ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เริ่มต้นผิด...จะไปไม่ได้ไกล!!!
  • ช่วงนี้กระแสหมาลากกำลังได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ ประจบกับผู้เลี้ยง
    บ้านเรา นิยมการทำ Max Weight ผมเลยขอหยิบยกบทความที่ผมอ่าน
    เจอมาเล่าให้ฟัง แม้ว่าผมจะมีประสบการณ์น้อย แต่ผมอ่านและทำการบ้าน
    เยอะพอสมควร ผมจำได้ว่าเคยเขียนคร่าวๆเกี่ยวกัเรื่องวิธีการฝึกลากน้ำหนัก
    ให้กับสุนัขของคุณ http://www.dogfunpark.com/forum/index.php?topic=1999.0
    ซึ่งถ้าหากคุณคิดว่ามันช้าเกินไป กลัวไม่ทันเพื่อนๆ โปรดอ่านเพิ่มเติมและ
    ใช้วิจารณ์ณานของตนเอง แต่สำหรับผม ผมคิดว่า "เริ่มต้นผิด...จะไปไม่ได้ไกล!!!

ฉะนั้นอย่าโง่ อย่าบ้าพลัง ปล่อยตามธรรมชาติ ค่อยๆฝึก ค่อยๆพัฒนา เมื่อ
    ถึงเวลา มันจะทำให้กับคุณเอง ทำได้เท่าไรก็เท่านั้น แ่ต่ถ้าทำไม่ได้แล้วไปรั้น
    มันจะเป็นการทำลายขวัญและกำลังใจ และที่สำคัญโครงสร้างสุนัขของคุณจะ
    ถูกทำลายตั้งแต่ยังไม่โตเติมที่และถ้าโครงสร้างมันผิดเพี้ยนไปแล้ว คุณจะเอา
    คืนมาไม่ได้ และที่สำคัญโครงสร้างผิดมันจะทำงานได้ไม่เต็มที่เวลาที่มันพร้อม

"อย่าใส่น้ำหนักมากเกินไป โดยเฉพาะตอนนี้สุนัขของคุณยังเป็นเล็กอยู่"
    พวกมันต้องการการเจริญเติบโต น้ำหนักที่มากเกินไปจะไปทำลายกระดูกและ
    ข้อต่อให้ผิดรูปร่าง
  • image

image

ภาพแรกนี้ แสดงให้เห็นถึงอาการผิดปกติของขาหน้า ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง
    ของการโก่งงอเ ข้อศอกก็ดูเหมือนหลวม ข้อเท้าก็แบนและก็แบะออก
    ซ้ายขวา

ส่วนรูปที่สอง ยิ่งชัดเข้าไปอีก แสดงให้เห็นถึงการถูกให้ลากน้ำหนักที่มีน้ำหนัก
    มากๆตั้งแต่ยังเล็ก ดูข้อเท้าหน้าซิ แบนมาก
  • image

เอามาให้ชมอีกภาพ คุณเห็นอะไรในภาพบ้าง

• ขาหน้า FRONT
    1. โก่งเป็นคันธนูเลย bow (horseshoe) in the front
    2. อุ้นเท้าแบนแนบไปกับพื้น flat footed down in the pasterns

ขาหลัง REAR
    1. ส้นเท้าบิดเข้าหากัน เป็นผลให้ปลายเท้าบิดออก cowhocked
    2. ลักษณะขายืนเฉียงเข้าหาลำตัวมากเกิน slightly sickle hocked
  • นักกีฬาที่ดีจะต้องมีโครงสร้างที่แข็งแรงและถูกต้องตามลักษณะ
    ทางพันธุกรรม ดังนั้นถ้าหากสุนัขของคุณมีความบกพร่องทางโครง
    สร้างและพันธุืกรรมแล้ว อันนี้หมายถึงโครงสร้างผิดเพี้ยนตามธรรมชาติ
    หรือจะ้ด้วยเพราะถูกทำลายโดยฝีมือมนุษย์แล้วไซค์ มันจะไปได้
    ไม่ถึงฝัน แม้ว่าไปได้แต่มันก็จะมีความเสี้ยงสูงที่จะเกิดอาการบาดเจ็บ
    ได้ง่ายเช่นกัน และมันอาจจะต้องเลิกเร็วกว่าที่มันควรจะเป็น ดังเช่น
    นักเทนนิสบ้่านเราคนหนึ่ง ซึ่งไม่ต้องเอ่ยชื่อก็รู้ว่าเป็นใคร?

การเิดินหรือการวิ่งอย่างรวดเร็วและแข็งแรง อาศัยความแข็งแรงของ
    ข้อเท้าและอุ้งเท้าที่ถูกต้อง มิใช่อุ้งเท้าที่แบนราบหรือกระดูกขาที่โก่งงอ

คิดให้ดีว่าคุณจะเป็นผู้พัฒนาหรือผู้ทำลาย

อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับโครงสร้างที่ถูกต้องของพิทบูลที่

http://www.workingpitbull.com/Soundness8.html
  • ผมขอเสริมนิดนึงคับ ส่วนตัวผมนำหมามาฝึกลากตั้งแต่ 3-4เดือน ขอบอกว่าต้องใช้ความเข้าใจเป็นอย่างมาก ผมโชคดีที่มี D1 คอยให้คำปรึกษาตลอด จนคิดว่าสามารถนำไปแข่งได้ ในวันแข่งในทีม youngturk. จะมีหมาที่เพิ่งจะอายุ 9 เดือนลงแข่งด้วย 2 ตัวคับ. สิ่งสำคัญคือคำสั่งคับไม่ใช่น้ำหนัก
  • เข้ามาเก็บขอ้มูลครับ ^ ^ ขอบคุณสำหรับความรุ้ครับ ว่าแต่เจ้าสีชอคโกแลต ในภาพ สวยจังครับ อยากได้แบบนั้นบ้างครับ
  • ยอดเยี่ยม