ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงครับ
  • รบกวนนะครับพอดีเพิ่งได้ bully มาตัวนึงอะครับแล้วตอนนี้มาอยู่กับผมได้ประมาณ 7 วันแล้วครับแล้วผมก็สี่งอาหาร extreme bully ให้เค้าทาน ผมลองสังเกตุว่าเวลาเค้ากินเสร็จจะชอบมีอาการอวกออกมาแล้วอาหารก็ออกมาด้วยและที่ออกมาก็ยังเป็นเม็ดๆอยู่มันเกิดจากอะไรครับน้องหมาผมเป็นอะไรหรือเปล่าครับแต่ถ่ายปรกติดีทุกอย่างแล้วที่แปลกก็คือเจ้า mini bullterier ก็เป็นอาการคล้ายๆกันด้วยครับแต่ก่อนหน้าเจ้าตัวนี้เวลากินก็ปรกติดีครับ
  • หมาอายุเท่าไรคับ
  • เป็นไปได้ไม๊๊ว่าหมาเด็กกินเร้วไป สุนัขยังไม่หญ่านม อาหารแข็งไปต้องผสมน้ำอะไรประมาณนั้น
  • ขอมูลเพิ่มเติมคับ เป็นทุกครั้งที่กินรึป่าว อายุเท่าไร ถ้ากังวลนักก็ไปหาหมอเถอะคับ อาจไม่สบายก็เป็นได้
  • ดูปริมาณของอาหารที่ให้ครับ คุณอาจให้เขากินมากจนเกินไป ลดปริมาณลงหน่อย หรือ อาจกินอาหารเสร็จแล้วพาเขาออกกำลังกายวิ่งเล่นก็อาจจะอาเจียนได้
  • ขอบคุณครับ ตอนนี้อายุประมาณ 2 เดือนครึ่งครับปริมาณต่อครั้งก็กํามือนึงครับ หรือเป็นไปได้มั้ยครับว่าเกี่ยวกับปลอกคอเพราะผมสังเกตุดูว่าเวลาดึงสายจูงแรงหน่อยเขาก็จะอ้อกออกมาครับ
  • พิทบูลมันซาดิสนะ แม่งรู้ว่าเจ็บคอแม่งก็ยังชอบดึงสายจุง
  • หมาผมเจ้ากรามล๊อคก็เป็นครับ

ลูกหมาปกติกินนมแม่เป็นอาหารหลัก จนอายุประมาณ 30-45 วันจึงให้กินอาหารข้น ซึ่งส่วนมากที่นิยมก็คือเอาอาหารเม็ดแช่น้ำอุ่นหรือนมจนเละให้กิน แรกๆอาจจะต้องใช้เวลาปรับตัวสักระยะ เราควรให้กินในปริมาณครั้งละน้อยๆ ให้กินทุกๆ 4 ชั่วโมง อย่าให้กินเยอะเกินไปอย่างเด็ดขาด เนื่องจากกระเพาะยังปรับตัวไม่ได้

และกินอาหารเสร็จใหม่อย่าเพิ่งให้เล่น ถ้าเล่นก็มีสิทธิ์อ๊วกออกมา และหากตอนอ๊วกมีอาหารไปค้างในโพรงจมูก ก็จะเกิดอาการโพรงจมูกอักเสบเป็นของแถม กว่าจะรักษาหายอาจจะต้องใช้เวลาเป็นเดือน

เจอมาแล้วเลยนำมาเล่าให้ฟัง
  • เป็นไปได้มั้ยว่าเปลี่ยนอาหารกระทันหัน
  • ขอบคุณพี่ๆมากครับ
  • ของผมตอนเล็กเอาเอฟวันผสมนมและไข่ แล้วก็ปั่นให้มันกินคับ
  • ถามเจ้าของเก่าเค้าว่า เค้าให้กินอาหารยี่ห้ออะไรแล้วให้ยี่ห้อเดิมก่อนครับ จากนั้นค่อยๆผสมยี่ห้อที่เราต้องการลงไปวันละนิดครับ :062:
  • ขอบคุณครับ
  • ของผมตัวเล็ก หกเดือน ตัวโต เกือบสองขวบ
    กินยังกับปล้น แล้ววิ่งเล่นกัน นานๆ จะอ้วกที แล้วก็กินเข้าไปใหม่
    สงสัย กินเยอะเกินไป
  • วันนี้หมาที่บ้านไม่ยอมกินข้าวเช้า

กลางวันพาไปเดินเล่น กินหญ้าทั้งสนามเลย แม่งนึกว่าตัวเองเป็นควาย

วิ่งเล่นเสร็จก็อ้วกให้เราเก็บสบายใจเฉิบ
  • เจ้าของบอกว่า อาจจะเกิดจากการไปดึงที่ปลอกคอใช่มั้ยครับ? ทีนี้ก่อนหน้าให้เอกตรีม. หมาใส่ปลอกคอหรือปล่าวครับ? ขอข้อมูลก่อนหลังเรียบเรียงมา จะได้ช่วยวินิจฉัยอาการได้ครับ. เจ้าของที่วิเคราะห์อาการสุนัขตัวเองโดยมีข้อมูลให้แบบนี้ดีมากเลยครับ. แต่ถ้าสามารถให้ได้ชัดเจนกว่านี้จะมีประโยชน์มากขึ้น. ก่อนนี้กินอะไร ใส่ปลอกคอมั้ย สุนัขอาย๊เท่าไหร่?
  • ครับ ก่อนให้extreamก็ใส่ปลอกคอครับแต่บางและเล็กกว่าที่ผมใส่ให้ใหม่ครับ(ของเดิมหน้ากว้างประมาณ 1เซนแต่ตอนนี้ผมใส่ให้ใหม่หน้ากว้างประมาณ 1 นิ้วครับแข็งกว่าเป็นแบบหนังแต่ของเดิมนิ่มมากเหมือนเป็นผ้าครับ)แต่ตอนที่เปลี่ยนอันใหม่ไม่ได้ผูกสายจูงครับก็กินปรกติครับเป็น royal canin ของลูกหมาครับเลี้ยงที่บ้านเลยปล่อยได้ แต่พอผมเอามาที่เลี้ยงที่ร้านเลยต้องใส่สายจูงไว้ครับเพราะผมเปิดเป็นร้านล้างรถผมเลยกลัวคนถอยรถมาโดน แล้วก็เลยเริ่มเปลี่ยนอาหารครับ ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยครับ
  • ถ้าหมาเล็ก30-50วันผมใช้วิธีบดหรือใส่ครกตำให้เม็ดอาหารแตกใส่กล่องอาหารเก็บไว้..แล้วผสมนมหรือน้ำตามสะดวกครับกินง่ายไม่มีปัญหา