากการล่ามไว้
    เเต่บุคคลคนๆนี้ จะทำการ put to sleep (การฆ่าให้ตายในทางการเเพทย์)
    เนื่องจากเมื่อสุนัขขาหักเเล้วจะไม่สามารถนไปอวดโอ้โชว์ใครต่อใครได้

จึงขอเรียนกลุ่มชมรมคนรักพิทบูล ทุกๆท่าน โปรดพิจารณาการกระทำนี้
    เพราะพิทบูลหลายตัวที่เขาซื้อไป บางตัวตาย บางตัวที่อยู่ก็เลี้ยงเเบบเเย่ๆ
    เพราะเขาได้ซื้อพิทบูลเพื่อการสนองตัณหาของเขาทั้งสิ้น
  • กำ คนแบบนี้ก็มี
  • อ่า ถ้าเกิดเป็นอย่างงั้น ก็คงเลวสุดๆ
    แต่ว่า คุณเจ้าของกระทู้รู้ได้อย่างไร ทั้งรายละเอียด และ ข้อมูล รวมถึง ภายในห้อง เจ้าของกระทู้มีตาทิพเรอะ
  • ในเฟสบุ๊คเค้าบอกไว้หมดเเล้วครับ เเล้วเพื่อนในกลุ่มของเขาได้นำข่าวมาบอก
  • โอเค จากที่อ่านมา ไอคนนี้ แม่งน่าโดนตีนมากเลยครับ เจ้าของกระทู้ เดี่ยวจะตามเรื่องล่ะ เจอกรุงธนค่ำแน่ ถ้าอยู่กทมนะ ฮ๋าๆ ไปล่ะ เจอกัน
  • กรรมจะตามสนองมันเอง หมาพิตบูลมันต้องคำสาป
    ใครดีกับมันมันจะดีตอบ ใครทำ"เหี้ยๆ"มันก็จะตอบกลับแบบนั้นแหละ
    ขอให้เวรกรรมตามทันโดยเร็วที ซักวันมึงอาจจะโดน PUT TO SLEEPบ้างก็ได้
  • เห้อออ.... บรรยายไม่ถูกเลย :o034:
  • ขอบคุณ คุณ sittichai222 มากๆ
    เพราะที่โพสไม่ได้ต้องการอะไร
    เพียงเเต่ไม่อยากให้สุนัขพิทบูลต้องตายไปมากกว่านี้
    เพราะเเค่สนองตัณหาของ คนเเย่ๆๆ
  • อืม อ่านแล้วเขาโหดจริงๆ สงสารหมาโดนเตะโดนกระทืบจนขี้เยี่ยวแตก เห้อ เวรกรรมจริงๆ
  • เลว. ครับ. คนแบบนี้. เรียนก็ดี จิตสำนึกต่ำ
  • โห :O มีงี่ด้วย เรียนเป็นแพททำไมทำเงี่ยว่ะ :064: ไม่มีความสงสารเลยชื้อหมาด้วยเงินพ่อแม่หรือป่าวไม่เห็นคุณค่าๆเลย :m76:
  • แม่งนรกชัดๆมันเกิดมาเป็นคนทำมัยว่ะ!!!
  • แย่มากๆเบื่อจริงเลี้ยงหมาแต่ไม่เข้าใจในสายพันธุ์ว่าสุนัขพิทบูลเลี้ยงอย่างไรถึงจะดี แล้วอยู่หอยังสะเออะเลี้ยงอีก ไม่น่าเรียนสูงขนาดนั้นได้เลย เลี้ยงหมาไม่จําเป็นต้องมีพื้นที่มากมาย แต่ต้องมีความรับผิดชอบพาเค้าเดินเล่นและออกกําลังกายต่างๆแค่นั้นแหละ นี้คือคุณสมบัติที่จะเลี้ยงหมา ถ้ารอว่าให้มีพื้นที่เยอะๆแล้วจะได้เลี้ยงหมา คงรอจนตายพอดีเดี๋ยวนี้บ้านก็แพงจะเอาเงินที่ไหนไปซื้อเพราะฉะนั้น คุณไม่ต้องมีพื้นที่ในบ้านให้มันวิ่งแค่คุณพามันเดินเล่นหรือทํากิจกรรมต่างๆแค่นั้นก็หรูแล้ว
    (กลุ่มพิทบูลมีนบุรี รามอินทรา หรือระแวกใกล้เคียง ว่างๆมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ ผมชื่อตอม อยู่มีนบุรี
    ถ.หทัยราษฎ์ 087-544 8298
  • สวัสดีครับคุณhappy_pitbull

ผมเป็นเจ้าของหมาตัวที่คุณพูดถึงครับ ผมขอตอบไปทีล่ะข้อแล้วกันน่ะครับ เพราะใส่ผมมาเยอะดีจริงๆ

ผมซื้อหมาจากพิทบูลโซนไปจำนวน2ตัว ไม่ได้หลายตัวอย่างที่คุณว่า ตัวแรกชื่อเจนรบ ซื้อไปจากพี่โค๊ก อุดร ( ขอโทษที่กล่าวถึงน่ะครับ ) ตัวที่2 ซื่อบาลาคัส ซื้อไปจากพี่ ปอ แคทพิท ( ขอโทษที่กล่าวถึงน่ะครับ ) ผมซื้อหมาจากเวปนี้เพียง2ตัว เยอะตรงไหนครับ ส่วนตัวปัจจุบัน ผมซื้อจากรุ่นที่เรียนอยู่ด้วยกัน ไม่ได้ดูจากเวปนี้

เรื่องที่ผมเลี้ยงในหอพัก จริงครับ และก็ขังกรงจริง แต่ ผมจูงเดิน ในมหาลัยเกือบทุกวันครับ
    บางวันไม่ว่างก็จูงอยู่หน้าหอ และที่ขังกรง ผมไม่่ได้ขังตลอดเวลา ผมขังเฉพาะเวลาที่ผมไม่อยู่ห้องและนอน

ที่บอกว่าผมเลี้ยงเพราะ ความเท่ห์ อวดโอ้ โชว์ใครต่อใคร เเต่มิได้เลี้ยงด้วยความรักเเต่อย่างใด
    ผมเลี้ยงหมาไม่เคยได้ พาไปอวดโชว์ใครเลย ผมก็จูงของผมเฉยๆ ไม่เคยถ่ายรูปโชว์หมาลงบรอดด้วยซ้ำ เพราะหมาที่ผมชอบมันคนละสไตล์กับที่นิยมกัน ( หมาผมเป็นลูกครึ่งหมาแดงกับสายกัด แหลมเป็นเก้ง จะไปโชว์ใครครับ ) ถ้าผมอยากโชว์ จูงแล้วเท่ ผมจูงบูลลี่แพงๆ ไม่ดีกว่าหลอครับ

ส่วนประเด็น เรื่องที่ผมจะ Putหมานั้น ถ้าผมจะทำจริงๆ ผมไม่เสียเงินรักษาหลอกครับ ผมทำไปตั้งแต่ผมรู้ว่ามันขาหักแล้ว ที่ผมพูดก็พูดเล่นกันกับเพื่อนที่มาถามเรื่องหมาผม ส่วนเรื่องที่บอกว่าผมจะPutเพราะผมกลัวจูงไปอวดใครไม่ได้นั้น ปกติผมก็ไม่ได้จูงไปอวดใครอยู่แล้วครับ ผมก็จูงกับพี่ๆที่เลี้ยงด้วยกันเฉยๆ

ในตอนแรกผมอยากได้หมาตัวนี้เพื่อมาทำกิจกรรม แต่เพราะเกิดอุบัติเหตุทำให้ขาหัก ผมคงไม่ให้เอามาทำกิจกรรมแล้ว ส่วนอนาคตของหมาตัวนี้คือ ผมก็เลี้ยงมันต่อถึงมันจะทำกิจกรรมอย่างที่ผมต้องการไม่ได้แล้ว

• อีกเรื่องน่ะครับ คุณอย่าเอา คณะผม และ รุ่นผม มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ

คุณมีปัญหากับผมคนเดียว ว่ามาที่ผมเลยครับ อย่าว่า มหาลัยผม คณะผม และรุ่นผม
  • ใน face book ส่วนมากจะพิมพ์สิ่งต่างๆออกมาจากความคิดลึกๆไม่ใช่หรอครับ ^ ^ ทำไมลึกๆจิตใจถึงได้โหดร้ายจังครับ อ่านแล้วสะเทือนใจ
  • ดีเเล้วครับ ที่เป็นเพียงเเค่การพูดเล่นของคุณ
    พวกผมกลุ่มคนรักพิทบูล หวังว่าคุณจะเลี้ยงมันด้วยความรัก
    เอาใจใส่ พิทบูลของคุณเลี้ยงในหอ ก็เป็นธรรมดาที่มันอาจจะซนบ้าง
    เพราะธรรมชาติของพิทบูล เป็นสุนัขที่ต้องการการออกกำลังกายอย่างหนัก
    ผมไม่รู้ที่คุณบอกว่ากระทืบหมา คุณพูดเล่นอีกหรือป่าว ถ้าเป็นเรื่องจริง
    ก็ไม่อยากให้คุณทำอย่างนั้นกับมันอีกนะครับ

ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือครับ
    ในฐานะที่เรารักพิทบูลเหมือนกัน

เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม

• fuck you very much for this guy L-)
  • ถึงกับต้องใช้คำว่าประนามเลยหรอครับ ถามสักนิดนะคับข้อมูลที่เจ้าของกระทู้ได้มาเนี้ยแน่ใจรึป่าวเชื่อถือที่มาได้แค่ไหน ตรวจสอบรึยัง คุณแน่ใจแล้วหรอครับว่าที่ได้มาเป็นความจริงเพราะคุณไม่ใช่คนที่อยู่ในเหตุการณ์ ผมเป็นรุ่นน้องของคนที่ถูกกล่าวหาคนนี้เอง เรียนอยู่คณะเดียวกัน ผมเป็นคนจูงสุนัขให้พี่เขาเสียด้วยซ้ำตั้งแต่สมัยเจ้าบาราคัส ยันเจ้าพาโว(ที่ขาหัก)นี้ จากที่ฟังมาแทบจะไม่มีเรื่องจริงๆเลย

- ที่บอกว่าได้ซื้อสุนัขไปหลายตัว บางตัวตาย บางตัวเลี้ยงแย่ๆ-------------อันนี้ไม่จริง พี่เขาเลี้ยงดีตัวเจ้าของอีก ให้กินยันโครงไก่่บด
    - เลี้ยงไว้ในหอพัก ขังไว้ในกรงแคบๆ ----------- เรื่องเลี้ยงไว้ในหอพักจริง แต่ขังกรงเฉพาะเวลาที่ไม่ได้อยู่ห้องหรือไปเรียน เพราะเอกสารการเรียนในห้องมีเยอะ เกิดกลับมาชีทหรือหนังสือเสียหายจะทำยังไง แต่ถ้าอยู่ในห้องพี่เขาก็ปล่อยเล่น และกรงก็ไม่ได้แคบเล็กอะไรเลย ตอนเย็นก็พาเดินเข้าไปสนามหญ้าที่คณะ
    -ที่บอกว่าจะput ------- เรื่องนี้พี่เขาก็แค่พูดกันเล่นๆในหมู่เพื่อน ถ้าจะทำจริงคงไม่รีบเอาไปส่งในโรงบาลฯของคณะหรอกคับ ตอนนั้นพี่ๆหมอที่โรงบาลยังเอาฟิล์มเอ๊กเรย์มาให้ดูอยู่เลย ผมเองยังช่วยหาเลยว่ามันหักตรงไหน
    - ที่สำคัญไม่ได้เลี้ยงเพื่อโอ้อวดอะไรใครเขาด้วย เช้าไปเรียน เย็นเดินจูงสุนัขเข้ามหาลัยฯ พาเดินไปสนามหญ้าที่ตึกคณะก็แค่นั้น

ก่อนที่จะว่าร้ายให้ใครกรุณาตรวจสอบความจริงให้ดีๆก่อนนะครับ คุณลองคิดดูหากพื้นฐานเดิมของเราไม่ใช่คนรักสัตว์ถามหน่อยว่าจะมาเรียนคณะนี้กันทำไม ลองคิดดูนะครับ ถ้าคุณรักสัตว์ แถมกำลังเรียนเป็นหมอสัตว์ด้วย คุณจะกล้าputสัตว์ที่คุณเลี้ยงอยู่รึปล่าว อีกอย่างถ้าแค่เรื่องขาหักเนี้ยเขาไม่putกันหรอกครับ มันบาป เพราะเขาเองก็ยังมีโอกาศมีชีวิตรอดอยู่ ถ้ากรณีที่ว่าอาการที่เขาเป็นไม่สามารถรักษาให้หายได้เป็นปกติและอาการนั้นได้สร้างความเจ็บปวดแบบไม่มีทางรักษาได้แล้วเท่านั้นเราถึงจะทำการput ไม่ใช่อยากทำก็ทำ เคยมีเคสเข้ามาสุนัขของเจ้าของชัก บางทีก็หาย อาการเป็นๆหายๆเจ้าของอยากให้เราputเรายังไม่กล้าทำกันเลย คำว่าput to sleepไม่ได้มีความหมายเพียงการฆ่าให้ตายใรทางการแพทย์ put to sleepตือเมตตาฆาต จะใช้ก็ต่อเมื่อสัตว์ตัวนั้นไม่มีกำลังใจในการที่จะมีชีวิตอยู่และได้รับความทุกข์ทรมาณจากอาการที่เป็นอยู่เท่านั้น

และอีกเรื่องนึงคือการเอาคณะ รุ่น มหาลัยออกมาว่าอย่างนี้มันสมควรแล้วหรอครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องของคนไม่กี่คน เรื่องที่ได้รับมาจริงหรือปล่าวก็ไม่รู้!!!
  • จรีงหรือป่าวไม่รู้แต่ไน face ดูเก่งกับหมาจัง =;

especially this one
    http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288856/pitbull5.jpg
  • แล้วเลี้ยงไว้ในหอพัก มันไม่ส่งเสียงรบกวน ห้องข้างๆ เหรอครับ
    หมาโตนะ ไม่ใช่ หนู ซักวันมันต้องเห่า ต้องหอนบ้างเป็นธรรมชาติของหมา
    แล้วตอนนั้นจะทำยังไง ครับ
  • สิ่งที่อยู่ในจิตใจออกมาทางปาก
    สิงที่เข้าทางปากออกทางทวาร

ดังนั้นอย่าสับสนนะน้อง คนที่มีความคิด
    ไม่เอาสิ่งที่ออกจากทวารมาออกทางปาก

เป็นบทเรียนในการใช้ภาษานะครับ
  • ตอบคุณ happy_pitbull & BadBreeder รวมกันเลยแล้วกันน่ะครับ

โพสนั้นเป็นโพส เมื่อเดือนกุมภา ซึ่งตอนนั้น หมาตัวนี้อายุ 2 เดือนกว่าๆ ลองคิดดูน่ะครับ ถ้าผมกระทืบมันจริงๆ ลูกหมาอายุ2เดือน กับเท้าคน คิดว่ามันจะโตมาได้มั้ยครับ ส่วนเรื่องตีมัน ก็ยอมรับตรงๆครับ ว่าตี ทั้งหนังสือพิมพ์ม้วนๆ และมือเพียวๆ แต่สงสัยด้วยความมึนของลูกหมา มันก็ไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ดำเนินการเล่นข้าวของพังต่อไป ยอมรับครับว่าเคลียด เพราะไม่เคยเลี้ยงลูกหมาจี๊ดและมึน ขนาดนี้มาก่อน แต่พอเริ่มโตขึ้น ฟังกันรู้เรื่อง ผมก็ไม่ได้ลงโทษมานานมากแล้วน่ะครับ เพราะตอนนี้บอกแค่ ไม่ ก็หยุดแล้วครับ จากเมื่อก่อน บอกว่า ไม่ มันก็จะ ไม่สนนนนน
  • เก่งกับหมา กล้ากับ(หมา)เด็ก หรอครับ :-D
    การแสดงออกในพื้นที่ส่วนตัว มันสะท้อนตัวตนของคนที่แท้จริงออกมาได้จริงๆ
  • คุยกันมากขึ้นเข้าใจกันมากขึ้น คิดดีหวังดีในพิทบูลเหมือนกันทั้งนั้น

happy_pitbullน้องใช้คำรุนแรงไป นิดส์นึงงงครับ" คนเลวๆ" "ประณาม"

พี่ลองเข้าไปดูประวัติกระทู้ของ QuATH น้องบอยมาเค้าก็ให้ความสนใจศึกษาและเลี้ยงมาตั้งแต่ปี2009
    คงไม่ใช่แค่หวังโอ้อวดหรือเท่ห์อย่างเดียวนะครับ(ในความคิดพี่)

สำหรับเรื่องอื่นๆต้องคุยกันปรับความเข้าใจกันไม่ีมีใครสมบูรณ์แบบ
    โดยไม่ผ่านการเรียนรู้มาจากความผิดพลาด

QuATH ทุกอย่างเวลาจะเป็นเครื่องตัดสินได้ดีที่สุด
    หากเรามั่นใจในแนวทางของเรา เวลาที่ต้องพิสูจน์ให้ผู้อื่นเข้าใจในตัวเรามาถึงแล้วครับ

******************เดินไปด้วยกันทุกคน "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"*************************

• ชอบข้อความของคุณ yanglue มาก ตรงใจดีจังค่ะ เพราะ อ่าน FB ของบุคคลดังกล่าวแล้ว บอกตรงๆ กลัว หดหู่ สงสาร และ อีกมากมาย ไม่รู้จะว่าอย่างไรดี ถ้าสิ่งที่เขาทำเป็นจริง แต่ถ้าไม่จริง ก็โล่งอก
  • คุณลองคิดดูหากพื้นฐานเดิมของเราไม่ใช่คนรักสัตว์ถามหน่อยว่าจะมาเรียนคณะนี้กันทำไม?
    แล้วคนรักสัตว์เค้าจะพูดเล่นหรือกระทำกับสัตว์อย่างนี้หรอคับ
    ใช่ว่าสัตว์แพทจะเป็นคนดีทุกคน การศึกษาไม่ได้บ่งบอกความเป็นมนุษย์ในตัวคุณหรอกนะ ความคิดและการกระทำต่างหาก

ผมรู้จักหลายคนที่เรียนสัตว์แพท และมีคนหนึ่งอยากได้หมามาก จนได้มาเลี้ยงตัวหนึ่งไม่ใช่พิทนะ เลี้ยงไว้ในหอพัก ตอนแรกก็ดูเหมือนว่าจะรักสัตว์ แต่พอเลี้ยงไว้สักระยะ เริ่มรำคาญที่ซน ทำลายข้าวของ ไม่ยอมพาไปเดินเล่น วันๆเล่นแต่คอม แล้วก็เอามาเป็นส่วนหนึ่งของการเรียนคณะนี้ โดยการฝึกใช้เข็มฉีดยาอะไรประมาณนั้น จนสุดท้ายต้องมาขอร้องให้ผมช่วยฝึกให้ โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ใช่ครูฝึกแต่อย่างใด ผมก็ฝึกนิสัยงูๆปลาๆกุ้งๆหอยๆ แบบว่านั่ง มานี่ ฉี่ประมาณนั้น แต่สุนัขทุกตัวจะต้องไม่วางอำนาจเหนือเท่านั้น จนทุกวันนี้คนที่เดือดร้อนคือพ่อ แม่ ของคนๆนี้ที่ปัดความรับผิดชอบเอาดื้อๆ วันๆอ้างว่ามีเรียนหรือมีทัศนะศึกษาแล้วแทบไม่กลับบ้านไปดูแลสุนัข ถึงแม้กลับก็ไม่ดูแล ไม่พาไปเดินหรือให้อาหาร ที่บ้านเค้าบ่นว่าซนมาก แต่พอผมไปที่บ้านกลับเชื่อง และให้ความเคารพผมเอามากๆ

แปลว่าอะไรคับ แปลว่าคนที่เป็นสัตว์แพทใช่ว่าจะรู้วิธีเลี้ยงซะทุกคน และใช่ว่าจะเป็นคนดีซะทุกคน
  • ถูกต้องคับ.พี่power_pit. ผมจะไม่สนจัยสิ่งต่างที่น้องเค้าทำ.ให้โอกาศคับให้โอกาศน้องเค้าทำในสิ่งที่ถูกต้องค่อยๆเป็นไปตามสเตปไม่ต้องไปเร่งมันมากเกินไป.น้องQuATHคับน้องได้โอกาศแล้วนะคับจงคว้ามันอย่าไปท้อแล้วทำให้พี่ๆทุกคนเห็นว่าน้องก็
    เป็น"ด็อก แมน"ที่ดีได้.(พี่ขอโทษ.บางคำที่พูดแรงคับ)จะคอยดู
  • คุณลองคิดดูหากพื้นฐานเดิมของเราไม่ใช่คนรักสัตว์ถามหน่อยว่าจะมาเรียนคณะนี้กันทำไม?

จากประโยคดังกล่าว ทุกวิชาชีพเค้าจะสอน "จรรยาบรรณ" เข้าไปด้วยแต่ด้วยนิสัยของ "คน" มักจะจดจำแค่ช่วงแรกตอนเริ่มใหม่ๆ พอนานไปคำว่า "จรรยาบรรณ" มันมักจะจางหายไปกับกาลเวลา ผมเคยเอาหมาไปรักษาหนแรก หมาเด็กถูกรถชนหน้าบ้านผมเจอเลยรีบพาไปหาหมอ ผมบอกหมอครับหมาโดนรถชนผมสงสารช่วยทำแผลหน่อย เค้าเอาไม้สองอันมาดามผ้าก๊อตพัน แล้วบอกผม 2000 บาท สมัย 10 ปีที่แล้ว ผมมองว่าเป็นค่ารักษาที่แพงมากเพราะไม่ได้ผ่าไม่เอ๊กสเร แค่เอาไม้ประกบพันผ้าก๊อส แต่ปัจจุบันผมมีหมอที่ผมไว้ใจได้คอยรักษาหมาของผมแล้วครับ

ทุกวิชาชีพ มีทั้งคนดีและไม่ดี ตราบใดที่ยังอยู่ใครคราบของคำว่า "คน" ครับ

"เวลาเปลี่ยนใจคนเปลี่ยน"
  • ถ้าบริสุทใจจิงก็ทำวีดีโอคลิปไดอารี่ชีวิตประจำวันของคุณกับสุนัขมาให้ทุกคนดูสิคับ บางทีพฤติกรรมสุนัขอาจจะบอกได้ว่าคุณทำดีหรือไม่ดีกับมันก็ได้

• คุณpower_pit นี่น่ากัวจิง สืบประวัติหมดทุกคนเลย
    ผมต้องมานั่งคิดแล้วละว่าเราเคยทำอะไรไว้บ้างไม๊เนี่ย กัวคูณpower_pit จะตามมาแอบดูถึงบ้านเลย555
  • เยี่ยมไปเลยคับพี่ power_pit ชัดเจนมากคับ :-D
  • คนเรามันมีความหลากหลายอารมณ์ในคนๆเดียว...เหมือนกันทุกคนในโลกนี้ อาเมน
  • เท่าที่อ่านมา คุณhappy_pitbull เค้าไม่ได้พูดถึงรุ่น หรือมหาลัยให้เสียหายเลยนะคะ
    แค่บอกว่า คุณเรียนสัตวแพทย์ อยู่ปี 5 แค่นั้นเองค่ะ อีกอย่าง QuATH ถ้าเป็นคนรักสัตว์จริงๆ
    น่าจะคิดอะไร พูดอะไรที่ดีกว่านี้ๆ ให้เหมาะสมกับการศึกษาที่อุตส่าเรียนมาดีกว่านะคะ
    รู้ว่าหมาป่วย แทนที่จะอยากให้มันหาย กลับบอกว่าอยาก put ซะงั้น มันฟังไม่ขึ้นเท่าไหร่ค่ะ
  • ทีหลังก็จำเอาไว้ อย่าสื่อสารอะไรที่มันเป็นแบบนี้ใน FB ในนี้ไม่ได้มีใว้พูดจาเล่นๆไร้สาระกันอย่างเดียวนะครับกล้าโพสในสิ่งที่เป็นสื่อสาธารณะ ก็ ต้องกล้ายอมรับผลของมัน ผมอ่านแรกๆยอมรับเลยว่าสารเลวจริงๆ ถ้าเห็นการกระทำแบบนั้นอยู่ใกล้ แม่มโดนกระทืบแน่ แต่ถ้าบอกว่าพูดเล่นกับเพื่อนจริงๆก็ขอให้เป็นแบบนั้น และขอโทษน้องละกันที่มาแสดงความเห็นยาวๆ ยังไงก็ขอให้เลี้ยงมันด้วย ความสุข ความรักและรับผิดชอบละกัน
  • อ่าน http://pitbullzone.com/community/discussion/download/288856/pitbull5.jpg
    แล้วรู้สึกสะเทือนใจ แค่จะตีไอ้แสบที่บ้าน ยังตีมันไม่ลง มันชอบทำตาปริบๆ ลิ้นห้อยๆ ตะแคงคอนิดๆ น่าเอ็นดู หวังว่าคุณคงไม่กระทืบสุนัขที่คุณเลี้ยงจิงๆอย่างในข้อความ facebook นะคะ และถ้ามันเป็นแค่ความคะนองในการเขียน หวังว่าคุณคงถือเอาครั้งนี้เป็นอุทาหรณ์ "หน้าต่างมีหู ประตูมีช่อง"
  • ผมก็เลี้ยง หอพักนะครับ แต่พาวิ่งทุกเช้าทุกเย็น ไม่พาเดิน อ่ะครับ พาวิ่งบ้างลากผมบ้าง ตอนนี้กล้ามเป็นมัด ห้าห้า พิทจูงเดินอย่างเดียวมันชิสุ ไปหน่อย นะครับ :m93: image

ไม่เก่งกับหมา(กลัวหมากัด)ไม่ซ่ากับเด็ก(เดี๋ยวเด็กมันตบเอา) :o007:
    ไฟล์แนบ
    DSC03673.JPG 128K
  • อั้ยย๊ะ อิจฉาหมา
  • สวัสดีครับ strabuerrypink ตอบคุณก่อนเลยแล้วกัน อุส่าห์สมัครใหม่เข้ามาเลยน่ะเนี่ย
    เจ้าของกระทู้ บอกว่า ม.ชื่อดังแถวหนองจอก หนองจอกมีมหาลัยที่เดียวน่ะครับ ถ้าอยู่มีนบุรียังไงก็รู้ แล้วคุณไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้มั้งครับ ว่าเรียนอยู่ปีอะไร เพราะคุณให้FB ไปแล้วน่ะครับ ( ว่าแต่เก่งน่ะครับ รู้ด้วยอยู่ปีอะไร สงสัยเราอาจจะเคยเจอกันบ้างมั้งครับ? ) ส่วนที่คุณบอกที่ผมพยายามอธิบายไปฟังไม่ขึ้น อันนั้นผมก็ไม่ว่าอะไรครับ เพราะตรรกะของคนเรามันต่างกัน ที่ผมสงสัยคือ เจ้าของกระทู้รู้ไงยังไง ว่าผมเลี้ยงในห้องขังกรงไว้ รู้ละเอียดจัง แต่คงไม่เคยมานอนกับผมแน่ ไม่เป็นไรครับ เรื่องนี้ผมได้อธิบายไปแล้วในโพสด้านบน

แต่ถ้าเจ้าของกระทู้และคุณstrabuerrypink ยืนยันว่าไม่ได้พาดพิงอะไรกับ ม. คณะ และเพื่อนร่วมรุ่น ผมก็จะไม่ติดใจอะไร และขอโทษไว้ตรงนี้น่ะครับ :029:

สวัสดีครับคุณxinal ถึงขนาดจะให้ผมทำคลิปเลยหลอครับ ผมว่าดูเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผมไปหน่อยมั้งครับซึ่งผมก็ไม่ใชบุคคลสาธารณะ เพราะดูๆจากจำนวนคนที่แอด FB ผมไป ( จาก300ต้นๆ ตอนนี้เกือบ400 ) แค่นี้ก็คงติดตามชีวิตความเป็นอยู่ของหมาตัวนี้ได้ในระดับนึงแล้วน่ะครับ

และผมต้องขอขอบคุณ คุณpower_pit/คุณGio_/พี่kit_nsw/พี่john_pitbullnt
    ที่เข้าใจในสิ่งที่ผมพยายามอธิบายและให้แนวความคิดกับผมเพิ่มมากขึ้น แม้นจะเป็นส่วนน้อย แต่ก็ขอบคุณมากครับ :029:

และขอบคุณ พี่ น้อง ทุกท่านที่มาให้ความเห็น ผมเข้าใจครับ กระทู้แบบนี้ใครเปิดก่อนได้เปรียบ ซึ่งผมก็พยามยามอธิบายกับที่คุณเจ้าของกระทู้ไปพอสมควรแล้ว ซึ่งก็มีทั้งผู้ที่เข้าใจ และยังติดใจในบางประเด็น

ส่วนในเรื่อง FB ของผมนั้น ผมได้ล๊อคของมูลส่วนตัวผมไว้ในระดับนึงแล้ว ( มีแต่คนที่เป็นเพื่อนผมเท่านั้นที่เห็น ) แต่ก็ยัง มีการหลุดของข้อความจากความคะนองมือ พิมไปโดยคิดแค่ว่าคุยกับเพื่อนของเรา แค่คน 2คน จนลืมนึกถึงคนอื่นๆที่อาจมาเห็น ผมจะจำไว้เป็นบทเรียน ขอบคุณหลายๆท่านที่เตือนครับ
  • ผมไม่ได้อยากไปละเมิดสิทธิของคุณเลยคับคุณQuATH การตัดสินใจมันขึ้นอยู่กับคนที่มีตรรกะมากๆอย่างคุณอยู่แล้ว คุณอายุขนาดนี้แล้ว เรียนมหาลัยแล้ว มีความคิดแล้วคับ

ถ้าคุณรู้จักซีซามิลาน ผมเชื่อว่ามันไม่ยากเลยที่จะจัดการกับสุนัขอายุ2-3เดือน โดยไม่ต้องใช้กำลัง หรือหนังสือพิม แม้ว่าสุนัขจะซนมากแค่ไหน

ที่ผมบอกว่าให้ทำคลิบเพราะพฤติกรรมของสุนัขจะบอกเราว่ามันเคารพในความเป้นผู้นำของคุณหรือกลัวส้นตีนคุณ

ผมแค่ออกความเห็น ให้คุณแก้ข้อครหา หรือในทางตรงกันข้ามมันอาจทำให้คุณถูกประนามมากกว่าเดิม

ผมไม่รู้จักคุณและไม่รู้คุณเป็นคนยังไง ปากอาจไม่ตรงกับใจ แต่ ผมขอให้คุณรักมันมากๆนะ
  • ขอบคุณน่ะครับที่อุส่าห์สอน ผมมันก็แค่เด็กเพิ่งเกิดเมื่อหน้าฝน คงไม่มีความสามารถระดับซีซ่ามิลาน

http://pitbullzone.com/community/discussion/comment/508370#Comment_508370
    นี่ก็เป็นอีกกระทู้ที่น่าสนใจน่ะครับ ขอบคุณความรู้ดีๆ จาก พี่ตั้ว Redzone

• มันอยู่ที่ว่าคุณจะเลือกใช้วิธีไหน วิธีดีๆที่ใช้แล้วได้ผลก็มีเยอะแยะ
    แต่ผมก็ไม่เคยเห็นซีซ่าใช้กำลังกับสุนัขอายุ2-3เดือนหรอกนะ
  • ผมบอกไปตั้งแต่ต้นแล้วน่ะครับ ว่าผมไม่มีความสามารถแบบซีซ่ามิลาน

ถ้าคุณทำได้อย่างเค้า ผมก็ยินดีกับหมาของคุณด้วย ที่มีเจ้านายที่ดี มีความสามารถสูงที่จะเป็นผู้นำ และมีพรสวรรค์แบบซีซ่ามิลาน
  • เจ้าของกระทู้ และ strabuerrypink หายไปไหนครับ เห็นข้อมูลแน่นจัง ไม่มาสอยกันต่อหลอครับ

หรือว่าหมดมุกจะเล่นแล้ว แต่ไม่เป็นไรน่ะครับ เดี๋ยวเค้าตามหาตัวเองน่ะตัวเองไม่ต้องทำไรหลอก
  • ผมว่า เอาเวลาไปดูแลหมาดีเถอะคับ ขาหักหายแล้วหรอคับ
  • เอาเวลาไปดูแลตัวเองก่อนดีกว่าน่ะจ๊ะ รู้สึกว่าช่วงนี้โจทย์เยอะ

พิมพ์เยอะเปลืองตัวจำไว้ นี่Pitbullzone ผมเห็นคนแบบคุณดังแล้วดับมาเยอะมากแล้วครับ
    เตือนเพราะหวังดี บ่ะบายจุ๋บๆ