ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องยาครับ
  • สุนัขที่บ้านผมเป็นแผลแบบแฉะๆจะเป็นขี้เรื้อนหรือป่าวครับและจะต้องใช้ยาอะไรทาดีครับลบกวนผู้รู้ด้วยครับขอบคุณมากครับ
  • รูปสุนัขครับ
    ไฟล์แนบ
    _MG_9504.JPG 140K
  • ควรพาไปหาหมอเพื่อขูดผิวหนังไปตรวจก่อนนะคะว่าเกิดจากอะไร จะได้แนะนำยาให้ถูกต้องได้ค่ะ เพราะยาทาบางชนิดถ้าใช้ผิดไปอาจทำให้ลามได้นะคะ :)
  • ลองดูวิธีผม ผมเลี้ยงพิทบูลมามากกว่าครึ่งชีวิตผม ลองดูนะครับ

ดูจากรูปแล้วสุนัขตัวนี้ดูดีเลยทีเดียว คงเป็นรูปตอนที่ยังปกติ
    ถ้าให้ผมเดาอาการตอนนี้ สุนัขตัวนี้คงเป็นผื่นแดงๆ ขนร่วงเป็นวงๆ และมีลักษณะแฉะๆ ขอบๆแผลจะเป็นขุยๆ ผมว่ามันน่าจะเกิดจากการแพ้โปรตีน จนทำให้เกิดภูมิแพ้ในผิวหนังของสุนัข โดยมากผู้ที่เลี้ยงสุนัขแนวบูลลี่ มักจะนิยมให้สุนัขของตน กินอาหารที่มีค่าโปรตีนสูงๆ และด้วยตัวของสุนัขบูลลี่เอง มักมีลักษณะผิวหนังที่ไม่แข็งแรง หากเทียบกับสายเก่าๆของพิทบูล หรืออีกสาเหตุหนึ่ง อาจจะเกิดจากความชื้น ซึ่งสุนัขบางตัวชอบไปนอนทับในที่เปียกๆ ซึ่งอากาศช่วงนี้ร้อนจัด ให้เจ้าของลองสังเกตพฤติกรรมดู หากเป็นก็ให้หาทางหลีกเลี่ยง หรือบางทีเจ้าของอาจทำความสะอาดที่อยู่ของสุนัข แล้วไม่เช็ดให้เเห้ง สุนัขก็เข้าไปนอนแล้วอับชื้น ก็ทำให้เกิดโรคผิวหนังตามมาได้ แต่วิธีการรักษาก็จะใช้วิธีคล้ายๆกัน ต่างกันที่ยาบางตัวไม่ต้องกินเท่านั้น หรือเหตุผลสุดท้ายเกิดจากตัวสุนัขมีปรสิตแทะกินผิวหนังของสุนัขจนเกิดการอักเสบ

ทีนี้มาดูที่วิธีการรักษา
    ง่ายนิดเดียวครับ ก่อนอื่นไปที่ร้านขายยา (ขายยาคนนี่หละครับ)
    1.ซื้อยาแก้แพ้มา1แผง ชนิดที่เกี่ยวกับการคันของผิวหนัง อันนี้เรามาต้านการแพ้โปรตีนในตัวสุนัข และลดอาการคันเพื่อไม่ให้สุนัขเกาจนผิวหนังอักเสบ

2.ซื้อยาแก้อักเสบ ชื่อ เซฟฟาลิซิน ขนาด 500มก. มา 20เม็ด ยาตัวนี้ออกฤทธ์เกี่ยวกับการลดการอักเสบของผิวหนังได้ดีสุดๆ

3.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีดในตัวสุนัขในกรณีที่มีปรสิต (ถ้าไม่มีปรสิตก็ฉีดได้ เพราะยาตัวนี้ใช้ป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจที่มียุงเป็นพาหะ และยังใช้ป้องกันเห็บหมัดได้อีกด้วย)

ซึ่งโดยมากเจ้าของไม่สามารถฟันธงได้แน่ชัดว่าเกิดจากอาการใด ผมจึงเลือกรักษาทั้งสามวิธี

คราวนี้มาที่วิธีรักษา
    1.นำสุนัขมาอาบน้ำ อาบด้วยแชมพูสูตรอ่อนละมุนที่สุด (ผมจะนิยมใช้แชมพูเด็ก ที่มีสีเหลืองๆใสๆของพวกจอห์นสัน หรือยี่ห้ออะไรก็ได้ที่มีเขียนว่าสูตร no more tear) เพื่อชะล้างผิวหนังที่ตายแล้วทิ้งไป แล้วเช็ดตัวให้แห้ง
    2.ให้กินยาแก้แพ้ วันละ2ครัง ครั้งละ 1เม็ด เป็นเวลา 3วัน
    3.ให้กินยาแก้อักเสบ เซฟฟาลิซิน วันละ 2ครั้ง ครั้งละ 1เม็ด เป็นเวลา 10วัน
    4.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด10 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. สัปดาห์ละ 1ครั้ง ติดต่อกันเป็นเวลา 3 สัปดาห์

ลองทำตามวิธีนี้ดู หลังจากนี้ 10วันจะไม่เหลือร่องรอยการอักเสบของผิวหนังอีก และหลังจากนั้นอีก 15วัน สุนัขของคุณจะกลับมาสวยดังเดิมมมมมม

หลังจากวันนั้น ค่อยมาขอบคุณผม แล้วค่อยเรียกว่า หมอเทพ อิอิ .................. ;-)

มีอะไรไม่เข้าใจโทรมาหาผมได้ ที่ 086-5333058 ยุสสครับ
  • 4.ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด10 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. สัปดาห์ละ 1ครั้ง ติดต่อกันเป็นเวลา 3 สัปดาห์
    โทดน่ะครับพี่ ยาปริมาณขนาดนี้พิมพ์ผิดหรือป่าวครับที่ผมเคยฉีดมารู้สึกว่า 1 ซีซี ต่อ น้ำหนัก 10 กิโล
    ถ้าผิดที่ผมก็ขอโทดด้วยครับ
  • ในกรณีขูดผิหนังตรวจที่คุณ jersey แนะนำ อันนี้ใช้ในการตรวจว่าสุนัขของเราเป็นเชื้อราที่ผิวหนังหรือไม่ ทำโดยการขูดผิวหนังแล้วเอาปาสเตอร์แตะเศษผิวหนังที่หลุดลอก ไปใช้กล้องจุลทรรศน์ส่อง หากมีอาการว่าผิวหนังเป็นเชื้อรา ก็ใช้ยา ที่มีตัวยาคีโตโคนาโซล ให้สุนัขกินเป็นเวลา 3เดือนพร้อมใช้แชมพูที่มีตัวยา คีโตโคนาโซล อาบอาทิตย์ละครั้ง หรืออยากจะรวบรัดเร็วหน่อย ให้กินยาตัวที่ชื่อว่า โพรแกรม แต่ยาตัวนี้ราคาจะแพงเกินไป ทั้งนี้ทั้งนั้น การรักษาโรคผิวหนังที่เกิดจากเชื้อรา ควรตรวจให้แน่ใจเสียก่อน ว่าเป็นจริงๆ เพราะยาเหล่านี้มี EFFECT ต่อตัวสุนัขมาก หากไม่ได้เป็นเชื้อรา แล้วจ่ายยาตัวนี้ให้สุนัข อาจเกิดอาการแพ้ที่ผิวหนังเพิ่มขึ้นได้ ตามอย่างที่คุณjersey แนะนำครับ :)>-
  • ขอบคุณ คุณDEW มากๆ พิมพ์เพลินไปหน่อย 555 ไม่งั้นแย่เลย จากหมอเทพอาจจะเป็นหมอปีศาจได้ 5555

ขอแก้เป็น *****ใช้ยาฉีดชื่อ ไอเวอร์เม็ค มาฉีด1 ซีซี ต่อ น้ำหนักตัว 10 กก. สัปดาห์ละ 1ครั้ง ติดต่อกันเป็นเวลา 3 สัปดาห์
  • ถ้านน.16กิโลละคับกี่ซีซี
  • ถามว่าถ้าให้ยาเยอะยังงี้มีผลอะไรกับสุนัขไม๊คับ เพราะผมให้กินแก้แพ้มาเป็นเดือนแล้ว
  • ครับคุณ xinal ส่วนมายากินจะอันตรายน้อยกว่ายาฉีดน่ะครับตามที่ได้เคยศึกษามาบาง
    ถ้านน.16กิโลละคับกี่ซีซี ขอตอบว่าประมาณ 1.5 ซีซี ครับและหมาควรเกิน 3 เดือนขึ้นไปไม่งั้นจะมีผลต่อตับครับและถ้าฉีดไปแล้วควรซื้อยาบำรุงตับให้มันกินหน่อยครับชื่อยาว่า ไล้โปรข้อ สักอย่างประมาณนี้แหล่ะครับ
    พอมีความรู้อยู่บางไม่มากก็น้อยเอามาแบ่งปันกันครับหวังว่าคงมีประโยชน์กันบางหรือใครอ่านแล้วไม่พอใจก็ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผมขอบคุณครับ
  • ผมรู้แต่ ถ้าผมไม่ได้คุณดิว มีหวังเพื่อนๆฉีดไอเวอร์เม็คกันหมดขวดแน่ อะ ตายเลยผม5555 :063:
  • เดี๋ยวตับพังกันพอดี
    ต้องไปหาซื้อยาบำรุงละ