ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมโดนเยอรมันเชพเพิร์ดกัน
  • หมาผมอายุได้9เดือนมันเป็นหมาที่ไม่ดื้อไม่มีปัญหากะมาตัวอื่นถึงเขาจะวิ่งมาใส่มันก็ได้แต่วิ่งตามผม
    ผมพามันไปเดินเล่นทุกเย็นเมื่อมีเวลาว่างจะผ่านหน้าฟรามวันทุกวันเขาเลี้ยงเยอรมันเชพเพิร์ดไว้2ตัว เขาจะขังไว้หรือล้าม แต่วันนี้เขาปล่อย มันวิ่งมาใส่แล้วกัดหมาผมเขาที่หู มันได้แต่ดิ้นเพื่อเอาตัวรอด ผมจึงวิ่งไปแล้วไล่มันมันจึงวิ่งหนี้ สิ่งที่ผมแปลกใจว่าทำไมมันไม่สู้ หรือเพราะมันยังเด็กอยู่ขอคำชี้แนะด้วยครับ
  • ถ้ามันเกิดสู้ขึ้นมา คิดว่าจะแยกมันได้ไหมครับ
    คุณโชคดีแล้วครับ
  • ที่ผมแปลกใจคือมันไม่สู้นะสิครับ
  • เห็นด้วยกะคุณ omereturn ค่ะ เพราะเวลาพาหมาไปเดินเล่นจะระวังอย่างยิ่งยวดไม่ให้มันหลุดไปกัดกะใคร
  • ผมว่ามันเด็กแหละครับและมัน คงจะตกจัยด้วยแต่ถ้ามันโมโห ขึ้นมา คุณแยกไม่ออกแน่ 9 เดือนก็เหอ คุนโชคดีแล้วคับ
  • ปกติแถวนั้นเป็นทุ่งนาไม่มีบ้านคนผมเลยไม่ได้ระวังอะไร ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำดีๆๆ
  • หมาผม 10เดือน จะ11เดือนแล้ว ยังปล่อยให้เค้ากัดอยู่เลย ดีแล้วครับ \m/
  • ความประมาทคือหนทางแห่งหายนะครับ :o034:
  • หมาพันธ์นี้จะเริ่มจีดส่วนใหญ่สิบแปดเดีอนขึ้นไป
    แต่ที่พวกพ้องชี้แนะถูกทุกคับ"อย่าให้กัดดีที่สุด"
  • มันแล้วแต่ตัวครับ หมาผมห้าเดือนเจอใครก็วิ่งใส่หมดแล้ว สตาร์ทเร็วจริงๆ ตอนนี้กำลังปวดหัว คุณโชคดีแล้วครับ
  • หมาผมก็เหมือนหมาของคุณ Menny เหล่ะครับคือเวลาหมาจรวิ่งมาใสมันจะหลบอยู่หลังผมตลอดเลย
    มันจะเอาตัวเราเป็นกำบังให้มันแทนที่จะปกป้องเราหมาผมได้แค่8เดือนเองครับไม่มีวี่แววว่ามันจะสู้กับเขาเลย
    ผมล่ะงงกับมันจริงๆๆๆ
  • มันอาจจะขาดความมั่นใจ... หรือเด็กอยู่ก็ได้ แต่ดีแล้วล่ะที่มันไม่สู้ :015:
  • หมาผมตอน8เดือนวิ่งใส่กระจายแต่ผมคอยดุกลัวมีปันหาเพราะแถวบ้านผมหมาเยอะมีเจ้าของมั่งไม่มีมั่งแต่เท่าที่ผมเห็นมานะคับหมาที่ไม่มีเจ้าของพอดดนกัดเท่านั้นแหละเจ้าของมาทันที่ผมละงงแต่เวลามันกัดคนไม่เห็นมีเจ้าของมาเสนอหน้าเลย5555
  • titan ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบ :067:
  • ผมไม่กลัวหมาใครจะมากัดหมาผมเลย สิ่งที่กลัวคือหมาผมไปกัดหมาอื่น มันไม่สู้หรือไม่ไปหาเรื่องเขานี่ผมจะมีความสุขมากกกก
  • อยากให้มันสู้เหรอ มันสู้แน่ๆ เมื่อถึงเวลา
    เวลานั่นมาถึงแน่ๆ นรกเลยล่ะคุณเอ๋ย
    ฝึกแยกไว้ด้วยนะครับ
  • หมาพิทตัวแรกผมสตาร์ทตอน8เดือนครับสู้ตายถวายหัวเลย ข้างบ้านเลี้ยงไทยหลังอานไว้2ตัวตัวใหญ่มากแล้วชอบมุดลั้วเข้ามาฉี่บ้านผม ตอนแรกๆหมาผมได้แต่คุมเชิงต่อมาก็กัดกันบ่อยครั้ง(เกิน10ครั้ง)หงายท้องทุกทีเพราะตัวมันเล็กกว่าแต่นั่นแค่เวลาสั้น แถมเจ้าของคุยทับอีกว่าปล่อยไว้นานๆมันกัดหมาผมตายแน่ ครั้งหลังสุดหมาผมตอนนั้นปีกว่าๆ เจ้าหลังอานหลุดมาอีกผมปล่อยเลยครับกัดกันอยู่10กว่านาทีได้มั้งเลือดแดงทั้ง2ฝ่ายเจ้าของเค้ากลับมาจากทำงานพอดีเห็นวิ่งมาดู เจ้าหลังอานทรุดลงต่อหน้าทั้งๆที่กัดคอหมาผมอยู่หมาผมหงายท้องแต่คาบคอไม่ปล่อย สุดท้ายเลยต้องแยกเพราะสงสารไม่อยากให้ถึงตายเจ้าของเค้าอึ้งเลยรีบพาไปหาหมอแต่ไม่ทัน....หมอบอกเลือดอุดหลอดลมขาดใจตาย ตั้งแต่นั้นผมเลิกปล่อยให้มันกัดกันเลยไม่ว่าจะผิดจะถูก ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ
  • ปล. เจ้าของหมาหลังอานข้างบ้านเป็นเสธ.ในค่ายนี่ล่ะ สมเป็นชายชาติทหารถึงแม้จะน่าหมั่นไส้สำหรับผมก็ตาม ตอนแกเดินมาบอกหมาผมกัดหมาแกตายแกก็ไม่ได้ว่าผมซักคำ แกบอกหมาแกผิดเองล่ะแถมถามหมาผมด้วยว่าเป็นไรมากมั้ย ผมก็บอกว่าพอสมควรปากบวมมากเพราะหมาผมมันไม่มีเขี้ยวตั้งแต่เด็กเพราะวิ่งไปกัดเครื่องตัดหญ้า ที่มันกัดได้เพราะแรงกรามมันเยอะมีฟันในอยู่บ้าง เสธ.แกจ่ายตังให้ผมมา2000บาทบอกให้เอาหมาไปหาหมอซะ ผมนี่ซึ้งเลยรู้สึกผิดอย่างแรง
  • ถ้าคิดจะมาเลี้ยงพิตบูลเพียงหวังจะเอาไว้ฟัดหมาชาวบ้าน ขอร้องว่าอย่าทำเลยครับ
    ท่านอาจจะได้ความสะใจ แต่มันก็แค่ครั้งเดียว แต่ตราบาปที่ท่านทำไว้ มันจะติดตัวไปตลอดชีวิต
    อะไรที่รบกวนรำคาญเราก็เลี่ยงไปเสีย ตรงไหนมีหมาก็เดินหนี หมามาคุกคามเราก็ไล่
    เรามีสมอง มีความคิด มีสติ มีเหตุมีผลเหนือกว่าเยอะ ดังนั้นเราแก้ปัญหาให้ตัวเราเองได้

แต่การจะให้หมามาล้างแค้น หรือมาแก้ปัญหาให้เรา มันไม่ค่อยเข้าท่า
    ผมพูดในภาพรวมนะครับไม่ได้ หมายถึงท่านเจ้าของกระทู้แต่อย่างใด
  • โชคดีแล้วครับมันไม่สู้ พอมันได้อายุสักปีครึ้ง ระวังครับมันไม่ยอมใครแน่ๆ มันสู้ตายครับ
  • ผมว่าเลี้ยงเพื่อ เป็นสุนัขอารักขาให้เรา และเรารักเขา ดีกว่าที่คิดจะเลี้ยงเพื่อเอาไว้จัดการหมาเพื่อนน่ะครับ พอถึงอายุเขาๆเขาสู้แน่ครับ ส่วนมาก 1ปี ครับ แล้วคุณคอยระวังดีๆนะครับ มันไปเอาคืนแน่ แต่คุณจะต้องมาทะเลาะกับเพื่อนบ้านแน่ ส่วนผมเลี้ยงเพื่ออารักขา เวลาทำงานกลางคืน เดินในสวนในไร่ ไม่ต้องกลัวอะไรเลยครับ มันวิ่งนำทางก่อนเลยครับ หายห่วง สุดยอดกว่าสุนัขอารักขาพันธุ์อื่นๆ ครับ ที่ต้องฝึก แต่พิทบูลมันเป็นจากสายเลือด
    อีกอย่างนะครับ เลี้ยงพันธุ์นี้ คุณต้องเป็นนายมัน ถ้าคุณเลียงเหมือน พุเดิล หรือ ชิสุ มันเป็นนายคุณเมือ่ไร คุณปวดหัวแน่ ตีต้องตี สั่งหยุด ต้องหยุดนะครับ เมื่อได้อย่างนั้น แล้วคุณจะรู้ว่า พิตบูล.....สุดยอดของหมาครับ
  • เจ้าแสบผม8เดือนแล้วเวลาพาออกไปเดินเล่นมักมีหมาหมู่คอยจะเข้ามากัดใจเราทางหนึ่งก็อยากให้ลงสังเวียนซักรอบแต่ก็ต้องห้ามใจไม่อยากให้ได้ลองรสเลือดเดี๋ยวติดใจเข้าแล้วจะเรื่องใหญ่
  • คำถามเเบบนี้เจอบ่อยๆครับ ไม่ต้องตกใจครับใจมันยังเป็นเด็กอยู่มันยังไม่มา เเต่ซักวันมาเเน่ครับกระทู้เก่าๆมีเยอะมากครับเเต่จะบอกอีกครั้งว่ามีปัจจัยอะไรบ้างในการเลี้ยงหมา
    1 การเลี้ยงดู
    2 สายเลือด
    3 สภาพเเวดล้อม
    4 ตัวหมามันเอง

ข้อที่ 1 สำคัญมากที่สุดครับ เคยสังเกตุใหมว่ามันมีผลมากเเค่ไหน ผมบอกได้เลยว่ามีผลค่อนข้างมาก บางคนเลี้ยงดุหมดเเหละครับ เเต่บางคนเลี้ยงหมาไม่เคยดุเลยก็มี..

จะมาเร็วมาช้าก็อยู่ที่การเลี้ยงนี่เเหละครับ ผมเเบ่งง่ายๆ 3 วิธี
    1 ถ้าเลี้ยงเพื่อต่อสู้ หรือเลี้ยงให้เป็นนักล่า เลี้ยงเเบบมีการกระตุ้นความเป็นนักสู้ออกมา มันก็จะเร็ว
    2 เลี้ยงเเบบธรรมดาไปเรื่อยๆ อันนี้ก็รอให้อายุได้ก่อน กายพร้อม ใจพร้อม รอเหตุการณ์คับขัน หรือรอวันที่มันจะสู้เอง เเบบนี้บอกไม่ได้ว่ามาเมื่อไร ก็รอองค์ประกอบที่บอกมา
    3 การเลี้ยงเเบบควบคุม เลี้ยงเเบบให้เชื่อง เเบบนี้จะไม่ดุครับ ได้รับการสอนการอบรม หลีกเลี่ยงการต่อสู้หลีกเลี่ยงความเป็นนักฆ่า เปลี่ยนมาเป็นหมาน้อยน่ารักใจดี เเต่เเบบนี้ก็อาจมีเปอร์เซ็นหลุดอยู่บ้าง บางจังหวะ

เเต่ต้องตอบคำถามตัวเองก่อนนะครับว่า ดุเเล้วเอามันอยู่ใหม... ไม่ใช่เเค่วันเดียวนะครับคุณต้องระวังตลอดไปทั้งชีวิตมัน มันจะมีสิ่งที่คุณต้องเพิ่มตามมา...
    1 ร่างกายคุณเเข็งเเรงพอที่จะยึดมันไหวใหม
    2 อุปกรณ์ที่ใช้ต้องพิเศษ (หมาดุเเล้วอย่าใช้ของที่ไม่เเข็งเเรง)
    3 คุณต้องระวังมากขึ้น 3 เท่าตามระดับความดุ
    (ดุ ดุมาก โหดสุด ผมจะตีความหมายให้
    3.1ดุ คือ หมาที่ไว้ใจไม่ได้อาจส่งผลกระทบต่อสิ่งมีชีวิตอื่น.
    3.2 ดุมากคือ หมาที่คุณมั่นใจว่ามันกัดเเน่ๆ ต้องเหนื่อยเเน่ๆ
    3.3 โหดสุดคือ ทำลายทุกสิ่งทุกอย่างที่มีชีวิต ไม่ว่าจะเป็น หมา ช้าง ม้า วัว ควาย หรือกระทั้ง คน....)

4 ต้องมีการฝึกสอนบ้าง
    5 ต้องมีเวลามากขึ้น
    6 ควรมีคนที่ควบคุมหมาได้อีกคน เช่น เเฟน พี่สาวชาย หรือน้องสาวชาย พ่อ เเม่ ที่ต้องมีคนที่สั่งมันได้บ้างคือเวลาคุณไม่อยู่บ้านน่ะ ถ้าไม่มีใครสั่งหมาได้ เกิดเหตุการณ์ที่เลวร้ายเเล้วจะไม่มีใครเอาอยู่ อาจต้องมีการเสียชีวิต อาจเป็นเเหยื่อ หรือหมาคุณเองอาจถูกจับตาย ถ้าหลุดไปกัดใครนอกบ้าน

• จริงอย่างพี่มาร์คพูดครับ มันจะเป็นตราบาปไปตลอดชีวิต ทุกวันนี้ภาพนั้นก็ยังไม่ลืมติดอยู่ในใจเสมอ พิทบูลเป็นสุนัขที่น่ารักมากสำหรับเจ้าของแต่เป็นตัวอันตรายของสัตว์ทั่วไป เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบคำสั้นๆแต่ความหมายลึกซึ้ง ปัจจุบันผมหันมาเลี้ยงบูลลี่แทนเพื่อลดดีกรีความแรงลงหน่อยทั้งๆที่ใจอยากเลี้ยงหมาแดงใจจะขาดแต่สภาพไม่เอื้ออำนวย แต่วันนึงผมนี่ล่ะจะเอาบูลลี่ไปลากแข่งกับหมาแดงให้ดูโดยเฉพาะเจ้ากรามล็อค 555 ขำๆนะครับรู้ตัวอยู่ว่าสู้ยากแต่ใจก็อยากทำหมากิจกรรมครับ >:D<
  • โอกาสจะชนะกรามล๊อคนั้นแสนยาก แต่โอกาสชนะใจคนดูนั้นมีแน่นอน ฮ่าๆๆๆ
  • ขอแชร์ประสบการณ์บ้างคับ
    ตัวที่ผมเลี้ยงเป็นบลูลี่ ช่วงๆ 7-12 เดือนเจอตัวไหนหางจุดตูด ได้ยินเสียงเหาก็แทบจะหาที่ซุกตัว แต่พอช่วง 14 เดือน มีอยู่วันนึงผมพาเดินเล่นไปไหนไม่เคยเดินห่างขาผมเลย เล่นกับหมาทุกตัวแม้จะอยู่ต่างถิ้น แต่พอมีหมามาดมขาผม มันงับเต็มคอคับ แล้วพวกมันก็ยืนอยู่เป็น 10 ตัว ไม่กล้าเข้ามา ครั้งแรกเห็นแล้วตกใจมากคิดว่าจะโดนรุมเข้าแล้ว แต่พอบอกว่าอย่ามันก็เอาปากออก แล้วตัวนั้นก็วิ่งไปเลย จำได้ว่าเป็นบางแก้
  • ยากไม่ยากไม่รู้รู้แต่ว่าเจ้าคองโก้สู้แค่เหนื่อยครับพี่มาร์ค :-))
  • พิทบูลเราเคยเจอสุนัขจรเจ้าถิ่นไล่กัดหมาต่างถิ่นหางจุกตูดเลย
    แต่มันไม่เคยยุ่งกับเจ้าพิทบูลของเรา แต่เจ้าพิทบูลกับกลัว
    ไม่กล้าผ่านไปบริเวณที่หมาจรตัวนี้อยู่ ต้องยื้อยุดฉุดกระฉากกันเลยทีเดียว
    มีคนบอกว่าพิทบูลเราไม่แท้ เพราะถ้าพันธ์แท้ต้องกัดไม่เลือก
    เราก็ได้แต่หัวเราะในใจ แล้วก็บอกกับพิทบูลเราว่านี่แหละคือสิ่งที่เราชอบ
    เราอยากให้มันเป็นเด็กดีเวลาออกนอกบ้าน เราไม่เคยได้ยินมันเห่าเลย
    เวลาออกนอกบ้าน ตอนนี้มันจะ 3 ขวบแล้ว มันก็ยังเป็นแบบนั้น
    เรารู้สึกภูมิใจมากกว่า ที่มันเป็นที่รักของทุกคนที่พบเห็นมัน
    บางคนบอกว่าพันธ์นี้ดุ แต่ก็จะมีคนบอกว่าดุที่ไหน แล้วก็ตีหัว
    ตบก้นมัน แล้วก็บอกว่ามันอยู่ที่่คนเลี้ยงต่างหาก
    นั่นหล่ะคือสิ่งที่ภาคภูมิใจที่สุด ค่อยหายเหนื่อยกับการที่รบกับมันมาตั้งนาน
  • ของผมก็เคยหมาข้างบ้านนี้ละพิการด้วย ขาเสียข้างหนึ่งของเราไม่เคยกัดมันก็เอาหัวมุดเข้ามาในบ้านเข้าได้แค่หัวขู่อยู่นั้นละเจ้าของก็ไม่มีว่ามีดุมาเลยเรากลับต้องทำประตูบ้านใหม่ไม่ให้มันเข้ามาได้ และแล้ววันนั้นก็มาถึงเราพาหมาเราเดินอยู่ดีๆ มันวิ่งมาข้างหลังเท่านั้นละ แต่โชคดีกัดยังไม่ติดแยกออกได้ก่อนตั้งแต่วันนั้นมันก็ไม่กล้ามาหน้าบ้านเราอีกเลย และอีกรอบชิวาวาไม่รู้มันจะเก่งไปถึงไหนตัวนิดเดียววิ้งมาแต่ไกลเลยเราได้แต่อุ้มหมาเราไว้ไล่ก็ไม่ไปกว่าจะอุ้มหมาเราหนีได้เล่นเอาเหนื่อยเลยหนักเกือบ 30 กก. แล้วมีอีกรอบพาไปเดินเล่นเจอบางแก้วมาเดินเล่นเหมือนกันแต่มาแบบไม่มีโซ่ครับเล่นเอาเหนื่อยเลยแถมมีผัวเมียคู่หนึ่งเดินผ่านมาบอกเจ้าของบางแก้วว่า เอาเลยพี่อย่าไปกลัวมันสู้หมาพี่ไม่ได้หรอก ยังจะมายุเค้าอีกปวดหัวเลย แต่ผมยังไม่เคยเจอแบบจังๆ แต่ก็ดีแล้วที่ไม่เจอ เลี้ยงพิทไม่ต้องไปหาที่ออกกำลังครับ พาหมาเดินก็มันแล้ว
  • ดีแล้วละครับที่มันไม่ดุ ของผมตัวเมีย หกเดือน เริ่มจะดุแล้วเห็นคนเดินผ่านหน้าบ้านหรือสุนัขเห่าไม่ได้เลยครับเห่าแล้วกระตือรือล้นอยากจะออกไปมาก กลัวมันโตมาแล้วหลุดออกไป งานเข้าแน่
  • เลี้ยงให้พิทบูลไม่กัด คนเลี้ยงเก่งนะครับ
    โชคดีของคุณจริงๆ ไม่อยากคิดว่าถ้ามันสู้ขึ้นมา สงสารเชพเพิร์ดนะ
    ญาติผมเลี้ยง เจอคนก็หน้าเอ๋อน้ำลายย้อย
    เจอหมาอื่นไม่ได้ พุ่งเข้าใส่อย่างกับปล่อยบั้งไฟ ตอนนี้ก็กลุ้มใจอยู่
    ควบคุมให้ได้นะครับ พิทบูลมีดีมากกว่าเกเรชาวบ้านครับ
    ผมชอบนะเวลาเห็นพิทบูลไม่สู้เนี่ย รู้สึกว่ามันแมนดี
    เพราะถ้ามันสู้ ศักยภาพและความบ้ามันเหนือกว่าอยู่แล้ว
  • ถ้าเป็นหมาผม ผมละดีใจมากเลยที่มันไม่สู้ ^ ^
  • 9เดือนเอง ของผมก็ไม่ดุนะตอนอายุประมาณนี้ แต่ตอนนี้ ปีกว่า ถ้ามีหมาตัวอื่นขู่ ใสมันกระโดดใส่ทันที
  • น้องหมายังไม่เข้าใจมากกว่าว่าการต่อสู้กันต้องทำอย่างไร แต่ถ้า....มันรู้...เฮ้อ...เครียดอ้ะ
    เหนื่อยมากๆเลยนะ ถ้าเอาเค้าไม่อยู่ เรี่ยวแรงมหาศาล กระโดดตัวลอยไปเลย
    อย่าพยายามให้เค้าถูกกัดบ่อย หรือ เห็นการกัดกันเลยค่ะ ป้องกันหมาของเราไว้ดีกว่า
    ด้วยทุกๆวิธีทาง........ เพราะยังงัยมันต้องถึงเวลาของพิทแน่ๆ ...จริงๆนะ ตะเอง