ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขายลูกพิทบูล สายโชว์ ค่ะ
  • ลูกหมาเดือนครึ่ง พ่อ แม่ และพี่ชายนิสัยดี ไม่ก้าวร้าว ตัวผู้ 3500 ตัวเมีย 3000
    อยู่รังสิต - นครนายก ว่าน 081-8170489
    (พ่อหมา-แม่หมา-พี่ชาย)imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    z1.jpg 63K
    1_resize.jpg 34K
    3_resize.jpg 32K
  • สวยถ้ายุใกล้ไปเอาเเล้ว
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    z1.jpg 63K
    1_resize.jpg 34K
  • พี่ชายimage
    ไฟล์แนบ
    3_resize.jpg 32K
  • m1imageimage
    ไฟล์แนบ
    1_resize.jpg 40K
    1.1_resize.jpg 41K
  • f1imageimage
    ไฟล์แนบ
    2_resize.jpg 44K
    2.1_resize.jpg 48K
  • f2image
    ไฟล์แนบ
    3_resize.jpg 49K
  • f3imageimage
    ไฟล์แนบ
    4.1_resize.jpg 36K
    4.2_resize.jpg 40K
  • ภาพถ่ายตอนเช้ามืดวันนี้ค่ะ มาดูก่อนได้ กำลังซน
    ขอบคุณ pitbullzone สำหรับพื้นที่ค่ะ
  • มาอีกแล้วพ่อจมูกดำแม่จมูกแดง......รอคนอื่นมาออกความคิดเห็นดีกว่า :-D
  • ไม่อยากจะพูดจะผสมหมาห่วยๆแบบนี่มาทำไม่ มีแต่ทำรายสายพันธ์คนพวกนี่ ตังไม่พอไช้หรอครับเง็นแค่10000กว่า มันไม่ได้ทำไห้คุนรวยหรอกหรือทำมาหาค่าข้าวหมามัน
  • ไม่ได้ว่าหมาหวยนะแต่สายการผสมมันหวย
  • หน้้าจะเอาความคิดเห็น จากกระทู้"เป็นไปได้ไหม???"

มาใช้นะครับ คือถ้าลูกหมาไม่มีคุณภาพแล้วมีคนโหวด

ให้ลบเกิน10คน สามารถลบกระทู้นั้นได้!!!
  • @BadBreeder ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมว่า มันอยู่ที่สิทธ์ของเจ้าของสุนัขนะครับ ถึงจะผสม ตรงสาย ไม่ตรงสาย ตั้งราคาสูง แต่ถ้าผู้ซื้อเอาไปเลี้ยงไม่ดี ไม่สนใจดูแล มันจะมีค่าอะไรครับ บางทีเราก็ต้องเคารพความคิดคนอื่น บ้างนะครับ ไม่ใช่อะไรก็ไม่ถูกใจไปซะหมด..........สายพันธุ์สุนัขอื่นๆ ที่แพงๆ โดนทิ้งขวางก็เยอะแยะ อย่างนี้ อยู่ที่คนหรือ สุนัขครับ.....
  • ก่อนอื่นขอบคุณ สำหรับความทุกความคิดเห็นนะคะ และไม่ได้โกรธเคืองอะไร เพราะรู้เสมอว่าเหตุสมควรให้โกรธไม่มีในโลก......แต่ที่คุณว่าดิฉันขายหมาเพื่อหาค่าข้าว เข้าใจผิดแล้วละคะ เพราะหมาดิฉันกินข้าวหอมมะลิ ขายราคานี้ก็คงไม่พอให้ซื้อข้าวให้มันหรอก ที่เลี้ยง 2 ตัวคนละสายพันธ์ ก็เพราะรัก เลี้ยงเป็นเพื่อนจริงๆ และก็ยังยืนยันว่าหมาดิฉันมีคุณภาพ คำว่ามีคุณภาพในความหมายของดิฉันคือ เค้าอยู่กับเด็ก 1 ขวบ และ 2 ขวบ มา 5 – 6 ปี ไม่เคยแสดงความก้าวร้าว และอยู่ในฐานนะเพื่อนตั้งแต่มีเค้ามีไม่เคยก่อความรำคาญให้เพื่อนบ้าน ไม่เคยหลุดไปกัดหรือไปอึหน้าบ้านใครๆ ออกมา 4 ตัว ไม่ใช่ขายไม่ออก มีคนโทรมาซื้อเหมาคอกด้วยซ้ำ ราคาก็ให้เงินก้อนพอๆ กับขายปลีก ถ้าอยากจะขายหมาเพื่อหวังเงินแค่เล็กน้อย ก็คงยอมขายเหมาคอกไปแล้ว ไม่มาลงขายให้คุณว่าหรอกนะคะ การแสดงความคิดเห็นทำได้ ไม่ห้าม ทั้งติชม ยินดีรับฟัง ชอบไม่ชอบไม่ว่ากันอยู่แล้ว แต่เรื่องบางเรื่องที่พาดพิงมันไม่เป็นความจริงก็ต้องขอชี้แจงค่ะ เพราะดิฉันก็เลี้ยงเค้าด้วยใจรักเหมือนกัน ไม่ได้เพิ่งเลี้ยง เลี้ยงมา 8 ปีแล้ว กรุณาเข้าใจใหม่ด้วยนะคะ
  • @BadBreeder เห็นหลายกระทู้แล้วครับ มีมารยาทหน่อยได้ใหมครับ

ถ้าจะติ ก็ควรติแบบมีมารยาทครับ ขอบคุณมาก
  • BadBreeder มารยาทและความเป็นคนไทยที่มีน้ำใจไม่มีเลยนะครับท่าน เขาจะผสมยังไง หมาแบบไหน มันก็เรื่องของเจ้าของหมาเขานะครับ เขาไม่ได้เอาพิทบูลผสมกับหมาไทยก็น่าจะทำถูกแล้วนะครับ ผมว่าท่านดูแลตัวท่านเองดีกว่า อย่าไปยุ่งเรื่องคนอื่นเขาเลยครับ
  • ตั้งใจผสมหรือมันหลุดมาทับกันเอง
  • @BadBreeder คะกรุณานำหมาในสังกัดคุณมาลงให้ชมหน่อยได้ไหมค่ะจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง รอชมค่ะ
  • อย่าโกรธกันเลยนะครับ ผมเป็นกลาง แต่ผมเห็นด้วยกับคุณ neek9919
  • เขาแลกเปลียนความคิดเห็นกัน "ดุเดือด" จิงๆๆ
    แต่อย่า"ทะเลาะ"กันเลยคับ
    " ค น รั ก พิ ท บู ล " กันทั้งนั้น
  • ผมอะผิดที่ไม่ได้ไช้มารยาทที่ดีแล้วก็รีบโพสไปแต่ท่ายังงันบอกผมหน่อยว่าผสมมาทำอะไรครับถ้าผมพิดผมขอโทษอยู่แล้วแล้วอย่ามาบอกนะว่ามันหลุดมาทับกันเพรอะไม่บอกมาแต่ทีแรก
  • พ่อหมาเป็นลูกของบาร์โว่ ตอนนี้พ่อหมา 7 ปี แม่หมาเป็นหลานไทเกอร์ ซื้อมาจากพี่โจ้ อายุ 6 ปี เลี้ยงไว้ด้วยกัน 2 ตัว แม่หมาไม่ได้ตั้งท้องมา 3 ปี ครึ่ง โดยไม่ได้ฉีดยาคุมกำเนิด ก็คิดว่าเค้าคงไม่ท้องแล้ว และไม่ได้ทำหมัน เพราะว่าถ้าท้องก็คงท้องไปนานแล้ว แต่จู่ๆ เค้าก็ท้องขึ้นมาเฉยๆ เจ้าของก็ยัง งง ว่าท้องได้ยังไง และก็ขอยืนยันว่าไม่ได้ตั้งใจเพาะขายเพื่อเงินไม่กี่บาท แต่ถ้าจะบอกว่าการผสมห่วย มันก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละบุคคลจะคิดได้ ไม่ได้ว่าอะไร แต่ที่บอกว่า ***ตังไม่พอไช้หรอครับเง็นแค่10000กว่า มันไม่ได้ทำไห้คุนรวยหรอกหรือทำมาหาค่าข้าวหมามัน *** รับไม่ได้จริงๆ และก็เสียใจที่ได้ยินถ้อยคำแบบนี้ ถึงจะไม่ได้ร่ำรวยอะไร ก็ยังยืนยันว่าเลี้ยงดูเค้าอย่างดี ตลอด 7 ปี และตลอดไป
  • งันผมขอโทษทีพูดเร็งไปแต่ก็ประมาทอยู่ดีละครับ
    แล้วก็ที่บอกว่าสายหวยผมหมายถืงคุนเอาจมูกดำมาผสมกับจมูกแดงไม่ไช้หวยเพรอะเป็นลูกหลานไคร
    เอาไปทำหมันก่อนขายจะดีกว่าอีกท่าจะไห้ดีเพรอะคุนก็บอกเองว่าไม่ได้ทำเพรอะเง็น คุนเลี้ยงด้วยรัก แล้วตอนนี่ถึงตอนที่คุนต้องรับผิดชอบ ไม่ไช้เอามาขาย จรีงหรือป่าวครับ
  • ไม่เป็นไรค่ะ ทุกคนมีสิทธิที่จะแสดงความคิดเห็น แต่จะให้รับผิดชอบโดยการเลี้ยงไว้ทั้งหมดก็คงไม่ได้ หรอกนะคะ ด้วยเหตุผลที่ว่า เค้าอยู่หลายตัวไม่ได้ ความคิดเห็นส่วนตัวเรื่องที่ว่าพ่อแม่เค้าเป็นหมาจมูกแดงกับจมูกดำ ก็ใช่ว่าเค้าจะเลวร้าย ดิฉันมองว่า อุปนิสัยของพ่อแม่และการเลี้ยงดูที่ดีต่างหากที่สำคัญ จะจมูกแดง ดำ สายกัด สายโชว์ ราคา 1500 หรือ 15000 ถ้าเราไม่รักเค้า ไม่เลี้ยงด้วยความรัก มันก็เกิดปัญหาอยู่ดี ถ้าเจ้าของพื้นที่หรือเพื่อนๆ เห็นว่ากระทู้ดิฉันไม่เหมาะสม ก็ยินดีให้ลบกระทู้ได้นะคะ
  • ผมก็เห็นผสมดำ แดง มาหลายรายแล้วนะครับ ละก็ old family red nose จริงๆ ก็หาแทบไม่ได้แล้ว (หมายถึงหายากครับ) ผมเคยมีนะครับลายเสือ พ่อ blue nose แม่ red nose นิสัยดีมากครับ ไม่ได้สนับสนุนนะครับ แต่ว่าห่วยมั้ย ส่วนตัวคิดว่าแล้วแต่พัฒนาสายพันธ์และมุมมองครับ ด้วยความเคารพครับ

ละก็อีกอย่าง Champion ส่วนใหญ่ก็ Blue nose นะครับ ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน ต้องถามผู้รู้อีทีครับ
  • ขอนิดนึงนะครับ พอดีว่าสะกิดใจกับคำว่าจมูกดำกับจมูกแดง การผสมกันระหว่างจมูกดำกับจมูกแดง มันมีข้อด้อยตรงไหนครับ เหตุผลที่ขอติงตรงนี้เพราะว่ามันเกี่ยวอะไรกันครับ อเมริกาหรือประเทศเจ้าของสายพันธุ์ยังไม่มีกฎข้อนี้ในการบรีดสุนัขเลยเอาความคิดเหล่านี้มาจากไหนกันครับคุณภาพที่ดีมันเกิดจากการคัดสายเลือดที่ดีคุณภาพมาตรฐานการวางแผนผสมพันธุ์ที่ดีมากกว่าที่ควรจะเป็นปัจจัยสำคัญไม่ใช่จมูกดำจมูกแดงต่างๆนาๆตามที่คิดกัน หมาดำจมูกแดงเค้าเรียกเรดโนสหรือเปล่าหมาแดงจมูกดำเค้าเรียกอะไร พิตบูลมันไม่ได้วัดที่จมูกแดงหรือดำ เรืองจมูกแดงหรือดำมันเป็นความชอบสไตล์ขอแต่ละคนไม่เห็นเกี่ยวเลยที่จะนำมาเป็นประเด็น อันนี้ออกความคิดเห็นเฉยๆครับอยากให้ตัดคำตรงนี้ออกไป ตัวเมียผมสายกัดจมูกแดงผมยังวางแผนการผสมเป็นปีเลยกับพ่อพันธุ์จมูกดำไม่ทำขายด้วยเก็บพัฒนาอย่างเดียวเพราะฉนั้นการผสมจมูกแดงกับจมูกดำมันไม่เห็นเกี่ยวไรเลยขอให้คุณภาพลูกหมาออกมาดีไม่ก้าวร้าวไม่เป็นธุรกิจมากเกินไปไม่เป็นภาระของสังคมเอาอย่างอื่นมาเป็นประเด็นกันดีกว่า เรื่องจมูกเนี่ย10กว่าปีที่แล้วก็มีปัญหาให้มันจบๆไปเถอะเชื่อเถอะครับ
  • ดุเดือดกันจังเลยครับ
  • เยี้ยมครับ ZEEZAA :-bd
  • ท้องโดยไม่ได้ตั้ง ใครควรเป็นคนรับผิดชอบน้า....

ไม่อยากพูดอะไรมาก เพราะพูดไปก็เปลี่ยนความคิดบางคนไม่ได้ คอยได้แต่ภาวนาให้คนเลี้ยงมือใหม่มีวิจารณยานนนนนนน มากพอที่จะรู้ว่าควรสนับสนุนคนขายสุนัขประเภทไหน

อ่านกะทู้นี้แล้วปวดขี้ ขอไปขี้ก่อนนะคับ
  • พิบูล จะแบบไหนก็พิบูล จะแดงหรือจะดำ ก็พิบูล แต่ออกมาแล้วหาคนรับดูแลเขาได้ตลอดชีวิตสอนเขาให้เป็นพิบูลคุณภาพ ดีกว่าครับ ในเมื่อมานออกมาแล้ว
  • zeeza ครับผมขอถามหน่อยการที่เอา red nose กรับไปผสม กับ bluenose มันคือการพัฒนาหรือหันกรับหลังไปทำตามที่america ทำมา20-30ปีทีแล้วหรืออาจจะนานกว่านันเพือทีจะได้ rednose สายดีดีทีบ้านเรามีอยู่วันนี่?????
  • ก่อนอื่น ต้องขอชมเชย จขกท ที่เป็นคนใจกว้าง ยอมรับฟังความคิดเห็นผู้อื่นโดยไม่ใช้อารมณ์ :063:

=D> =D> =D>
  • ที่นี้ มาคุยกันด้วยเหตุผล (ความคิดเห็นส่วนตัว)

หมาพิตบูลมีคุณสมบัติในการทำลายล้างสูง ไม่เหมาะแก่การเพาะพันธุ์จำหน่ายเชิงการตลาด
    พูดง่ายๆ "คุณภาพ ต้องสำคัญกว่าปริมาณ " ทั้งจำนวนลูกหมาและเจ้าของ

ปัจจุบันผู้เพาะหมาขายแบบเดียวกับ จขกท มีมากเหลือเกิน แค่เลี้ยงหมาตัวผู้ และตัวเมียร่วมกัน
    ก็นำมาผสมเป็นพ่อแม่พันธุ์แล้ว อาจเป็นเพราะรักหรืออยากเห็นลูกหลานมัน

แต่แค่นี้ไม่เรียกว่าการพัฒนาสายพันธุ์ หรือบรีดเดอร์นะครับ
    ในทางตรงกันข้ามอาจเป็นการทำลายสายพันธุ์ และ ขัดขวางความเจริญของวงการด้วย

เหตุผล ผู้เพาะพันธุ์และบรีดเดอร์ตัวจริงที่หวังพัฒนาสายพันธุ์และจำหน่ายลูกหมาคุณภาพ
    เค้าต้องมีการวางแผนและลงทุนในการเลี้ยงและคัดเลือกพ่อแม่พันธุ์ และหากขายไม่หมดเค้าก็แสดงความรับผิดชอบเลี้ยงดูอย่างดีเช่นกัน ผมไปเยี่ยมชมและเห็นมากับตาแล้วยังอดชื่นชมไม่ได้และพร้อมจะเป็นกำลังใจให้เค้าเหล่านั้นด้วย

ทีนี้ที่ผมว่า เป็นการทำลายสายพันธุ์ และ ขัดขวางความเจริญของวงการด้วย เพราะ
    -เมื่อต้นทุนที่ต่างกันทำให้ราคาและคุณภาพต่างกันด้วย
    สำหรับบรีดเดอร์คุณภาพผลกระทบอาจเล็กน้อย
    เพราะท่านเหล่านั้นนานๆจะบรีดทีและเป็นแบบ จำนวนจำกัด(Limited Edition)มีแฟนประจำรอผลงาน

แต่กับผู้เพาะพันธุ์แบบทั่วๆไปขาดความรู้ความเข้าใจที่แท้จริง
    หวังเป็นทั้งผู้เลี้ยงได้รับความสุขจากลูกหมาแล้ว ยังได้รายได้พิเศษบ้าง อันนี้ผู้ก่อปัญหาใหญ่เลยครับ
    เแข่งกันลดราคาเพราะกลัวลูกหมาเหลือติดมือ บวกกับถ้าเจอผู้เลี้ยงรุ่นใหม่ที่ขาดความรู้ความเข้าใจเช่นกัน
    และอาจยังหวังจะเติบโตมาเป็นคนเพาะหมาขายอย่างคนที่เค้าไปซื้อหมามา

คราวนี้บรรลัยเลยครับ เพราะมันจะเต็มไปด้วยปริมาณแต่ด้อยไปด้วยคุณภาพ

ลองนึกภาพประเทศที่ด้อยพัฒนาอย่างประเทศเอธิโอเปียที่ปริมาณสูงแต่ด้อยด้วยคุณภาพ
    กับประเทศ สิงคโปร์เพื่อนบ้านเรา ที่ประชากรน้อยแต่คุณภาพสูงคุณอยากให้สังคมรอบตัวเราเป็นอย่างไร

ผมไม่ได้กล่าวโทษหรือตำหนิ จขกท นะครับผมอยากพูดกับผู้เลี้ยงและเพาะพันธุ์ทุกๆท่าน
    ลองคิดและตัดสินใจดูแล้วเรามาร่วมสร้างสังคมคุณภาพกันเถิดครับ

• Bad breeder ดูมีเหตุผลดี
    แต่อย่่างน้อยยังดี จขกท เค้าก็ยังไม่ได้ตั้งใจจะผสม
  • หวังว่า จขกท จะเข้าใจและไม่อยากมารู้ข่าวลุกหมาที่ออกไปจากเราต้องมาอยู่ในสภาพแบบนี้
    จากผู้เลี้ยงที่ขาดความรู้ความเข้าใจ

image
    image

หรือผู้เลี้ยงอีกประเภทที่เลี้ยงเพราะเห่อเป็นแฟชั่นหมดรักก็ทอดทิ้ง

แต่อีกประเภทน่าเห็นใจเพราะมีความจำเป็นแต่ก็ทอดทิ้งอยู่ดี
    แล้วคุณจะมั่นใจได้อย่างไรว่าลูกหมาที่ออกไปจากเราจะไม่ตกอยู่ในสภาพเช่นนี้
    ไฟล์แนบ
    34010458or1[1].jpg 41K
    0XR07YCAT9OB0NCANXMPTHCA9SLF0YCA9BMAR7CAST68EBCAQ0RYTQCASR2ROBCA0N4L13CA30Y234CA1ZEZPLCAPWF432CA1ASX01CA30EOWUCA3T8GO6CA59K0UMCAHF2UG2CATELE8QCAJY3M5ACA2JBI31.jpg 14K
  • ประเด็นสุดท้ายเรื่องการทำหมัน

สำคัญมากเพราะมันคือต้นเหตุปัญหาทั้งหมด
    ถ้าเรามั่นใจว่าจะเป็น "ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"ตัวจริง ไม่หวังผลประโยชน์แอบแฝงเล็กๆน้อยๆจากการขายลูกหมา ไม่โกหกตัวเอง ไม่หลอกตัวเอง ซื่อสัตย์กับตนเอง
    ต้องการความสุขจากการได้เลี้ยงสุนัข แค่นั้นจริง.....พาไปทำหมันเถิดครับ

โดนเฉพาะขออนุญาต ยกตัวอย่าง จขกท นะครับ

ตามประวัติพ่อแม่หมาชุดนี้ จขกท เคยเพาะออกมาแล้วถึง 2 ชุด

image
    ภาพลงขายลูกหมาธันวาปี2008ลูก9ตัว

image
    image

ภาพลงขายลูกหามิถุนาปี 2009 ลูก7ตัว

ผมไม่มีเจตนาตำหนิ จขกท นะครับต้องการพูดเพื่อเราจะมาร่วมกันช่วยทำให้สังคมหมาๆของเราดียิ่งขึ้น

ผมว่าลูกหมาจากพ่อแม่ชุดนี้2ชุดแรกก็น่าพอแล้ว
    ลูกทั้ง16ตัวปัจจุบันเป็นยังงัยบ้าง

แม่หมาตัวนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นตัวเดียวกันมั๊ยถ้าใช่ ลูก3ชุด รวม 20ตัว
    หาก จขกท ไม่ต้องการให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นซ้ำจริงๆเที่ยวนี้พาไปทำหมันนะครับ

ความประมาทในทางกฏหมายถือเป็นความผิดนะครับเพียงแต่อาจเป็นสาเหตุลดหย่อนโทษได้เท่านั้นครับ

ทีพูดมาทั้งหมดแค่อยากเห็นสังคมเรามีคุณภาพมากขึ้น
    คงไม่มีใครอยากเห็นภาพที่เกิดขึ้นใน"รัฐสภา"ช่วงนี้เท่าไหร่หรอกผมเชื่อเช่นนั้น

เพราะฉะนั้นเราต้องเริ่มง่ายๆที่ตัวเราก่อนช่วยกันนะครับพี่น้องชาวไทย ฮาฮาฮา :-))
    ไฟล์แนบ
    139.jpg 50K
    พ่อ4.jpg 49K
    แม่12.jpg 89K
  • BadBreeder มาตอบให้แล้วนะครับ เอาง่ายๆนะการที่เราสามารถบรีดเรดโน๊ตออกมาได้1ครอกจะกี่ตัวก็แล้วแต่ ถ้าครึ่งนึงมีความก้าวร้าวต่อคนถามว่าเปนไปได้มั้ยที่เราจะหยุดความก้าวร้าวในตัวมันได้ ครึ่งนึงเลี้ยงไว้แล้วอีกครึ่งที่เหลือหล่ะจะทำยังไง เรื่องความก้าวร้าวกับสุนัขไม่ต้องพูดถึงจะสายไหนๆเปนเหมือนกันหมดแต่ถ้าก้าวร้าวกับคน ถามว่าในกรณีนี้ถ้าก้าวร้าวกับคนอันนี้จะโทษที่อะไรโทษที่เปน เรดโน๊ตหรือจมูกดำ ในกรณีที่บรีดจมูกดำออกมา1ครอกเหมือนกันครึ่งนึงก้าวร้าวกับคนอีกครึ่งไม่ก้าวร้าวกับคน ถามว่าคุณจะเลือกครึ่งไหนเลือกในส่วนที่ดีไว้หรือเลือกที่จะเก็บในส่วนไม่ดีหล่ะ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอกครับเชื่อผมเถอะแต่เราๆท่านสามารถเลือกที่จะวางแนวทางผลผลิตในการพัฒนาได้นี่ อันนี้ผมไม่ได้ท้วงติงว่าใครจะทำอะไรแค่ผมแปลกใจที่ว่าการนำเรดโน๊ตมาผสมกับแบล็คโน๊ต มันผิดกฎการผสมตรงไหน อย่าลืมนะครับว่าคำว่า NOSE มันแปลว่าจมูกมันก็แค่จมูก สิ่งที่เรารักและปกป้องมันกันอยู่ทุกวันเนี่ย มันเรียกว่า PIT BULL หากไม่มีความแปลกแยกแตกต่าง การพัฒนาข้อด้อยข้อเสียมันจะเกิดขึ้นมั้ยถ้าวันนึง พ่อจมุกแดงแม่จมูกแดง ผสมกันออกมาดันมีลูกจมูกดำ อันนี้เราจะทำยังไงกันดี แล้วพ่อแม่จมูกดำดัน มีลูกจมูกแดง อันนี้ก็จะทำยังไงกันอีกหล่ะทีนี้ ผมเข้าใจว่าคุณต้องการสื่ออะไร แต่อย่าไปยึดติดกับมันมาก รักและเข้าใจในสิ่งที่เรารักเหมือนๆกันดีกว่า ผมมีทั้งเรดโน๊ตแบล็คโน๊ต ผมยังไม่เคยมองจมูกมันเลยแค่วันๆมันโชว์พลังความบ้าให้ผมเห็นผมก็มีความสุข กับมันแล้ว PIT BULL อ๋อ นิดนึงที่บอกว่าพัฒนาย้อนกลับหลัง ไม่มีอะไรที่มันย้อนกลับหรอกครับ PIT BULL ORIGINAL มันคือต้นสายกำเนิดที่บริสุทธ์ที่สุดแล้วมันเป็นต้นกำเนิดของทุกสายในทุกวันนี้ถ้าหากคิดว่าถอยหลังกลับทุกวันนี้ต่างหากที่ถอยหลังไม่มีสิ่งใดที่จะมาเทียบหรือพัฒนาให้มันเปนไปได้กว่านี้อีกแล้ว
  • นิสัยความสามารถของหมาไม่ได้อยู่ที่จมูก นอกจากสีที่ต่างกันมีอะไรบ้างที่ต่างกันใครรู้ช่วยอธิบายหน่อย และ สายพันธ์จมูกแดงแท้คืออะไร
  • sytron ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ตามความคิดส่วนตัว

คำตอบของคำถามแรกง่ายมาก
    ความแตกต่างนิสัยของหมาอยู่ที่ความรักและเอาใจใส่ของเจ้าของหมาและหรือผู้เลี้ยงสำคัญเหนือสิ่งอื่นใด

ยกตัวอย่าง

หมาที่ได้รับการเลี้ยงดูดี เจ้าของให้เวลาฝึกฝนอบรมด้วยรักและเข้าใจในตัวมัน
    ไ่ม่ว่าจะหมาลักษณะไหน สภาพเช่นไร ก็สามารถเป็นหมาที่ดีมีคุณภาพได้ทั้งนั้น

ตรงกันข้าม
    หากเป็นหมาที่ถูกต้องตามตำรับ จัดว่าเป็นหมาเทพทั้งหลายแต่ขาดการดูแลเอาใจใส่ฝึกฝนอบรมแล้วไซร์
    บวกกับอยู่ในมือเจ้าของที่ขาดความรักความรับผิดชอบแล้วนั้น พอรู้มั๊ยครับว่าว่าจะเป็นอย่างไร

ดูตัวอย่างได้จาก ไข่ตุ๋น หมาซุปตาร์ตัวดังของเราเลยครับ

ภาพในขณะวันเกิดเหตุ
    imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    326779[0].jpg 21K
    pitbul.jpg 13K
    262361.jpg 45K
  • ภาพและชีวิตใหม่ในศูนย์ฝึกสุนัข โจโจ้เฮ้าส์

แต่ไม่ใช่ทุกคนจะสามารถเปลียนแปลง"พิตบูล"ได้เช่นนี้ทุกคนนะครับ

ต้องเป็นผู้ที่มีความรัก ความรู้ ความเข้าใจ และทุมเทรับผิดชอบอย่างแท้จริงเท่านั้น

คำเตือน เด็ก สตรีและคนชรา ควรใช้วิจารณญาณในการรับชมimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    262359.jpg 144K
    271306.jpg 59K
    271305.jpg 111K
  • image
    image

imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    271308.jpg 118K
    271309.jpg 64K
    271311 (1).jpg 93K
    271311.jpg 93K
    271312.jpg 80K
  • ขอบคุณสำหรับเจ้าของภาพ และผู้เกียวข้องทุกท่าน

ขอบคุณสำหรับความรักและเอาใจใส่ สำหรับหมา"พิตบูล"ทุกๆตัว
  • ต่อไป คำตอบของคำถามที่2

เรดโนสบนมาตรฐานเดียวกัน ของREDZONE
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/5367/-red-nose-บนมาตรฐานเดียวกัน

THE "OLD FAMILY RED NOSE" DOGS By E.L. Mullins.ของ คุณtee_mustang
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/26781/the-old-family-red-nose-dogs-by-e.l.-mullins.
  • ไข่ตุ๋นตาหวานเชียว
  • สุดท้ายแล้วมนุษย์ก็มองแต่เพียงความสุขตัวเอง
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเงินทอง ชื่อเสียง หน้าตาในกลุ่มในสังคม
    คำสรรเสริญ และยังมีความสุขกับตัณหา สนุกที่ได้ว่าคนอื่นได้ติติง
    บางครั้งลองหันกลับมาคุยเรื่องการดูแลเอาใจใส่สุนัขดีกว่า
    ว่าหลังจากที่เขาได้เจ้าของใหม่เขาจะเป็นยังไงมีความสุขไหมเจ้าของใหม่รักมันหรือป่าว
    ตัวผมเองคิดว่าไม่สนุบสนุนเรื่องการเพาะหมาขายเลย
    แต่มันเป็นไปไม่ได้เพราะความต้องการของมนุษย์ยังมี
    และก็ยังมีสายพันธุ์คุณภาพอีกมากมาย
    แต่ตอนนี้คุณกำลังมองข้ามหลายๆอย่างไป
    ไม่ผิดที่คุณออกมาพูดเรื่องสายพันธุ์เพราะมันคือเรื่องสำคัญ
    และเป็นอนาคตของสายพันธุ์พิทบลู แต่ลดโทสะหน่อยครับบางครั้ง
    คนที่เข้ามาที่นี้มาเพื่อหาความรู้หากลุ่มคนที่มีใจรักเหมือนกัน
    ไม่มีใครอยากให้เกิดเรื่องแย่ๆหรอกครับ
    คำพูดเป็นสิ่งสำคัญนะครับเปลี่ยนจากคำว่าคำติเป็นคำสอนดีกว่า
    มันน่าฟังกว่าและเมื่อทุกคนได้รับความรู้ทุกคนจะพร้อมที่จะเอาไปกระจายต่อมากกว่า
    และนี้คือทางที่จะลดปัญหาเพราะทุกคนมีความรู้ความเข้าใจ
    ดีกว่าโดนว่าด้วยคำแรงแล้วกลายเป็นเรื่องราว
    ผมไม่อยากเห็นเหมือนสมัยก่อนที่มีแต่พวกผีเอาแต่ว่าคนอื่น
    ถ้าหากใครไม่พอใจหรือไม่เห็นด้วยกับความคิดผมก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
  • จมูกแดงakcไม่ขึ้นทะเบียนให้คับ ให้แต่จมูกดำแต่จะขึ้นทะเบียนเป็นสแตฟ เพราะว่าakcเค้าต่อต้านพิทบูลแค่นี้รู้แล้วคับว่าแตกต่าง