ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ข้างบ้านเลี้ยงบางแก้วแต่ไม่ยอมอยู่ในบ้าน ชอบมาเห่าแหย่พิตบูลที่บ้านค่ะบางวันมายืนเห่าตลอดเลย ไล่ก็ไม่ไป วันเกิดเรื่องหนูไม่อยู่บ้านค่ะสงสัยบางแก้วคงมาเห่าอีก พิตบูลที่บ้านมี 3 ตัวค่ะสงสัยช่วยกันพังประตูรั้วที่บ้าน (ไม่รู้มันพังได้ไง) ออกมากัดบางแก้วของข้างบ้านเกือบตายเลย พอหนูกลับมาเค้าก็ว่าใหญ่เลย ก็ขอโทษเค้าก็ไม่ยอมพูดด้วย ประตูรั้วก็พัง(เป็นรั้วไม้นะคะ) อยากถามว่าเหตุการณ์อย่างนี้เราผิดหรือเปล่า

• ไม่น่าผิดน่ะครับเพราะอยู่นอกเขตบ้านทั้ง4ตัว
    **เเละก็สวัสดีน่ะครับดีด้าดื้อมั่กๆแต่มันก็น่ารักครับ
  • ไม่ผิดที่หมาเขามาแหย่หมาเราก่อนครับ อยู่นอกบ้านเหมือนกันด้วยทั้งหมด แต่ผิดที่ประตูรั้วไม่แข็งแรงพอจะกันหมาเราซึ่งเป็นพิตบูลได้ครับ (เชื่อว่าจข.ไม่ได้ตั้งใจ แต่ต่อไปเราต้องประเมินพวกมันใหม่แล้ว ว่าพวกมันแข็งแรงกว่าที่เคยประเมินขนาดไหน)

แบบนี้ถ้าเป็นคนแล้วถูกพังรั้วไปกัดก็คงเป็นเรื่องใหญ่มากๆๆๆๆๆ หรือหมาอื่นพังเข้ามากัดกับหมาเราในบ้านก็วุ่นวายเดือดร้อนอยู่ดี (ดีไม่ดีเจ้่าของเขาอาจเข้ามาช่วย แล้วเกิดเหตุไม่คาดฝันทางใดทางหนึ่ง แน่นอนว่าเขาบุกรุกบ้่านเรา แต่เราก็คงต้องวุ่นวายตามผลที่เกิดอีกเยอะ) แต่ถ้าประตูหรือรั้วแข็งแรงพอ อย่างน้อยก็ลดความปวดหัว หรือปัญหาที่จะตามมาได้เยอะครับ

ยังไงคงต้องดูแล โซ่ กรง ประตู รั้ว ทุกอย่างให้แข็งแรงสมกับที่เลี้ยงพิตบูลนะครับ :o034:
  • ผิดเต็มๆ พิตเป็นสัตว์ควบคุม มันหลุดออกไปแบบนี้ก็งานเข้าดิ ที่รัก :m80: :m80: :m80:
  • ต้องระวังหน่อยนะครับจากคนชอบพิทบูลสีขาว
  • สำหรับเรา ผิดแน่นอนครับ
    สำหรับคน ผิดครับ
    สำหรับหมา หมาไม่ผิดครับ
    ส่วนเหตุผล ผู้เลี้ยงลองเลา ๆ ดูนะครับ
    ด้วยรักและรับผิดชอบครับ
  • น่าจะผิดทั้งคู่นะครับ...รู้สึกว่าบางแก้วนี่เป็นสัตว์ควบคุมด้วย รึเปล่าไม่แน่ใจ - -
  • ผิดทั้งคู่ แต่เราผิดมากกว่า เขาผิดในกรณีที่เลี้ยงสัตว์แล้วปล่อยให้อยู่ในที่สาธารณะโดยไม่มีผู้ดูและ แต่เราผิดเหมือนเค้าและ โดนข้อหาประมาทเป็นเหตุให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหายครับ และการนำสัตว์ควบคุมพิเศษอยู่ในสถานที่สาธารณะโดยไม่มีอุปกรณ์ปกกัน(ตะกรอคลอบปาก)และสายจูงที่ยาวไม่เกิน ๕๐ เซนติเมตร แถมไม่ได้ฝังไมโครซิปอีก ส่วนบางแก้วไม่ใช่สัตวควบคุมพิเศษเหมือนพิทบูลครับ เว้นแต่ว่าเคยมีประวัติทำร้ายคนหรือสัตว์อื่นไว้
  • สุดท้ายก็แล้วแต่ด้วยว่าเหตุเกิดที่ไหน ใน กทม หรือตจว ถ้าตจวก็ดูที่กฏบัญติเทศบาลว่าด้วยสัตว์เลี้ยงสัตว์ปล่อยสัตว์แต่ละที่อาจจะไม่เหมือนกัน
  • อย่าถึงกับต้องอาศัยกฎหมายเลยนะ คุยกันดีกว่า
    เราเลี้ยงพิทบลู ต้องรู้ว่าพลังมันเยอะมาก ทนต่อสิ่งเร้าได้น้อย คิดและตัดสินใจเอง
    ถ้ารู้จักพิทบลู ต้องรู้จักป้องกัน