ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พันธุ์อะไรกันแน่ครับไม่เหมือน PitBull
  • ยินดีต้อนรับคับคุณ xinal ถ้าผมขายหมาราคาถูกอย่าว่ากันนะคับ แต่ผมจะเลือกคนที่รักหมาจริงๆแน่นอนคับ55555
  • ยินดีต้อนรับคับคุณ xinal แต่ถ้าผมขายหมาราคาถูกอย่าว่ากันนะคับ แต่ผมเลือกคนที่จะซื้อแน่นอน5555
  • จัดไปเลยพี่
  • ผมมีหมา 2 ตัวเวลาจะฝึกต้องเอาออกมา จากกรงทีละตัวใช่ไหมครับ
    เพราะเวลาลูบมัน จะลูบตัวเดียวก็ไม่ได้ อีกตัวมันจะมางับมือแบบว่า อยากให้ลูบมันด้วย
    ^^" แล้วถ้าออกมาทีละตัว แล้วตัวในกรงมันจะ หงุดหงิดไหมครับ
  • ไปฝึกมาแล้วครับ เมื่อสักครู่ ดื้อมากๆ จูงก็ไม่ยอมเดิน
    สอนนั่งก็นั่งนะครับ แต่ไม่ค่อยเดิน เดินๆ หยุดๆ พอเอาออกมาตัวเดียว
    อีกตัวในกรงก็ร้อง ตัวที่กำลังฝึกก็จะวิ่งไปหาตัวในกรง ถ้าไม่มีสายจูงคงวิ่งไปถึงกรงแน่ๆ
    เลยเอาออกมา สองตัวเลย ฝึกยากกว่าเดิม - -* เหนื่อย
  • ย้ำว่าฝึกทีละตัวคับ ถ้าไม่เดินเราก็เดินไปเลยคับ ลากไปเลย เดี๋ยวมันก็เดินตามไปเองไม่มีหมาตัวไหนยอมโดนลากจนขาดใจตายหรอกคับไม่ต้องกลัว อดทนและใช้เวลา อย่าใช้อารม

ถ้าจะให้นุ่มนวลหน่อยก็เอาอาหารมาล่อคับ กำอาหารเอาไว้ให้มันเลียอย่างเดียวคับ อย่าให้มันคาบไปทั้งอัน แล้วก็บอกให้ตาม เดินไปได้สักสิบเมตรก็หยุดชมแล้วก็ทำต่อไปเรื่อย

ส่วนที่บอกว่าอีกตัวร้อง ห้ามปล่อยเด็ดขาดคับ
    ไม่ต้องสนใจไม่ต้องมอง ถ้าน้องสั่งว่า-ไม่-ได้ก็สั่งคับ แต่ถ้ายังไม่ได้สอนก็ ไม่ต้องสนใจ จนกว่าเราจะพาอีกตัวเดินเสร็จพอถึงตอนนี้เอาอีกตัวไปเก็บแล้วก็ไปดูตัวที่ร้องว่าถ้ามันยังร้องอยู่ก็สั่งให้มันนั่งคอยจนกว่ามันจะสงบถึงจะปล่อยออกมา

ส่วนที่บอกว่าตอนพาอีกตัวมาเดิน แต่ตัวที่อยู่ในกรงร้อง แล้วตัวที่อยู่ในสายจูงมันจะไปหาตัวที่อยู่ในกรง ตอนนี้เราต้องสั่งให้ตัวที่อยู่ในสายจูงนั่งสงบๆคับ

จนกว่าจะสงบถึงจะเดินได้ ถ้าเค้าไม่ฟังก็เอานิ้วจิ้มไปที่ตัวเค้า ไม่ต้องแรงมากคับ เหมือนสะกิด แต่ต้องสะกิดแรงพอจะให้เค้าหันมาสนใจเราได้
  • เวลาจูงเดินต้องใช้โซ่ แบบเป็นวงๆ (วิธีใช้หาดูได้ทั่วไป ไม่แน่ใจเรียกโซ่กระตุกหรือโซ่จูงหรือเปล่า 555)

จากนั้นเวลาลากให้โซ่เลื่อนมาอยู่หลังหู ไม่ใช่ตรงคอนะครับ ผมลองใช้มากับมาเยอะแล้ว ไม่เคยขืนได้ แต่ถ้าอยู่ตรงคอหมาขืนได้ แถมดึงแรงมันจะเจ็บคอ แค่กๆๆ อีก

ลองดูนะครับน่าจะพอใช้ได้ ถ้าใครมืออาชีพกว่านี้มีวิธีอื่นหรืออะไรแย้ง เชิญนะครับ เผื่อวิธีของผมผิดพลาดไป

:o034:
  • ขอบคุณมากครับๆๆๆๆ
  • วันนี้ปะป๊าไม่อยู่เดี๋ยวฉันพาแกไปเดินเล่นเอง เอิ๊กๆ
    image
    ไฟล์แนบ
    301847_382131705177010_727062230_n.jpg 147K