ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยตอบหน่อยครั้บ หมาผมมีเรื่อง
  • ผมอยากให้สังคมเราแข็งแกร่งแบบนี้ละครับ มันอาจจะช่วยอะไรไม่ได้มาก
    แต่อย่างน้อยพวกซี้ซั๊ว พวกเห็นแก่ตัว ก็อาจจะน้อยลงไปได้บ้าง เราโตแบบมีคุณภาพดีกว่าครับ
  • อยากจะช่วยครับ แต่มันหนักจริงครับขอผ่าน [-O<
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ให้มานะครั้บผมก็รู้ว่าผมผิด แต่จะเล่าให้ฟังว่าหมาเค้าเคยมากัดหมาผมเกือบทุกครั้งที่ผมปล่อยออกไปตอนที่มันยังไม่โตเต็มที่ที สวนหมาเค้าก็ปล่อยอยู่ไม่ได้อยู่ในสายจูงครั้บปกติหมาผมไม่กัดกับหมาอื่นเลยผมปล่อยเล่นลูกบอลกับมันทุกวันแล้วก็มีหมาของคนอื่นที่มาเดินเล่นก็เข้ามาเล่นด้วยทุกครั้ง แต่มีวันนั้นแหละที่หมาคู่กรณีมันเดินมาหมาผมเห็นก็เข้าไปกัด ผมแยกหมาผมออกมาแล้วแต่ว่าไอเจ้าของหมาตัวนั้นดันเอาไม้มาตีหมาผม มันก็เลยหันไปกัดที่แขนข้างที่ตีพอดีแต่ขอย้ำว่าตีหลังจากที่ผมแยกหมาออกมาแล้วนะครั้บมีคนเห็นหลายคนเลย ผมก็อยากขอโทษเค้านะแต่พอเค้าตามพักพวกมาผมก็เลยหมดน้ำใจในทันทีครั้บตอนนี้ก็รอเรื่องจากตำรวจอยู่เห็นว่าจะมาตามไปที่โรงพักวันนี้ ขอบคุณจริงๆครั้บพี่ๆเพื่อนๆในพิทบูลโซนจากใจจริงครั้บพี่มาร์ค
  • คราวหน้าก็เล่าเหตุการณ์ให้ละเอียดหน่อยครับ มันจะได้ไม่ก่อให้เกิดความเข้าใจผิด แต่ก็ขอภาวนาว่าอย่างให้มีคราวหน้านะครับ

เรื่องราวต่อไปเป็นอย่างไรก็เอามาเล่าให้ฟังด้วยครับ
  • [-O< เอาใจช่วยคับ
  • คดีพริกครับ^^ :m12: จากหนักเป็นเบา ^ ^
  • ขอโทษพี่มาร์คและเพื่อนๆทุกคนนะครั้บที่เล่าไม่ละเอียดแต่ตอนนี้ผมก็รอตำรวจมาเรียกอยู่ครั้บ และผมก็มีพยานที่อยู่ในเหตุการณ์หลายคนที่จะไปให้ปากคำพร้อมกับผมด้วย ส่วนจะเป็นยังไงผมจะมาเล่าให้ฟังนะครั้บยังไงก็เอาใจช่วยผมด้วยนะครั้บผมรัหมาผมมากจริงๆ มันดีที่สุดที่ผมเคยเลี้ยงมา มันอาจจะไม่สวยสง่าเหมือนตัวอื่นแต่มันมองตาผมก็เข้าใจกันแล้ว ผมกลัวเค้าจะกำจัดมันผมยอมเสียเงินได้เต็มที่แต่ผมไม่ยอมเสียคนในครอบครัวผมเด็ดขาดครั้บ เอาใจช่วยกันนะทุกคน
  • เอาใจช่วยครับ
    แต่ต่อไป ต้องอย่าประมาทนะครับ
    ห้ามปล่อยวิ่ง อิสระเด็ดขาด
    หมามันฝังใจ ถ้าเคยได้กัดคนไหน หมาตัวไหนแล้ว
    มันจะเอาจนกว่าจะตาย
  • ยังไงก็ผิดครับ ถ้าเป็นที่สาธารณะ ไม่ว่าหมาพันธุ์อะไรก็ควรอยู่ในสายจูง แล้วของเรา Pitbull ครั้งนี้ กัดเค้าก่อนด้วย กัดคนด้วย ยังไงก็เสียเปรียบเค้า ยอมได้ก็ยอมเถอะครับ เก็บไว้เป็นบทเรียน จะปล่อยหมาวิ่งเล่น ควรอยู่ในบริเวณที่มีรั้วรอบขอบชิด สบายใจ และถูกต้องกว่าเยอะครับ
    ยังไงก็เอาใจช่วยแล้วกันครับผม :*
  • เลี้ยงพิท ไม่ใช่แค่มีเงินซื้อลูกหมา ซื้ออาหาร แต่ต้องมีเงินเก็บไว้สำหรับเรื่องแบบนี้ด้วย ทั้งโดยตั้งใจ และไม่ต้องใจ ครับ ขอให้กรณีนี้เป็นอุธาหรณ์สำหรับผู้เลี้ยงครับ
  • เห็นด้วยกับ james ครับ
  • คิดถึงคุณ the door และ power pit มักๆ แต่ช่วงนี้ติดเรื่องคดีความเลยไม่มีเวลามานั่งเล่นคอมเลย

• Xinalคับดูแล้วได้ยิ้มคับ
  • การมีพิทบูลไว้ปกป้องคุ้มครองเราสุดยอดแล้วคับ
    แต่การปล่อยให้พิทบลไปทำร้ายคนหรือสุนัขตัวอื่นนั้น เราควรแสดงความรับผิดชอบคับไม่ว่าจะผิดหรือถูก
    ถึงแม้วันนี้ตำรวจอาจบอกว่าคุณไม่ผิดแต่ ใช่ว่าคู่กรณีจะหยุดอยู่แค่นี้นะคับ
    ยาเบื่อไม้หน้าสามปืนลูกซอง....
  • สิ่งที่แนะนำได้ในตอนนี้ คือรีบไปทำให้อีกฝ่ายยอมความ และถ้าอยู่ใน กทม รีบนำหมาไปฝั่งไมโครชิบ หากเรื่องถึงศาล อยากน้อยๆก็ลดลงความข้อหาได้อีกกระทง

แต่ผมสงสัยมากว่าทำไม เค้าถึงไม่เอาไม้ตีตอนที่มันกัดกัน พูดตามตรงถ้าหมามันไม่ได้กัดกันอยู่หรือมันนอนหลับผมไม่เคยเอาไม้พาดหมาโดนสักทีหนีทันตลอด ไม่รู้ว่าเป็นที่ผมเองคนเดียวหรือป่าว

สุดท้าย เคยมีคนเคยบอกผมว่าคนเลี้ยงพิทบูลต้องใจใหญ่ ถึงบางครั้งเราจะไม่ผิด แต่ถ้าเราพอช่วยเค้าได้ ก็ช่วยเถอะ
  • ใช่ครับ เลี้ยงพิตบูล ต้องใจกว้าง หมาเราเหนือเขา ใจเราต้องกว้างกว่าเขาครับ
  • อ่านเรื่องราวของเจ้าของกระทู้แล้ว นึกถึงพิทบลูบ้านเพื่อนเมื่อ 10 ปีก่อน
    มันมีหมาข้างบ้านชื่อไอ้แดงชอบข่มและรังแกมันตอนเด็ก พอมันโต แล้วมัน ก็เป็นอริกับไอ้แดงมาตลอด
    สุดท้ายมันก็จัดหนักไอ้แดงปางตายหรือตายไปเลยก็ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว นานมาก
    (แต่เรื่องของหมาจบที่หมาก็ไม่มีใครผิดใครถูก แต่ถ้าคนเข้าไปเกี่ยวยาว ตลอด)
  • ขอดูหมาที่กัดแขนหักหน่อยครับ ว่าตัวมันใหญ่แค่ไหนแล้วเรื่องใหญ่ขนาดนี้ไม่กลัวเป็นข่าวหรือครับ
    ถ้ามันเป็นเรื่องจริงคุณควรมีหลักฐานมายืนยัน ไม่ใช่มาพูดลอยๆให้ภาพลักษณ์ของพิทบูลเสียหายนะครับ
    ในเวปก็มีการรณรงค์แทบทุกวัน ผลกระทบก็โดนไปทั่วทั้งคนขาย คนเลี้ยง คงไม่มีใครช่วยคุณได้ครับคุณคงต้องช่วยเหลือตัวเองแล้วครับ
    ภาพที่คนภายนอกมองเรามันก็อึดอัดอยู่แล้วทุกวันนี้ และอยากทราบว่าอยู่จ.ไหนครับ เผื่อคนที่เลี้ยงอยู่ใกล้ๆเขาจะได้ไปพูดให้คุณเข้าใจบ้างว่า หมาที่คุณเลี้ยงมันสามารถฆ่าคนได้นะครับ ดีนะครับที่ครั้งนี้แค่แขนหัก ถ้าถึงตายผมว่าคงไม่ต้องพูดถึงผลกระทบนะครับ
  • ที่จริงคนที่เค้าขายหมาเค้าน่าจะแนะนำให้ก่อนนะครับ อย่างผมพี่คนขายเค้าแนะนำละเอียดมากครับถึงข้อเด่นข้อด้อยข้อห้ามของพิทบูล เช่น

พิทบูลไม่กัดคนจริงแต่กับสัตว์อื่น กัดหมดกัดเอาจนตาย
    พิทบูลรักเจ้าของมาก ถ้าใครทำท่าจะทำร้ายพิทบูลจะเข้ากัดทันที ถึงโดนขังกรงก็จะพังกรงออกมาช่วยจนได้
    พิทบูลเป็นหมามีเหตุผล จะตีจะทำอะไรต้องให้เค้าผิดจริงถึงลงโทษ
    ฯลฯ

แต่กรณีนี้ ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง แล้วเค้าพาเพื่อนมาอีกสองสามคนจะมาทำร้ายผมเป็นผม ผมก็ปล่อยหมาผมไปกัดนะครับ ไม่ชอบมีเรื่องชกต่อยคับ หุ หุ ปล กลัวตีกันแล้วเลือดอีกฝ่ายกระเด็นมาโดน ไม่รู้เป็นเอดส์ไหมถ้าเป็นละแย่เลยเดี๋ยวติด ^ ^

ปล ล้อเล่นครับมีของน่ากลัวในมือต้องใจเย็นๆ มีความรับผิดชอบให้มากนะครับ พิทบูล หรือ ปืน นี่ถ้ามีในครอบครองต้องหัดขี้กลัวไว้นะครับ ที่กลัวนี่คือกลัวใจตัวเองจะเอาไปใช้นะครับ ใช้ไปแล้วต้องยอมรับผลที่ตามมาครับ
  • จบเรื่องแล้วครั้บทุกคน ผมก็ทำใจกว้างเหมือนที่บอกกันมาส่วนคู่กรณีก็ตกลงรับเงินจากผม เสียค่าพยาบาลและค่าทำขวัญไป5000บาทตามที่เค้าเรียกมา และก็จบที่โรงพักทำบันทึกไว้ ทุกอย่างก็ลงตัวครั้บส่วนหลังจากนี้้ก็ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อหมาผมจะมีอะไรเกิดขึ้นีึป่าวไม่รู้
  • คุณ neoโหดไปป่าวครับ ถ้าเอาหมามาแค่ขู่กันก็พอครับ และหมากับปืนต่างกันโดนสิ้งเชิงเลยนะครับเอามาเทียบกันไม่ได้ สำหรับผมหมาเอามาขู่ได้แต่ปืนเอามาขู่ไม่ได้ ถ้าหยิบมาต้องเตรียมใจรับผลของมันหละ

ปล หมากัดระวังหมาติดเอดส์นะครับ และเลือดก็กระเด็นมาโดนท่านอยู่ดี

• ถึง จขกท ผมว่าถ้าคุณจ่ายตามที่เค้าขอไม่ได้เรียกร้องหรือข่มชู่เค้าก่อนหน้านี้ ผมว่าหมาคุณคงจะไม่เป็นไรและน่าจะจบกันด้วยดี แต่สิ่งที่ต้องระวังคือหมาถ้ามันได้กัดคนแล้วมันจะกัดอีก อันนี้คุณต้องควบคุมให้ดีๆ เอาออกนอกบ้านต้องใส่สายจูง ถ้าให้ดีต้องใส่ตะกร้อครอบปากด้วยก็ได้
  • ผมเห็นด้วยหนึ่งร้อยล้านห้าแสนเจ็ดหมื่นสามพันสิบสองเปอร์เซ็นห้าสิบสตางค์คับกับคุณvee24296 กัดได้ครั้งหนึ่งครั้งที่สอง สาม สี่ ห้า หก มีแน่ๆ แบบที่คุณไม่รู้ตัวเลยทีเดียว
    หมาไทยยังเป็นเลยคับอย่าว่าแต่พิทบูลเลย

คุมไม่ถึง มีเฮอีกรอบแน่สายจูงที่ครอบปากหาซื้อไว้ได้เลยคับ ถูกกว่าค่าเสียหาย5000แน่นอน ขาดการออกกำลังกายก็เช่นกาน
  • หมาพันธ์พิเศษต้องอยู่กับคนพิเศษ(ต้องกล้ารับผิดชอบกับการกะทำของมันทุกอย่างคับ)เรื่องจบก็ดีแล้วคับ
  • ผิดที่ไม่เข้าใจครับ..

มีหมาโหด... เขาก็รณรงค์นักหนา ว่า.... ว่าอะไรครับ
    1 ห้ามปล่อยหมาเด็ดขาด (ยังมีพวกอวดเก่งอวดดีอีกหลายคนครับ ที่คิดว่าหมากูเชื่อง หมากูฟัง กูเอาอยู่ การเลี้ยงพิตบูลที่เอาอยู่คือการมีอุปกรณ์ หาใช่เเค่ลมปาก)

2 ถ้าอยากปล่อยจริงๆ บ้านต้องมีกำเเพงสูงๆ รั้วรอบขอบชิด (เเต่หมาต้องอยู่ในสายตาตลอด เเละไม่ใช่ปล่อยไว้ทั้งวัน ปล่อยซัก 15-30 นาทีก็เพียงพอเเล้ว)

3 เลี้ยงหมาโหดเเล้วต้องมีสติมากๆครับ อย่้าเอาหมาไปรังเเกหมาใคร เหตุการณ์ต้องให้มันสุดๆจริงๆ เเล้วตัวเราต้องห้ามต้องคอยเเยกครับ อย่าทำเฉยเมย....

4 อย่าทำอะไรที่มันก่อเกิดเเห่งความประมาท เช่น ปล่อยหมาไปเยี่ยว ปล่อยหมาวิ่งเล่น ปล่อยหมาอยู่ตามลำพังโดยไม่มีการ ผูกมัดหรือพันธนาการ (ถ้าจะให้มันเยี่ยวหรือขี้ ก็จงจูงมันไป ถ้าจะปล่อยวิ่งเล่นให้ไปอ่านข้อ2 ถ้าบ้านไม่มีกำเเพง ใช้เชือกยาวๆสิครับ)

5 มีพิตบูล ต้องมีอุปกรณ์ โซ่หรือกรง ปลอกคอ ไม้งัดปาก พวกนี้ขาดไม่ได้ครับ ถ้าไม่มีก็อย่าเลี้ยงหมาเลย..

6 คนต้องฉลาดเเละใจเย็นกว่าหมาครับ.. คนเลี้ยงโง่เมื่อไร ก็ฉิบหายหมดเเหละครับ..
    พิตบูลมันคือหมาที่เหนือเเละโหดกว่าหมาทั้งหมด (ถ้าตัวเท่ากัน) (หรือใหญ่กว่านิดหน่อย)

7 อย่าคิดว่ามันไม่เกิด มีพวกที่ชอบรอให้หมามันกัดก่อนเเล้วค่อยมี โซ่ มีปลอกคอ เเล้วก็มีพวกที่เผลอเรอ ย่ามใจเกินไป เเล้วก็พวกที่ชอบอวดดี เช่น หมาผมไม่กัดหรอก ปล่อยได้สบาย ฝึกมาดี (บอกตรงๆผมเกลียดคนเเบบนี้มาก เข้าใจครับว่าฝึกมาดี เเต่ถ้าหมาอยู่นอกบ้านไม่ควรทำเเบบนี้ มันเข้าข่ายประมาทเเล้ว)

มีเรื่องเล่านิดนึงครับ
    เคยมีเซียนโคตรเซียนหน้าเเตกมาเเล้วครับ เลี้ยงฝึกหมาพันอื่นได้เก่ง เเล้วก็มาเลี้ยงพิตบูล เขาเก่งจริงๆ เเต่เขาเอาการฝึกหมาอื่นมาใช้กับพิตบูล มันก็ใช้ได้ดี เเต่เขามั่นใจตัวเองเกินไป
    วันหนึ่ง เขาเอาหมาออกนอกบ้่านไปเดินเล่นสนุกสนานน่าดู ก็เล่นปาของให้หมาไปเก็บ หมาเขาวิ่งไป มีหมาพันทางอยู่เเถวนั้น มันก็ขู่สิครับถิ่นมันนี่นา... พิตบูลตัวนั้นก็พุ่งเข้าใส่กัดหมาพันทางเลย.. เจ้าของหน้าเเหก..สิครับ
    ฝึกหมามาดี ทำไมไปกัดหมาอื่น

จะบอกไว้อย่างครับ... พิตบูลน่ะมันไม่ยอมใครหรอกครับนอกจากเจ้านายมัน สายเลือดนักสู้ที่โด่งดัง ยังไงก็ไม่ทิ้งลาย

พูดมาทั้งหมด ไม่ได้ด่าใครนะครับ..... เเต่มันเป็นสิ่งที่ต้องคิดตลอดเวลา

ทุกวันนี้....หมาผม ถ้าเจอ ชิสุ หรือหมาเล็กๆ เห่า เดินผ่านหรือวิ่งเข้ามา ผมจะจูงหมาผมหนีทันที ถ้าจูงหนีไม่ทันผมจะอู้มหมาผมขึ้นทันที ไม่ใช่ว่ากลัวหรอกครับ... เเต่ไม่อยากมีปัญหา
    บางคนหัวเราะเราอีก..หาว่ากลัวหมาตัวเล็ก ตัวเเค่นั้นงับเฉี่ยวๆก็ใส้เเตกเเล้วมั้ง(เราโมโหก็เก็บไว้ในใจครับ)
    เเล้วปัญหาจะไม่เกิดครับ....

ทุกวันนี้ยังมี คนจูงพิตบูลไล่หมาข้างทาง ผมล่ะสลดใจ เเล้วเป็นบูลลี่อีกต่างหาก ผมล่ะงงว่าจะทำเพื่อไร ยังไงหมาพันทางมันก็สู้ไม่ได้อยู่เเล้ว... ถ้าอยากไล่ก็หาหินเขวี้ยงก็จบ...

พูดมาซะยาว ขอโทษทีครับ..

ผมว่ารับผิดชอบไปเถอะ กัดทั้งหมาทั้งคน... (เข้าใจนะครับว่าโมโห)

• อยากกดlikeอะ

• ต้องอยู่ในสายจูงตลอด เมื่อออกนอกบ้าน และต้องจับให้มั่นเอาไว้
    เมื่อตอนมันยังเล็กๆ มันก็เหมือนหมาบ้านๆ นี่หล่ะ เจอเจ้าถิ่นก็นอนหงาย หมอบ กลัว
    แต่พอมันโตได้ที่แล้ว เจ้าถิ่นเป็นสิบมันก็วิ่งใส่