ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาตูดโด่ง - ขาหลังตึง

• หมาที่ตูดโ่ด่ง และ ขาหลังตึง มันเป็นมาจากกรรมพันธุ์ หรือ เป็นที่การเลี้ยงดูของเราเองครับ

และมีวิธีอะไรบ้าง ที่จะแก้ไข หรือ ลดจุดบกพร่องเหล่านี้ได้บ้างครับ . .
  • ลองหาข้อมูลเก่าๆดูก่อนครับ ลองsearchดู
  • หลังแอ่นตูดโด่งข้อเท้าหน้าพับเกิดจากโครงสร้างไม่แข็งแรงแล้วเจ้าของไปเลี้ยงแบบอัดอาหารให้ลูกหมาดูอ้วนหนานน.มากเกินโครงสร้างรับน้ำหนักร่างกายไม่ได้มันก้พังลงมา
    ลองสังเกตุดูพวกชอบแข่งกันอัดให้ใหญ่ตอนเด็กๆ พอตอนโตมาไม่ค่อยจะเอามาให้ดูกันหรอก เพราะโครงส้างเสียไปหมดแล้ว ส่วนขาหลังตึงเป็นพันธุกรรมพ่อแม่มุมน้อยลูกก้น้อยตาม
  • ส่วนตัวคิดว่าทั้งสองปัจจัย.. เห็นหมาหลายๆตัวพ่อแม่ไม่ตึงไม่โด่ง แต่ลูกออกมากับทั้งโด่งทั้งขาแบะขาหลังตึงเพราะการเลี้ยงดูบนพื้นลื่นๆ อย่างพื้นกระเบื้อง ลื่นบ่อยๆ นี้ตัวดีเลย.. บวกกับการอัดอาหารให้อ้วนมากกกในช่วงเป็นลูกหมา... เสียทรงหมดกรรมพันธุ์ก็มีส่วนเยอะ

ผิดถูกขออภัยด้วยเน่อ ^^
  • ขอบคุณ คุณ MU_Bully และ คุณ Baleng88 ที่ให้ความรู้ครับ
  • ถ้ากรรมพันธุ์มันตึง อันนี้ถ้าไม่โชคดีจริงๆ ยากครับที่โตมาจะมีมุมขามุมเท้าดี
    ถ้ากรรมพันธุ์มันไม่ตึง ถ้าไม่เลี้ยงห่วยจริงๆ มันก็ตึง แบะ งอ ยาก ครับ
  • การออกกำลังการก็มีส่วนช่วยได้ครับถ้าไม่ได้มีกรรมพันธุ์มา

imageimage
  • ขอบคุณพี่โอม และ คุณ Ake_Rattaphum ครับ

อีกคำถามคือ มีวิธีอย่างไรบ้างในการแก้ไขจุดบกพร่องเหล่านี้ ?

เท่าที่รู้คือการให้หมาเดินลากบ่อยๆใช่มั้ยครับ แล้วพอจะมีวิธีไหนอีกรึป่าวครับ . .
  • ขาตึง หลังแอ่น ตูดโด่ง มีสาเหตุมาทั้ง จากกรรมพันธ์ และ การเลี้ยงดู ครับ

การเลี้ยงบนพื้นลื่น หมาจะพยายามปรับตัวเพื่อให้ยืนได้อย่างมั่นคง
    การกินแล้วนอนขาดการออกกำลังกาย โดยเฉพาะการไม่ได้ใช้ขาหลัง เอนขาหลังไม่ค่อยได้ยืดตัว จึงนำมาซึ่งมุมขาที่น้อยลง

เมื่อขาหลังตึง ตั้งตรง ท้ายก็สูง ตูดจึงโด่ง หลังเลยแอ่นครับ

การแก้ปัญหา ถ้าหลีกเลี่ยงได้ก็ควรลูกสุนัขจากพ่อแม่ที่มีมุมขา แต่ถ้าพ่อแม่ไม่มีมุมขา ต้องพยายามพาเดินบนพื้นหยาบหรือสนามหญ้าเยอะ โดยให้สุนัขลากเรา มันจะช่วยเพิ่มมุมขาหลังได้บ้างครับ

ในชีวิตไม่เคยคิดว่าจะเจอเหตุการณ์นี้กับตัวเอง และไม่เคยเชื่อด้วยว่าพื้นลื่นจะส่งผลร้ายแรงขนาดนี้ เพราะความรักจึงเอาหมามาเลี้ยงในบ้าน ซึ่งเป็นพื้นหินอ่อน จากความรักจึงเป็นการทำร้ายเขาโดยไม่รู้ตัว จึงอยากเอาประสบการณ์มาช่วยแชร์ครับ ก็หวังว่าจะช่วยลดปัญหาได้บ้าง

สิ่งสำคัญที่อยากเรียนให้ทราบ ลูกหมาจะมีมุมขาที่สวยทุกตัว ดังนั้นจึงไม่สามารถบอกได้ เพราะอาการขาตึงจะเริ่มเห็นชัดเจนตอนโตครับ ดังนั้นการขอดูพ่อแม่จึงช่วยลดความเสี่ยงได้ระดับหนึ่ง หากใครพบว่าพ่อแม่หมาของตัวเอง มีมุมขาหลังน้อย จึงจำเป็นต้องใส่ใจในเรื่องนี้มากเป็นพิเศษครับ
  • ขอบคุณพี่มาร์คมากครับ กระจ่างแล้วครับ
  • ส่วนตัวแล้ว ขาหลังตึงไม่ได้เป็นปัญหาอะไรกับหมา
    พวกสปอร์ตติ้งด๊อกหลายๆตัวก็มีขาหลังที่ตึง ลองดู
    หมาสาย Colby ดูซิ ขาตึงๆแต่ก็เป็นแชมป์

Colby's Pansy Whelped circa 1890, sire Racine's Sam and Dam White's Nell, Pansy was the dam of Colby's Pincher, one of the best match dogs that ever lived.

image

แต่ถ้าเป็นสายประกวดหรือสายโชว์แล้วล่ะก็ อาจจะไม่
    ถูกใจกรรมการซะเท่าไำร

• เสริมอีกนิดกับความเห็นของ MU_Bully
    เห็นด้วย ถ้าหลังแอ่นและขาหน้าพับท้อง
    ห้อยย้อย อันนี้เกิดจากการอัดอาหารตอน
    วัยเด็ก หมาพวกนี้เกิดมาอาภัพนัก ตอนเด็ก
    เจ้าของเห่อเลี้ยงดูอย่างดี ให้กินสารพัดจะ
    จัดหาให้ตัวอ้วนๆใหย๋ๆ วัดกันที่น้ำหนัก อยาก
    ให้หมาตัวเองใหญ่สุด เวลาคุยกับใครๆก็โม้
    ได้เต็มทีว่า หมาตัวเองใหญ่หนัก โดยไม่คำนึง
    ถึงโครงสร้างที่ถูกต้องของหมาเลย แต่พอโต
    ขึ้นขาหน้าแบนราบ ขาหลังแป๋ หลังแอ่น เดิน
    เป๋ไปเป๋มา เป็นอันจบข่าวไม่พูดถึงเก็บไว้แต่
    ในบ้านโชว์ใครก็ไม่ได้ อาย พวกเลี้ยงหมาแบบ
    นี้เห็นแล้ว เศร้าใจครับ โชว์ได้แค่ช่วงอายุไม่ถึง
    ปี ที่เหลือเก็บไว้หลังบ้าน
  • image
    เจ้านี้ก็เกิดจากการพัฒนาของสายcolbyครับท่าน ลูกTh.ch หลาน Th.ch/Am.ch เลือกเป็น เลี้ยงถูกวิธี แล้วก็ดีเองล่ะครับท่านฮ่าๆๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2077.JPG 41K
  • ดู งง งง สงสัยว่าจะเข้าใจกันผิดมั๊ง มันคนละcolbyกันน่ะ
    หมาคุณTO_BODYTOWN คือ American Staffordshire Terrier
    ไม่แปลกที่มุมขาmovementจะสวยกว่าamerican pitbull terrier
    ต้นสายหมาคุณTO_BODYTOWN ชื่อหมาชื่อว่า Colby และมาจากหมาคอกนี้
    http://www.doggyworldkennel.com/content-ShowResultsCoolby-3-1617-1.html

ส่วนของคุณdogfunpark คือหมาสายกัดชื่อสายColby สายหมาตั้งตามนามสกุลของเจ้าของสุนัข

สายประกวดเน้นมุมขาเยอะๆไว้โชว์ สายกัดมุมขาเป็นแค่ส่วนประกอบย่อยมีไม่ต้องเยอะแต่ขอให้ใช้งานได้จริง
    หมาขาหลังตึงถ้าขาหลังมันยาวขึ้นกว่าเดิมมันถึงจะเกิดมุมขาแต่มันก็ไม่มีมีวิธีไหนยืดขาหมาให้ยาวขึ้นได้
    สรุปหมาขาหลังตึงเลี้ยงดีแค่ไหนมันก็ตึงอยู่ดี
  • หมากัด หัวใหญ่ หัวเล็ก หลังแอ่น หลังตรง ขาตึงดูดโด่ง มันบอกไม่ได้ว่าใครเก่งกว่า บางตัวหัวเบ่อเริ่มกัดเบาเป็นหมาไทย แต่บางตัวหัวเล็กปากแหลมกัดทีเดียวขาหัก แต่ถ้าเล่นหมาโชว์มุมขาหลังจำเป็นมากครับ
  • :063: :063: :063: ครับป๋า
  • ใช่ครับผมว่าคุณ TO_BODYTOWN เข้าใจผิดเเล้วล่ะครับ...

หมาของคุณคงไม่ได้มาจาก หมาสายกัดกระกูลเก่าเเก่สาย colby (โคลบี้) หรอกครับ.

อเมริกันพิตบูลสายกัดของเเท้ยุกเก่าๆ ซึ่งหาสายเลือดยากครับ...ในไทย ผมยังไม่เคยเห็นใครมีสายเลือดนี้เลยครับ... ถ้าโคลบี้ในรูปของพี่มุ๊ นั่นคือสายกัดครับ..

สิ่งที่หมาสายกัดต้องการคือ สักยภาพครับ เห็นมาเยอะ หลังเเอ่น ท้ายโด่ง หัวเล็กหัวใหญ่ สีอะไรไม่สน เเบบไหนไม่เกี่ยงครับ... ขอเพียงเเค่เป็นเครื่องจักสังหารชั้นยอด มีใจที่ดีเยี่ยม ทนทานเป็นดีเลิศ สู้จนตัวตายเป็นพอครับ...

เเต่ถ้าหมาประกวด ไม่ต้องเกมส์ ไม่ต้องทนไม่ต้องอึดครับ ขอเเค่มีรูปร่างสวยงาม หุ่นมาดเเมน มีมุมเว้าโค้ง พูดง่ายๆ ถ้าสวยดูดีก็พอครับ....